Ni saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mintlet ijai miongoni mwa habari tumekuandalia kuandalia jioni hii: shughuli za masomo zatatizika katika vyuo vikuu vya umma nchini Kenya kufuatia mgomo wa wahadhiri na wafanyakazi wengine. Ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human yaelezea kuenea kwa mashambulio ya kijihadi yanayowalenga raia wa kawaida nchini Burkina Faso. Na Marekani kupitia waziri wake wa mambo Nj. ya nje Antony Blinken yasema mkataba wa usitishaji vita kwenye eneo la Gaza ndio suluhu ya kuepusha mzozo wa Israeli na Hamas kuenea kikanda. Karibu msikilizaji, tuanzie taarifa zetu nchini Kenya, ambapo wahadhiri na wafanyakazi wa vyuo vikuu vya umma zaidi ya 30 wameanza mgomo usio na kikomo kushinikiza serikali kuongezea mshahara na kuboresha mazingira ya kufanya kazi, kwa mujibu wa mkataba uliopaswa kutekelezwa kati ya mwaka 2021 hadi 2025. Florence Kibova anaeleza zaidi jijini Nairobi. Wahadhiri mbalimbali walikongamana kwenye chuo kikuu cha kiufundi cha Kenya TUK na kuandamana kuonyesha ghadhabu zao dhidi ya serikali. Constantine Wasunga, katibu mkuu wa chama cha wahadhiri na wafanyikazi wa vyuo vikuu WASU, amesema hawatorudi kazini hadi pale kilio chao kitakaposikilizwa na kujibiwa. haturudi kazini Tunachotaka ni nyongeza ya mshahara, marupurupu ya gari, nyumba, bima ya afya na marupurupu tunapokuwa likizo, pamoja na yale ya uprofesa. Na tunataka tuongezewe mshahara kama wafanyakazi wengine wa serikali wanavyopata nyongeza kila mwaka. Hali ilikuwa hivyo katika vyuo vingine nje ya jiji la Nairobi. Wahadhiri wa chuo kikuu cha Maseno magharibi mwa Kenya nao pia walijitokeza kuanzia alfajiri. George Otutun ni mwenyekiti wa chama cha wahadhiri katika chuo hicho, aliyezungumza na mwandishi wetu Felix Chalo. Wahadhiri na wafanyakazi wa vyuo vikuu sio watoto wa Mungu asie na uwezo Tunagoma kwa sababu rais alipotangaza kodi ya nyumba, aliwaongezea mshahara wa wafanyakazi wengine wa serikali akawaacha wahadhiri. Tunachotaka sisi ni nyongeza ya mshahara kati ya asilimia saba hadi kumi. Mgomo huu unakuja baada ya mazungumzo kati ya serikali na chama cha wahadhiri hao kuvunjika mara kadhaa, na sasa unawaacha wanafunzi waliokuwa wamerejea chuoni mwezi uliopita kusalia nje amadarasa ya hadi pale suluhu itakapopatikana. Nchini Tanzania hapo jana, Rais Samia Suluhu Hassan aliwaonya mabalozi wanaowakilisha nchi za Ulaya kutoingilia masuala ya ndani ya nchi yake, onyo alilotoa siku chache kupita tangu mabalozi wa nchi hizo pamoja na Marekani kutoa taarifa ya pamoja kulaani matukio ya utekaji wa wanasiasa wa upinzani na kutaka uchunguzi wa haraka kufanyika. Lakini je, wachambuzi wa siasa wanazungumzia vipi kauli ya Rais Samia wakati huu nchi hiyo inapojiandaa kwa uchaguzi wa serikali mitaa mwezi Novemba. Jawadu Mohamed ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam. Uh, ni kauli ambayo inalenga kuhami uhuru wa taifa. Nimewahi kusikia kiongozi wa Rwanda akitoa matamshi kama hayo, nimewahi kusikia waziri mkuu wa Hungari akitoa wa matamshi kama hayo, Narendra Modi wa India ametoa matamshi kama hayo, lakini hata Marekani. Kwa hiyo kauli ya Daktari Samia nadhani nayo ilijielekeza katika eneo hilo la kuhakikisha kwamba uhuru wa taifa unaendelea kuwa na heshima yake katika viwango vile vile vya sheria za kimataifa, na pengine alitilia ali mashaka pia kwamba pengine ile kauli huenda ikawa si ya ya kuwa zile nchi, ni kauli ambayo imetokana pengine na misukumo ya kisiasa. Ni mtazamo wake Jawadu Mohamed, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salam. Tume ki ya Kitaifa ya Uchaguzi nchini Rwanda imesema matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa maseneta uliofanyika kati ya Septemba 16 na 17 yatatangazwa kufikia tarehe 24 Septemba. Septemba hii ni baada ya tume hiyo kutoa matokeo ya awali ya maseneta kumi na wawili wanaotarajiwa kuchaguliwa kutoka kwa majimbo manne ya nchi hiyo pamoja na mji mkuu wa Kigali. Kinara wa muungano wa upinzani wa Lamuka nchini DRC Martin Fayulu amemwambia mkuu wa operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa