Saa za Afrika Mashariki ni saa 12 kamili za jioni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslet Ijai, karibu msikilizaji kwa matangazo yetu jioni hii. Baadhi ya taarifa tumekuandalia: mahakama nchini Kenya yatoa msamaha na kufuta hukumu ya miezi sita jela dhidi ya naibu inspekta mkuu wa polisi Gilbert Masingili. Nchini Guini, Kanali Claud Pivi afikishwa katika gereza la Koya kutumikia kifungo cha maisha jela kwa kushiriki katika mauaji ya Septemba 28 mwaka 2009 na jeshi la Israeli linatekeleza mashambulio kusini mwa Beirut nchini Lebanon baada ya kundi la Hezbollah kurusha makombora katika ardhi ya Israeli. Karibu msikilizaji, kumbuka matangazo haya pia unaweza kuyafuatilia mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, vilevile kupitia mtandao wa YouTube RFI Kiswahili. Tuanzie nchini Kenya. Mahakama Kuu jijini Nairobi jioni hii imetoa msamaha na kufuta hukumu ya miezi sita jela iliyokuwa na inamkabili naibu inspekta mkuu wa polisi Gilbert Masengeli baada ya hapo awali kutofika mahakamani mara saba kujibu mashtaka ya kupotea kwa wanaharakati watatu wa kisiasa waliotoweka mwezi mmoja uliopita ba, na baadaye kupatikana leo alfajiri wakiwa hai. Masengeli ambaye alikuwa na fursa ya mwisho kufika mahakamani leo, uh, kujieleza au afungwe jela, alitia agizo la mahakama na kuomba radhi kwa kutofika kwa sababu ya shughuli za kikazi nje ya jiji la Nairobi. I napenda kuiomba mahakama na wewe Mheshimiwa Jaji, msamaha kwa sababu ya matukio yote yaliyotokea kwa kukaidi maagizo ya mahakama hii. Mheshimiwa Jaji, na kuheshimu wewe na mahakama zetu zote, naomba unisamehe na kufuta hukumu uliotoa dhidi yangu na kuomba sana, Mheshimiwa jaji Lawrence Mugambi. Katika hukumu yake, amesema ya mahakama imemsamehe naibu mkuu huyo wa polisi kwa kujutia kosa lake. This court is convinced that Mr. Mahakama hii inaridhika kuwa Bwana Masengeli anajutia kitendo alichofanya na amemaanisha kwa kuomba msamaha. Mahakama hii haiwezi kumpa adhabu mtu ambaye ameomba radhi na kuonyesha kujutia matendo yake. Kwa sababu hiyo, sasa mashtaka yaliyokuwa yanamkabili na hukumu aliyopewa vyote vimefutwa. Licha ya kupewa msamaha huo, maswali yanaulizwa nchini Kenya kuhusu ni nani aliwaachia huru wanaharakati hawa watatu ambao walionekana kwenye mkanda wa video wakiwa wametishika baada ya polisi hapo jana kusema kuwa haikuwa inawashikilia na hawakuwa kwenye vituo vya polisi. Tukisalia nchini Kenya, naibu wa rais Rigathi Gashagwa amewasuta baadhi wa bunge ofisini ya wabunge wanaotafuta kumwondoa ofisini akisema kuwa hatishwi, huku pia akidai wabunge hao wamepewa rushwa na watu wenye ushawishi serikalini kumharibia jina na kumwondoa ofisini. Nchini Tanzania, siku chache baada ya rais Samia Sulu Hassan kuwaonya mabalozi wa Umoja wa Ulaya na Marekani kuacha kuingilia mambo ya ndani ya nchi hiyo baada ya kutoa tamko la kulaani na kutaka uchunguzi kuhusu kupotea kwa wanachama wa chama kikuu cha upinzani Chadema, balozi wa Marekani nchini humo Michael Battle amesisitiza kuwa taifa lake halitorudi nyuma kwenye kuikosoa kwa uwazi serikali ya Tanzania litakapoona kuna ukiukaji wa haki za binadamu na uminyaji wa demokrasia nchini humo. Tanzania ina fursa mwaka huu na mwaka ujao kuonyesha bila mashaka yoyote uwezo wake wa kuheshimu misingi ya demokrasia, wa kuandaa uchaguzi huru na haki. Kama washirika wenyu, tutaendelea kuzungumza wazi na kwa kweli na Tanzania. Hatutarudi nyuma kwenye misingi ya demokrasia na haki za binadamu. Ni jukumu letu kufanya hivyo kwa kuheshimu haki ya ubinadamu na heshima. Sauti ya kibalozi wa Marekani nchini Tanzania, Michael Battle. Wizara ya afya nchini Uganda imesema kuwa maambukizo ya virusi vya mpox yameongezeka maradufu, ambapo hadi kufikia Septemba 17 nchi hiyo ilikuwa imethibitisha visa 22 kutoka visa 11 vya vilivyokuwa vimethibitishwa Septemba 10, wizara hiyo ikisema asilimia 50 ya visa hivyo, hivyo vimeripotiwa katika mji wa Kampala, Wakiso na Mukon Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na operesheni za ulinzi wa amani Jean Pierre Lacroix amesema Umoja wa Mataifa utafanya kila linalowezekana ili kuunga mkono juhudi za pamoja katika kukabiliana na changamoto za kiusalama na kibinadamu kwenye mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri, mashariki mwa DRC. