Majira ya Afrika Mashariki ni saa 12 kamili za jioni, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mentlet ijai ni kukaribisha msikilizaji kwa matangazo yetu jioni hii. Miongoni mwa yale tumekuandalia: mapigano makali yaripotiwa kati ya wanajeshi wana wa MONUSCO na wanamgambo wa CODECO katika eneo la Jugu mkoani Ituri nchini DRC. Rais wa zamani wa Gabon Ali Bongo Ondimba atangaza kuachana na siasa, akitaka yeye na familia yake kuachiwa huru. Na jeshi la Israeli la rusha mabomu kusini mwa Lebanon baada ya mashambulio ya vifaa vya mawasiliano vilivyokuwa vinatumiwa na kundi la Hezbollah. Karibu msikilizaji, tuanzie matangazo yetu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kumeripotiwa mapigano makali kati ya askari wa kulinda amani wa MONUSCO na wanamgambo wa Kodeko katika mji wa Bule ulio kilomita 90 kaskazini mwa Bunia, katika eneo la Jugu, mkoa wa Ituri, kaskazini mashariki mwa DRC. Undani wa taarifa hii na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka. Kwa mujibu wa wakazi waliokimbia mapigano hayo kutoka mji huo wa Bule ulioko umbali wa kilomita takribani 90 kaskazini mwa jiji kuu la mkoa wa Ituri, Bunia, mapigano hayo yalianza mapema asubuhi ya Alhamisi hii baada ya kikosi cha MONUSCO kuwazuia wanamgambo hao wa Kodeco waliokuwa wakiwashambulia raia katika kambi za watu waliohamishwa Zalala na Savo. Inadaiwa wapiganaji hao wa Kodeko walimuua mwanakijiji mmoja ambaye alikuwa akienda mashambani huko Ngle, maafisa wa kikosi cha Umoja wa Mataifa wamebainisha kupitia tovuti yao. Mashuhuda wanasema tangu Alhamisi asubuhi, milio ya risasi za rashasha na silaha nzito na pia nyepesi imesikika katika eneo hilo, na hivyo kulemaza shughuli zote za kawaida. Hali sasa ni tulivu baada ya jeshi la Kongo FARDC likishirikiana na wanajeshi wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani wakiimarisha usalama katika eneo hilo. Tukisalia mashariki mwa DRC, ujumbe wa serikali ya Ukraine unazuru mji wa Bukavu na wamekutana na Daktari Denis Mukwege anayetoa tiba kwa wanawake wanaobakwa, kuwasaidia wanawake wanaopitia hali hiyo nchini mwao kutokana na uvamizi wa Urusi. Kutoka Bukavu, William Basimike anaeleza. Ni ujumbe wa watu 18, mkiwemo mwakilishi wa wizara ya jinsia ya Ukraine, wajumbe wa mahakama, wawakilishi wa waathirika wa vita vya Ukraine, wawakilishi wa asasi za kiraia na kadhalika. Mkuu wa huduma za kijamii wa Ukraine, Vasyl Lutsky anaeleza takwimu za hivi karibuni. Hivi karibuni tumerekodi matukio mia tatu na kumi na sita ya unyanyasaji wa kijinsia ambayo yanahusishwa na migogoro Ukraine. Miongoni mwa walionusurika kuna wanaume mia moja na kumi na wane, kuna wanawake pia mia mbili na wawili na watoto kumi na watano ambao wako chini ya umri wa miaka kumi na nane. Kwa kweli uh, takwimu hizi zinahusu kesi zilizorekodiwa tu, lakini kuna kesi nyingi zaidi. Wakati huo mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ya mnamo mwaka 2018 Daktari Denis Mukwege, ambaye pia ni msimamizi wa hospitali ya Panzi, alisifu ujasiri wa serikali ya Ukraine, akilinganisha pia vita vya Ukraine na vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Majeshi ya hizi nchi za mipaka Rwanda, Uganda ambazo wameingia kwa Kongo, wameua, wamebaka, wameharibu na wanaiba mali ya Kongo. Na kama unaweza kuangalia ile ambayo inapitika Ukraine, ni Rusia inaingia Ukraine, wanaua, wanabaka na wanaharibu eh, uchumi ya, ya Ukraine, na hizi nchi mbili zote zinakuwa zikiketi kwa umoja wa Mataifa. Ujumbe huo umemkabidhi Mukwege bendera ya Ukraine na kuipongeza kazi yake. Mukwege pia ameahidi ushirikiano kati ya hospitali yake ya Panzi na Ukraine ili kutoa huduma kwa waathirika wa vita. