Imetimia saa 12 kamili za jioni ya Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili za jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corel. Yaliyomo kwenye taarifa zetu: wa Kenya washiriki kwenye zoezi la kutoa maoni kuhusu kuondolewa kwa naibu rais Rigathi Gachagua. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron afungua mkutano wa 19 wa mataifa yanayozungumza lugha ya Kifaransa. Kiongozi wa kiroho nchini Iran, Ayatola Ali Khamenei, atetea hatua ya nchi yake kurusha makombora kwenda nchini Israel na tumai Ijumaa yako imekwendea vizuri. Karibu katika matangazo ya jioni. Nchini Kenya, raia wa nchi hiyo wamekuwa wakitoa maoni yao wakiwa kwenye miji na vijiji mbalimbali mbali kuhusu mswada uliowasilishwa bungeni wiki hii wa kumwondoa madarakani naibu rais Rigadhi Gashagwa kuelekea Jumanne wiki ijayo, wakati wabunge watakapojadili na kupigia kura. George Ajowi na maelezo zaidi. Katika ukumbi wa mikutano wa bomas of Kenya jijini Nairobi, wakazi wa jiji hilo walijitokeza kutoa maoni yao, huku wale waliokuwa na mitazamo ambayo haikuwafurahisha na waliohudhuria wakifukuzwa. Leo mumekumbuka mayui, mumekumbuka wananchi kwa sababu muko na mashida zenyu. Ingekuwa si impeachment, amungeita watu huk umekumbuka wananchi wa chini. Wakazi hao wa Nairobi tuliozungumza nao wamekuwa na mitazamo tofauti kuhusiana na mswada huo. Ni kama wanatoka watoke wote. Unajua ule jamaa hakwa kwa ballot peke yake, walikuwa kwa ballot na president na ule president tulimchagua, ule president ametuangusha. Unajua hiyo shida yote yenye inatokea Kenya si juu ya Gashagua na Mrima, hii shida yote inatoka kwa Ruto. Hiyo ni siasa tu, kuna watu wako na personal interest about your issues ya ligadi Gashagua. Order. Mbali na Nairobi, mswada huu umejadiliwa kwenye kaunti mbali mbalimbali. jijini Kisumu wakazi walifika kwenye ukumbi wa Tomboya. Ni makosa yale Kenya Kwanza government walifanya, wangekaa chini before wangeelewana na wangetupatia sisi kama wananchi waliwachagua njia ya kufuata, lakini kama njia yao imekwenda imeenda kombokombo -kombo mpaka sasa wanaitisha tukuje kwa public participation. Sisi tutatoa uamuzi, kwa sababu hawa walishindwa na kukaa chini na wasemehane katika hiyo government yao. hali kama hii shuhudiwa katika kaunti za Baringo, ngome ya Rais William Ruto. Hata hivyo, katika ngome ya kisiasa ya naibu rais Gashagwa katika kaunti ya Nyeri, wafuasi wake waliandamana kupinga mswada huo. Hatutaki kuona Deputy President wa Kenya wakidhurumiwa baada ya mchakato huu utakaoendelea mpaka Jumamosi, wabunge sasa watajadili mswada huo tarehe nane mwezi huu na kuupigia kura, na iwapo utapitishwa utawasilishwa kwa maseneta ambao watakuwa na uamuzi wa mwisho. Makanga anaenda, dereva pia aenda. Tukisalia nchini Kenya, serikali imeitaka shirika la fedha duniani IMF kufanya ukaguzi kuhusu suala la ufisadi na utawala nchini Kenya baada ya kuibuka shinikizo kutoka mataifa ya magharibi kutaka suala hilo kuangaliwa. Mkuu wa majeshi wa ardhini nchini Uganda, jenerali Muhoozi Kainerugaba amemtaka balozi wa Marekani nchini humo William Pope kumwomba rais Yoweri Museveni msamaha kufikia Jumatatu kwa kile