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka na maelezo ya kina. Mjumbe huyo wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na operesheni za kulinda amani Jean Pierre Lacroix ameitoa kauli hiyo wakati wa ziara yake mjini Bunia ya mkoani Ituri ambako amekadiria changamoto za kibinadamu pale alipotembelea kambi zinazohifadhi wakimbizi. Na mwenyewe wa amebainisha kuwa hali ya kibinadamu ni mbaya sana, siyo tu eneo hilo, bali pia mjini Goma ambako maelfu ya wakimbizi wamepewa hifadhi baada ya kukimbia mapigano ya mara kwa mara. Na mkuu wa Monusco Bintu Keita, Lacroix alikutana na gavana wa mkoa wa Ituri Jenerali Johnny Luboya Nkashama ambapo wamesema matukio mengi ambayo ameyaona na kuyasikia yanathibitisha kwamba hali ya usalama na ya kibinadamu huko Ituri bado inahitaji juhudi za pamoja. Ziara yake huko Ituri inakuja wakati makundi yenye silaha ya Codeco na Zaire yameanza tena mashambulio yao dhidi ya, ya raia na kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa na mashirika ya kiraia ni kwamba takriban raia 40 waliuawa ndani ya wiki moja katika eneo la Jugu pekee. Tukisalia nchini humo, waziri wa mambo ya nje wa Angola Tete Antonio hapo jana amewasilisha ripoti ya mchakato wa amani wa Luanda kwa Rais Felix Chisekedi, ambapo waziri huyo alisisitiza kujitolea kwa Rais Joao Lorenzo ufanya kazi na raia wa Kongo katika kutafuta amani, maendeleo ya kiuchumi na uhusiano kati ya DRC na Angola. Tukisalia huko Diarasi, wa bunge kutoka majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri wanapinga hatua ya serikali jijini Kenshasa kuongeza kipindi cha dharura kwa sababu ya utovu wa usalama kwa siku 15 tano zaidi. Profesa Willimi Shiki ni mbunge kutoka wilaya ya Masisi. Ndio imeongezwa eh, siku kumi na tano bila sisi wabunge wa hiyo maprovense ma tatu Kivu ya kaskazini, Kivu ya mashariki na Ituri. Na tumesema kama hawatapende tufanye siku moja kuzungumuza juu ya maneno ya ya mashariki yote, sisi wabunge hautarujia tena kule, tutarudia kule kwenda kwetu, tuende tupiganie kule kwetu. Na tunajua kama leo hii state of emergency, hii hii hii nayo ina, mata, ina mashida mingi sana, imekuwa fasi ya watu kukula pesa, fasi ya kufanya ma corruption. Ndio tunasema inafaa kwanza tuzungumuze kama ni mafaa tena kuendelea na hiyo eh, state of emergency. Ni sauti yake profesa Willy Mishiki. Ni mbunge wa bunge la taifa kutoka Masisi alipozungumza na Ruben Lukumbuka. Jeshi la Sudan limetangaza kupata ushindi dhidi ya wapiganaji wa RSF baada ya kuzuia shambulio lao kubwa katika mji wa El Fasha na kuwasababishia hasara kubwa, hatua ambayo iliwalazimu wapiganaji wa RSF kurejea nyuma na kuacha makumi ya magari na mamia ya wenzao waliouawa. RFI Mombasa 105.5 FM. Matangazo haya msikilizaji, ukiwa jijini Kampala nchini Uganda, unazidi kuyapokea kupitia masafa ya 93.7 FM, lakini kule Mwanza nchini Tanzania, unapata matangazo haya mubashara kupitia Inland FM masafa 93.3 FM. Nchini Guinea, televisheni ya taifa imeonyesha picha za Kanali Cloud PV ambaye alikamatwa nchini Liberia na kurudishwa jijini Conakry baada ya kutoroka jela mwaka uliopita. Victo Abuso anaeleza zaidi. Kanali PV alikuwa mtu wa karibu na waziri wa walinzi waliyekuwa kiongozi wa kijeshi Musa Dadis Kamara. Aliongoza nchi hiyo kati ya mwaka 2008 hadi 2010. Waziri wa katiba Yaya Kairaba Kaba, katika mazungumzo yake na RFI siku ya Ijumaa amethibitisha kukamatwa kwa Pivi ambaye amepelekwa kwenye gereza la Koya, umbali wa kilomita 40 kutoka jiji kuu Konakri. Aidha, waziri huyo amesema kanali huyo amepelekwa katika gereza hilo kwa sababu anasumbuliwa na kisukari, lakini wakili wake Abdurahmane Dabo amekanusha ripoti hiyo. Mwezi Julai mwaka huu Pivi alipewa kifungo cha maisha jela bila ya kuwepo mahakamani baada ya kupatikana na hatia ya uhalifu wa makosa dhidi ya binadamu kufuatia mauaji ya upinzani