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Tuondoke nchini DRC. Utafiti mpya uliofanywa umeonyesha kuwa nchi ya Uganda bado ipo kwenye hatari ya kukumbwa na ghasia za itikadi kali zilizochochewa na dini na siasa, swala ambalo watafiti wanasema linatishia usalama, amani na utangamano wa nchi na kwamba halipaswi kupuuzwa. Nchini Tanzania, mwanasiasa wa upinzani kutoka chama kikuu cha upinzani Boniface Jacob anashikiliwa na polisi baada ya kukamatwa jana jioni jijini Dar es Salaam. Gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania limeripoti kuwa meya huyo wa zamani wa Ubungo amepelekwa leo mahakamani. Wakili wake Hekima Mwasipu anaeleza ni kwa nini mwanasiasa huyo alikamatwa na polisi. anatuhumiwa kwa kosa la kusambaza taarifa za uongo kwenye mitandao ya kijamii. Ah. Na wakachukua simu zake mbili, wakazisizi. Baada ya kuchukua hizo simu mbili, wakasema sasa wanaenda kufanya upekuzi nyumbani kwake. Umechukua takriban masaa kama matatu hivi mpaka zoezi linakamilika. Kwa maana wamesaini zile nyaraka zote ambazo ni muhimu katika zoezi mara la upekuzi. Na wamekuta tu dokumenti fulani hivi. Nafikiri kuwa anaandika andika andika, miktasari yake, mambo yake tu ya kawaida. Wameondoka nayo. Wiki hii Rais Samia Suluhu Hassan aliwaonya wanasiasa wa upinzani nchini humo kuhusu madai ya kupanga kuchochea machafuko nchini Tanzania. Naibu inspekta mkuu wa polisi nchini Kenya Gilbert Masingeli, ambaye juma lilopita alihukumiwa kutumikia kifungo cha miezi sita jela kwa kuidharau mahakama, amepoteza rufaa aliyowasilisha kutaka apewe nafasi ya kuomba radhi katika jitihada zake za kuzuia kutekelezwa kwa hukumu dhidi yake. Masingeli sasa ametakiwa kufika mbele ya jaji aliyetoa hukumu hiyo hapo kesho. kwa maelezo zaidi kuhusu hukumu yake Masengeli alipewa hukumu hiyo wakati akihudumu kama kaimu inspekta mkuu wa polisi, lakini hivi leo Douglas Kanja ameapishwa kama inspekta mkuu mpya wa polisi nchini Kenya baada ya kuteuliwa na rais William Ruto. Wadhamini wa mazungumzo ya amani nchini Sudani Kusini wamesema hatua ya serikali ya jijini Juba kuahirisha uchaguzi mkuu wa kwanza uliokuwa ufanyike mwezi Disemba inasikitisha sana na inaonyesha kuwa pande zote nchini humo zimeshindwa kutekeleza mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane. Florence Kibuba na maelezo zaidi. Ijumaa iliyopita Rais Salva Kiir alitangaza ongezeko la muda wa serikali ya mpito kwa kipindi cha miaka miwili zaidi na kuongeza kuwa uchaguzi uliokuwa ufanyike mwezi Desemba sasa utafanyika mwaka elfu mbili ishirini na sita. Rais Kiir alitaja sababu mbili kuu zilizosababisha kuahirishwa kwa uchaguzi huo, ikiwa ni tume ya uchaguzi kutokuwa tayari kuandaa uchaguzi huo wa kwanza, lakini pia changamoto za kiusalama, mambo ambayo alisema yatahitaji muda kutatuliwa. Hii ni mara ya pili kwa Sudan Kusini kuahirisha uchaguzi wake uliokuwa umepangwa mwaka 2022 baada ya mkataba wa amani wa mwaka 2018 ambao ulipatikana baada ya mchango mkubwa wa wadhamini kutoka mataifa ya Ulaya na Marekani. Kupitia taarifa ya pamoja, wadhamini hao wamesema wamesikitishwa na uamuzi wa kuahirishwa tena kwa uchaguzi huo na kusisitiza kuwa uchaguzi ndio njia mwafaka ya kuleta amani ya kudumu na utulivu katika taifa hilo lililopata uhuru baada ya kujitenga na Sudan mwaka 2011 na kutaka mazingira ya kuandaa uchaguzi huo yaandaliwe haraka iwezekanavyo. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini Nicholas Haysom amesema hatua iliyochukuliwa na rais Kir inaonyesha wazi kuwa nchi hiyo haikuwa tayari kuandaa uchaguzi huo. RFI Juba 94 FM. Rais wa zamani wa Gabon, Ali Bongo Ondimba, aliyeondolewa madarakani na jeshi mwaka uliopita, amesema anaachana na siasa kabisa na kutaka kuachiwa huru kwa mkewe na mtoto wake wa kiume. Jupita Mayaka anaeleza zaidi. Bongo ametoa kauli hii baada ya kuongoza nchi hiyo ya Afrika ya Kati kwa miaka kumi na minne kabla ya wanajeshi kuchukua madaraka mwezi Agosti mwaka uliopita baada ya kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa urais. Kiongozi huyo wa zamani wa Gabon amesema mbali na kuachana na siasa, ameongeza kuwa yeye sio mtu hatari kwa usalama na umoja wa nchi hiyo, licha ya kuzuiwa kutembea kwa uhuru. Baada ya kuondolea madarakani Bongo amekuwa akiishi katika makazi yake binafsi jijini Libreville, huku mkewe Silvia mwenye umri wa miaka sitini na moja na mwanaye wa kiume Nurdin mwenye umri miaka miwili wa miaka thelathini na mbili wakishikiliwa kwa madai ya wizi wa fedha za umma na kujihusisha na biashara haramu. Hata hivyo, Bongo amesema mkewe na mtoto wake wa kiume wameshikiliwa kwa muda mrefu na wamepitia mateso makubwa kwa kosa ambalo hawajalitenda. Serikali ya sasa chini ya jenerali Brice Oligi Nguema, hata hivyo, inaishutumu familia ya rais huyo kwa kumtumia vibaya kiongozi huyo wa zamani ili kunufaika na mali ya nchi. Nchini Senegal, kuelekea uchaguzi wa mapema wa wabunge Novemba 17, majina ya wagombea watakaoidhinishwa yanatarajiwa kuchapishwa kufikia Oktoba 7 na shughuli za kampeni kuanza rasmi Oktoba 27, kwa mujibu wa taarifa ya tume ya uchaguzi. Vyanzo vya usalama nchini Mali vimesema kuwa mashambulio ya kijihadi ya mapema wiki hii yaliyolenga kituo cha mafunzo cha kijeshi jijini Bamako yaliyosababisha vifo vya zaidi ya watu sabini na kuwajeruhi wengine zaidi ya mia mbili hamsini, vifo hivi vikiwa vya juu zaidi kuwahi kutekelezwa dhidi ya vikosi vya usalama katika miaka ya hivi karibuni. Rais wa kisiwa cha Komoro Azali Assoumani aliyeshambuliwa kwa kisu wiki iliyopita na kujeruhiwa ameonekana kwa mara ya kwanza. Hillary Ingati anaeleza zaidi. Kiongozi huyo ameonekana kwenye mkanda wa video akiwa amefungwa bandeji nzito upande wa kushoto wa kichwa chake. Rais Osmani ameonekana akitabasamu wakati akishuka kwenye gari lake katika majengo ya rais jijini Moroni. Baadaye alionekana pia akisalimiana na washauri na mawaziri wake kabla ya kuchukua majalada na kuanza kuyasoma. Hii ndiyo mara ya kwanza kwa kiongozi huyo mwenye umri wa miaka sitini na mitano kuonekana baada ya kushambuliwa na mwanaume aliyetambuliwa kuwa mwanajeshi wakati akihudhuria mazishi ya kiongozi wa kidini Salmani Istandra wiki iliyopita nje kidogo na jiji kuu la Moroni. RFI. Jeshi la Israeli limerusha