Moja. Imetimia saa kumi na moja kamili za jioni huko Pinga pia Mpeti mashariki mwa DRC, sawa kabisa na, sa, na maeneo ya huko Burundi Bujumbura. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International <muchos> Msikilizaji, na karibu tuanze na habari kuu za dunia. Miongoni ni pamoja na mashirika ya kiraia huko Walikale yaelezea hali ya binadamu kuzorota baada ya mapigano kati ya wazalendo na waasi wa M23. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron yuko ziarani huko Rabat Morocco katika juhudi za upatanishi wa Sahara ya Magharibi. Na Misri yapendekeza makubaliano ya siku mbili kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza. Katika michezo, Ruud van Nistelrooy atajwa kuwa kocha wa muda wa Man U baada ya kufutwa kazi kwa Erik ten Hag. Naitwa Ruben Lukumbuka, msikilizaji, matangazo haya yanasikika pia kupitia redio ya kijamii Niania. Amkeni ersena, tuanzie mashariki mwa DRC ambako mashirika ya kiraia wilaya Walikale katika mkoa wa Kivu Kaskazini yanasema hali ya kibinadamu inazidi kuwa mbaya katika baadhi ya maeneo ya Walikale tangu kuanza tena mapigano kati ya waasi wa M23 wa, na wapiganaji wa Zalendo mwishoni mwa juma lililopita. Sasa yameita kutaka serikali ya Kinshasa kuongeza maradufu juhudi zake za kuleta amani na usalama katika jimbo la Kivu Kaskazini, kama anavyoeleza hapa Misona Tabashile, mwenyekiti wa mashirika kirai ya kiraia huko Walikale. inaendelea kuleta tatizo na inaendelea kuleta wasiwasi kwa ngambo za huko Kalembe ndani ya, ya, ya groupement Kisimba. Uh, kwenye sekta ya wanyanga mtaani wa Likale ni kusema ya kwamba hiyo vita inaendelea kukua huko na kule. Uh, na kwetu sisi saa vile shirika la raia tunaendelea kuhukumu mambo kama na hiyo ambayo uh, watu wa M ishirini na tatu wakishindikizwa na Rwanda, hiyo mambo inaendelea kuleta uh, shida na ku, kuiba haki la binadamu ndani ya jimbo letu la nokivu kwa ujumla na ndani ya mtaa wa Likale kwa upekee, kwa, kwa hiyo maeneo ambayo vita inaendelea kuzuka kati ya jeshi la taifa wazalendo na M23 wakisaidiwa na Rwanda. Ni sauti yake Misona Tabashile Fiston, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia huko Walikale tukiwa bado huko DRC msikilizaji, kanisa Katoliki ama baraza la maskofu wa kanisa Katoliki limejitokeza kupinga kile linasema mpango wa chama tawala kutaka kufanya marekebisho ya katiba, kanisa hilo likisema hatua hiyo haikubaliki na sio kipaumbele cha Wakongomani. Katika mahojiano na redio Umoja wa Mataifa huko DRC, redio Okapi, katibu mkuu wa baraza hilo Senko Donasian Shole amehoji uhalali wa mpango huu na Nadhani mjadala haujaanza leo, kwa sababu ni sawa vile wakuu waliopo madarakani walikataa rais aliyetangulia kugusa katiba. Wakati ule, rais huyu wa sasa alisema shida ya wakongomani sio katiba, ila ni mambo ya kijamii. Leo tunaona hali ya kijamii inatia wasiwasi sana. Kwa upande wa Kanisa, tunafikiri kwamba hili ni jambo la kuzuia na kuwakatisha tamaa wanaotaka kufanya hivyo, haijalishi sababu zilizotolewa na na wanaojaribu kutekeleza mpango huu ambao ni hatari kijamii na hata kisiasa. Matamshi mata yake kuni radhi <laughs> ameyatoa wakati huu mpango ama muungano wa vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila FCC ukipinga mpango wa kufanyika marekebisho yoyote ya katiba nchini. Kenya, mwanaharakati mashuhuri wa haki za binadamu Bonifas Mwangi ameachiliwa huru bila kufunguliwa mashtaka baada ya kuzuiliwa na polisi kwa tuhuma za kuchochea ghasia. Umoja wa Mataifa unasema mataifa mengi Afrika, ya Afrika yanaendelea kutumia mbinu za mateso na unyanyasaji dhidi ya washukiwa licha ya makubaliano ya kimataifa ambayo yanakataza njia za mateso. Mchunguzi huru wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Alice Jill Edwards amesema uchunguzi wake umebaini kuwa baadhi ya nchi bado zina, zina vituo vya mateso dhidi ya washukiwa. Uh, uh, kiujumla kuna tatizo