Saa 11 kamili za jioni jijini Goma, mashariki mwa DRC, sawa na saa 12 kamili za jioni jijini Nairobi nchini Kenya. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Novemba 4 mwaka 2024. Tunayo mengi, lakini kwanza muhtasarini: waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda wameendelea kuviteka vijiji kadhaa katika mapigano huko mashariki mwa DRC. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan Abdel Fattah al-Burhan afanya mabadiliko kwenye safu ya uongozi. Rais mpya wa Botswana Duma Boko ameanza kazi rasmi hivi leo baada ya kuapishwa hivi majuzi. Na kampeni za uchaguzi nchini Marekani zinatamatika leo kabla uchaguzi wa Jumanne. Habari kamili, msikilizaji. Tuanzie huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako kuanzia mwishoni mwa juma aliyopita waasi wa M23 wameendelea wa kupigana na kundi la Wazalendo wanaoshirikiana na wanajeshi wa, wa FARDC. Jana waasi hao wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda walidhibiti mji wa Kamandi wilayani Lubero mapigano yanaonekana kuendelea na, kuonge, na kuongeza kasi katika pande hizo mbili, kwa kipindi cha wiki moja iliyopita, baada ya makundi hayo kupigana katika wilaya ya Walikale na Masisi. Kwa nini mapigano haya yanaendelea na yana athari gani kwa usalama wa mashariki mwa DRC? John Banyene ni mwenyekiti wa muungano wa mashirika ya kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini wakati yote ambapo wanaweka hiyo seselefe ndipo tena wanamgambo wa m ishirini na tatu wakisaidiliwa na jeshi la Rwanda waliendelea kudhibiti maeneo mengine mengi na jana ndio eh, wadaizi tena kudhibiti mji mwingine wa kamandi ndani ya, ya mtaa wa Lubero na sisi tunasema hiyo mkataba wa Luanda hatuone namna inatusaidia kwa sababu, kila mara wakati wanasema kunakuwa kusitiza vita, ndipo M ishirini na tatu wanaendelea kudhibiti maeneo, ndipo maana tukaa tunaomba kusema mtu ambayo hata heshimu hiyo kuacha vita wawezi kumpatia adhabu. Ndiyo maana wataendelea kutesa raia na kuendelea kugombana ili raia waendelee kuteseka. Mapigano hayo yamesababisha maelfu ya watu kuyakimbia makwao katika maeneo ya mapigano. Takriban nyumba mia tisa zimevamiwa na maji ya ziwa Albert katika kambi mbalimbali za wavuvi kwenye eneo la Jugu huko Ituri hali hii ni matokeo ya mafuriko ya ziwa albert ambayo yaliacha familia kadhaa bila makazi serikali ya rwanda inasema haitosajili tena matumizi ya pikipiki zinazotumia petroli kutumika nchini humo kuanzia mwaka 2025 victor muturi lipoje hili Waziri wa miundo mbinu Jimmy Gasore amethibitisha hilo kwa kuelezea kuwa hatua hiyo inachukuliwa ili kukumbatia pikipiki zinazotumia umeme. Utaratibu huo mpya utaanza kutekelezwa katika jiji kuu Kigali na baadaye nchi nzima ili kubadilisha mfumo wa usafiri wa umma wa pikipiki au bodaboda nchini Rwanda. Kuelekea utaratibu huo mpya, jiji la Kigali ambalo lina pikipiki elfu 30 zinazotumika kama usafiri wa umma, serikali tayari imeshatenga vituo vya kuingiza nishati ya umeme kwa pikipiki hizo kwa bei nafuu. Mpango huu wa serikali unalenga kulinda mazingira na kuhakikisha kuwa jiji la Kigali linakuwa kijani kwa kuzuia hewa chafu itokayo kwa mafuta inayosababisha madhara mbalimbali hasa za kiafya. Wakati hali ya utulivu ikirejea hivi leo Jumatatu nchini Msumbiji, msemaji wa serikali ya Rwanda amekanusha taarifa kwamba jeshi la Rwanda lililoko nchini humo tangu mwaka 2021 lilihusika katika vurugu zilizoshuhudiwa katika kuzima maandamano ya wa wapinzani waliokuwa wakipinga matokeo ya uchaguzi yaliyokipa ushindi wa kishindo chama tawala cha Frelimo kilicho madarakani takriban miaka 49 sasa. Rais wa Kenya William Ruto amezitaka mahakama kuzingatia ushahidi wa manifesto za muungano tawala katika kesi za maslahi ya umma zinazopinga miradi kuu ya serikali inayoungwa mkono na manifesto hizo. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan, Abdel Fatah al Buruhan, ambaye kikosi chake kinapambana na wanamgambo wa RSF amefanya mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri. Benson Wakoli, kina nani wamebadilishwa? Mawaziri wane akiwemo yule wa mambo ya nje Hussein Awad Ali ni miongoni mwa walioondolewa huku nafasi yake ikichukuliwa na mwanadiplomasia mstaafu Ali Yusufu Ahmed kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ofisi ya Jenerali Al Burhan siku ya Jumatatu. Waziri wengine walioondolewa kwenye nafasi zao ni pamoja na yule anayeshughulika na maswala ya vyombo vya habari, maswala ya dini na biashara. Hakuna sababu iliyotolewa na uongozi huo wa kijeshi kuhusu mabadiliko hayo yanayokuja wakati huu mauaji makubwa ya raia yakiripotiwa kutekelezwa na wanamgambo wa RSF katika eneo la Aljazira, kusini mwa jiji kuu Hartum na kaskazini mwa Dafur karibu na nchi jirani ya Chad na kusababisha vifo vya watu zaidi ya mia mbili. Ijumaa wiki iliyopita Umoja wa Mataifa pamoja na Marekani zililaani kushambuliwa kwa raia wa kawaida katika maeneo hayo, wakati huu hali ya kibinadamu inapoendelea kuwa mbaya katika nchi hiyo ambayo watu zaidi ya milioni moja wameachwa bila makazi, huku maelfu wakiuawa njema yote kuhusu afya yako. Caroline Corid anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 2 na dakika 46 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 1 na dakika 46 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza RFI. Saa kumi na mbili dakika sita Afrika Mashariki. Rais mpya wa Botswana, Duma Boko, ameanza kazi rasmi hivi leo baada ya chama chake cha, cha Umbrella for Democratic Change UDC kushinda uchaguzi wa juma lililopita. Victor Abuso. Rais Boko aliapishwa wiki iliyopita, amechukua hatamu za uongozi wa taifa hilo la kusini mwa Afrika kutoka kwa mtangulizi wake Mogwetsi Masisi ambaye alikubali kushindwa na chama chake cha Botswana Democratic Party ambacho kimekuwa madarakani karibu miaka 60 kuondolewa madarakani. Kubadilishana madaraka kwa njia ya amani nchini Botswana kumefanyika kwa njia ya utulivu, kitendo ambacho rais Boko amesema kinaonyesha ukomavu wa demokrasia ya nchi yake na ni mfano wa kuigwa kwa mataifa mengine duniani hasa barani Afrika. Aidha, rais huyo mpya amesema baada ya chama chake kushinda hakuna uhakika iwapo makabidhiano hayo yangefanyika kwa utulivu na amani, lakini alihakikishiwa hilo na Rais Masisi aliyeshindwa na alipompigia simu na kukubali kupoteza uchaguzi huo. Baada ya kuingia madarakani, serikali mpya sasa ina kazi kubwa ya kutekeleza mageuzi muhimu na ahadi ilizotoa kwa wananchi wa Botswana wapatao milioni mbili laki sita, nchi ambayo inategemea madini ya almasi kwa ukuaji wake. Serikali ya Chad imetangaza kutishia kujiondoa katika kikosi cha mseto kinachoundwa na mataifa matano kwa ajili ya kukabiliana wapiganaji wa makundi ya kijihadi katika ukanda wa Sahel. Taarifa Ikulu ya Chad inatuhumu kukosekana kwa muunganiko wa juhudi za pamoja baada ya shambulio lililogharimu maisha ya wanajeshi 40 wa Chad Oktoba 27. Watoto 29 wanaweza kukabiliwa na hukumu ya kifo nchini Nigeria baada ya kufikishwa mahakamani Jumaa kwa kushiriki katika maandamano ya kupinga rekodi ya mzozo wa gharama ya maisha nchini humo. Wanne kati yao walianguka mahakamani kwa sababu ya uchovu kabla ya kuwasilisha ombi. Shirika la fedha duniani IMF litaanza mapitio yake ya mpango wa mkopo wa Misri siku ya Jumanne. Waziri mkuu wa Misri Mustafa Madbuli alisema Jumapili katika mkutano na waandishi wa habari akiambatana na mkurugenzi mkuu wa IMF Kristalina Georgieva. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram RFI_SW, na matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kupitia Facebook na studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya. Kampeni za kinyang'anyiro cha urais nchini Marekani, kati ya makamu wa rais Kamala Harris na rais wa zamani Donald Trump zinatamatika siku ya Jumatatu kuelekea upigaji kura siku ya Jumanne. Wawili hao wanatumia siku hii ya mwisho kwenye jimbo ambalo kila mmoja anajitahidi, anaahidi ushindi, la Pennsylvania. Kamala Harris, mgombea wa Demokrat, anasema anatarajiwa ushindi wa kihistoria na kuahidi kumaliza mzozo wa Gaza. Ningewaomba hasa watu ambao bado hawajapiga kura, wasikubali mbinu yake ambayo nadhani inajumuisha kupendekeza watu kwamba ikiwa watapiga kura, kura yao haitakuwa na maana. Nadhani hiyo ni mbinu ya kupotosha ukweli. Sisi tunaunga mkono uchaguzi