Ni saa 11 kamili za jioni jijini Goma, mashariki mwa DRC, wakati ni saa 12 kamili za jioni jijini Nairobi nchini Kenya. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya jioni. Miongoni mwa tuliyokuandalia ni pamoja na muda wa dharura huko mashariki mwa DRC katika jimbo la Ituri na Kivu Kaskazini waongezwa kwa mara nyingine tena. Watu 75 wamepoteza maisha katika mji wa Al Hilalia unaodhibitiwa na wanamgambo wa RSF nchini Sudan baada ya kuambukizwa ugonjwa usiojulikana. Na rais mpya wa Botswana Duma Boko ametangazwa rasmi leo mbele ya maelfu ya raia wa nchi hiyo na wageni mashuhuri. Na mashabiki wa mchezo wa soka wa Israel wamepigana waandamanaji wanaounga mkono wa Palestina katika jiji la Amsterdam nchini Uholanzi. Habari kamili tuanzie huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo ambako wabunge na, ma, wa, na maseneta nchini humo kwa mara nyingine tena wamepitisha azimio la kuongeza muda wa hali ya dharura kwenye majimbo ya Ituri, Kivu kaskazini na yanayokabiliwa na ukosefu wa usalama. Hatua hii imekuja wakati huu waasi wa, wa M23 na wazalendo wakiendelea kupigana katika eneo la Bwito. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka na ufafanuzi zaidi hatua hii inakuja siku chache baada ya wabunge wa Kivu Kaskazini na Ituri kuomba hali hiyo ya dharura ifanyiwe tathmini ya kina kama alivyoahidi Rais Felix Chisekedi. Mumbere Bwana Pua ni mbunge wa Kivu Kaskazini aliyechaguliwa huko Goma, anaeleza kwa nini alipinga kuongezwa kwa muda huo. Mimi kama mbunge naendelea kusema ya kwamba etat de siege ikomeshwe, sababu etat de siege imeshindwa kazi ya kwake. Kwa upande wake naibu waziri wa sheria Samuel Mbemba amewahakikishia wabunge kuwa tathmini ya hali ya dharura itafanyika mwishoni mwa mwezi Novemba, kauli ambayo ilikaribishwa na spika wa bunge la kitaifa Vital Kamerhe. Wadadisi wa mambo wanazungumzieje kuongezewa kwa mara ya 85 kwa hali ya dharura? Ashil Kapanga ni mtaalamu wa siasa za DRC akiwa Kinshasa. shabaha kuu ilikuwa kutafuta amani, amani, ila mpaka leo amani haikuwepo, waraia wanaendelea kulalamika na kuambia wanabunge, hata wanaseneti ya kwamba haiko vizuri kuendelesha hiyo hali ya dharura. Hatua hii inakuja wakati huu kukishuhudia mapigano makali kati ya waasi wa M23 na wazalendo katika eneo la Bwito wilayani Ruchuru, lakini pia Mpeti, maeneo ya Walikale ijumaa hii huku jopo la kufuatilia sitisho la mapigano lililoundwa hivi karibuni kati ya Rwanda na DRC likiwa mbioni kufuatilia hali ya usalama wa mashariki mwa nchi hiyo. Nam Ruben Lukumbuka, wakati huu kukiwa na maoni mseto juu ya kuendelea kuwepo kwa muda wa dharura, baadhi ya wananchi wakiona kwamba muda huo ama dhamira hiyo haikufanikiwa. Viongozi wa madhehebu ya kidini huko ho Katanga wamethibitisha kuunga mkono mpango wa kurekebisha katiba ya jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo kufuatia mkutano wao uliofanyika Jumanne Novemba tano huko mjini Lubumbashi. Wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki e, inatoa taarifa kwa umma kwamba ziara ya kitaifa ya Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan iliyopangwa kufanyika tarehe sita hadi nane Novemba nchini Cuba imeahirishwa. Ijara hiyo imeahirishwa kufuatia taarifa rasmi iliyowasilishwa na serikali ya Kuba ikitaarifu kutokea kwa mabadiliko ya hali ya hewa ambayo yangehatarisha usalama wa watu na mali zao. Aidha, taarifa hiyo ilibainisha kuwa nchi ya Kuba itakumbwa na kimbunga Rafael kuanzia tarehe 6 hadi 7 Novemba mwaka huu. Wizara ya afya ya Uganda hapo jana Alhamis imezindua rasmi awamu ya pili ya chanjo ya polio inayolenga watoto milioni 2.7 walio chini ya umri wa miaka mitano katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo baada ya kuripotiwa kwa mlipuko wa virusi hivyo mwezi Mei. Umoja wa Mataifa sasa unasema uamuzi wa serikali ya Sudani Kusini kuamua kusogeza mbele muda wa mpito kwa mara nyingine na kuahirisha uchaguzi uliokuwa umepangwa kufanyika mwezi Desemba mwaka huu haukubaliki na hupaswi kuchukuliwa kama ni suala la kawaida, amesema mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwenye