Ni saa kumi na mbili kamili za jioni Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili za jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corrier kwenye taarifa zetu jioni, watu karibu ishirini wapoteza maisha katika ajali ya boti kwenye ziwa Kivu, mashariki mwa DRC. Raia wa Ghana waanza maandamano ya siku tatu kushinikiza serikali kusimamisha uchimbaji haramu wa madini. Na jeshi la Israel la waamuru wakazi wa vijiji ishirini nchini Lebanon kuondoka wakati linaendelea na mashambulio zaidi. na tumai umekuwa na siku njema. Karibu katika matangazo yetu jioni ya leo. Tunaanzia na taarifa ya tanzia. Mili ya watu karibu ishirini imepatikana baada ya boti iliyokuwa inawasafirisha abiria na mizigo kutoka mji wa Minova kwenda Goma kuzama hivi leo kwenye ziwa Kivu, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwandishi wetu wa Goma Chube Ngorombi amerejea kutoka eneo la ajali na hii hapa ripoti yake. Kuzama kwa boti ya MV iliyokuwa ikitoka Minova kuelekea bandari ya Kituku, mji wa Goma, imesababisha kupoteza ya watu hasa wafanyabiashara, kama mmoja wao hapa anavyojulisha. bato kuzama ya bato ya kwanza ilikuwa nayo bato ya mingi manake nyao bato mbili mwenye bato ya alona saa vilenizingia, ya mubato moya na mamizigo zilikuwa ndani, balisharge mubaya zilikuwa mpembe moya, manake bato ilikuwa pengama, inafunya mai pembe moya ap kwa mujibu wa mashahidi, meli hii ilikuwa njia pekee ya usafiri kutoka Minova hadi mji wa Goma. Mita chache tu kutoka wanakoelekea, wimbi kubwa ilipiga meli na kusababisha nahodha kushindwa kuidhibiti mashua. Shamamba Ezekiasi ni mtetezi wa haki za binadamu jijini Goma. Jamaa letu nyingi linazama na makano rapide ziko hapa kumai na bamare tuko hapa na masovetage ziko lakini kuona population inazama vile bila ataka no mwa yenye naweza ingia kumai kusove population. Viongozi wa serikali wakiendelea kusubiriwa kuzungumzia ajali hii jijini Goma. Cedric Badumba ni mmoja wa viongozi wachaguliwa wa muji wa Goma. tukashifre ngali nyingi sana naitenda odela amil minajua tajua shifre apre deux ou trois mkuie Goma kumsaada watu wanauwawa kwa njia zote. Kwa masasi haya yanajiri wakati vita kati ya makundi mbalimbali ya waasi mashariki mwa DRC vyashuhudiwa kusababisha mamia ya raia kuuliwa na wengine kuhama makazi yao. Chube ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Kutoka DRC tuelekee nchini Rwanda, ambapo serikali imesema inatarajia kupokea ndani ya wiki mbili msaada wa dozi laki tano ya chanjo ya majaribio dhidi ya ugonjwa wa Marburg ambazo zitatumika kama tiba ya dharura kupambana na mlipuko wa ugonjwa huo ambao umesababisha maafa. Daktari Sabin Zanzimana ni waziri wa afya nchini Rwanda. Kufikia uh... leo tumethibitisha maambukizi mapya 36 na kwa bahati mbaya tumewapoteza watu kumi na moja. Asilimia 8 ni wahudumu wa afya na hivyo ndivyo tulivyotambua kuwepo kwa mlipuko huo. Maambukizo haya yote yamegunduliwa kwenye vituo vya afya. Kwa sasa tunazungumzia namna ya kuokoa watu wetu. Kuhusu chanjo gani tutakayoitumia, tutawajulisha wakati tutakapozindua kampeni ya kutoa chanjo. Ni waziri wa afya wa Rwanda daktari Sabin Nsanzimana. Mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania imesitisha kwa muda leseni ya maudhui ya mtandaoni kampuni ya Mwananchi Communications inayochapisha magazeti ya Mwananchi na The Citizen baada ya kuchapisha picha na video zilizoonekana na kumhusisha Rais Samia Suluhu Hassan na matukio ya utekaji na muaji wa wapinzani. Ruben Lukumbuka na undani wa taarifa hii. Uamuzi huu umetangazwa na mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, TCRA, na tayari umeibua hisia mseto. Baadhi ya watetezi wa haki za binadamu wakiukosoa kwa madai kuwa mamlaka zinajaribu kuingilia uhuru wa vyombo vya habari. Baadhi ya wanahabari nchini humo wameungana na watetezi wa haki za binadamu kuukosoa hatua wa hiyo waliosema ni wazi inarudisha nyuma hatua ambazo zilikuwa zimeanza kupigwa tangu Rais Samia Suluhu Hassan alipoingia madarakani. Kibonzo kilichapishwa kwenye mtandao wa kijamii wa gazeti la kila wiki la The Citizen kikimwonyesha Rais Samia akitazama video za wakosoaji wa serikali pamoja na waathiriwa wa ukandamizaji wa serikali. Mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, TCRA, imetetea uamuzi wake huo wa kusitisha kwa muda huduma za maudhui ya mitandaoni za Mwananchi Communication Limited kwa kile inachosema ni kutokana na kutangaza maudhui yaliyozuiwa kwa mujibu wa kipengee cha 16 cha kanuni ya mwaka 2020. Wagonjwa wengi nchini Kenya wameendelea kuangaika katika hospitali mbalimbali mbali nchini wakitafuta matibabu baada ya mfumo mpya wa afya kwa wote kukumbwa na hitilafu siku mbili zilizopita baada ya mpango wa zamani wa bima ya afya ya NHIF kusitishwa. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amemfuta kazi mshirika wake wa karibu na wa muda mrefu Jenerali General, Akol Kor ambaye amekuwa mkuu wa idara ya ujasusi nchini humo NSS. Jenerali Kuc amekuwa katika nafasi hiyo tangu Sudan Kusini ilipojitenga na Sudan na kuwa huru mwaka elfu mbili kumi na moja. Hakuna sababu iliyotolewa iliyosababishwa kuachishwa kazi kwake. Wachambuzi wa mambo wanatathmini vipi hatua uh, hiyo ya rais kumfuta kazi huyu kiongozi wa NSS. Lugete, Musa Lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Rais Salva Kiir amekuwa kama hamwamini mtu yoyote katika watu muhimu wanaomzunguka kwenye vyombo vya ulinzi na usalama. Ikumbukwe kwamba Sudani Kusini imeahirisha uchaguzi uliotakiwa kufanyika Desemba uh, mwaka huu wa 2022 kutokana na sababu za kiusalama, huku migogoro ya ndani ikiendelea na kiongozi mpinzani mkuu wa taifa hilo Rieki Machali naye akiwa katika harakati zake za kudai kwenda ikulu. Kwa hiyo taifa hilo lipo kwenye songo mbingo na sintofahamu za kiusalama. Mtazamo wake Lugete. Musa Lugete, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam. Meli ya kufanya utafiti kwenye maji ya Uturuki imeanza safari kuelekea Somalia, ambapo inatarajiwa kuanza utafutaji wa mali asili ikiwemo gesi asili na mafuta katika sehemu ya bahari inayomilikiwa na Somalia kufikia mwisho wa mwezi huu. RFI Bukavu 98.0 FM. Watu sitini wamepoteza maisha nchini Nigeria baada ya boti iliyokuwa inawasafirisha hasa wanawake na watoto kuzama kwenye Mto Niger kaskazini mwa nchi hiyo. Hila Ringati anaeleza zaidi. Ripoti zinasema maafisa serikali katika eneo hilo wanasema boti hiyo iliyotengenezwa kwa mbao ilikuwa inawasafirisha zaidi ya abiria mia tatu waliokuwa wametoka kwenye tamasha la kidini la Mawalid siku ya Jumanne ya wiki hii. Jibril Abdulahi Muregi, mwenyekiti wa serikali za mitaa katika eneo la mkoa, amethibitisha ajali hiyo na kuongeza kuwa abiria wengine mia moja na sitini wamefanikiwa kuokolewa wakiwa hai. Ajali za boti hutokea mara kwa mara nchini Nigeria kwa sababu ya uvunjifu wa sheria ambapo wamiliki huwasafirisha abiria wengi kupita kiasi, lakini pia usalama na ubora wa vyombo hivyo vya usafiri wa majini huwa hauzingatiwi. Mwezi uliopita boti iliyokuwa inayosafirisha abiria kupita kiasi ikiwa na wakulima zaidi ya hamsini ilizama kwenye mto Gumi katika jimbo la Zamfara na kusababisha vifo vya watu arobaini. Tukisalia na taarifa kuhusu Nigeria, Umoja wa Mataifa umetoa dola milioni tano kuwasaidia waathiriwa wa mafuriko nchini humo ambayo yalisababisha vifo vya watu mia tatu na kuwafurusha watu zaidi ya milioni moja mwezi uliopita. Nchini Ghana maandamano ya siku tatu yaliyoandaliwa na wanaharakati kuitaka serikali kusimamisha shughuli za kampuni zinazohusika na uchimbaji wa madini kinyume cha sheria, maarufu kama kalemsi, kwa kuchangia uharibifu wa mazingira na kusababisha magonjwa, yameanza jijini Accra. Hii inakuja baada ya serikali kutoonekana kuchukua hatua za kuzuia uchimbaji na biashara haramu ya madini inayoonekana kuungwa mkono na wanasiasa wenye ushawishi nchini humo. Huyu ni mmoja wa wanaharakati aliyejitokeza kwenye maandamano haya. We are grateful to all true citizens. Tunawashukuru wananchi wote waliojitokeza kuandamana na kuunga mkono harakati hizi. Ni wazi kwamba sakata hili la GLAMC halituathiri sisi tu, lakini pia kila mmoja wetu. Ni siku ya kazi, lakini watu wamejitokeza kupinga kinachoendelea. Kinachoendelea hakika ni kuonyesha kwamba demokrasia ya kweli ipo. Aidha, maandamano haya yanalenga kuishinikiza kuachiwa huru kwa watu hamsini na watatu waliokamatwa wakati wa maandamano mengine kama haya mwezi Septemba. Mauritius imepokea vyema mpango ulioratibiwa na Uingereza wa kuipa nchi hiyo mamlaka juu ya visiwa vya kihistoria vya Chagos vilivyo kwenye bahari ya Hindi. Wananchi wa Msumbiji wiki ijayo wanatarajiwa kumchagua rais na wabunge katika uchaguzi mkuu ambao huenda ukashuhudia chama tawala Frelimo kikiendelea kusalia madarakani, huku maswala kadhaa yakitarajiwa kuwa ajenda kuu za wagombea. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Ni uchaguzi ambao mgombea wa chama tawala Daniel Chapo, mtangazaji wa zamani na mhadhiri wa maswala ya sheria, anatarajiwa kumrithi Rais Filipe Nyusi. Hata hivyo, maswala kadhaa yanatazamwa na wagombea, ikiwemo vita dhidi ya makundi ya kijihadi kaskazini mwa nchi hiyo, ambapo maelfu ya raia wameuawa na wengine kukimbia makazi yao kwenye jimbo la Cabo Delgado tangu mwaka elfu mbili kumi na saba. Aidha, ajenda ya kufufua uchumi kupitia miradi ya gesi ni swala jingine linalozungumzwa na raia, kashfa ya madeni na hasa sakata la kesi ya Tuna bond, ambapo zaidi ya dola bilioni moja na laki tano fedha za mkopo zilizotolewa kwa serikali kwa ajili ya miradi ya uvuvi na benki ya Credit Suisse zilitumika vibaya katika moja ya ubadhilifu mkubwa uliotia doa taifa hilo. Suala jingine mtambuka ni kuhusu mkataba wa amani kati ya Frelimo na kundi la zamani la waasi lililogeuzwa kuwa chama cha siasa Renamo, ambapo tangu maridhiano ya mwaka elfu mia kenda na tisini na mbili pande hizo zimekuwa zikivutana na wakati mmoja kutishia kuitumbukiza tena nchi hiyo kwenye machafuko na hasa wakati huu taifa hilo likijiandaa kwa uchaguzi. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wiki hii anawakaribisha viongozi kutoka nchi za Frankofoni Afrika katika kongamano ambalo Macron anatazamiwa kulitumia kunadi mchango wa Ufaransa na kuongeza ushawishi wake katika mataifa ya Afrika ambayo mengi yao yamesitisha uhusiano na mkoloni huyo wa zamani. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Jeshi la Israel linawataka wakazi wa miji ishirini kusini mwa Lebanon kuondoka haraka, wakati huu linapoendelea na mashambulio ya anga katikati ya jiji la Beirut na kusababisha vifo vya watu tisa katika makabiliano na kundi la Hezbollah na kuharibu makao makuu ya ofisi ya kitengo cha intelijensia cha kundi la Hezbollah. Florence Kibuba anaeleza zaidi. Wakati jeshi la Israel likitoa tahadhari hiyo, kundi la Hezbola limesema limelipua bomu dhidi ya wanajeshi wa Israel waliokuwa wanajaribu kuingia kwenye kijiji cha Marun Al Ras, kusini mwa Lebanon. Nalo jeshi la Israel ambalo limetuma maafisa wake kwenye operesheni ya ardhini kusini mwa Lebanon wamesema siku ya Alhamisi ndege zake za kivita zimewashambulia na kuwaua wapiganaji 15 wa Hezbola kwenye maeneo ya mpakani tangu kuanza kwa vita kati ya Israel na Hezbolah. Wizara ya afya nchini Lebanon imesema watu 1974 wakiwemo watoto 127 wameuawa katika msururu wa mashambulio yanayoendelea kutekelezwa na wanajeshi wa Israel. Nalo jeshi la Lebanon limeripoti kuwa kwa mara ya kwanza limewashambulia wanajeshi wa Israel baada ya mwanajeshi wake kuuawa kutokana na mashambulio ya Israel. Katika hatua nyingine, Ufaransa imelaani hatua ya Israel kumpiga marufuku Antonio Guteres, katibu mkuu wa wa mataifa kuzuru nchi hiyo kwa kutotaja Iran wakati alipotoa taarifa ya kushtumu hatua yake ya kurusha makombora katika ardhi yake. Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa imesema sababu iliyotolewa na Israel haina uzito na inasikitisha. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski amezishtumu nchi za Ulaya kwa kuchelewesha msaada wa makombora ya masafa marefu ambayo anasema yanahitajika kuendelea kupambana katika uwanja wa vita na Urusi. Waendesha mashtaka nchini Marekani wamesema aliyekuwa rais wa zamani Donald Trump aliamua kutumia njia za kihalifu na uhuni kujaribu kubadilisha matokeo ya mwaka elfu mbili ishirini na afai kusamehewa mashtaka dhidi yake, mashtaka ambayo hata hivyo Donald Trump ameendelea kusisitiza si ya kweli.