Imetimia saa 11 kamili za jioni jijini Juba nchini Sudani Kusini. Jijini Dar es Salaam Tanzania ni saa 12 kamili za jioni, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Septemba 24 mwaka 2024. Tunayo mengi, lakini kwanza mutasari Mawakili nchini Sudani Kusini wamefungua kesi katika mahakama ya juu ya nchi hiyo kupinga hatua ya kuahirishwa uchaguzi. Viongozi wa upinzani nchini Tanzania waliokamatwa na baadaye kuachiwa wamesema wataendelea kutetea haki za raia. Serikali ya kijeshi nchini Burkina Faso imeilaumu Cote Divoire kwa kuwapa hifadhi watu wanaotaka kuimbisha usalama wa taifa hilo na zaidi ya watu 558 wamefariki dunia baada ya Israel kutekeleza mashambulio kwenye ngome za wapiganaji wa Hezbollah nchini Lebanon. Habari kamili. Mawakili kadhaa nchini Sudani Kusini wamefungua kesi katika mahakama ya juu ya nchi hiyo kupinga serikali kuahirisha uchaguzi wa mwezi Disemba mwaka huu kwa miaka miwili pamoja na kuongeza muda wa utawala wa mpito. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudani, James Shimanyula, ametuandalia ripoti hii. Hatua yao wamechukua baada ya wiki iliyopita bunge la kitaifa kuidhinisha uamuzi wa serikali bila mabadiliko yoyote baada ya kuridhiwa na baraza la mawaziri. Mawakili hao wakitaka mahakama itamke uamuzi huo ni batili. Deng John Deng ni mmoja wa mawakili waliofungua kesi hiyo. The petition is again the government of the republic of south Sudan. Kesi hii tuliyowasilisha inahusisha serikali, rais na bunge. Tunaomba mahakama ya juu kwa uru kuwa kuongezwa kwa muda wa uchaguzi na serikali ni kinyume cha sheria. Tuna imani na mahakama yetu, tunaamini jaji mkuu kwamba atasikiza na kuzingatia ombi letu akitoa uamuzi. Uamuzi wa serikali kusogeza mbele ya uchaguzi wa mwishoni mwa mwaka huu ulipokelewa kwa hisia mseto, hata hivyo, wengi wakionyesha kutofurahishwa. Peter Malei ni mwanaharakati mashuhuri nchini Sudani Kusini. Mchakato been... wa kuongeza muda wa uchaguzi umeamuliwa na upande mmoja, kamwe hapakuwa na matakwa ya jumla kutoka kwa wanasiasa. Tayari tumeona nchi jirani zikiingilia kati uchaguzi wa Sudani kusini Nina uhakika kuwa kile ambacho mawakili wamefanya kamwe akitageuza uamuzi uliotolewa. Hata hivyo, mawakili watasaidia kudumisha matakwa ya wananchi wa Sudani Kusini ambao watataka pasiwepo na hali iliyopo sasa. Sudani Kusini imeshuhudia utulivu wa wastani tangu viongozi hasimu walipotia saini mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili na kumi na nane uliomaliza vita ya miaka tano. Lakini vurugu za kikabila zinatishia ustawi wa taifa hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan ametoa wito kwa jumuiya ya nchi zilizofungamana na siasa na hapo jana kuiteua kikosi cha msaada wa haraka RSF kama kikundi cha wanamgambo wa waasi, akitoa wito kama huo kwa vyombo vingine vya kikanda na kimataifa. Saa chache kupita tangu viongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema waachiliwa huru na polisi baada ya kukamatwa hapo jana wakijiandaa kwa maandamano ya kupinga vitendo vya mauaji na na utekaji, wanasema hawatokatishwa tamaa katika kutetea haki za raia. Kwa siku nzima leo, chama hicho kiliripoti polisi kuzingira ofisi kuu za chama hicho jijini Dar es Salaam bila hata hivyo ya kutolewa ufafanuzi zaidi kuhusu uwepo wao akizungumza na idhaa hii juma hili, makamu wa rais wa chama hicho Tunduliso alisema harakati zao zitaendelea. Mapambano yataendelea bwana. Mapolisi huwa wanachelewesha tu ma, ma, madai ya haki, lakini madai ya haki hayajawahi kuwa kuzimwa na nguvu za za, za majeshi, kwa mapambano yataendelea. Kuzima maandamano hakutoi majibu kwa maswali haya, maswali haya yanatakiwa yajibiwe. kutukamata na haitazima hizi harakati za kuhakikisha kwamba haya mambo ya hovyo haya yanakoma katika nchi yetu. Aidha, kumekuwa na maoni mseto kuhusu maandamano ya hapo jana, baadhi wakiona mpango wao ulifanikiwa, wengine wakikosoa wakidai chama hicho kimepoteza ushawishi baada ya watu wengi kutojitokeza kwenye maandamano