taifa hilo. Akizungumza katika kikao cha Baraza la Usalama, Nicolas Haysom amewataka viongozi wa Juba kuwajibika kwa raia na mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili na kumi na nane. Kilichofanyika hakiepukiki lakini ni jambo linalojutiwa, hasa ukizingatia hasira na kuchoka kwa raia wa Sudani Kusini kutokana na kusuasua kwa mchakato wa kisiasa na kukosa uwajibikaji wa viongozi katika kutekeleza mkataba wa amani. Kama katibu mkuu alivyosema, njia pekee ni kwa viongozi wa Sudani Kusini kwa haraka sana kutafuta mwafaka na namna bora ya vipengele muhimu kama vilivyoainishwa kwenye mkataba wa amani. Ni sauti yake Nicolas Haison, mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan. Watu 73 wamepoteza maisha katika mji wa Al Hilalia unaodhibitiwa na wanamgambo wa RSF nchini Sudan baada ya kuambukizwa ugonjwa usiofahamika hila ningati lipoje hili Muungano wa madaktari nchini Sudan umethibitisha kupoteza maisha kwa watu katika mojawapo ya kijiji ambacho kimekuwa kikishuhudia mashambulio ya wanamgambo wa RSF. Imebainika kuwa wakazi hao wa mji wa Hilalia walikwenda hospitalini baada ya kuanza kusumbuliwa na tumbo na kuharisha na baadaye wakapoteza maisha. Wataalamu wa afya wanasema kutokana na doria inayopigwa na wanamgambo wa RSF na zuio la watu kutembea imekuwa vigumu kubaini chanzo ugonjwa huo ambao unashukiwa kuwa kipindupindu. Wakati hayo kijiri, jeshi la Sudan limewashutumu wanamgambo wa RSF kwa kuwaua watu 120 katika mji huo wa Alhilalia na kwa kuwapiga risasi na kuwapa chakula chenye sumu. Vita vinavyoendelea nchini Sudan kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF vilivyoanza mwaka uliopita vimesababisha hali mbaya ya kibinadamu na kuwacha wengine milioni 11 wakiwa wanakabiliwa na baala njaa. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kHz, Radio France Internationale. Nam, saa kumi na moja na dakika saba huko Msumbiji, sawa na saa kumi na mbili na dakika saba jijini Dar es Salaam, Tanzania. Rais mpya wa Botswana, Duma Boko, ametawazwa rasmi leo mbele ya maelfu ya raia wa nchi hiyo na wageni mashuhuri kutoka nchi jirani katika uwanja wa taifa jijini Gaborone. Boko mwenye umri wa miaka 54 ameapa mbele ya raia wa nchi hiyo na kuahidi kuleta mabadiliko, akisema ukurasa mpya wa kisiasa na na uongozi umewadia nchini Botswana. Ni kwa hali ya kuthamini sana nimesimama mbele yenu leo, na pamoja tunaleta mapambazuko mapya ya kisiasa. Kwa mara nyingine, demokrasia yetu imekuwa mfano bora wa kuigwa na ulimwengu ambao umetazama kwa shauku kuona jinsi tunasonga mbele kama nchi. Chama cha upinzani cha Umbrella for Democratic, Democratic Change UDC kilishinda uchaguzi wa bunge nchini humo kwa kupata viti 36 na kukiondoa chama tawala cha Botswana Democratic Party BDP ambacho kimekuwa kikiongoza kwa karibu miaka 60. Nchi ya Msumbiji ipo kwenye machafuko ya kisiasa baada ya uchaguzi mkuu, Oktoba, ya uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba yaliyokuwa ya mgombea ya mkuu wa upinzani Venansio Monlani kudai kura na kuitishia maandamano ambayo yamekuwa ki, yakiitikisa nchi hiyo kupinga ushindi wa Daniel Chapo kutoka chama tawala cha Frelimo. Siku ya Alhamis kulikuwa na maandamano makubwa jijini Maputo na kusababisha polisi na jeshi kupambana na waandamanaji wa upinzani kwa kuwarushia mabomu ya kutoa machozi. Nini suluhu ya mzozo huu wa kisiasa nchini Msumbiji? Wakati huu jumuiya ya nchi za kusini mwa Afrika SADEK zikipanga mkutano kufanyika kati ya tarehe kumi na sita na ishirini kujadili kinachoendelea. Abdulkarim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na tathmini hili akiwa Dar es Salaam. Msumbiji inahitaji reconciliation. Tena wakati wa marehemu Jakama na viongozi wa Frelimo walifanya mazungumzo, kukawa kuna unafuu kidogo, lakini kwa sasa hizi inaonekana unafuu umekuwa hakuna. Kwa hiyo labda wanachotakiwa kufanya sasa hizi ni niwazungumze ili sasa kupata serikali ya umoja wa kitaifa, kwa sababu inaonekana kwa kweli bado Frelimo ina changamoto nyingi katika maeneo fulani fulani katika nchi