wa wa Dadis Kamara mwaka elfu mbili na tisa. Takriban wanafunzi milioni 4.5 nchini Niger wataendelea kusalia nyumbani kutokana na mafuriko ambayo yamelazimu serikali kuchelewesha kuanza kwa mwaka mpya wa masomo kwa muda wa mwezi mmoja hadi Oktoba 28 huku pia serikali ikisema mvua kubwa ambazo zimekuwa zikishuhudiwa tangu mwezi Juni zimesababisha vifo na kuathiri maelfu ya watu. Kampuni ya Coca Cola inapanga kuwekeza takriban dola bilioni moja katika operesheni zake nchini Nigeria. Tangazo hili likiwa la muhimu hasa kipindi hiki taifa hilo linakabiliwa na changamoto ya kiuchumi, huku ikitafuta kuwavutia wawekezaji wa kigeni. Mamlaka nchini Moroko zimewakamata watu mia moja hamsini na wawili ambao sasa watashtakiwa kwa tuhuma za kutumia mitandao ya kijamii kuchochea jaribio la uhamiaji haramu, ambapo katika siku za hivi karibuni maelfu ya vijana wa Moroko wamekuwa wakikimbilia katika mji wa mpakani wa Finidek inayopakana na eneo la Kweta nchini Uhispania na kujaribu kuvuka mpaka huo. Unataka kusikiliza habari za hivipunde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi fr sw. Unazidi kupokea matangazo haya mubashara kutoka hapa jijini Nairobi nchini Kenya. Tufuate kwenye mitandao ya kijamii kwenye Facebook, RFI Kiswahili. Vilevile matangazo haya yanakujia mubashara kupitia mtandao wetu wa YouTube RFI Kiswahili. Jeshi la Israeli linasema limetekeleza mashambulio kusini mwa jiji la Beirut nchini Lebanon baada ya kundi la Hezbollah kurusha makombora mia moja katika ardhi ya Israeli. Watu wasiopungua saba wamefariki na wengine kumi na saba wamejeruhiwa katika mashambulio hayo. Mengi zaidi na Florence Kiboba. Hatua hii ya jeshi la Israel inakuja siku chache baada ya watu zaidi ya thelathini kuuawa na wengine kujeruhiwa baada ya vifaa vya mawasiliano vilivyokuwa vinatumiwa na kundi la Hezbollah kulipuka. Ripoti zinasema mashambulio ya Israel yamelenga maeneo maalum yanayoaminiwa kuwa ngome ya Hezbollah na kusababisha kifo cha mmoja wa kiongozi wake. Kitendo cha Hezbollah kurusha makombora nchini Israel pia kimekuja saa chache baada ya kiongozi wa kundi hilo Hassan Srala kuapa kulipiza kisasi. Wakati hayo ya kijiri, Israeli imetangaza kuwasilisha rasmi pingamizi dhidi ya ombi la mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC Karim Khan kutaka mahakama hiyo itoe hati ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu. Mnamo mwezi Mei Khan aliiomba mahakama hiyo kutoa waranti ya kumkamata Netanyahu na waziri wa ulinzi Yoav Gallant kwa madai ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu katika ukanda wa Gaza. Raia wa Ufaransa wanaosubiri baraza jipya la mawaziri baada ya waziri mkuu Michel Barnier kuwasilisha mapendekezo yake kwa rais Emmanuel Macron kuhusu serikali mpya. Mengi zaidi na Hilary Ingati. Siku ya Ijumaa, rais Macron amekuwa akipitia majina ya mawaziri waliopendekezwa na waziri mkuu Barnier, wakati huu raia wa Ufaransa wanapotarajia nyuso mpya kwenye serikali itakayoundwa. Huenda orodha ya mawaziri ikatangazwa baadaye siku ya Ijumaa au siku ya Jumapili, ili kumaliza miezi miwili na nusu ya Ufaransa kutokuwa na serikali baada ya chama cha rais Macron kushindwa kwenye uchaguzi wa wabunge. Ripoti zinasema waziri wa maswala ya umoja wa Ulaya Jean Noel Baro mwenye umri wa miaka 41 Atakuwa waziri wa mambo ya nje. Umoja wa Ulaya unapanga kuikopesha nchi ya Ukraine dola bilioni 39, mkopo ambao unajumuisha mapato yaliyotokana na mali za Urusi zilizozuiwa kwenye umoja huo. Haya yamesemwa na mkuu wa tume ya umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen ambaye amefanya ziara jijini Kyiv hivi leo. Ripoti ya vyombo vya habari ikiwemo BBC na mtandao huru wa habari nchini Urusi, Midia Zona, imeonyesha kuwa takriban wanajeshi elfu sabini wa Urusi wamefariki tangu kuanza kwa uvamizi wa Mosco nchini Ukraini. Na mahakama moja nchini Taiwan imeamua kuwa adhabu ya kifo haikiuki katiba, lakini ikasema hukumu hiyo inafaa kutumika kwa makosa makubwa zaidi. Hata hivyo, wanaharakati wameendelea kukashifu adhabu hiyo wanayosema si ya kibinadamu.