mabomu kusini mwa Lebanon baada ya mashambulio kutokea kwenye vifaa vya mawasiliano vilivyokuwa vinatumiwa na kundi la Hezbollah na kusababisha maafa na majeruhi. Victor Abuso na taarifa ya kina. Milipuko imesikika hadi katika jiji kuu Beirut huku vyombo vya habari nchini Lebanon vikiripoti kuwa ndege za kijeshi za Israeli zimeonekana zikipaa kwenye anga la nchi hiyo katika maeneo ya mipaka. Hatua hii ya jeshi la Israeli inakuja baada ya kusema kwamba inapambana na Hezbollah kama ilivyofanya dhidi ya kundi la Hamas kwenye ukanda wa Gaza. Mbali na kilichotokea kwenye mpaka wa Lebanon na Israel, jeshi la nchi hiyo limeendelea pia kurusha mabomu mazito kwenye ukanda wa Gaza na watu sita wa familia moja wamepoteza maisha. Haya yanajiri saa chache baada ya nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa kwa kura nyingi kupitisha azimio la kuitaka Israeli kumaliza vita kwenye ukanda wa Gaza na kuondoka kwenye ardhi ya Wapalestina. Wakati hayo yakijiri, Lebanon imesema milipuko iliyotokea kwenye vifaa vya mawasiliano vilivyokuwa vinatumiwa na kundi la Hezbollah kwa siku mbili zilizopita imesababisha vifo vya vi watu 37 na, na kwa jeruhi wengine 3500 mpaka sasa Lebanon imeilaumu Israeli kwa mashambulio hayo iliyosema ni vita vya kiteknolojia vinavyotumiwa dhidi ya raia wake. Lakini je, wachambuzi wa mambo wana tathmini tath vipi aina hii ya mashambulio? Hamduni Marcel anaangazia hili akiwa jijini Mwanza, Tanzania. Israeli imepiga hatua kubwa mno kubwa sana katika masuala ya teknolojia hasa eh, teknolojia za kijeshi, kilimo na vitu vingine. Kabla ya mlipuko huo, alionekana waziri wa mmoja wa Israel, nafikiri kwa e, teknolojia, alikuwa akishangilia sana, na muda mfupi baadaye ndo mlipuko ukatokea, lakini kwa maneno kwamba kitatokea jambo litatokea jambo Lebanoni ambalo hawajapata ha, kuliona toka web, lakini walikuwa na lengwa zaidi watu wa Hezbollah na kadhalika na ndio na maana maeneo yaliyopigwa ni maeneo ya kusini ya Lebanon ambayo Hezbollah ndo wanakoishini kuanokana baadhi ya viongozi wao wamejeruhiwa, na hiyo hadi. Lakini kimsingi ni matumizi mabaya ya, ya, ya teknolojia na ni hatari mtazamo wake. Hamduni Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza, Tanzania. Idara ya usalama nchini Israeli imesema imemkamata raia mmoja kwa kushukiwa kuhusika katika njama ya Iran ya kumuua waziri mkuu Benjamin Netanyahu na maafisa wengine wakiwemo waziri wa ulinzi na mkuu wa taasisi ya usalama ya ndani ya Israeli, Shinbet, ripoti ya polisi ikisema mwanaume huyo alisafiri mara mbili nchini Iran kupokea malipo ya kutekeleza mauaji hayo. Mkuu wa jumuiya ya NATO anayeondoka Jens Stoltenberg ameionya Marekani na Ulaya dhidi ya utengamano, onyo analotoa wakati huo washirika wa Washington wakihofia kuwa iwapo Donald Trump atarejea madarakani, huenda Washington ikalegeza ushiriki wake kwenye jumuiya hiyo ya NATO. Ujerumani inapanga kutuma msaada zaidi wa kijeshi wa hadi dola milioni 445 nchini Ukraine licha ya changamoto za bajeti. Hii ni kwa mujibu wa nyaraka za wizara ya fedha ambazo shirika la habari la AFP inasema ilifanikiwa kuona na mamlaka. Nchini Ufaransa hivi leo zimekabiliana na vurugu mpya zilizozuka katika maeneo ya nchi hiyo, ambapo wanaume wawili wameuawa na vikosi vya usalama katika eneo la New Caledonia.