Saa kumi na mbili kamili za jioni jijini Nairobi nchini Kenya. Jijini Bujumbura Burundi ni saa kumi na moja kamili, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Septemba 25 mwaka 2024. Tuanze kwa muhtasari ripoti ya Amnesty International yasema polisi wa Kenya waliwafyatulia risasi waandamanaji walipovamia bunge la Kenya Juni 25. Mahakama ya Haki ya Afrika Mashariki imeanza kusikiliza kesi iliyowasilishwa na DRC dhidi ya Rwanda huko Arusha. Nchi za ukanda wa Sahel zalaumiwa kwa vitendo vya kikatili dhidi ya wanahabari na utawala wa rais Vladimir Putin wasema hatua zozote za kuilazimisha kusitisha vita itakuwa ni kosa kubwa. Habari kamili. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu, Amnesty International limesema polisi wa Kenya waliwafyatulia risasi waandamanaji walipovamia bunge wakati wa maandamano ya Juni 25 mwaka huu. Ripoti ya Amnesty kwa ushirikiano na mashirika mengine kutoka Kenya imesema polisi waliokuwa na sare na wale ambao hawakuwa wamevaa sare au kuwa na vitambulisho walihusika katika mauaji ya watu zaidi ya 50 wakati wa maandamano ya mwezi Juni. Maura Kabata ni naibu rais wa chama cha mawakili nchini Kenya. Mapendekezo ya, ya kwa kamati ile ya kuchunguza matukio ya ile siku pia yatapendekeza kwamba kutakuwa na uwajibikaji wa kibinafsi yaani individual responsibility. Kwa wale afisa wa polisi ambao walihusika katika mambo haya, sisi kama jamii ya mawakili tumewasilisha, uh, nyarafa zetu nyingi sana kotini na kuna zingine tumepeleka katika IPOA, uh, mamlaka huru ya kutathmini utendakazi wa polisi, na kwa hivyo tuna imani kwamba kwa muda tutakuwa tuna kujua njia mwafaka ambao tutafuata, ndio hawa polisi kwa kibinafsi wawajibike. Maandamano hayo ya mwezi Juni yalichangia rais wa Kenya William Ruto kufuta mswada wa fedha wa mwaka 2024. Wakati huu mizozo ikiongezeka duniani na kuongezeka kwa hitaji la huduma za afya za dharura, kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu inatoa mafunzo kwa wahudumu wa afya wanaotumwa kwenye maeneo yenye mizozo. Claire Durham, mratibu wa mafunzo hayo yanayofanyika Nairobi amesema wahudumu hao wanajifunza kutumika kwa pamoja na kuwa na uwezo wa kutengeneza hospitali kamili ndani ya saa 96. Tunalenga kuwaonyesha kinachohitajika kuhudumu katika mazingira isiyo rafiki na pia kukutana na wahudumu wengine ambao watahudumu pamoja. Hivyo basi, sehemu ya mafunzo hayo ni kuweka pamoja timu inayofanya kazi pamoja na kwa haraka, kwa sababu watatumwa sehemu na wanahitajika kuwasili sehemu na haraka kuweka vifaa vya kuhudumu. Kwa hiyo hii inawapa fursa kutangamana kabla ya kuanza kazi wahudumu hao wanaotoka katika maeneo tofauti wanaweka pamoja timu za kuwashughulikia waathiriwa wa mizozo. Pauline Banguti ni muuguzi katika chumba cha operesheni ICRC. Ni aujue, watakuita kesho. Watakuita juu ya nini? Unaweza ukaitiwa juu ya vita, asasi, juu ya watu wameanguka wengi, kolera, malaria. Wakati tunakutana na hivi, tunafanya kitu naitwa scenarios, nasema ikikuwa hii tutajibiana na kani tumejenga hospital na tent yenye, tunafanya zaidi kuliko tunahitajika. Wakituita fasi kwenye kila kitu ilikuwa inabomolewa au haikukua, tunatia services zote. Kuna services za emergency, kuna theater, ICU critical care, tunatia ward kila kitu yenye hospital inahitaji. Uu kutumika kwa kidogo, tunaifanya juu tu tu run business yote ya hospital iendeke vizuri. Hospitali hizo ambazo zinajengwa kwa kutumia mahema zimetumika katika nchi za Ethiopia Sudan, Chad na Gaza. Umoja wa Mataifa umeonya kuwa nchi ya DRC, mzozo wa kibinadamu nchini humo bado haujafadhiliwa. Miezi mitatu kabla ya mwisho wa mwaka huu, mahitaji yameongezeka huku rasilimali zikisalia kuwa chache. Hata hivyo, nchi hiyo ina takriban wakimbizi wa ndani milioni 6.4 thuluthi mbili kati yao