anachosema ni mwenendo usiokubalika au atatakiwa kuondoka nchini humo mara moja. Mataifa mbalimbali ya Afrika, hasa ya mashariki na kati, yanapoendelea kushuhudia ongezeko la maambukizi ya mpox ikiwemo Kenya, ambapo wizara ya afya siku ya Ijumaa imetangaza kuwa sasa watu kumi na wawili wameambukizwa, shirika la afya duniani WHO limeidhinisha kipimo cha haraka kubaini iwapo mtu ameambukizwa. Ghana imeripoti kisa chake cha kwanza cha ugonjwa huo. Florence Kibuba anaeleza. WHO imesema kifaa hicho kitasaidia kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo ambao shirika hilo lilitangaza kuwa ni janga la dharura la kimataifa. Kifaa hicho kinaweza kutumiwa na mtu anayeshukiwa kuambukizwa kufanyiwa vipimo kutoka kwa vinasaba vya ngozi au kutoa majimaji katika eneo lililoathiriwa. Hatua hii itamaliza utaratibu wa sasa ambapo vipimo lazima vipelekwe kwenye maabara na mgonjwa au mtu anayeshukiwa kuambukizwa kusubiri kwa siku kadhaa kabla ya kufahamu matokeo. Ukosefu wa vifaa vya kufanya vipimo umekuwa miongoni mwa changamoto kubwa zinazorudisha nyuma mataifa ya Afrika kupambana na ugonjwa huo ambao umeathiri zaidi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo watu zaidi ya mia sita wamepoteza maisha mwaka huo. Katika hatua nyingine, Rwanda ambayo ilikuwa nchi ya kwanza kuanza kutoa chanjo ya mpox mwezi Septemba inatarajiwa kupokea chanjo elfu tano mpaka sasa kwa mujibu wa kituo cha kudhibiti magonjwa Afrika. Watu zaidi ya mia nane wamepoteza maisha katika nchi mbalimbali mbali barani Afrika huku maambukizi hayo yakiripotiwa katika nchi kumi na sita wiki hii, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, katika ripoti yake mbele ya Baraza la Usalama, aliidokeza kwamba katika majimbo mawili ya mashariki mwa DRC, Ituri na Kivu Kaskazini, kulikuwa na zaidi ya raia 660 waliouawa kati ya mwezi Juni 20 hadi Septemba 19 mwaka huu. Ali Al, Al, Bilali na ripoti yake. Ripoti hiyo inasema licha ya usitishwaji wa mapigano uliofikiwa mwanzoni mwa mwezi Julai kati ya DRC na jirani yake Rwanda chini ya usimamizi wa Angola, hali inaendelea kuwa mbaya zaidi. Changamoto kubwa zimesalia nchini DRC, na ambapo katika miezi ya hivi karibuni ushindani wa unyonyaji na biashara ya maliasili umechochea zaidi migogoro mashariki mwa nchi hiyo. Huko Ituri, faida imeongezeka kutokana na upanuzi wa uchimbaji madini ya dhahabu. Vikundi vyenye silaha vimegeuka kuwa wafanyabiashara wa kijeshi. Kwa sababu hiyo, viongozi wa jumuiya na viongozi wa serikali waliochoshwa wanajitahidi kuzuia vikundi vyenye silaha ambavyo tayari vimeimarika kijeshi na kifedha. Huko Kivu Kaskazini, kundi la M23 limeanzisha udhibiti kamili wa uzalishaji wa coltan katika maeneo ya Masisi na Ruchuru na biashara katika eneo la Rubaya, ambayo inatarajiwa kutoa zaidi ya asilimia 15 ya uzalishaji wa tantalum duniani, inazalisha karibu dola laki tatu kwa mwezi kwa kundi hilo lenye silaha. Tukisalia nchi ya DRC, kumekuwa na hisia mseto kuhusu idadi ya watu walioripotiwa kuwa walikufa katika ajali ya boti iliyozama katika ziwa Kivu, baada ya kuwa serikali kusema kwa watu sabini na wanane ndio waliokufa maji, na wengine kadhaa