zaidi ya wafungwa 2500 wa gereza kuu la Makala jijini Kinshasa wameachiwa kwa muda wa miezi miwili kufuatia operesheni ya kupunguza msongamano katika magereza nchini humo ulioanzishwa na waziri wa nchi anayeshughulikia maswala ya sheria. Daima na habari kutoka nchini DRC, upinzani nchini humo unashinikiza kuachiwa huru kwa wafungwa wote wa kisiasa ambapo umeandaa maandamano siku Jumatano ili kupaza sauti zaidi. Undani wa taarifa hii na Foranska. Wanasiasa wa upinzani wanataka watu wote waliofungwa kwa sababu za kisiasa tangu rais Felix Chisekedi alipoingia madarakani waachiwe huru. Siku ya Jumanne, wanasiasa hao wakiongozwa na Moise Katumbi wanatarajiwa kukutana kutoa maelezo ya kina kuhusu mpango wao wa maandamano. Katumbi amesema hali imekuwa mbaya, kwa sababu wapinzani na wanaharakati kutoka mashirika ya kiraia wameendelea kukamatwa, kuzuiwa na kusumbuliwa na serikali iliyopo madarakani miongoni mwa watu ambao upinzani unataka wachiwe huru ni Seth Kikuni ambaye amekuwa akizuiwa kwa wiki tatu sasa, lakini wanaendelea kudai haki baada ya kuwawa kwa Cherubino Kende na wapinzani waliozuiwa kwenye gereza la Makala na wengine wao kudaiwa kubakwa. Takriban watu elfu thalathini wanashukiwa kuwa na virusi vya monkeypox umeripotiwa barani Afrika kufikia sasa mwaka huu wengi wao wakiwa kutoka Jamhuri ki ya kidemokrasi ya Congo ambako vipimo vimekamilika vime, kulingana na Shirika la Afya Duniani. Hisia mseto zinazidi kutolewa baada ya Umoja wa Mataifa kusema kuwa kikosi chake cha kulinda amani nchini DRC MONISCO kitasalia nchini humo hata baada ya mwezi Desemba mwaka huu, muda wa mwisho uliotolewa na serikali kwa vikosi hivyo kuondoka, Umoja wa Mataifa ukisema unaendelea na majadiliano na serikali lakini pia ni kutokana na ombi la wadau wa kimataifa. Lakini je, wachambuzi wa maswala ya siasa wanazungumziaje hatua hii? Francois Alwende ni mchambuzi wa siasa za DRC, anazungumza akiwa nchini Kenya. Serikali haiambii watu ukweli, kwa sababu um, wananchi kweli walianza kuandamana, wanataka uh, umoja wa mataifa, jeshi la Umoja wa Mataifa la MONUSCO liondoke. Lakini ukweli ni kwamba litaondoka, ndiyo atakayesaidia kwa kuleta usalama ni nani? Na MONUSCO ni kweli kwamba imekataza jeshi la Kongo kuweka usalama mahali ambapo usalama haupo? Nafikiri hapana, na ilikuwa ni mambo ya siasa. Kwa upande wangu, ndio maana serikali ilipoona kwamba wananchi wanataka iondoke wakacheza siasa hiyo, so sioni kabisa ikiwa kuna umuhimu kwa sasa jeshi la MONISCO kuondoka. Ni mtazamo wake mchambuzi wa maswala ya siasa za DRC Francois Alwende, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Waziri wa mambo ya nje wa ushirikiano wa kimataifa wa Rwanda Olivier Nduhungirehe na mwenzake wa Bahama Frederic Mitchell wametia saini mkataba wa makubaliano kuhusu msamaha wa mahitaji ya viza ya pamoja. Makubaliano hayo yalitiwa saini Septemba 23 mjini New York, kando ya mkutano mkuu wa 79 Umoja wa Mataifa. Yanatoa njia kwa raia wa nchi hizo mbili kuingia katika nchi hizo bila kuwepo kwa masharti ya viza. RFI Bujumbura 96.1 FM. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Serikali ya kijeshi ya Burkina Faso imesema imebaini majaribio kadhaa yaliyolenga kutatiza usalama wa nchi hiyo, katika matukio yaliyoratibiwa na viongozi wa zamani wa kijeshi kwenye utawala uliopo, huku ikishushia lawama nchi ya Cote Divoir kuwapa hifadhi watu wanaotaka kuumbisha usalama. Kufahamu zaidi, hii hapa ni taarifa Hilari Ingati. Kwa mujibu wa wizara ya ulinzi, imewataja aliyewahi kuwa kiongozi wa kijeshi Luteni Kanali Paul Henri Damiba, baadhi ya wanajeshi wa juu waliokuwa chini yake pamoja na mawaziri kuhusika. Aidha, tayari watu kadhaa wamekamatwa wakihusishwa na njama hizi, ambao ni pamoja na Ahmed Kinda, kamanda wa zamani wa kitengo maalum cha jeshi. Damiba alichukua madaraka mwezi Januari mwaka elfu mbili ishirini na mbili baada ya kuangusha utawala wa aliyekuwa rais Marc Christian Kabore. Hata hivyo miezi minane baadaye