Ni saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, habari za jioni hapo ulipo. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na Profesa Abraham Kithure Kindiki ameapishwa kuwa naibu rais mpya wa Kenya, Chama tawala cha, cha Botswana BDP chashindwa katika uchaguzi mkuu, na Korea Kaskazini yasema itasimama na Urusi hadi kuhakikisha inapata ushindi kule Ukraina. Ni Ijumaa ya Novemba mosi mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Tunaanzia nchini Kenya ambako hivi leo Kenya imepata makamu mpya wa rais baada ya aliyekuwepo Rigathi Gachagua kuondolewa madarakani na bunge la Senate kwa matumizi mabaya ya ofisi, nafasi inayojazwa ikiwa ni miaka miwili tu madarakani ya Rais William Ruto. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, kuapishwa kwa Profesa Kithure Kindiki ni historia katika taifa hilo chini ya katiba mpya ya mwaka elfu mbili na kumi ambapo makamu wa rais aliyekuepo ameondolewa madarakani kwa mchakato uliokuwa umegubikwa na sintofahamu. Akizungumza katika sherehe za kuapishwa, Rais William Ruto amekiri kuwa kulikuwa na upweke kwenye ofisi yake tangu kuondolewa kwa Gashagwa. Profesa Kindiki, Profesa Kindiki, your... nahitaji sauti yako nahitaji ujuzi wako, unisaidie na kulisaidia baraza la mawaziri kuhubiri vyema miradi tunayofanya, kuzungumzia vitu tunafanya. Nilikuwa sauti pekee katika ofisi ya rais. Licha ya mchakato huu kuonekana kuwagawa baadhi ya raia, hasa kutoka eneo la mlima Kenya ambako Gashagwa na Kindiki wanatokea, raia wengi wameonyesha kuwa na imani na kiongozi huyo mpya. Kwa hivyo kumweka Kindiki na kumwapisha siku ya leo na kuitangaza siku kama ya sikukuu ni kuandika historia, na tena ni kutuma tu ujumbe ya kwamba huyo ambaye tunamweka, kibarua chake cha kwanza ni kuunganisha wananchi wote lakini je, kilichofanyika kinatoa taswira gani kwa siasa za Kenya kuendelea mbele? Daniel Otieno anazungumza akiwa kwenye mji wa Kisumu. na nimefurahi sababu juzi Kenya tumekuwa na shida saa yote, tuko kotini, kila kitu, hakuna kitu inaendelea. Naibu wa rais amepishwa na mi ningeomba rais tafadhali, waungane wa Kenya. Leo tumefurahi sana, mkaaji mkaaji wa Tharaka Nithi Kaunti, tumefurahi sana kwa sababu mtoto wetu wa kutoka hapa Tharaka amechaguliwa sana kama akina mama. Hata hivyo, makamu wa rais Kindiki anachukua madaraka wakati huku ukiwa na kesi kadhaa katika mahakama ya rufaa kupinga mchakato wa kumwondoa madarakani Gashagwa. Aidha, anashika hatamu huku nchi ikiwa inakabiliwa na changamoto kadhaa za kiuchumi ikiwemo maandamano yaliyopelekea kufutwa kwa mswada tata wa fedha wa mwaka 2024 ambao hata hivyo baadhi ya vipengele vyake sasa, kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari vya Kenya, vinarejeshwa ili kuisaidia nchi kukusanya pato ya kutosha ya kulipa madeni yake. Taarifa yake Emmanuel Makundi. Kule Uganda, mahakama hapo jana iliwaachilia kwa dhamana wanachama 36 wa chama cha upinzani cha FDC walioshtakiwa kwa ugaidi na ambao wamekuwa chini ya ulinzi wa polisi tangu mwezi Julai walipofukuzwa kutoka nchi jirani ya Kenya. Licha ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC kuagiza wahanga wa vitendo vya kiongozi wa kundi la waasi wa Uganda LRA Dominic Ongwen kulipwa karibu euro milioni 50, kama fidia hadi sasa hakuna pesa yoyote iliyotolewa. Hii ni kwa mujibu wa mfuko wa wahanga wa mahakama hiyo. Carol Corir anatuarifu zaidi. Mahakama ya ICC mwezi Februari mwaka 2021 katika uamuzi wake ilimkuta na hatia Ongwen na watu wengine 61 kwa makosa ya ubakaji, mauaji, usajili wa watoto kama wanajeshi na mateso. Kwa mujibu wa amri iliyotolewa na mahakama, kila mwathiriwa angepokea kiasi cha yuro 800, na fedha nyingine zitakazosalia zitatumika kusaidia jamii zinazozunguka maeneo ambayo vitendo hivyo vilifanyika. Hata hivyo kutotolewa kwa fedha hizi kumetokana na ukweli kuwa wafadhili wanaohoji ni kwa nini wachangie fedha kwa vitendo ambavyo vilitekelezwa na Ongwen. Mahakama ya ICC ilimhukumu Ongwen kifungo cha miaka 25 jela, kifungo anachotumikia katika jela la Norway. Tuondoke Uganda