RFI. imetimia saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka. Natumai huna neno hapo ulipo. Karibu na tuanze na muktasari wa habari. Uchunguzi wa Umoja wa Mataifa wa baini unyanyasaji wa kijinsia nchini Sudan wafikia kiwango kisichovumilika. Ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kule Moroko yaingia siku ya pili. Naye Naim Kasem ateuliwa kuwa kiongozi mpya wa Hezbollah. Katika michezo, ushindi wa kiungo wakati wa Man City na Uhispania Rodrigo Hernandez almaarufu Rodri kupata tuzo ya Ballon d'Or wazua gumzo kote duniani. Habari kamili, msikilizaji. Uchunguzi mpya wa Umoja wa Mataifa umebaini kuwa wapiganaji wa RSF nchini Sudan na washirika wao wameendelea kutekeleza vitendo vya udhalilishaji wa kingono dhidi ya raia, ambapo watoto hawajasazwa, huku wanawake na wasichana wakitekwa na kufanywa watumwa wa kingono. Wadadisi wa mambo wanazungumziaje hali hii? Augustin Lukwang ni mchambuzi wa maswala ya usalama, anazungumza akiwa jijini Nairobi. E, nafikiri ripoti hii ni ya muhimu sana maanake inaleta hali ilivyo katika eneo hilo la Gezira katika e, nchi ya Sudan, e, ili washikadau ambao ni wa kiserikali na mashirika ambayo sio ya kiserikali kuweza kujua e, namna kikundi hiki cha RSF kimeendelea kudhalilisha na kutumia ubakaji kama njia moja ya kuendeleza maudhui yao ya kisiasa pamoja na ya kijeshi. Haya yanajiri wakati huu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akionya hali ya kibinadamu kuwa mbaya zaidi kule Sudan, akitaka raia kulindwa badala ya kutuliza hali inayoendelea kushuhudiwa, wameendelea kuchochea vita, hali ambayo imeendelea kuhatarisha usalama wa kikanda. Hali hii itaathiri sana usalama wote wa eneo kutoka Sahel hadi katika eneo la Bahari ya Shamu. Tunachohitaji ni vitendo Africa, ili kukomesha vita right vinavyoendelea ni sauti yake Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Mkuu wa shirika la kimataifa linalohusika na uhamiaji amesema watu milioni kumi na wanne wamekimbia makazi yao nchini Sudan, huku takriban watu laki mbili wakikimbia katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita. Msikilizaji, umoja wa mataifa unasema mtu mmoja kati ya wanne kule jamhuri ya kidemokrasia ya kongo anakabiliwa na hali mbaya ya chakula huku machafuko yanayoendelea mashariki mwa nchi hiyo yakiwahamisha kwa nguvu mamilioni ya raia kutoka kwenye maeneo yao. Mengi zaidi na Carol Corir. Katika ripoti yake kuhusu usalama wa chakula imeonyesha kuwa watu zaidi ya milioni tatu tayari walikuwa wameathirika pakubwa, wengi wakikumbwa na maradhi ya utapia mlo. Aidha, watu zaidi ya milioni 25 wamelazimika kuishi katika mazingira magumu ya kutopata chakula kutokana na sababu tofauti, ikiwemo machafuko, mfumuko wa bei, usafiri na uwepo wa magonjwa wa milipuko. Sababu zingine zilizobainishwa ni pamoja na magonjwa yaliyoharibu mazao ambayo yamezuia wakulima kutowekeza kwenye kilimo. Ripoti pia imetaja ukosefu wa maji safi ya kunywa kuwa changamoto kubwa inayowakabili watu milioni mia moja na kumi mashariki mwadiya. Si. Na mkarol tukiwa bado kule DRC ni kwamba walimu wametangaza kusitisha mgomo wao kwa muda wa miezi mitatu. Kwa kile wanasema ni kutoa nafasi ya mazungumzo na kuwanusuru wanafunzi wanaojiandaa na mitihani. Hapo jana maelfu ya walimu waliandamana nchi nzima kushinikiza serikali kuwapa nyongeza ya mshahara wa dola mia tano kwa mwezi. Mate Mumbere Jil ni mbunge wa bunge la taifa na mmoja wa wajumbe wa kamati ya bunge inayofuatilia madai ya walimu kwa ujumla, tumepiganisha ili mwalimu arudi ndani ya haki yake na aweze akalipwa iwezekanavyo. Ndio maana wamekuwa ndani ya mgomo tangu mwaka wa shule kuanza hadi sasa. Shule bado haijaanza, na hiyo inaleta woga sana, kwani watoto wamezurura ndani ya vitongoji na vijiji fulani fulani hivi. Sisi kama wanabunge na tunakuwa ndani ya kamisheni ya uchumi tumekusanyika na kuweza kupangilia nini iliwezekanavyo ili mambo hayo iboreshwe kwa ngambo ya serikali waone watafanya nini, na kwa ngambo ya waalimu waone nini inaweza