akapinduliwa na kapteni Ibrahim Traore mwenye umri wa miaka 34. Chini ya utawala wa Traore, Burkina Faso imekatisha ushirikiano wa kijeshi na mkoloni wake wa zamani nchi ya Ufaransa na kuigeukia Urusi nchi ya Niger ambaye ni mshirika muhimu wa Marekani kaskazini magharibi mwa Afrika inayogeukia Urusi, huku kukiwa na onyo kutoka kwa kamanda mkuu wa Marekani katika bara kwamba Warusi wanajaribu kuchukua eneo lote la ukanda wa Sahel. Amadu Mahtar Mbou amefariki Septemba 24 mwaka huu akiwa na umri wa miaka mia moja na tatu. Huyu ni mtu mkubwa ambaye aliwahi kuwa scout, mpiganaji, mwalimu na naibu, lakini pia mpinzani na waziri wa elimu wa Senegal na ndiye raia wa kwanza mwafrika kuongoza shirika la UNESCO. baada ya takriban miongo mitatu ya machafuko Ghana imepitisha sheria inayoahidi kuwapa wanawake uwakilishi sawa bungeni, maisha ya umma na biashara, lakini wanaharakati wanasema usawa uko mbali sana RFI. na saa 12 dakika 12 jijini Nairobi nchini Kenya, pale Uvira ni saa 11 na dakika 11. Tunasikika vema kupitia redio Le Messager du Peuple. Zaidi ya watu elfu tano mia tano hamsini na nane wamefariki wa baada ya Israeli kutekeleza mashambulio kwenye ngome za wapiganaji wa Hezbollah nchini Lebanon, Kulingana na taarifa ya wizara ya afya ya Lebanon. Benson Wakoli miongoni mwa waliouawa ni watoto hamsini. Mauaji hayo yakitokea wakati Israeli ikitangaza mpango wa kutekeleza mashambulio mengine siku ya Jumanne, huku watu 1835 wakiendelea kuuguza majeraha. Kundi la Hezbolah nalo na limedai kufanya mashambulio ya angani dhidi ya kambi za wanajeshi wa Israeli, Israeli ikisema ilifanikiwa kuyadhibiti makombora yote hamsini yaliyorushwa na Hezbola. Waziri wa afya wa Lebanon, Frisa Abiad, amesema wengi waliouawa ni raia waliokuwa nyumbani na ambao hawakuwa wamejihami. Umoja wa Mataifa umetoa wito zuzani, kate, huo, ukesema, kwa pande zinazozuzana eneo la Mashariki ya Kati kusitisha mzozo huo ukisema raia wasiokuwa na hatia wanaendelea kuathirika. Katika hatua nyingine, Israeli imeendeleza mashambulio yake kule Gaza na kuwaua Wapalestina wapatao 12 kwa kipindi cha saa 24 zilizopita. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres hivi leo ameyaonya ame mataifa dhidi ya kile alichosema kupuuzwa kwa sheria za kimataifa katika maeneo yenye migogoro akisema Wakati umefika kwa watu wanaokiuka haki za binadamu na kutekeleza mauaji ya kiholela kushughulikiwa kiwango cha dunia. Kwa watu kukwepa sheria hakiteteeki kisiasa na kimaadili, ya kivumiliki leo hii, ongezeko kubwa la serikali na watu wengine kujisikia wana haki ya kutoka jela bila masharti, wanatumia kama karata wanaweza kusigina sheria za kimataifa na hata kupuuza maslahi ya watu wao wenyewe na hakuna kitakachotokea. Tunaona mambo ya watu kukwepa sheria kila mahali. Ni muda wa kuwa na amani kwa kuzingatia msingi wa umoja mataifa, sheria za kimataifa na maazimio ya UN. Gaza ni eneo jingine la kutisha ambalo linatishia kusambaa kwenye ukanda mzima. Kadhalika Lebanon iko hatarini. Watu wa Lebanon, Israel na dunia hawawezi kutazama kuiona Lebanon ikiwa gaza nyingine. Wito wa Antonio Guterres ameutoa wakati huu viongozi wa dunia wakiendelea kuwasilisha hotuba zao kwenye mkutano wa mwaka wa Umoja wa Mataifa wanaoendelea kule jijini New York, mkutano utakaoshuhudia Rais wa Marekani Joe Biden akitoa hotuba yake ya mwisho katika baraza hilo. Wasiwasi wasi juu ya mzozo mkubwa katika mashariki ya kati umesababisha mashirika ya ndege ya kimataifa kusitisha safari za kwenda eneo hilo na kuepusha anga hilo ambalo limeonekana kuathiriwa. Rais wa Urusi Vladimir Zelens... Rais wa Ukraine kumradhi, Volodymyr Zelensky amesema hapo jana kwamba hatua madhubuti za Marekani sasa zinaweza kuharakisha mwisho wa vita vya Urusi dhidi ya Ukraine mwaka ujao na kwamba nchi yake iko karibu na mwisho wa vita hivyo dhidi ya Urusi. China imezindua baadhi ya hatua zake za ujasiri zaidi zinazolenga kukuza uchumi wake unaosuasua huku viongozi wakikabiliana na mzozo wa madeni.