Saa 11 kamili za jioni mashariki mwa DRC, sawa na saa 12 kamili za jioni jijini Nairobi nchini Kenya. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Septemba 26 mwaka 2024, ambao tunaanza kwa muhtasari Chanjo ya virusi vya Mpox kuanza kutolewa tarehe mbili ya mwezi ujao nchini DRC. Mazishi ya wanafunzi 21 waliofariki dunia katika ajali ya moto mwanzoni mwa mwezi huu nchini Kenya yafanyika hivi leo. Watu watatu wakamatwa nchini Benin kwa tuhuma za kutaka kuendesha mapinduzi. Israel yaendelea kutekeleza mashambulio huko Lebanon licha ya wito kutoka katika mataifa yenye nguvu duniani. Habari kamili, msikilizaji. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatarajiwa kuanza kutoa chanjo ya virusi vya Mpox tarehe mbili ya mwezi ujao katika kampeni ambayo hata hivyo inakabiliwa na changamoto kadhaa kwenye baadhi ya maeneo. Hilary Ngati anaangazia sehemu ya changamoto hizo katika mojawapo ya miji. Raia katika muji wa Kamituga, muji wenye utajiri wa madini mashariki mwa taifa hilo, wana matumaini ya kuwa miongoni mwa watu walioratibiwa kupokea dozi za kwanza za chanjo ya mpox. Licha ya wakazi wa Kamituga kuwa tayari kupata chanjo hiyo, wanakabiliwa na changamoto kubwa ya usafiri, miongoni mwa nyingine. Hapa kuna barabara moja pekee inayoingia kwenye mji huo, hali inayofanya kuwa vigumu kwa magari yaliyobeba chanjo kufika kwa wakati. Mji huo ambao uliripoti mlipuko wa mpox mwezi Septemba mwaka jana, unapatikana umbali wa kilomita 180 kutoka mji wa Bukavu mashariki mwa jamhuri ya Ripoti ya shirika la kimataifa la haki za binadamu la Human Rights Watch limesema waasi wa M23 wanaoungwa mkono na jeshi la Rwanda wameshambulia kiholela maeneo yenye wakazi wengi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa e ni pamoja na kambi za wakimbizi tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2024. Rais wa DRC Felix Tshisekedi ametaka nchi ya Rwanda kuwekewa vikwazo kwa kuwaunga mkono waasi wa M23 wanaotatiza usalama mashariki mwa nchi yake. Matamshi aliyotoa wakati akihutubia kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa unaoendelea jijini New York, Marekani. Kauli yake anaitoa licha ya juhudi za upatanishi zinazoendelea kuratibiwa na Angola, ambayo imesema huenda hivi karibuni viongozi wa Kinshasa na Kigali wakakutana kumaliza tofauti zao. La situation dans l'est de la République démocratique du Congo, hali mashariki mwa DRC inatia wasiwasi sana. Kuibuka upya kwa kundi la kigaidi la M23 inaloungwa mkono na Rwanda kumesababisha mzozo wa kibinadamu ambapo watu karibu milioni saba wamekimbia makazi yao. Uvamizi huu ni ukiukwaji mkubwa wa mamlaka ya taifa letu. Tunatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kulaani vikali vitendo hivi na kuiwekea vikwazo nchi ya Rwanda kwa jukumu lake la kuyumbisha na kusababisha madhara hayo. Tunadai kuondolewa mara moja bila masharti kwa wanajeshi wa Rwanda katika eneo letu. Hivi karibuni ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa imedai nchi ya Rwanda na Uganda zinafaidika na mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC na, na kuhitaja Kigali kushirikiana na waasi wa M23. Serikali ya Kenya inakaribia kukubali mkopo wa dola bilioni 1.5 kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu na riba ya asilimia 8.2, ambayo itasaidia kuziba pengo la ufadhili wa taifa hilo la Afrika Mashariki, kulingana na chanzo cha kuaminika daima. Na habari kutoka nchini Kenya, wakati huu mazishi ya wanafunzi 21 waliofariki dunia katika ajali ya moto mwanzoni mwa mwezi huu wakizikwa hivi leo huko Nyeri. Wazazi wengi bado wamebaki na maswali, kwa nini taifa hilo linaendelea kushuhudia majanga yanayofanana kila mara? Kufahamu zaidi kuhusu hili, hii hapa ni taarifa ya Emmanuel Makundi. Hivi leo mamia ya wakazi wa Nyeri pamoja na viongozi wa kitaifa walishiriki ibada ya wafu kuwaombea watoto waliokuwa na umri wa kati ya miaka 9 na 13 ambao walikufa katika bweni la shule ya Hillside Endarasha Septemba 6. Hili ni moja ya tukio baya zaidi la hivi karibuni ambapo watoto waliungua kiasi cha kushindwa kutambuliwa na kuilazimu serikali kutumia vipimo vya kisayansi maarufu kama DNA kuwatambua. Hata