uh, la vituo vilivyo chini ya viwango vilivyojazana, uh, uh, na visivyozingatia utu na tuna kazi kubwa ya kufanya. Hata I hivyo, kuna matumaini kwa kuwa naona mataifa mengi yameonyesha nia ya kufanya Africa maboresho ya vituo hivi, kuachana na vitendo vya kizamani vya mateso na kuweka usawa. Ni vigumu sana kulizungumzia bara zima la Afrika, lakini ni wazi kuna mataifa ambayo yamepiga hatua kwa kweli. Ni sauti yake Alice Jill Edwards, mchunguzi maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu vitendo vya utesaji na ukatili mwingine. Kule Uganda, maafisa wa serikali wamefahamisha kuwa idadi ya vifo kufuatia mlipuko wa lori la mafuta karibu na mji mkuu wa Uganda, Kampala, wiki iliyopita imeongezeka hadi watu ishirini na wanne. Nchi ya Somalia sasa iko katika sintofahamu kubwa kuhusu namna itakavyopata ufadhili zaidi wa kifedha kwa ajili ya tume mpya ya walinda amani nchini humo. Tangu juma lililopita Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud amefanya ziara kwenye mataifa yanayochangia wanajeshi, isipokuwa taifa la Ethiopia ambalo hivi karibuni wameingia katika mgogoro kuhusu eneo la bahari la Somaliland. Dominic Wabala ni mtaalamu wa siasa, maswala ya kiusalama akiwa Kenya. Ilitarajiwa kwa vile kwa muda mrefu sana, yewe ni kama hawana nia, hawasisitizi sana kuweka hali yao ya usalama Uh, bora kwa vile e, tumeona nchi kadhaa zi, ambazo zimejaribu kusaidia uh, Somali kudhibiti hali yao ya usalama. Tumeona Uturuki imejaribu, tumeona hata Marekani wamejaribu, na, na kile kikundi ambacho kinaitwa Danab. Tumeona Kenya imejaribu, Ethiopia wamejaribu, nchi kadhaa nadhani, na kutakuwa na upungufu ya wafadhili kwa sababu nao kuna uchovu, kuna ile dona fatige unaweka ufadhili lakini hauoni matokeo. Mtazamo wake Dominik Wabala, mtaalamu wa na mchambuzi wa maswala ya usalama akiwa Kenya. Shirika la Mpango wa Chakula Duniani WFP nalo limetoa wito kwa pande zinazozozana katika mzozo wa Sudan kukubali kutoa njia kwa shirika hilo kuwafikia maelfu ya watu wanaokumbwa na njaa. Goma, tisini na nane, nukta sufuri FM. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hivi leo ataanza ziara rasmi ya kikazi kule Moroko, ziara inayolenga kujenga upya uhusiano baina ya taifa hilo la Afrika kaskazini na Paris ambao miaka ya hivi karibuni umekuwa ukisuasua. Tayari habari zinasema Rais Macron amewasili jijini Rabat. Mengi zaidi na Ali Bilali. Emmanuel Macron anaanza ziara ya kiserikali ya siku tatu nchini Moroko mchana wa leo Jumatatu, Oktoba 28 mjini Rabat ambapo ataandamana mkewe na ujumbe mkubwa wa kiuchumi, kiutamaduni, lakini pia na wajumbe kadhaa wa serikali mpya, wakiwemo mawaziri wa mambo ya ndani Bruno Retailo, waziri wa majeshi Sebastien Lecornu, waziri wa elimu kitaifa Anne Genet na waziri wa utamaduni Rachida Dati. Baada ya miaka mingi ya mfarakano kati ya nchi hizo mbili, safari hii imetajwa mara kadhaa na kuahirishwa tangu kuchaguliwa tena kwa Emmanuel Macron katika msimu wa kiangazi, mabadiliko ya msimamo wa Ufaransa kuhusu Sahara Magharibi yalitia muhuri joto la uhusiano wa kidiplomasia kati ya Paris na Rabat, wakati ziara ya rais wa Ufaransa nchini Moroko ikiashiria maridhiano kati ya nchi hizo mbili wakuu hao wa nchi wanatarajia pia kujadili kwa pamoja hali ya mashariki ya kati, vita vinavyofanywa na Israel huku Gaza na Libanon na hatari ya kuongezeka kwa vita hivyo katika ukanda pamoja na Iran. Ali Bilali, walinzi wa pwani ya Tunisia kuniradhi, wamefanikiwa kupata mili ya wahamiaji 16 kwenye ufuo wa mji wa Melulesh e, Salakta na Cheba. Mlinzi wa taifa hilo amefahamisha. Kule Botswana, raia Jumatano ya wiki hii watachagua rais mpya Uh, kutoka katika orodha ya wagombea sita, uchaguzi ambao umevuta hisia kutokana na, na kuhusika kwa rais wa zamani Ian Kama anayeishi uhamishoni. Kufahamu zaidi, huyu hapa Carol Corir. Kiongozi huyu wa zamani Ian Kama alirejea kutoka