hawajulikani walipo. Chama cha kisiasa kinachopigania maendeleo ya jamii ya kinachoongozwa naye Junas Kasimba, mmoja wa wafanyabiashara katika eneo hilo, ametoa wito kwa serikali kuhakikisha sheria kali zinacho kuliwa kuhusu usafiri wa majini. Giza Jean de Dieu ni mwakilishi wa chama hicho cha CDP akiwa Goma, mkoani Kivu Kaskazini. Kufatana na ajali ilipitika jana kuziwa yetu ya Kivu, Jonas Kasimba anatoa pole zake za rambirambi kwa jamaa zote zilizopigwa na musiba, na nasema kama serikali yetu DRC iweze jitahidi kukamilisha sheria zote zenye zinahusika na kusafirisha watu juu ya maji zote zinakuwa ndani ya DRC. Inaomba kufungula mabalabala zote zinakuwa pembeni pembeni ya hiyo ziwa, hivi population inaweza pita na ndani ya hizo barabara au napita kwa maji mekama barabara zinafungiwa inakuwa tatizo zaidi sana. Ni sauti yake Giza Jean de Dieu. Ni mwakilishi wa chama cha kisiasa kinachopigania maendeleo ya jamii ya aci akiwa Goma mkoani Kivu Kaskazini. Inaarifiwa kuwa miili ya watu zaidi ya mia mbili hadi sasa haijapatikana. RFI Goma 98.0 na FM. Mkutano wa kumi na tisa wa kilele wa nchi wanachama wa shirika la mataifa yanayozungumza lugha ya kifaransa Francofoni umefunguliwa baadaye Ijumaa hii ambapo viongozi wa nchi wanachama wanazungumzia juu ya mstakabali wa lugha ya kifaransa maendeleo ya kidijitali na migogoro mikubwa ya kimataifa ya sasa. Wakati wa ufunguzi wa mkutano huo kaskazini mwa Ufaransa, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amewataka viongozi wa dunia zingatia maendeleo ya kidijitali na kuepukana na hotuba zenye kuchochea chuki. Francophonie ni nafasi ya ushawishi ya kidiplomasia inayoturuhusu kukumbatia changamoto za karni hii. Na sisi kwa pamoja kama wazungumzaji wa lugha ya Kifaransa ndio tunaweza kuelewa mabadiliko ya kiteknolojia. Kama wazungumzaji wa lugha ya Kifaransa, inabidi kuendeleza uwezo wetu wa majadiliano kupitia utaratibu wa kidijitali katika kuwahimiza wananchi wetu, na ni sisi kwa pamoja kama wazungumzaji wa lugha ya Kifaransa ndio tunapaswa kupambana na kuenezwa mitandaoni kupambana na hotuba za chuki na ubaguzi wa rangi pia no kupambana kupa na hotuba zenye disko, kupinga wayahudi ni sauti yake rais wa ufaransa emmanuel macron wizara ya afya ya jimbo la borno nchini in nigeria imetangaza mlipuko wa kipindupindu baada ya kuthibitishwa maambukizo 17 kati ya sampuli mia mbili zilizokuwa zinachunguzwa, vilevile kuidhinisha dozi 4 za chanjo kuanza kutumika. Raia wa Tunisia wanajiandaa kupiga kura siku ya Jumapili kumchagua rais, uchaguzi wa tatu baada ya maandamano makubwa ya mwaka elfu mbili kumi na moja yaliyoleta mageuzi makubwa kwenye nchi za Kiarabu kama Misri, Libya na Yemen. Mengi zaidi na menzilet ijai Rais Kais Said anakabiliwa na wapinzani wawili kwenye uchaguzi huo wa tarehe sita mwezi huu ambao ni pamoja na Zuhair Mazaui ambaye anahusishwa na rais Said na Ayachi Zamel kutoka chama cha Liberal Azmon ambaye amefungwa jela. Kumekuwa na maandamano nchini humo kushinikiza uchaguzi huo kuwa wa huru na haki, huku wanasiasa wakuu wa upinzani wakisema tayari matokeo ya uchaguzi huo yameibwa na rais Said mwenye umri wa miaka sitini na sita