ni saa 12 kamili za jioni jijini nairobi nchini kenya kule bujumbura burundi ni saa 11 kamili za jioni na hii ni rfi kiswahili ali bilali karibu katika matangazo yetu ya jioni leo septemba 27 2024 tunayo mengi lakini kwanza muhtasari Naibu wa rais wa Kenya Rigathi Gachagua, ambaye yuko kwenye hatihati hati ya kuondolewa madarakani, alaumu hatua ya kukamatwa kwa wandani wake kwa tuhuma za maandamano. Benki ya Dunia asema imeweka utaratibu utakaowezesha wanaopokea mikopo kutoka kwa taasisi hiyo nchini Uganda kutobaguliwa kutokana na ushoga. Waziri mkuu wa Senegal Usman Sonko atangaza uchunguzi dhidi ya kashfa ya rushwa iliyoikumba utawala uliopita. Na mgombea urais nchini Marekani Donald Trump akubali kukutana na rais wa Ukraini Volodimir Zelenski licha ya kukosoa hatua za kushindwa kumaliza vita na Urusi. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie nchini Kenya ambako naibu rais wa Kenya Rigathi Gashagwa anayekabiliwa na hali ya ngumu kisiasa baada ya kuandaliwa hoja kumtimua madarakani inayotarajiwa kuwasilishwa bungeni wiki ijayo, ameeleza kusikitishwa kufuatia kukamatwa kwa wabunge wawili ambao ni wandani wake na wafanyakazi watatu kutoka ofisi yake kwa tuhuma za uchochezi wa maandamano ya hivi karibuni. Gachago amesema kumuhusisha na ufadhili wa maandamano ya jenzi ni sehemu tu ya njama ya kumwondoa madarakani. Lakini je, nini hatima yake? Edwin Kegoli ni mchambuzi wa siasa za, za kimataifa anazungumza akiwa nchini Kenya. Uh, kulingana na matukio ambayo yamekuwa yakifanyika inaashiria kwamba kuna hoja ambayo sasa ni ya kiasi cha haja na ukiona sasa wabunge uh, kufikia hapo jana walikuwa mia mbili arobaini na mbili wametia sahihi na kwa sasa inaonekana kwamba si mchezo tena bali ni swala ambalo hata naibu wa rais anapozungumza unaona kwamba ana ufahamu kwamba hili ni swala ambalo halina mchezo na huenda wakafanikiwa kuweza kumngatua mamlakani. Naam, haya anajiri wakati huu wabunge mia mbili hamsini na wawili wakisaini hoja ya kumwondoa madarakani naibu wa rais Rigathi Gachagua. Mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki hapo jana ilianza kusikiliza kesi iliyozinduliwa na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo dhidi ya jirani yake Rwanda, ambapo inaituhumu Kigali kwa kukiuka uhuru wa nchi yake na kuwahami kuwahami waasi. Hilari Ingati, nini kinachoendelea? katika kesi hiyo inayosikilizwa arusha ya tanzania kinshasa inasema kando na kuwahami waasi kigali imetuma wanajeshi wake mashariki mwa kongo raia wa mashariki mwa drc wamekuwa wakikabiliwa na utovu wa usalama kutoka kwa makundi yenye silaha zaidi ya 120 makundi hayo yakiripotiwa kutaka kudhibiti sehemu kubwa ya ardhi ya nchi hiyo yenye utajiri wa madini. Kongo imekuwa ikituhumu Rwanda kutatiza usalama mashariki mwa nchi hiyo, tuhuma ambazo Kigali imezidi kukanusha. Wanajeshi wa Rwanda kati ya elfu tatu na nne wanasaidiana na waasi wa M23 kupigana nchini DRC kwa mujibu wa ripoti ya wataalamu wa umoja wa Mataifa ya mwezi Julai mwaka huu. Kesi hiyo inaendelea ikiwa imepita siku moja baada ya rais wa DRC Felix Tshisekedi kuliambia baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuiwekea Rwanda vikwazo kwa kuahami wa Siwa mtu mmoja amefariki kati ya visa vitatu vya virusi vya mpox vilivyorekodiwa katika eneo la Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini. Ujumbe wa viongozi kutoka eneo la Tigre kaskazini mwa Ethiopia huko ziarani nchini DRC, na ambapo umekutana na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel Dr. Denis Mukwege ambaye wamemwomba awasaidie katika, katika kutoa huduma kwa wanawake waliodhalilishwa kingono wakati wa vita iliyodumu kwa miaka miwili kwenye taifa hilo la pembe ya Afrika. Kutoka Bukavu, mwanahabari wetu William, William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo. Ekram Abdelwase ni mratibu wa asasi ya kiraia inayoitwa Imagine Ethiopia. Katika eneo la Tigrei, wanawake zaidi ya elfu moja walibakwa. Ubakaji ulitumika kama silaha ya vita. Hata hivyo, tunao wanawake ambao wanashindwa