wakiwa Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri, mashariki mwa nchi hiyo. Mahakama ya Haki ya Afrika Mashariki yenye makao yake makuu mjini Arusha nchini Tanzania, hii leo imeanza kusikiliza kesi iliyowasilishwa na DRC dhidi ya taifa jirani la Rwanda, ikiituhumu Rwanda kutekeleza ukatili katika ardhi yake. Benson Wakoli, kesi inaendeleaje? DRC inatuhumu Rwanda kwa kutuma jeshi lake katika ardhi yake, uporaji, ubakaji na mauaji ya raia. DRC itatakiwa kutoa ushahidi wa kutosha, kutosha kwamba Rwanda imekuwa ikitekeleza ukatili katika ardhi yake, vitendo vinavyokiuka sheria inayounda jumuiya ya Afrika Mashariki. Iwapo Rwanda itapatikana na hatia italazimika kutoa fidia kwa DRC, hasa kwa raia walioathirika na vitendo ambavyo DRC inadai Rwanda imekuwa ikitekeleza katika ardhi yake. Naibu waziri wa haki Samuel Mbemba, ambaye anaongoza ujumbe wa DRC katika kuwasilisha tetesi za DRC dhidi ya Rwanda amesema wanaimani mahakama hiyo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya haki itatekeleza haki. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amewafuta kazi maafisa watatu wakuu wa jiji la Kampala ambao anawatuhumu kwa uzembe na uhalifu katika kubomoka kwa jalala lililoua watu 35 Agosti 10, mwaka huu. Miongoni mwa maafisa waliofukuzwa kazi ni Dhorothi Kisaka, mkurugenzi mtendaji wa mamlaka ya Kampala, naibu wake na mkurugenzi wa afya ya umma. Rais wa Marekani Joe Biden amezitaka nchi kadhaa zinazowasaidia kwa silaha majenerali wawili wanaopigana nchini Sudan kuacha kufanya hivyo kwa kile alichosema wanachochea zaidi mzozo unaoendelea ambao umesababisha vifo vya vifo vya maelfu ya raia na mamilioni kuwa wakimbizi In Sudan, a Nchini Sudan vita vya umwagaji damu vinaendelea na vimesababisha watu milioni nane ambao wanakabiliwa na ukame. Maelfu wameyakimbia makazi yao. Hali ni mbaya sana, hasa huko Darfur. Marekani inaongeza dunia katika kutoa misaada ya kibinadamu, na tumekuwa pia tukiratibu mazungumzo ya kunyamazisha mitutu ya bunduki. Vita hivi vinapaswa kumalizika. Dunia iache kuwapa silaha majenerali wanaopigana wanapaswa kuambiwa kwa sauti moja kwamba waache kuliharibu taifa lao na wakomeshe mateso ya raia wa Sudan. Malizeni vita hivi. Biden amesema haya katika hotuba yake ya mwisho kwa Umoja wa Mataifa. Wakati huu mashirika ya misaada yakionya kuhusu hali kuwa mbaya zaidi Sudan ikiwa vita vinavyoendelea havitokomeshwa. Umoja wa Afrika AU umetoa wito hapo jana Jumanne kusitishwa mara moja kwa mapigano katika mji mkubwa wa Sudan wa El Fasher kusini magharibi na kukemea kuongezeka kwa mgogoro baada ya kukithiri kwa mashambulio. RFI Nairobi, 89.9 FM saa kumi na moja na dakika nane pale Uvira ambapo tunasikika vema kupitia redio Le Messager du Peuple. Shirika la kimataifa la kutetea haki za wanahabari RSF pamoja na vituo vya redio mia tano vya kijamii vimelaani vitendo vya kikatili dhidi ya wanahabari katika nchi za ukanda wa Sahel. Hilari Ingati, lawama zipoje? Katika ripoti yake RSF inasema wanahabari katika ukanda huo wanatekwa kuuawa pamoja na kunyamazishwa wanapotekeleza majukumu yao ya kikazi. Aidha, RSF imesisitiza umuhimu wa vituo vya redio vya ndani kwa mchango wake dhidi ya kupambana na taarifa za kupotosha katika ukanda huo unaokabiliwa na utovu wa usalama. Ukanda wa Sahel umekuwa ukikabiliwa na changamoto za kiusalama kutoka kwa makundi ya watu wenye silaha kwa miaka kadhaa sasa. Vituo hivyo vina kutoa taarifa za umuhimu kwa jamii za ndani zaidi kwa kutumia lugha tofauti. Wanahabari walio katika mataifa ya Niger, Burkina Faso, Mali na Chad ndio wanaokabiliwa na changamoto kubwa, wengi wakitakiwa kubadilisha matangazo yao au hata kuzimiwa mitandao yao. Mawaziri kadhaa wa zamani wa serikali ya Mali na maafisa wakuu wa kijeshi wamefikishwa mahakamani Jumanne kwa tuhuma za kupora