Jean Pierre Lacroix kushawishi Umoja wa Mataifa kuunga mkono mpango wake wa mazungumzo ya kitaifa kwa ajili ya upatanisho wa Wakongo. Undani wa taarifa hii na Ruben Lukumbuka. Martin Fayulu aliitoa kauli hiyo hapo jana wakati alipokutana na mkuu huyo wa operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa Jean Pierre Lacroix, ambaye yuko ziarani nchini humo ambako ameendelea kufanya mazungumzo na viongozi mbalimbali mbali wa nchi hiyo. Mbali na Fayulu, Jean Pierre Lacroix alikuwa na mazungumzo na Rais Felix Chisekedi pamoja na waziri wa mambo ya nje wa DRC Therese Wamba Wagner ambapo alisema jumuiya ya kimataifa inafuatilia kwa ukaribu mchakato wa upatikanaji wa amani ya mashariki mwa nchi hiyo baada ya kutangamana na wawakilishi wa Union Sacre mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na operesheni za ulinzi na amani alikutana na Emmanuel Shadari kutoka FCC naye Didier Mumengi, mwakilishi wa mshindi wa tuzo ya amani ya Nobeli Denis Mukwege, ambapo kwa pamoja walijadili juu ya hali ya kibinadamu inavyoendelea kuzorota mkoani Kivu Kaskazini na Ituri kufuatia hali ya mapigano mashariki mwa nchi hiyo na kwamba ipo haja ya kukomesha vita inayoendelea. Rais wa Afrika Kusini Siri Ramaposa amezipongeza pande zote nchini Sudani Kusini kuhusu kuongeza kipindi cha mpito kwa miaka miwili zaidi ambapo uchaguzi uliokuwa umepangwa kufanyika mwezi Disemba mwaka huu uliahirishwa, Ramaposa akizitaka pande zote kuweka juhudi zote ili kuhakikisha utekelezaji wa mkataba wa amani wa mwaka wa elfu mbili kumi na nane. Rais wa Marekani Joe Biden amezitaka pande hasimu nchini Sudan kurejelea tena mazungumzo ya amani. Biden pia ametaka kuruhusiwa bila masharti kuingia kwa misaada ya kibinadamu kuwafikia waathiriwa wa vita hivyo. Emmanuel Makundi anaeleza zaidi katika taarifa yake. Biden amelitaka jeshi la serikali ya Sudan pamoja na wapiganaji wa RSF kusitisha mapigano na kuondoa wapiganaji wao kwenye maeneo ya miji pamoja na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia mamilioni ya raia wenye uhitaji. Biden ameongeza kwenye taarifa yake kuwa Marekani haitapuuza ahadi yake kwa raia wa Sudan ambao wanastahili uhuru, amani na haki. Mwezi Agosti mwaka huu Marekani kupitia mjumbe wake kwa Sudan Tom Perriello ilianzisha mazungumzo ya kujaribu kupata makubaliano ya usitishaji mapigano ya kudumu mjini Jeneva Swiss, mazungumzo ambayo hata hivyo yalisusiwa na jeshi la serikali na kuhudhuriwa na RSF. Vita ya Sudan iliyoanza mwezi Aprili mwaka uliopita imesababisha vifo vya maelfu ya raia, ambapo baadhi ya mashirika yanakadiria kuwa watu zaidi ya laki moja na elfu hamsini wameuawa na mamilioni wamekuwa wakimbizi. RFI, Mombasa mia moja na tano, nukta tano, FM. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch katika ripoti yake linasema wanajihadi nchini Burkina Faso wameendeleza mashambulio yao na sasa wanawalenga raia wa kawaida. Hilary Ingati na maelezo ya kina. Human Rights Watch inasema sababu kubwa ya wanajihadi hao kuwashambulia raia wa kawaida ni kwa sababu raia hao wanakataa kujiunga nao. Sababu nyingine iliyotolewa na shirika hilo ni kuwa raia wa kawaida wanadaiwa na watu hao wenye silaha kuwa wanashirikiana na wanajeshi wa serikali. Raia wa kawaida wapatao 128 wameuawa baada ya kushambuliwa kwenye matukio saba yaliyosababishwa na watu wenye silaha tangu mwezi Februari mwaka huu, vitendo ambavyo Human Rights Watch inasema ni uhalifu wa kivita dhidi ya binadam. Aidha, ripoti ya Human naeleza kuwa watu wenye silaha wamekuwa wakivamia vijiji na makanisa na kuwaua watu, huku watu wenye ulemavu pia wakilengwa tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tisa wakati Burkina Faso ilipoanza kukabiliwa na utovu wa usalama kutoka kwa makundi ya kigaidi. Shirika la kimataifa linalokusanya takwimu kuhusu vita inasema watu elfu ishirini na sita wamepoteza maisha, ikiwemo wanajeshi na raia wa kawaida. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, hivi leo imelaani mashambulio ya kijihadi katika mji mkuu wa Mali, Bamako. katika taarifa yake jumuiya hiyo imepinga vikali shambulio lolote la kigaidi linalotishia amani na usalama wa watu katika ukanda huo. Vyanzo nchini Guini na Liberia vimethibitisha kukamatwa kwa Kanali Cloud Pivi, mshtakiwa wa pekee ambaye hakuwepo mahakamani wakati wa kutolewa kwa hukumu ya Julai 31 jijini Conakry, ambapo alihukumiwa maisha kutokana na jukumu lake katika mauaji ya Septemba 28 mwaka 2009. Mamlaka ya huduma za maji nchini Nigeria imeonya juu ya uwezekano wa kutokea mafuriko katika majimbo 11. Hii ni baada ya nchi jirani ya Kamerun kutangaza hatua ya kufungulia maji kutoka kwenye moja ya bwawa lake kubwa ambalo limefurika kutokana na mvua za hivi karibuni zilizoshuhudiwa katika maeneo ya kati na magharibi mwa Afrika. Muungano wa kimataifa wa kutoa chanjo GAVI umeingia kwenye makubaliano na kampuni ya kutengeneza dawa ya Bavarian Nordic yenye makao yake nchini Denmark ili kutoa chanjo laki tano ya mpox kwa ajili ya mataifa ya Afrika. Jupita Mayaka anaeleza zaidi. Tangazo hili linakuja baada ya wiki iliyopita shirika la afya duniani WHO, kutoa idhini kwa matumizi ya chanjo aina ya MVA-BN kutumika dhidi ya ugonjwa wa mpox. Chanjo hizi zinatarajiwa kuwasili kwenye mataifa mbalimbali mbali ya Afrika yaliyoathirika kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Aidha, muungano huo umesema utatoa dola milioni 9.5 kwa ajili ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kuisaidia kupambana na mpox, kwa sababu ndio nchi iliyoathiriwa zaidi barani Afrika, huku mataifa ya Sweden na Thailand yakiripoti kisa kimoja maambukizi ya mpox yameendelea kuripotiwa katika mataifa mbalimbali ikiwemo mataifa ya Afrika magharibi kama Nigeria na Morocco iliyoripoti kisa cha kwanza hivi karibuni, sawa na mataifa jirani ya DRC kama Rwanda, Burundi, Uganda na Kenya. Tangu mwezi Januari mwaka huu, watu zaidi ya 22 wameambukizwa na wengine 7 wamepoteza maisha baada ya kuambukizwa virusi vya mpox vinavyotoka kwa nyani. Punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili vilevile vile kwenye mtandao wa YouTube wa RFI Kiswahili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken akiwa jijini Cairo amesema mkataba wa kusitisha vita kwenye eneo la Gaza kati ya Israeli na Hamas ndio suluhu ya kuepusha mzozo huu kusambaa kikanda. Blinken ametoa kauli hii na, na kuongeza kwa Marekani haikufahamu wala kuhusika na milipuko ya vifaa vya mawasiliano vinavyotumiwa na kundi la Hezbollah nchini Lebanon na kusababisha vifo vya vi watu kumi wa na wawili wakiwemo watoto wawili na kuwajeruhi watu wengine zaidi ya mia tatu. Marekani haikuhusika wala haikufahamu kuhusu tukio hili. Bado tunakusanya taarifa ili kufahamu kilichojiri, lakini kwa upande wetu tumekuwa wazi kwamba pande zote zinazozuzana zihakikishe kwamba mzozo huu hauvuki mipaka kutoka Gaza na kuenda katika maeneo mengine ya kikanda. Hakuna aliye na maslahi kuhusu hili, kwa hivyo tunaendelea kutoa wito huo tena. Kazi kubwa iliyo mbele yetu ni kupata mkataba wa kusitisha vita ili kuhakikisha kwamba kuna usalama kaskazini mwa Israeli na kusini mwa Lebanon ili kuwawezesha watu warejee katika makazi yao. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Anthony Blinken. China imetangaza vikwazo dhidi ya kampuni tisa za ulinzi za Marekani kutokana na uuzaji wa vifaa vya kijeshi nchini Taiwan, hatua inayokuja wakati huo China ikizidisha shinikizo kwa Taiwan pamoja na kuitaka utawala wa Washington kusitisha msaada wa kwa utawala wa Taipei inayosisitiza kuwa taifa huru. Vyanzo vya usalama nchini Ukraine vimesema kuwa ndege zisizo na rubani za nchi hiyo zimeshambulia gala la silaha katika eneo la Ver magharibi mwa Urusi na kusababisha moto mkubwa uliolazimu wenyeji wa eneo hilo kuwahamishwa kwa mda na kuruhusiwa kurejea baada ya hali kudhibitiwa na wazima moto. Waziri mkuu wa Faransa, Michel Barnier, amekiri kuwa hali ya bajeti ni ya kutilia shaka, akisema kuwa taarifa zaidi zinahitajika ili kubaini taswira halisi ya fedha za umma za taifa hilo. Barnier akisema hali hiyo inahitaji hatua madhubuti. Matangazo haya msikilizaji, yanakujia mubashara kutoka hapa jijini Nairobi, nchini Kenya.