hiyo, hawapati uungwaji mkono wa kutosha na hata kwenye miji mikuu. Ni mtazamo wake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye alikuwa akijadili hili akiwa jijini Dar es salam Tanzania. Rais Mahamad Idris Debi Itno wa Chad amewaambia waandishi wa habari kwamba jeshi la Chad limewaua wengi na kujeruhi katika mashambulizi ya anga dhidi ya wanajihadi wa Boko Haram, katika mashambulio kadhaa ya anga kwenye maeneo ya adui ambayo ilisababisha vifo vya watu wengi na kuwajeruhi wengine. Hata hivyo, rais Debi hakusema idadi kamili ya waliofariki au waliojeruhiwa. Tume ya haki za binadamu ya Nigeria siku ya Ijumaa, yaani leo, itatoa matokeo yake kutokana na uchunguzi wa ripoti za shirika la habari la Reuters ambao uligundua kuwa jeshi liliendesha mpango wa siri ulioratibiwa na usio halali wa uviaji mimba na kuwaua watoto kwa umati katika vita vyake dhidi ya waasi wa Kiislamu kaskazini mashariki. Sikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa mbili na dakika kumi saa za Afrika Mashariki hapa RFI. Nam saa kumi na mbili na dakika kumi na moja jijini Nairobi nchini Kenya. Kule Uvira mashariki mwa DRC ni saa 11 na dakika 11. Tunasikika vema kupitia redio Le Message du Peuple. Mashabiki wa mchezo wa soka wa Israel wamepigana na waandamanaji wanaunga mkono wa Palestine katika jiji la Amsterdam nchini Uholanzi baada ya mechi ya kuwania ubingwa wa Ulaya kati ya klabu ya Maccabi Tel Aviv na Ajax. Benson Wakoli, ilikuwaje? Ripoti zinasema makabiliano pande ya pande hizo mbili yametokana na kile kinachoelezwa kuwa tukio la uchochezi baada ya mamia ya mashabiki wa Makabi Tel Avivu kuwasili jijini Amsterdam siku kadhaa zilizopita na kuandaa mkutano wa hadhara wakiwa na bendera za Israeli na kung'oa bendera Palestina ya Palestina. Wizara ya mambo ya nje ya Israeli imesema raia wake kumi walijeruhiwa katika makabiliano hayo na wengine waliokuwa wametoweka wamepatikana, huku waziri mkuu Benjamin Netanyahu akiagizwa kutuma kwa ndege maalum nyumbani raia wa nchi yake Netanyahu amelaani kushambuliwa kwa Waisraeli na kutoa wito kwa serikali ya Ulanzi kuhakikisha kuwa raia wake wanakuwa salama huku serikali yake ikipiga marufuku raia wa nchi yake kuzuru taifa hilo la Ulaya. Mea wa jiji la Amsterdam Femeke Helsema amepiga marufuku maandamano katika jiji hilo na kusema amesikitishwa, huku rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akilaani kushambuliwa kwa raia hawa Waisraeli na kuongeza kuwa inaleta kumbukumbu mbaya wakati Nchini Israeli, jeshi limeendelea kutekeleza mashambulio kwenye ukanda wa Gaza, huku tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ikisema karibu asilimia sabini ya watu waliouawa ni wanawake na watoto. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Ujerumani, Friedrich Merz, amemkosoa kansela Olaf Scholz hii leo Ijumaa kuwa hakuwajibika kwa kuchelewesha uchaguzi wa mapema, kwani kura ya maoni pia ilionyesha wapiga kura wakiunga mkono upigaji kura wa mapema ili kuiondoa nchi katika mzozo wa kisiasa nchini. Marekani, rais Donald Trump amemtangaza Suzi Wels, meneja wake wa kampeni, kuwa mtendaji mkuu katika ikulu ya White House wakati atakapoingia madarakani Januari 20 mwaka ujao. Frans Kihua anaeleza zaidi hili na mengine yanayojiri Marekani. Huu ni uteuzi wa kwanza aliofanya Trump baada ya wiki hii kushinda uchaguzi wa urais na kuweka historia ya kurejea madarakani. Trump amesema Bi Wiles alimsaidia sana kupata ushindi mkubwa katika historia ya nchi hiyo, na sasa atakuwa na kazi kubwa ya kusimamia na kuajiri wafanyakazi wa ikulu watakaoshirikiana na Trump. Wiles anatarajiwa kuwa mwanamke wa kwanza kushika nafasi hiyo ya juu katika ikulu ya White House, ambapo kazi yake nyingine itakuwa ni kumshauri Trump kuhusu sera zake. Wakati hayo yakijiri Trump katika mahojiano na kituo cha NBC News amesisitiza kuwa sera yake ya kuwarudisha makoa wa wahamiaji haramu haitabadilika na atahakikisha kuwa mipaka ya Marekani inakuwa salama. Ikulu ya Urusi ya Kremlin imesema rais Vladimir Putin yuko tayari kujadili swala la Ukraine na Donald Trump.