kuzungumza kile ambacho walipitia mikononi mwa watekaji wao. Mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ya mnamo mwaka 2018 Daktari Denis Mukwege aliwatia moyo huku akikemea kile alichoita kuwa tabia inayolenga kutumia ubakaji kama silaha ya vita duniani. Mateso haina mpaka. Unajua kama kwa Tigre mambo mabaya yametokea kwa wamama, na matumaini yetu ni kusema usikue hata mama moja Tigre ambaye atakosa matunzo, matunzo ya kimwili, matunzo ya kimawazo, Kusaidiwa kiuchumi na kupata haki yake. Eneo la Tigrei ni mmoja wa maeneo yaliyoshuhudia vita kwa karibu miaka miwili ambapo mamia ya wanawake na wasichana walibakwa. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Wizara ya Rwanda inayohusika na usimamizi wa maswala ya dharura imesema katika taarifa yake kwamba Rwanda imepokea waomba hifadhi 113 waliohamishwa kutoka nchini Libya hapo jana Alhamisi. Watu waliohamishwa ni pamoja na raia kutoka sudani kusini, Eritrea, Sudan, Ethiopia, cote divoire na Somalia. Benki ya Dunia inasema imeweka utaratibu utakaowezesha kuhakikisha wanaopokea mikopo kutoka kwa taasisi hiyo nchini Uganda hawabu, hawabaguliwi na sheria kali iliyopitishwa kuhusu ushoga. Emmanuel Makundi, lipoje hili? Msemaji wa Benki ya Dunia amesema hatua hizo ambazo ni pamoja na utaratibu huru wa ufuatiliaji ili kuhakikisha ufanisi zitatumika kwa miradi inayoendelea na ile mipya. Uganda ilipitisha sheria kali kupinga ushoga mwezi Mei mwaka jana, hatua ambayo ililaaniwa na nchi za magharibi na hata kuwekewa vikwazo na Marekani. Chini ya sheria hiyo, watakaopatikana na hatia wanakabiliwa na adhabu ya kifungo cha maisha jela au kunyongwa benki hiyo ilisitisha mikopo yote mipya kwa uganda mwaka jana baada ya kujiridhisha kuwa sheria hiyo inakinzana na maadili yake benki ya dunia ni mojawapo ya wafadhili wakubwa wa uganda hasa kwenye miundombinu muhimu kama vile barabara na nishati na kusimamishwa kwa ufadhili kulionekana kama pigo avifo, kwa nchi hiyo idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa kipindupindu unaoendelea nchini sudani imeongezeka hadi 473 wakati huo jumla ya wagonjwa wa kipindupindu nchini humo wamefikia 14944 kulingana na taarifa ya wizara ya afya nchini humo. Kweli au uongo? Kweli au uongo, tutakufichulia habari za uongo zinazoenea kupitia kwa simu zetu za kiganjani. Hilari Ngati na Jupiter Mayaka watakuwa nawe kila siku ya Ijumaa saa 12 dakika 20 jioni kwa saa za Nairobi na saa 11 na dakika 20 jioni kwa saa za Bukavu, watakusaidia usipotoshwe. Tutafichua habari za uongo kwa ucheshi. Kweli au uongo, hapa RFI. Nam saa kumi na moja na dakika nane pale Bujumbura nchini Burundi. Matangazo hayo yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi, Kenya. Waziri Mkuu wa Senegal Usman Sonko ametangaza uchunguzi kuhusu kashfa ya ufisadi na wizi wa fedha za umma, makosa yaliyotekelezwa wakati wa utawala wa Rais Makisal kwa kipindi chote alichokuwa madarakani. Matokeo ya kaguzi hizi yalibaini ubadhirifu wa matumizi mabaya ya fedha na matokeo yake, kupendelewa na utawala mbovu, rushwa, ubadhirifu wa fedha za umma na kumiliki kiholela mali za umma katika maeneo yote. Utawala wa Makisal ulidanganya watu, ulidanganya washirika wa, wa kimataifa, ulicheza na takwimu za uongo ili kutoa taswira za kiuchumi, kifedha na kibajeti ambayo haikuwa na uhusiano wowote na ukweli. Hatua hii ni moja ya ahadi ambayo Sonko na Rais Basiru Diomai Fai waliahidi kuitekeleza, kudhibiti vitendo vya rushwa na kuwaadhibu waliohusika. Waendesha mashtaka katika mataifa ya Mali, Niger na Burkina Faso, mataifa ambayo yanaongozwa na jeshi, wamefungua uchunguzi dhidi ya Wasim Nasri, mwandishi wa habari wa kituo cha televisheni cha Ufaransa cha France 24 ambaye wanamtuhumu kuunga mkono makundi ya kijihadi katika ukanda wa Sahel. Bunge la Tunisia linatarajiwa kupiga kura kuhusu marekebisho makubwa ya sheria ya uchaguzi hivi leo, siku tisa kabla ya uchaguzi wa rais ambao upinzani una hofu kuwa yanalenga kuimarisha utawala wa kimabavu wa Rais Kais Saied. Karol Kurir inasemaje taarifa