Majira ya Afrika Mashariki ni saa 12 kamili za jioni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. mnslete ijai karibu msikilizaji, kwa matangazo yetu jioni hii. Miongoni mwa yale tumekuandalia: ajali ya boti kwenye mto Kongo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yasababisha vifo vya watu wasiopungua wanne; kundi la kigaidi la Jenim lenye mfungamano na Al Qaida la kiri kuhusika kwenye shambulio katika kituo cha mafunzo ya polisi jijini Bamako nchini Mali; na mwanaume mmoja nchini Ufaransa kiri kumtumia mkewe wanaume kumnyanyasa kimapenzi kwa zaidi ya miaka kumi. Karibu msikilizaji, watu wasiopungua wanne wamekufa na makumi ya wengine kutoweka baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama hapo jana, siku ya Jumatatu, kwenye mto Kongo, mkoa wa Bandundu, huko DRC. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka na maelezo zaidi. Boti hiyo iliyokuwa ikitoka kijiji cha Tembo kuelekea Pont Kwango na Kinshasa iligongana na daraja la Kwango, ambapo kati ya watu takribani 150 waliokuwa wameabiri nusu ndio waliokolewa. Mashuhuda wanasema miili ya watu watatu ndiyo ilipatikana mara moja, mara baada ya ajali hiyo kutokea, ambapo mwili wa mtu mwingine uliokuwa ukielea juu ya mto Kwango ulipatikana baadaye na kufanya idadi ya watu waliokufa kuwa wanne, huku makumi ya wengine hawajulikani walipo. Maafisa wa serikali wanasema miongoni mwa walionusurika kwenye ajali hiyo wawili, akiwemo mwanamama mmoja na msichana mdogo, ndio amelazwa hospitalini mpaka sasa na kwamba wengi ni wafanyabiashara na wanafunzi waliokuwa wakisafiri kuelekea Kinshasa. Ajali za boti zimekuwa zikishuhudiwa huko DRC, wengi wakishutumu utaratibu duni wa usafiri wa majini, kupakia kupita kiasi kwa meli na kukithiri kwa rushwa katika bandari nyingi za nchi hiyo. Kwingineko nchini humo, mashirika ya kiraia mkoani Ituri, mashariki mwa nchi hiyo, yamesema watu kumi wameuawa na nyumba kadhaa kuchomwa moto katika shambulio lililotekelezwa usiku wa manane kwa mkia leo na wanamgambo wa kodi kuu kwenye vijiji viwili, hali ambayo imezidisha hofu katika eneo hilo. Katika mahojiano maalum na idhaa hii, mwenyekiti wa muungano wa mashirika kirai ya kiraia mkoani Turi, Judone Losa, amesema hali hii imesababisha maelfu ya watu kukimbia eneo hilo. Kweli jana, wanamgambo wa CODECO waliweza kushambulia kijiji miwili, moja ni jina jina, iko karibu na kilomita makumi nne kutoka Bunia, mahali waliweza kuua watu wawili na kupora vitu vya maduka, na hata manyumba makumi nne ziliweza kulunguzwa. Miongoni mwa ile manyumba ya kuunguzwa kunapatikana pia uh, sekta moja ya utunzaji ama satre de sate tuseme, asubuhi mapema ine di mate waliweza tena kushambulia huko kwa Fataki na pale watu kumi wamekufa, tisa ni watoto chini ya umri wa mwaka kumi na nane na mumoja ni mama. Ni sauti yake Diodone Losa, mwenyekiti wa muungano wa mashirika ya kiraia mkoani Ituri nchini DRC. Urusi imekubali ujenzi wa bomba la mafuta nchini jamhuri ya Congo litakalounganisha bandari magharibi ya Pointe Noire hadi mji mkuu wa Brazzaville. Hii ni kulingana na amri ya serikali iliyochapishwa hapo jana jioni. Nchini Tanzania, Rais Samia Suluhu Hassan amewaonya mabalozi kutoka nchi za Umoja wa Ulaya wanaowakilisha nchi zao nchini humo kuacha kuingilia mambo ya ndani ya nchi yake, baada ya hivi karibuni kutoa tamko la pamoja kulaani na kutaka uchunguzi wa haraka kufanyika kuhusu kutekwa kwa wanachama wa chama kikuu cha upinzani Chadema na kuuawa kwa mmoja wa viongozi wa upinzani Ali Kabao, ambaye mwili wake ulipatikana jijini Dar es Salaam. Hii ndiyo ilikuwa kauli yake Rais Samia: hatuko hapa kuelekezwa nini cha kufanya ndani ya nchi yetu Tuna katiba, tuna sheria zetu, tuna miongozo, tuna mila na desturi zetu, zote zina tugaidi nini cha kufanya kwenye nchi yetu. Mambo yanayotokea yanatokea kila nchi, kila nchi mambo haya yanatokea, hayatokei Tanzania peke yake. Ingekuwa yanatokea