uhamishoni wiki chache zilizopita na ameapa kuwa atajaribu kurekebisha kile ambacho anasema ni kosa la kisiasa la kumpa uongozi rais Mkwetsi Masisi ambaye anawania kwa mhula wa pili, ingawa kama hawezi kuania kwa kuwa halihudumu miula yake miwili. Amekuwa kivutia kubwa katika mikutano ya kampeni, hali ambayo wadadisi wa kisiasa wanasema imebadilisha sura ya siasa nchini humo. Hata hivyo, mgawanyiko uliopo ndani ya upinzani mkono Kama uenda ukampa upenyu rais Masisi kushinda. Chini ya uongozi wa Masisi, Botswana imeshuhudia kudorora uchumi wa taifa hilo linalotegemea uchumi kikubwa namna kule Afrika Kusini, waziri wa afya amesema leo kwamba watoto sita waliofariki mapema mwezi huu katika kitongoji kimoja walikuwa wamemeza kemikali inayotumika katika dawa za kuua wadudu. Maafisa wa serikali na vyanzo vya ndani katika eneo la mpaka wa Mali na Chad wamesema kuwa mashambulio ya kundi la wanajihadi la Boko Haram dhidi ya jeshi la Chad yaliwaua takribani watu 40 usiku kucha karibu na mpaka wa Nigeria. Kampeni ya uchaguzi kwa ajili ya kura ya maoni, yani kuhusu katiba ya kule Gabon, itafunguliwa Novemba 7 na itakamilika Novemba 15, ametangaza waziri wa mambo ya ndani Herman uh, Imongolt wakati wa mkutano na waandishi wa habari. Rais wa Misri Abdel Fattah al-Sisi amependekeza siku mbili za usitishaji mapigano kati ya Israeli na Hamas pamoja na kubadilishana mateka na wafungwa kabla ya kuafikiwa mwafaka wa kudumu. Lakini je, pendekezo hili linaweza kuchangia kutatuliwa kwa mzozo huu wa zaidi ya mwaka mmoja? Hamduni Marcel anaangazia hili akiwa Mwanza, Tanzania. Hali ya mapigano ilivyofikia sasa hivi ko huko Gaza na Lebanoni na hata Teherani ni hali ya hatari. Hali ni ngumu, ni mbaya, lakini wale wanaojaribu ni bora kuliko wale ambao hawafanyi kitu. General Alsis ameamua kufanya kitu e, na kutengeneza mazingira ambayo pengine yanaweza kuwa ni sehemu ya ya mwanzo wa mazungumzo E, inawezekana kwa sababu Waisraeli wanawapenda mateka wao na wanapenda hiyo jambo litokee, kutokana na maandamano ya ndani yanayotokea katika miji yao, e, madai ya hao wazazi na ndugu za dawa watu Hamdun Marcel, huyo mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa kule Tanzania. Iraq imelaani Israeli kwa kutumia anga yake kushambulia nchi jirani ya Iran. Bagdad imefahamisha hilo ka, kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupitia barua maalum. Imesema taarifa hiyo Kampeni za uchaguzi wa rais nchini Marekani zimeingia wiki ya mwisho, msikilizaji, kura za maoni zikionyesha mgombea wa Democrats na Republican hawapishani pakubwa kwa alama wanazotabiriwa kupata. Aidha, Donald Trump alitumia mkutano wake wa New York kumkashifu mpinzani wake Kamala Harris. Changamoto tunazozipitia zinaweza kutatuliwa. Hatima ya nchi hii sasa iko mikononi mwenu. Jumanne ijayo mujitokeze na kumwambia Kamala Harris kuwa umefanya kazi mbaya sana pamoja na Joe Biden, wameharibu nchi yetu sana na hatutavumilia. Kamala, Kamala umefutwa kazi, ondoka ondoka. Kwa upande wake Kamala Harris amewataka raia kutothubutu kumrejesha madarakani mpinzani wake. tunapigania demokrasia na tunaheshimu sauti ya kila mmoja, tuna siku tisa tu kupigania demokrasia hiyo. Tuna fursa ya kipekee ya kubadilisha ukurasa wetu na kuachana na siasa za uoga na za mgawanyiko ambazo zimekuwa zikienezwa kwa miongo kadhaa na Donald Trump. Tuna uwezo mkubwa wa kufanya mabadiliko na kufungua ukurasa mpya kuhusu siasa zetu ili tuachane na sasa ambazo zimetuchosha. Raia wa Marekani wanatarajiwa kupiga kura Novemba tano katika moja ya uchaguzi unaotazamwa karibu na dunia. Mkuu wa NATO Mark Rutte, Rutte kuni radhi, amekashifu kutumwa kwa wanajeshi wa Korea Kaskazini ili kuimarisha juhudi za vita vya Urusi kule Ukraine. Waziri mkuu wa Japani Shigeru Ishiba ameapa hivi leo kusalia madarakani licha ya mpango wake wa kufanyisha uchaguzi wa ghafla kurudisha nyuma matokeo.