hivyo, tukio hili si la kwanza nchini humo ambapo dazeni ya matukio kama haya yameripotiwa mwaka huu peke yake, Matukio sitini na matatu ya shule kuchomwa moto yakiripotiwa mwaka 2018 huku sio chini ya matukio 117 yakirekodiwa katika kipindi cha miezi mitatu mwaka 2016, matukio yote haya yakilenga shule za bweni. Licha ya matukio haya, wazazi wengi nchini Kenya bado wanapendelea kuwapeleka watoto wao kusoma shule za kulala. Hata hivyo, kuongezeka kwa matukio ya moto kumeibua hofu miongoni mwa wazazi wanaojiuliza ni lini yatadhibitiwa na serikali. Wataalamu wa maswala ya usalama katika pembe ya Afrika wamesema kuongezeka kwa mvutano kati ya Ethiopia na Somalia kuchochewa na shehena ya silaha, kuna hatari ya kuyumbisha hali tete ya usalama katika pembe ya Afrika na kutoa fursa kwa waasi wa Kiislamu wa al-Shabab. Sudani Kusini sasa inaomba usaidizi kutoka kwa nchi wafadhili kuisaidia nchi yake kifedha ili iweze kufanya marekebisho ya katiba na kuandaa uchaguzi ulio huru na haki baada ya juma lilopita serikali ya Juba kutangaza kusogeza mbele uchaguzi uliokuwa ufanyike mwezi Disemba mwaka huu kwa miaka miwili. Ramadhani Abdallah Muhamed Gok ni waziri wa mambo ya nje wa Sudani Kusini. Making... cha msingi ni mchakato wa kuunda katiba ambao unajumuisha shughuli kadhaa na unahitaji kipindi cha kutosha cha muda fulani wa mashauriano na wadau wote ili kuhakikisha kwamba katiba ya Sudani Kusini inakubalika na pande zote. Kwa hivyo tunataka Umoja wa Mataifa na jamii ya kimataifa kuungana nasi kuhakikisha kwamba shughuli hii ya amani nchini Sudani Kusini inapata ungwaji mkono wa kiufundi na fedha kwa mchakato kufaulu. Sauti yake Ramadhan Abdallah, ambaye ni waziri wa mambo ya nje wa Sudani Kusini. Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonyesha wasiwasi wake juu ya kuongezeka kwa mzozo wa Sudan wakati akikutana na mkuu kiongozi wa kijeshi wa nchi hiyo, walipokutana kando na mkutano wa Umoja wa Mataifa unaoendelea huko New York, Marekani. Jeshi la Sudan limeshambulia ngome za wapiganaji wa RSF jijini Khartum siku nzima leo katika operesheni ya kujaribu kuchukua udhibiti wa mji huo baada ya vita miezi 17, vimesema vyanzo vya habari kutoka Sudan. Benson Wakuli, nini kinaendelea? Mashambulio hayo ya jeshi la Sudani yalianza mapema Alhamisi, ikiwa ni juhudi za kwanza za jeshi kutaka kudhibiti baadhi ya miji katika jiji la Khartoum ambayo imekuwa ikikaliwa na wapiganaji wa RSF. Ni mashambulio yanayojiri kipindi hiki, wito wa amani ukiendelea kutolewa katika mkutano unaoendelea, Umoja wa Mataifa, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akimtaka kiongozi wa jeshi Abdul Fattah al-Burhan kuchukua hatua ya kusitisha vita. Mwezi Februari jeshi lifanikiwa kukomboa muja wa mdurman baada ya kuendesha operesheni dhidi ya wa RSF. Ripoti kadhaa za mashirika ya kiraia zimetuhumu jeshi na wapiganaji wa RSF kwa kushambulia raia, vitendo ambavyo vinahusishwa na uhalifu wa kibinadamu. Mapigano haya yanajiri wakati huu, ripoti kadhaa za mashirika ya haki za kibinadamu yakituhumu jeshi la Sudani na wapiganaji wa RSF kwa kushambulia raia, vitendo vinavyohusishwa vi na uhalifu wa kibinadamu ambapo zaidi ya raia elfu ishirini hadi raia elfu mia moja na hamsini wakaripotiwa kuwawa tangu vita kuanza Aprili mwaka uliopita. sauti za dunia nam saa 12 na robo jijini nairobi kule bujumbura na goma mashariki mwa drc ni saa kumi na moja na dakika 9 waendesha mashtaka nchini benin hapo jana wametangaza kuwakamata watu watatu mashuhuri akiwemo kamanda wa vikosi vya ulinzi wa rais kwa tuhuma za kuhusika katika njama za kutaka kutekeleza mapinduzi kwenye taifa hilo mwandishi wetu Misleti Ijai anatufafanulia zaidi. Mbali na kamanda katika kitengo cha ulinzi wa rais, wengine ni waziri wa zamani wa michezo Oswald Homeki na mfanyabiashara Olivier Boko ambaye ni mshirika wa karibu wa rais Patrice Talon. Taarifa za mahakama ya Benin kuhusu uhalifu wa kifedha na ugaidi zinasema kuwa mapinduzi hayo yalikuwa yamepangwa kufanyika hapo kesho siku ya Ijumaa. Kwa mujibu wa mwendesha mashtaka maalum katika mahakama hiyo Elom Mario Metonu, kamanda huyo alishirikishwa na waziri Homeki na