basi, tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako baraza la maskofu wa kanisa Katoliki Senko kupitia kwa katibu mkuu wake Padre Donancien Shole limesema kuwa limemkumbusha kiongozi wa nchi hiyo Felix Tshisekedi kwamba kuna haja ya kuboresha hali ya nchi, wakati huu kukishuhudia hali mbaya ya kibinadamu. Kituo cha kudhibiti magonjwa barani Afrika cha CDC kinaonya kuwa maambukizo ya ugonjwa wa empo. Mpox yameongezeka kwa asilimia mia tano huko tangu mwaka uliopita. Ngashi Ngongo kutoka kituo hicho amesema hali ya maambukizo hayo bado haijadhibitiwa na mataifa mengi barani Afrika yameanza kushuhudia maambukizi zaidi. Maambukizi ya mpox barani Afrika bado yanaongezeka sana. Nchi nyingi zinaathiriwa na mfumo wa kuambukizwa unaongezeka. Tunachotakiwa kufanya kwa sasa ni kuzuia maambukizi zaidi finish, na kuhakikisha kwamba kuna utashi wa kisiasa na kuna fedha za kudhibiti mlipuko huu uh, under ni sauti yake Ngashi Ngongo, kutoka kituo cha kudhibiti magonjwa kwenye Umoja wa Afrika CDC, kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Vyanzo vya ndani katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo vimeripoti kuwa waasi wanaoungwa mkono na Rwanda M23 wameendelea wa kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano, wakati huo waasi hao wakidhibiti upya vijiji kadhaa mashariki mwa nchi hiyo. Rais wa Burundi Evari, Ndayishimiye hapo jana alitangaza ah, msamaha wa visa ya kuingia nchini mwake kwa kila raia kutoka jumuiya ya Komesa, hatua aliyosema kwamba inalenga kuimarisha utangamano wa jumuiya hiyo. Kwa kuhitimisha, naomba mniruhusu nikubali kwa niaba ya serikali ya Burundi kuwa rais wa Komesa na taasisi zote za shirika letu kama ahadi ya kuharakisha mwingiliano na kukabiliana na changamoto inayohusu uhuru wa watu kutembea na mali zao na mwingiliano wa viza. Kuanzia leo, Burundi inaondoa viza ya muda kwa watu wote wanachama wa COMESA. Sauti yake Evariste Ndayishimiye, rais wa Burundi. Ripoti ya Umoja wa Mataifa imefahamisha kuwa ukosefu wa uhakika wa chakula unatarajiwa kushuhudiwa makuwa mbaya zaidi katika nchi ya Sudan, lakini pia katika nchi nyingine 22 katika pembe eneo la pembe ya e, Afrika. Kule Sudan, shirika la kimataifa la mpango wa chakula WFP limetoa wito wa dharura kwa wafadhili kuchangia fedha kwa ajili ya nchi hii ya Sudan Kusini ambako mamilioni ya raia wako kwenye hatari ya kukumbwa na baa la njaa. Maelezo zaidi na Minslet Ijai. Kwa mujibu wa WFP magala yake ya chakula nchini Sudani Kusini hayana akiba yoyote, na kwamba inahitaji kiasi cha dola za Marekani milioni 404 kujiandaa na mwaka 2025 hasa wakati huu gharama za uendeshaji pia zikiongezeka. Aidha, shirika hilo limeongeza kuwa bila ya kuchangiwa fedha hizo mapema, litalazimika kutumia ndege kudondosha chakula kwa jamii ambazo zimetengwa na ziko hatarini zaidi, operesheni ambayo ni gharama zaidi. Kwenye taarifa yake limeongeza ikiwa litafanikiwa kupata fedha kabla ya mwisho wa mwaka huu, litaweza kusafirisha chakula kwa njia ya barabara, licha ya changamoto za miundombinu kwenye taifa hilo. WFP inasema mpaka kufikia sasa imefanikiwa kutoa chakula cha msaada kwa raia milioni mbili pekee kati ya raia milioni saba ambao wanakumbwa na njaa. RFI Nairobi 89.9 FM, msikilizaji. Chama kikuu cha upinzani nchini Botswana cha UDC kimeshinda idadi kubwa ya viti vya ubunge katika uchaguzi mkuu wa juma, ambapo sasa kitaweza kuunda serikali. Hii ni kwa mujibu wa tangazo la tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo. Ushindi huu unamaanisha kumalizika kwa utawala wa miaka 58 ya chama tawala nchini humo. Aidha, ushindi huu unamaanisha kinara wa upinzani Duma Boko ndiye rais mteule wa Botswana. Kilichotokea kinamaanisha nini kwa vyama vingine vya ukombozi vilivyoko madarakani? Abdul Karim Atiki anaangazia hili akiwa Tanzania na msikilizaji, uchaguzi wa mwaka huu ulitarajiwa kuwa na ushindani mkali baada ya kujihusisha aa, kwa rais wa zamani Ian Kama aliyekuwa anaunga mkono upinzani. Leila Ndlema anazungumza nasi akiwa Nairobi. Hili jambo limefanyika