ambaye anatarajiwa kutangazwa mshindi. Rais Said anatafuta muhula pili kwenye uchaguzi huu, wakati nchi hiyo ya Afrika kaskazini yenye watu milioni kumi na mbili ikiendelea kukabiliwa na changamoto za kisiasa na uchumi. Kuelekea uchaguzi huu, wanasiasa wa upinzani na wanaharakati wa haki za binadamu ambao wamekuwa wakimkosoa rais Said wameendelea kusalia jela, huku wachambuzi wakisema lengo ni kudhoofisha upinzani. Waangalizi huru wa uchaguzi wamezuiwa kushiriki kwenye uchaguzi huo wa muzi ambao umeendelea kutilia shaka iwapo uchaguzi huo wa Jumapili utakuwa huru na haki na ni ishara kuwa matokeo ya uchaguzi huo yameshapangwa. Mahakama ya Haki ya Umoja wa Ulaya hiyo imetoa uamuzi unaotuhumu tume yake ya EU kwa kukiuka haki za wakazi wa Magharibi mwa Sahara, eneo linalozozaniwa, kwa kufanya makubaliano ya kibiashara na Moroko. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako kupendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Kiongozi wa kidini wa Iran Ayatola Ali Khamenei amesifu hatua ya nchi yake kurusha makumbura nchini Israel wiki hii na kusisitiza kuwa Tehran na washirika wake wataendeleza mashambulio haya. Jupiter Mayaka anaeleza zaidi. Akitoa hotuba wakati wa sala ya Ijumaa jijini Tehran, Hamenei amesema Iran na nchi za kikanda hazitarudi nyuma kwenye vita dhidi ya Israeli hadi ushindi utakapopatikana. Aidha, Hamenei amelisifia kundi la Hezbollah nchini Lebanon na kusema wanatoa huduma muhimu kwa ukanda wa Mashariki ya Kati na eneo lote la nchi za kiislamu duniani. Kauli hii ya kiongozi huyo wa kiroho wa Iran inakuja wakati huu wa Israel ikipanga kulipiza kisasi dhidi ya Iran ambayo ilieleza ilitekeleza mashambulio hayo baada ya kuuawa kwa kiongozi wa Hezbollah Hassan Nasrala. Yoav Galant, waziri wa ulinzi wa Israeli, wiki hii alisema Iran italipia gharama kubwa ya kurusha makombora zaidi ya mia mbili ambayo alisema yalidhibitiwa na hayakuwa na madhara makubwa. Wakati hayo yakijiri, jeshi la Israeli limeendelea kutekeleza mashambulio kulenga ngome za kundi la Hezbollah kusini mwa jiji la Beirut na kuwataka raia wa Lebanon kuhama kutoka kwenye vijiji thelathini kusini mwa nchi hiyo. Umoja wa Mataifa umesema umefanikiwa kufikisha Beirut msaada wa vifaa vya matibabu nchini Lebanon leo kwa mara ya kwanza tangu kuanza mapigano kati ya Israel na kundi la Hezbollah. Shirika la afya duniani WHO limesema in, linalenga kuwapa chanjo maelfu ya watoto eneo la Gaza katika awamu ya pili ya kampeni ya chanjo ya polio inayoanza Oktoba tarehe kumi na nne hadi Oktoba 29. Ukrain imesema imeshambulia kwa ndege isiyo na rubani gala la mafuta la Urusi eneo la Vorones katika msururu wa mashambulio ya Kiev yanayolenga miundombinu yani, ya nishati za nchi ya Urusi. Nchini Marekani, idara ya leba imetangaza kuongezeka kwa nafasi za ajira laki mbili elfu hamsini na nane mwezi wa Septemba, hii ikimaanisha ukosefu wa ajira umepungua kutoka asilimia nne nukta mbili hadi kutoka asilimia nukta nne hadi asilimia nukta moja. Watu 14 wamepoteza maisha nchini Bosnia kufuatia mafuriko na maporomoko ya udongo yanayojiri baada ya mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika nchi hiyo.