Boko ili kufanya mapinduzi hayo mahakama hiyo imesema kuwa Homeki alikamatwa nyumbani kwake usiku wa Jumanne kuamkia Jumatano, wakati akimpokeza kamanda Jimon Diodone mkoba uliokuwa na takriban dola milioni mbili nukta tano. Aidha, Boko anayetambuliwa kwa rafiki wa karibu na wa muda mrefu wa rais Talon alikamatwa usiku wa kuamkia Jumanne katika mji wa kibiashara Cotonou, na hivi karibuni amekuwa akiashiria nia ya kuwania urais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na sita. Wakaguzi wa hesabu wamesema kuwa mfuko wa Umoja wa Ulaya wa euro bilioni tano barani Afrika ulioenea kwa kiasi kidogo sana kushughulikia uhamiaji kwamba uundaji wa nafasi za kazi ulizidishwa na hatari za haki za binadamu hazikushughulikiwa ipasavyo. Mahakama ya Tunisia imemhukumu mgombea urais Ayachi Zamel kifungo cha miezi sita jela siku ya Jumatano kwa tuhuma za kughushi nyaraka kulingana na wakili wake, hii ikiwa ni hukumu ya pili jela dhidi yake ndani ya wiki moja, siku chache kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa rais. Mabaki ya wapigania uhuru arobaini na wawili wa Afrika Kusini waliofariki wakiwa uhamishoni nchini Zimbabwe na Zambia wakati wa mapambano dhidi ya utawala wa wazungu walio wachache imewasili nchini hii leo Jumatano. Kweli au uongo, tutakufichulia habari za uongo zinazoenea kupitia kwa simu zetu za kiganjani. Kila rehingati watakuwa nawe kila rehinga, Jupiter, siku ya Ijumaa saa 12 na dakika 20 jioni kwa saa za Nairobi na saa 11 na dakika 20 jioni kwa saa za Bukavu, watakusaidia usipotoshwe, tutafichua habari za uongo kwa ucheshi. Kweli au uongo, hapa RFI. Na saa kumi na mbili na dakika kumi na moja kule Tel Aviv nchini Israel ambako ofisi ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu imesema wanajeshi wake wataendelea na operesheni yake dhidi ya kundi la Hezbollah nchini Lebanon. Matamshi yanayotolewa saa chache baada ya baadhi ya mataifa yenye nguvu duniani ikiwemo Marekani na Ufaransa kupendekeza siku ishirini na moja za usitishaji wa mapigano. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu kinachoendelea Mashariki ya Kati? E, Hezbollah na Hamas si ati ne, ni mtu um, mmoja au watu wawili. Ni vikundi, ni vikundi vinaingia hata mpaka ni damu za wa, hivyo kama ni kumaliza kabisa, basi kumaliza watu, na hapo ndipo sawa, wanashtakiwa kwa makosa ya mauaji ya jinia. Kwa hivyo itakuwa ni vigumu. Fikra za Waisraeli ni kuwa ati hawawezi kuwa salama ikiwa hao wako vikundi, viko wapi? Na kenye hao wamejitahidi hawatalegea na wengine wanasema hawatalegea hata wakifa. Basi inaonekana ni vita ambayo itayazidi hata wakati Netanyahu hayuko na viongozi wa Hamas na wa Hezbollah wamekufa, wengine wataendelea, maana iko kwa damu zao. Ni mtazamo wake Masharia Munene, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Umoja wa Ulaya hivi leo umetupilia mbali kile imesema matamshi hatarishi ya Urusi yaliokosoa Uwaj yaliyokosa uwajibikaji baada ya Rais Vladimir Putin kutangaza mpango utakaofanya nchi yake itumie silaha za nyuklia ikiwa itashambuliwa. Katika tangazo lake, Putin amesema nchi yoyote itakayosaidiwa na taifa lenye silaha za nyuklia ni sababu tosha kwa nchi yake kutumia silaha hizo kujihami. tunahifadhi haki ya kutumia silaha za nyuklia katika tukio la uvamizi Belarusi. kubwa kwa huru wetu. Hii si mara ya kwanza kwa Putin kuonya kuhusu uwezekano wa kutumia silaha za nyuklia, matamshi ambayo yamekosolewa na jumuiya ya kimataifa, isipokuwa tu washirika wa Urusi. Rais wa Marekani Joe Biden amesema ataitisha mkutano wa ngazi ya juu wa washirika 50 wa Ukrain nchini Ujerumani mwezi ujao. Pia alitangaza karibu dola bilioni 8 kwa msaada wa kijeshi kwa Ukrain. Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer amesema atakutana na mkuu wa Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen mjini Brussels wiki ijayo, ikiwa ni sehemu ya mipango yake ya kuweka upya uhusiano wa Uingereza na Umoja wa Ulaya baada ya Brexit. Wanajeshi wa China walikuwa katika tahadhari kubwa hii leo alhamis na Beijing ikisema kuwa iliwasilisha malalamiko kwa Tokyo baada ya meli ya kivita ya Japan kupitia mlango wa bahari ya Taiwan kwa mara ya kwanza.