ikafanyika, ili waweze tena wakarudilia njia za shule. Mate Mumbere Jile, mbunge wa bunge la taifa na mmoja wa wajumbe wa kamati ya bunge inaofuatilia madai wa ya waalimu nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Msikilizaji, mapigano zaidi ameripotiwa kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali FARDC na saidiwa na wapiganaji wa Zalendo kwenye kijiji cha Mpeti kilichoko kilomita 18 na mji wa Pinga wilayani Walikale jimboni Kivu Kaskazini. Kutoka DRC tuelekee kule Tanzania, ambako mahakama kuu imetupilia mbali kesi iliyopinga ofisi ya Rais TAMISEMI kusimamia uchaguzi wa serikali za mitaa badala, badala ya tume ya taifa ya uchaguzi, mahakama ikisema sheria nyingine inahitajika ili kuham, kuhamisha jukumu hilo kwa tume ya uchaguzi. Lakini je, ni kwa nini upinzani umeonekana kupinga ofisi ya rais kusimamia chaguzi hizi? Lugete. Musa Lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia hili akiwa nchini Tanzania. Chama cha Demokrasia na Maendeleo kimesusia kushiriki uchaguzi wa serikali za mitaa wa Novemba ishirini na saba mwaka huu kwa kile kinachodai kwamba ni uchaguzi ambao hautakuwa wa uhuru na haki, kwa sababu unasimamiwa na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, ambapo kwa mujibu wa watu wa Chadema ni kwamba ofisi hiyo inaongozwa na watu wa chama tawala cha Mapinduzi, akiwemo waziri wa ofisi hiyo Bwana Muhamedi Mchengerwa, ambaye ni mbunge wa jimbo la Rufiji. Hivyo wanaona kwamba kushiriki uchaguzi huu wa serikali za mitaa, wanaona kabisa watakuwa wanapoteza muda na kupata kwa ushindi itakuwa ni ngumu ni sauti yake Lugete, Musa Lugete, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Tanzania. Tuje nchini Kenya, ambako mahakama kuu hivi leo imeanza kusikiliza hoja za kupinga uh, kuondolewa madarakani kwa makamu wa rais Rigathi Kashagwa anayetaka mahakama itamke kuwa mchakato wa kumwondoa ulikuwa batili na kinyume cha katiba. Msumbiji huko, rais Filipe Nyusi juma hili amerejelea wito wake kwa jumuiya ya kimataifa kuendelea kuisaidia nchi yake ili kudumisha amani na utulivui Mombasa. Msikilizaji, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hivi leo amehutubia bunge la Moroko katika tukio la kihistoria hotuba aliyoitoa, wakati huu mataifa hayo yakitiliana saini mikataba kadhaa ya ushirikiano wa kiuchumi na biashara. Maelezo zaidi na Ali Bilali. Kitita kilichotangazwa na Elize kinavutia pakubwa ambapo mikataba vitega uchumi vilivyotiwa saini wakati wa ziara hiyo vinapaswa kwenda hadi yuro bilioni kumi kulingana na ikulu ya rais. Miongoni mwa makubaliano muhimu zaidi yaliyotangazwa Jumatatu jioni ambayo yanahusu kampuni za Alstom na Egis kwa ajili ya ujenzi wa sehemu ya pili ya njia ya treni ya mwendokasi ambayo inapaswa kuunganisha Tangier hadi Marakech. Sekta nyingine ya kimkakati ya hidrojeni ya kijani, makubaliano na Total Energy inapaswa kufikia yuro bilioni mbili ili kuendeleza eneo hilo. Nishati mbadala jua pia zinatambuliwa kama sekta inayoahidi ya ushirikiano kati ya Ufaransa na Moroko. Sahihi nyingine kuu ni mkataba uliopatikana na Safran ya Ufaransa kwa ajili ya kuanzisha eneo la matengenezo ya ukarabati wa injini ya ndege huko Kasablanka. Ali Bilali, Bilali. Idara za usalama nchini Chad zinaendesha msako dhidi ya watu waliohusika na mauaji ya wanajeshi zaidi ya arobaini wa Njamena katika mpaka wa nchi hiyo na Niger. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeishutumu serikali ya Burkina Faso kwa kushindwa kuweka mikakati thabiti ili kuwalinda raia, kauli inayokuja siku chache baada ya wapiganaji wa Kiislamu kuwaua takriban watu 133. Vyama vya wafanyakazi nchini Mali vimewataka watumishi wa magereza ugoma kuanzia Jumanne hii hadi wanachama wenzao wawili ambao wametoweka kwa siku kadhaa wapatikane. Waziri wa ulinzi wa Mauretania anena Uld Sidi amesema idadi ya raia wanaokimbia maeneo yenye usalama mdogo katika eneo la Sahel na kuingia Mauritania imefikia kiwango cha hatari, akitaka ushirikiano wa kikanda kudhibiti wimbi la wakimbizi. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21 690 kilohertz. Radio France International, matangazo haya pia yanasikika kupitia Radio RTS, Radio Semliki huko Beni, mashariki mwa DRC. Kundi la Hezbollah limemteua naibu kiongozi wa kundi hilo Naim Kasem kuwa kiongozi mpya wa kundi hilo ili kuchukua nafasi ya Hassan Nasrallah aliyeuawa katika mashambulio ya Israeli kusini mwa Lebanon mwezi uliopita. Ma Emmanuel Makundi na maelezo zaidi katika taarifa ya kundi hilo imesema baraza la juu la uongozi wa Hezbullah kwa kauli moja limepitisha uteuzi wa Kasem kuwa katibu mkuu wa vuguvugu hilo, taarifa hiyo ikiongeza kuwa kundi hilo halitarudi nyuma katika vita yake dhidi ya Israel. Watu walio karibu na viongozi wa kundi hilo wanasema shura mpya ya uongozi itaundwa katika kile wanasema baada ya vita kumalizika. Kwa muda mrefu Kasem amekuwa akifanya kazi nyuma ya pazia kwa maelekezo ya Nasrala, ambapo pia ni mmoja wa waanzilishi wa awali kabisa wa harakati za kundi la Hezbullah linaloungwa mkono na Iran. Kabla ya uteuzi wake, kiongozi mwingine Hashim Safieddin ndiye aliyekuwa akitajwa kuwa mrithi wa Nasrala, lakini naye aliuawa majuma mawili yaliyopita katika mashambulio mengine ya Israel. Uteuzi huu tayari umepokelewa vizuri na makundi yenye uhusiano na Iran, likiwemo kundi la Hamas ambalo mashambulio yake ya Oktoba 7 kwenye ardhi ya Israel mwaka jana ndiyo amesababisha vita inayoendelea. Emmanuel Makundi, mtaalam mashuhuri wa maswala ya haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Francesca Albanese alisisitiza kuwa matamshi yake kuwa Israeli inatekeleza mauaji ya kimbari huko Gaza, ambapo ameongeza kuwa Tel Aviv iko katika misheni ya kuwaondoa kabisa Wapalestina kwenye ardhi yao. Matamshi yake ameyatoa wakati huu mjumbe wa kikatibu mkuu wa Umoja wa Mataifa UN kwenye eneo la Mashariki ya Kati na Asia, Khaled Mohamed Kiari akizitaka Israeli na Iran kuacha vitisho vinavyoweza kulitumbukiza eneo hilo kwenye mgogoro mkubwa. Zaidi mashambulizi ya hivi sasa yanayofanywa kati ya Israel na Iran yanaweza kutumbukiza ukanda wote katika janga kubwa. Wakati huu tunahitaji utulivu katika pande zote, vitendo hivi sharti vikome. Majibizano kati ya pande zote sharti kusitishwa. Ni lazima kila upande uwajibike kwa amani na kwa faida ya eneo zima la mashariki ya kati. Ni sauti yake Khaled Mohamed Khiari, mjumbe maalum wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwenye eneo la mashariki ya kati, Asia na Pacific. Bunge la Israeli hapo jana lilipitisha sheria ya kupiga marufuku shughuli za shirika la Umoja wa Mataifa la kutoa misaada kwa raia wa Palestina, sheria ambayo hata hivyo imekosolewa na mshirika wake wa karibu Marekani pamoja na jumuiya kima ya ya kimataifa imesema haitaizuia Ukraine uh, kutumia makombora yake ya masafa marefu, ili kushambulia Urusi ikiwa itabainika kuwa wanajeshi wa Korea Kusini wanashirikiana na Moscow katika vita dhidi ya Kiev. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ametoa wito kwa waumini wa, wa madhehebu tofauti kwenye jimbo la Georgia kumuunga mkono, kauli ambayo ametoa wakati mpinzani wake Kamala Harris akiwaonya raia kumchagua Trump kwa kile amemwita kuwa ni mbaguzi. Msikilizaji, kanisa Katoliki lazima lifanye kuwa rahisi kuwaondoa makasisi ambao wamewadhulumu watoto wadogo, pamoja na kuwapa waathiriwa ukweli, imesema ripoti ya tume iliyoundwa na Papa, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis, ili kufanya tathmini ya namna ya kushughulikia tuhuma ambazo zilitolewa kwa, na, wa, na watu ambao wanastahili kuwalinda watoto matangazo haya msikilizaji, yanasikika pia kupitia radio Inland FM kule Mwanza ni nchini Tanzania, lakini vilevile vile, uh, kupitia radio Inland huko Tanzania uh, nchini uh, maeneo ya Mwanza nchini in Tanzania. Inland FM inapatikana kupitia uh, FM 93.3 FM. Usisahau pia matangazo haya yanapatikana moja kwa moja mubashara kupitia Facebook na YouTube, lakini vilevile vile, kupitia tovuti yetu kwa anwani ya sw.rfi.fr.