hii? mswada huo unaiondolea mahakama ya utawala mamlaka ya kusuluhisha mizozo ya uchaguzi na kuna uwezekano wa kupita katika bunge lililochaguliwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili kwa asilimia kumi na moja baada ya rais said kuvunja lile la awali na kusababisha upinzani hususia mahakama ya utawala inaonekana kama chombo huru cha mwisho cha mahakama baada ya said kuvunja baraza kuu la mahakama na kuwafuta kazi majaji kadhaa mwaka elfu mbili ishirini na mbili mahakama hiyo mwezi huu iliamuru tume ya uchaguzi kuwarejesha wawaniaji urais waliofukuzwa, ikisema uhalali wa uchaguzi wa Oktoba 6 ulitiliwa shaka, amri ambayo hata hivyo haikutekelezwa na tume hiyo. Wabunge wanadai wanataka mswada huo upite, kwa sababu wanaamini mahakama ya utawala imekuwa sio huru na inaweza kubatilisha uchaguzi na kuitumbukiza Tunisia katika machafuko na mgogoro wa kikatiba. Wakosoaji wanadai rais Saied anataka kubaki na mahakama zitakazomtii baada ya wiki iliyopita kumhukumu mpinzani pekee wa kweli Ayachi Zamel kwa kugushi mnyaraka. Mashirika ya kiraia ya Misri na kimataifa siku ya Alhamis yametoa wito wa kutaka kuachiliwa huru kwa mwanaharakati mashuhuri wa nchi hiyo Ala Abd El Fatah baada ya wakili wake kuashiria kwamba ataendelea kuzuiliwa hadi mwaka elfu mbili ishirini na saba. Mamlaka ya Aljeria imeanza tena mahitaji, imeanza tena kulazimisha viza kwa raia wa Moroko wanaoingia nchini humo siku ya Alhamisi, kulingana na shirika la habari la serikali lililoripoti, ikimtuhumu jirani yake kwa kutumia vibaya maigizo uh, kuingia bure uh, katika taifa hilo. Mambo vipi? Ni mimi DJ Fly nikiwa na ndugu yangu Vital Bugishow Jumamosi saa 12 na dakika 10 jioni, usikose kusikiliza niko bas. Hapa ndo bali pekee utasikiliza ngoma unaipenda kuichangamsha wikendi yako. Wasiliana nami kupitia nambari ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254707 nam saa kumi na mbili dakika kumi na mbili pale jijini Mosku nchini Urusi. Licha ya juma hili kuikosoa Ukraine kwa kile mgombea urais wa Republican nchini Marekani Donald Trump amesema kushindwa kutumia fursa kufikia suluhu ya mzozo unaoendelea baina yake na Urusi, amekubali kukutana na rais Volodymyr Zelensky. Hata hivyo, Trump amekosolewa vikali na mgombea wa demokrat Kamala Harris ambaye amesema kwa Ukraine kukubali maeneo yake kukaliwa na mvamizi ni sawa na kuridhia kutawaliwa na Moscow, jambo lisilokubalika. Kuna baadhi ya watu kwenye nchi yetu ambao mpango wao ni kuona Ukraine ikikata tamaa na kutoa sehemu kubwa ya ardhi yake kwa adui. Haya sio mapendekezo ya amani, bali ni mapendekezo ya kujisalimisha. Ni sauti yake Kamala Harris, mgombea wa urais nchini Marekani kupitia chama cha Demokrat. Idara ya usalama ya Urusi FSB imesema hii leo Ijumaa kuwa inawachunguza waandishi wa habari watatu wa kigeni kwa kuripoti katika sehemu za eneo la Kursk la Urusi linalokaliwa na, na vikosi vya Ukraine na kufanya jumla ya uchunguzi huo kufikia kumi na mbili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ameonya kuhusu propaganda hasi dhidi ya shirika la umoja huo la misaada kwa Palestine, akisema kupunguza ufadhili kwa shirika hilo kutakuwa na athari kubwa huku Gaza. Aidha, Guteres ameonya kuhusu mzozo mpya wa Lebanon ambao unatishia kusababisha madhara zaidi kwenye eneo hilo. Gaza, hali ya kibinadamu kwa Wapalestina walioko Gaza inaogopesha. Imeshasemwa kwamba Umoja wa Mataifa haukuundwa kutufikisha mbinguni, lakini kutuokoa dhidi ya majanga. Kwa bahati mbaya, si kwa Umoja wa Mataifa au mtu mwingine yoyote anaweza kuwa na nguvu kufanya hili, aliweza kuwanusuru watu wa Gaza kutokana na majanga. Tumewaangusha watu wa Gaza. Haya yanajiri wakati huu Israel ikituhumu wafanyakazi wa umoja wa mataifa UNRWA kushirikiana na wapiganaji wa Hamas. Israel na Hezbollah wameshambuliana hii leo Ijumaa baada ya Marekani na washirika wake kushindwa kusimamisha mapigano ambayo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu 700 nchini Lebanon wiki hii. Kesi ya mwanamume aliyempa mke wake dawa za kulevya