huru na wa haki katika nchi yetu. Tulifanya hivyo mwaka elfu mbili na ishirini na alishindwa. Mifumo iliyopo kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka huu ina uadilifu na kura ya wananchi ndio itakayoamua wa matokeo ya uchaguzi, na kila mtu lazima ajue kwamba kura yake ni haki yake kuamua matokeo ya uchaguzi guzi kwa kupiga kura itahesabiwa bila kujali anayosema. Naye Trump anayepeperusha bendera ya chama cha Republican anasema ana uhakika wa kushinda na ameendelea kukanusha madai ya kusababisha vurugu wakati wa uchaguzi uliopita. It's a crooked country and we're going to make it straight. Ni nchi mbovu kabisa na tutaiweka sawa. Na si jambo jepesi, watataka kuwatupa jela kwa sababu mnataka kuinyosha. Fikiria, wanadanganya kwenye uchaguzi na mnapowabaini wanataka kuwaweka jela, hebu fikiria. Ni jambo la ajabu sana ambalo sijawahi kuliona, kuliona. Oportuna, lakini ninalipenda. Unajua kwa nini? Kwa sababu tumethibitisha jambo why. tumeonyesha jambo na tutalirekebisha, na lazima tushinde uchaguzi huu, ni wakati wetu. I mean... na mazingira ya poje nchini Marekani na wananchi wanajiandaa vipi kupiga kura siku ya Jumanne? Abdullahi Boru ni mchambuzi wa siasa kimataifa anazungumza akiwa jijini Washington DC. Hali ya watu kutoka baadhi ya vyama muhimu ambapo ni chama cha Democratic na chama cha Republican wanajiandaa kwa nafasi ya mwisho ikiwemo ni pamoja na wale ambao wanawania nafasi hizo uh, wa chama cha democratic, bi Kamala Harris, na rais wa zamani Donald Trump wanajaribu kutumia kila mbinu, kwa kuwa hii ni masaa ya majeruhi, ili kuhakikisha kwamba watapata wale ambao watawapigia kura. Kwa hiyo bado tunasubiri, lakini itachukua muda kama siku mbili siku tatu. Baada ya uchaguzi, tutaweza kujua nani ataongoza na baadaye kuibuka na ushindi. Ni mtazamo wake Abdullahi Boru, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Washington DC. Israel imeiambia Umoja wa Mataifa kuhusu uamuzi wa wake wa kuukata uhusiano na tume inayoshughulikia wakimbizi wa kifalestine UNRWA. Hilari Ngati anatueleza kwa kina. Hatua hii ya jeshi la Israeli inakuja wiki moja baada ya wabunge nchini humo kupitisha sheria inayopiga marufuku tume hiyo. Israeli inasema baadhi ya wafanyakazi wa tume hiyo walishirikiana na kundi la Hamas ambalo lilishambulia nchi yake Oktoba tarehe 7 mwaka uliopita na kusababisha mauaji ya watu zaidi ya elfu moja. Tume ya UNRWA imesema hatua hiyo ya Israeli inahatarisha na kuyumbisha kabisa shughuli zake za kutoa misaada kwa wakimbizi wa Kipalestina wanaoendelea kuteseka kwa sababu ya vita. Wakati hayo yakijiri, wizara ya afya kwenye ukanda wa Gaza imesema Wapalestina zaidi ya thelathini wameuawa na wengine zaidi ya mia moja na hamsini wakiwa wamejeruhiwa kwa muda wa saa 24 zilizopita baada ya kushambuliwa na wanajeshi wa Israeli. Nalo na shirika la mpango wa chakula duniani WFP limeonya kuwa hali ya kibinadam inaendelea kuwa mbaya zaidi kwenye ukanda wa Gaza na kuwashutumu wanajeshi wa Israeli kwa kuzuia vyakula na maji kuwafikia walengwa. Watu wanane walifikishwa mahakamani nchini Ufaransa Jumatatu wakishtakiwa kwa kuchangia hali ya hewa ya chuki iliyosababisha kijana wa umri wa miaka 18 mwenye itikadi kali za Kiislamu mwenye asili ya Chechenia kumkata kichwa mwalimu Samuel Paty nje ya Paris mwaka 2020. Umoja wa Ulaya leo Jumatatu ulikaribisha kuchaguliwa tena kwa rais wa Moldova anayeunga mkono Umoja wa Ulaya, Maia Sandu, ambaye Wanasosialist wanaoungwa mkono na Urusi mara moja walipinga ushindi huo na kuuita batwili baada ya kura ya mvutano ambayo imeweka wazi mgawanyiko katika jamhuri ya zamani ya kisoviet inayopakana na Ukraine iliyokumbwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameeleza wasiwasi wake kuhusu kuwepo kwa wanajeshi wa Korea kaskazini nchini Urusi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema juu ya uwepo wa wanajeshi wa Korea kaskazini nchini Urusi, kuna kuna uwezekano wao wa kutumwa katika vita dhidi ya Ukraine kulingana na msemaji wake aliyoripoti hapo jana Jumatatu. Hii inaonyesha hatari ya kuongezeka kwa mzozo kati ya Kiev na Mosku kulingana na taarifa za vyombo vya habari.