nchini ya Botswana limeshangaza watu wengi kabisa. Yeye Mokgweetsi Masisi amesema yeye peke yake akuwa anatarajia hayo matokeo, lakini amekubali tu hayo matokeo juu tukaangalia hapo nyuma nchi ya Botswana imekuwa na chama kimoja tu, Botswana Democratic Party ndiyo pekee ilikuwa inatokezea wa rais, lakini uh, kwa mwaka huyo wa 2024 tumeona kumekuwa na mabadiliko mengi, ambayo haya mabadiliko hakuwa kitu chenye watu wengi walikuwa wanatarajia kabisa, watu wa nchi ya Botswana ni mtazamo wake Lenadela eh, ni mchambuzi wa siasa za Botswana huko akiwa Nairobi nchini Kenya na si abdul karim Atiki, kama nilivyosema, msikilizaji kuniradhi. Mdhibiti wa mawasiliano huko Mauritius ameamuru watoa wa huduma wote wa mtandao kusitisha ufikiaji wa mitandao ya kijamii siku ya Ijumaa hadi Novemba 11, na hii ni kabla ya uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika tarehe 10 Novemba nchini humo. Algeria mehe mwandishi wa habari ambaye aliibuka kuwa uh, sauti kuu wakati wa maandamano ya demokrasia ya nchi hiyo mwaka wa 2019. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kHz Radio France Internationale na mimi, msikilizaji, ni saa kumi na moja na dakika kumi na moja kule Ndosho, katika mji wa Goma, mashariki mwa DRC. Hii ni RFI Kiswahili. Korea Kaskazini inasema kwamba itasimama upande wa Urusi hadi pale itakapopata ushindi katika vita yake kule Ukraine. Matamshi haya yakitolewa na waziri wake wa mambo ya nje ambaye yuko ziarani mjini Moscow. Wachambuzi wa siasa za kimataifa wana mtazamo gani? Hamduni Marsa Anaangazia hili akiwa jijini mwanza kule Tanzania. Kutoka mwanzoni na mapema kabisa, dhahiri serikali ya, ya Pyongyang ilionekana kuunga mkono msimamo wa Kremlin e, katika suala la vita yake na Ukraine li, alikuwa ni jambo la kuchukiza, lakini pia si korea tu ya kaskazini, lakini hata serikali ya Beijing ya bwana xi Jinping. Msimamo wa Korea kaskazini ni kujaribu kuonyesha ulimwengu kwamba Urusi yuko peke yake, na yuko peke yake dhahiri shahiri, yuko pamoja na wenzake wanaopinga udhalimu wanaofanywa dhidi ya mali ya taifa hili. Mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa kule Tanzania. Shirika la afya duniani WHO hii leo limesema kuwa lina wasiwasi mkubwa kuhusu mashambulio ya Israeli kuwakumba wafanyakazi wa afya na vituo vya afya nchini Lebanon. Waziri Mkuu wa Lebanon uh, hivi leo ameshutumu Israeli kwa kile amesema imekataa mapendekezo ya usit, usitishaji mapigano saa chache baada ya uh, yake kushambulia eneo la kusini mwa Beirut, wakati huu pia Marekani ikishinikiza pande hizo kukubaliana haya. Kijiri, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ameweka neno na kusema We are working very hard and making progress. Tunafanya kazi kwa nguvu na tunapiga hatua katika kufikia maelewano ya mambo gani yanahitajika kufanywa ili kutekeleza kikamilifu azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa namba 1701. Huu utakuwa ndio msingi wa suluhu ya kidiplomasia katika mzozo unaoendelea. Ni muhimu kuhakikisha kuna uelewa kutoka kwa Lebanon na Israel, na naweza kukuambia kulingana na safari ambazo nimezifanya kwenye ukanda, tumepiga hatua nzuri, lakini kuna kazi kubwa bado imesalia, lakini ndio ya muhimu ku Kufikia suluhu ya kidiplomasia, ikiwemo ya usitishaji mapigano. Ni sauti yake Anthony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Wagombea wakuu wawili wa urais kule Marekani, Donald Trump na Kamala Harris, hivi leo wanaongoza mikutano yao ya kampeni katika jiji kubwa zaidi la Wisconsin, huko Milwaukee, ambapo kumekuwa na hisia mseto kila upande siku chache kabla ya uchaguzi kufanyika. Hapo Novemba 5. Kikosi cha waokoaji kimefanikiwa kuwapata wakazi watano wa kitongoji cha Letur ambao walikuwa wametoweka baada ya mafuriko yaliyotokea kule Uhispania huku baadhi ya miji ikikumbwa na mafuriko ya matope. Msikilizaji, kongamano kubwa zaidi duniani la uhifadhi wa mazingira linatamatika baadaye leo Ijumaa nchini Colombia huku wapatanishi na wadau kima wa kimataifa wakitofautiana kuhusu ufadhili wa maswala inayohusu