mamilioni ya dola wakati wa ununuzi wa ndege ya rais mwaka 2014 pamoja na zana za kijeshi. Nchi ya Ghana inatarajiwa kuwa na makataa ya kutotembea kote, nchi, kote nchini kuanzia Jumatatu Septemba 30, huku watumishi wa umma na vyama vya wafanyakazi vikiendeleza kampeni yao dhidi ya uchimbaji madini haramu unaojulikana sana kama galamsey. Walinzi wa pwani ya Tunisia walipata miili ya wanawake watano wa Kiafrika wahamiaji na watoto wachanga kwenye maji yenye mji wa Monasir, Montastir. Jaji Farid Benja amesema kwamba mili hiyo ilipatikana Jumatano jioni na kwamba wahamiaji hao walitoka Afrika, Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw nam. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka hapa Nairobi nchini Kenya, ikiwa ni saa kumi na mbili na dakika kumi Afrika Mashariki. Utawala wa Kremlin umesema hatua zozote za kuilazimisha Urusi kusitisha vita vyake dhidi ya Ukraine zitakuwa na makosa makubwa. Mauso ukitoa kauli hii saa chache baada ya rais Volodymyr Zelensky kulitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuilazimisha nchi hiyo kusitisha vita Putin has Putin amevunja kanuni na sheria nyingi za kimataifa, na hata acha peke yake. Urusi inaweza tu kulazimishwa kuchagua amani, na hiki ndicho hasa kinachohitajika, kuilazimisha Urusi kuchagua amani. Urusi ndiyo mvamizi pekee katika vita hii, mkiukaji pekee wa mkataba wa umoja wa mataifa. Haki yetu ya kujilinda lazima ishinde, ushirikiano wetu na mataifa ulimwengu ya ulimwengu yanayothamini maisha kama sisi, uadilifu wetu, uhuru wetu na mipaka ya nchi yetu. Our Kauli ya Zelenski aliitoa saa chache kabla ya kuhutubia mkutano wa baraza la umoja wa Mataifa jijini New York, Marekani. Bunge la Urusi Jumatano limepiga kura kuunga mkono mswada wa kupiga marufuku kuwasili kwa watoto wa Urusi katika nchi zinazoruhusu kubadili jinsia ambayo ni ya hivi punde zaidi katika msururu wa hatua za kijamii zinazochukuliwa kuwa za kihafidhina na mataifa ya Magharibi. Wakati huu, kwa mara ya kwanza kundi la Hezbollah la nchini Lebanon likithibitisha kutumia kombora la masafa marefu kulenga makao makuu ya shirika la ujasusi la Israel Mossad mjini Tel Aviv, mamlaka zimedai kulidungua kabla ya kuanguka na kutekeleza mashambulio mfululizo kusini mwa Lebanon. Benjamin Netanyahu na tutaendelea kulenga Hezbollah na nataka kuwaambia watu wa Lebanon kwamba vita vyetu sio na nyinyi. Vita hivi ni kati yetu na Hezbollah. Nasrallah anawaelekeza kwa shimo. Jana niliwaambia mwondoke kwenye majengo ambayo wameweka makombora na roketi kwenye karakana yoyote. Ambaye anakombora kwenye nyumba yake hata kuwa na makazi tena, na mtu huyo anahatarisha nchi yenu, jikomboeni. Haya yanajiri wakati huu Iran, mshirika mkubwa wa Hizbullah, akisema kuua kwa makamanda wake hakutarudisha nyuma harakati za kundi hilo. Mwanzilishi wa mtandao wa WikiLeaks mwenye utata Julian Assange anapanga kuvunja ukimya wake wa baada ya kufungwa jela katika hotuba yake kwa baraza la Ulaya wiki ijayo, kulingana na shirika lake lililofichua taarifa hii Jumatano. China imesema leo Jumatano kwamba imefanikisha kurusha kwa nadra kombora la masafa marefu katika bahari ya Pacific, hatua ambayo huenda ikazua wasiwasi wa kimataifa kuhusu mrundikano wa nyuklia wa nchi hiyo. Eneo la Kashmir linalotawaliwa na India limepiga kura siku ya Jumatano kuchagua serikali yake ya kwanza tangu New Delhi ilipoondoa hadhi ya eneo la Himalaya ya kujitawala na hivyo kusababisha maandamano makubwa katika eneo lililokumbwa na uasi uliodumu kwa miongo kadhaa. Pakistan na India limekuwa na mzozo wa muda mrefu likiwania eneo hilo la Kashmir. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ukiwa kule uh, drc tunasikika kupitia redio Le Message de Peuple kupitia 105.2 fm hapo Uvira, lakini ukiwa Bunia ni 90.2 fm.