Tanzania peke yake, ingekuwa kubwa la kushangaza. Na yanapotokea sisi hatujawahi kuambia hiyo nchi, balozi wetu, wewe hebu waambie hao wafanye, hatujawahi tunatumia convention ile ya kidiplomasia ya, ya kimataifa ki kama tulivyotakiwa tufanye. Sasa wengine wasiwe mafundo wa kutuelekeza nini cha kufanya. Kauli hii imekuja wakati chama cha Chadema kikiandaa maandamano Jumatatu ijayo kushinikiza kuachiwa huru kwa wanachama wake waliotekwa, maandamano yaliyoharamishwa na polisi. Nchini Uganda naibu waziri mkuu wa kwanza Rebeka Kadaga, ambaye pia alihudumu kama mbunge wa wilaya ya Kamuli, amedai kuwepo njama ya kumuua. Hata hivyo, hakuweka wazi iwapo suala hilo limeripotiwa kwa polisi. Msemaji wa polisi katika eneo la Busoga Kaskazini, Michael Kasaja, amesema polisi inaweza tu kuzungumzia madai hayo iwapo Kadaga ataandikisha malalamishi rasmi. Sudani Kusini imekubaliana na Sudani kurejelea makubaliano ya usafirishaji wa mafuta yake kwenda katika soko la kimataifa baada ya kusitishwa mwezi Februari kufuatia kuharibiwa kwa bomba la mafuta kutoka Jebelin kwenda bandari ya Port Sudan. James Shimanyula anaeleza zaidi. Hatua hii imethibitishwa baada ya ziara ya kiongozi wa kijeshi wa Sudan Abdel Fattah Burhan aliyezuru jijini Juba siku ya Jumatatu na kukutana na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Salva Kiir. Baada ya mazungumzo hayo, ilikubaliwa kuwa nchi zote zitagharamia ukarabati wa bomba hilo la mafuta kabla ya kuanza tena shughuli za usafirishaji wa bidhaa hiyo. Mbali na masuala ya uchumi, ziara hiyo iligusia pia vita vinavyoendelea nchini Sudani ambapo raia wake wamekuwa wakimbizi nchini Sudani Kusini. Naftali Mwaura ni mtaalamu wa masuala ya Sudan na Sudani Kusini. Anatathmini ziara hiyo ya rais Burhan Jijini Juba. Ziara ya Burhan huko Sudan Kusini ni muhimu sana kwa sababu serikali ya Juba imekuwa ikihangaika sana kiuchumi miezi iliyopita kwa sababu ya kutokuwa na uwezo wa kusafisha mafuta. Sudan Kusini pia imekuwa mstari wa mbele kuhakikisha kwamba mapigano yanayoendelea kule Sudan yanakomeshwa. Nafikiri kwamba kukutana kwao ni muhimu kwa sababu wamezungumza mambo ambayo ni ya muhimu kuhusu mataifa hayo. Licha ya maelfu ya raia wa Sudani waliokimbia vita wa Sudani Kusini, wapatao elfu mia sita waliokuwa wamekimbilia nchini Sudan wamerejea nyumbani baada ya kuzuka kwa vita kati ya jeshi la Sudan na wanamgambo wa RSF vilivyozuka mwezi Aprili mwaka uliopita. Chama cha Tigray People's Liberation Front, TPLF, kinachoongozwa na Debretsion Gebremichael kimetangaza kuwaondoa chamani wanachama wa zamani 16 pamoja na viongozi wa juu akiwemo Getachu Reda. RFI Juba 90.4 FM kundi la kigaidi la Jamaat Nusrat al Islam wal Muslimin Jinim linaloshirikiana na Al Qaida limedai kuhusika na shambulio kwenye kituo cha mafunzo ya polisi katika jiji kuu la Mali Bamako, huku jeshi likiwaonesha wavamizi ishirini kupita televisheni ya taifa na kuongeza imewaua wengine. Florence Kiboa anaeleza zaidi. Kundi hilo linadai kuwa lilitekeleza operesheni maalum kulenga uwanja huo wa ndege wa kijeshi Jumanne alfajiri na kusababisha madhara makubwa ya kibinadamu na kusababisha uharibifu mkubwa wa ndege kadhaa za kijeshi. Hata hivyo, jeshi la Mali limesema hali imerejea kama kawaida baada ya kudhibiti shambulio hilo ambalo sio kawaida kulenga vituo vya maafisa wa usalama kama kambi za jeshi na vituo vya polisi. Aidha, jeshi limesema tukio hilo lilikuwa la kigaidi kutoka kwa wanajihadi kutoka kaskazini mwa nchi hiyo, lakini wamedhibitiwa. Katika maka makabiliano makali yaliyowaacha wanajeshi wawili na majeraha. Jiji la Bamako huwa halishuhudii mashambulio ya wanajihadi, lakini tukio la Jumanne asubuhi limewaacha wakazi kwenye mshtuko mkubwa baada ya kuamshwa na milio ya risasi na milipuko ya silaha nzito. Nchini Ghana chama kikuu cha upinzani cha National Democratic Congress kimefanya maandamano ya nchi nzima kuishinikiza tume ya uchaguzi kupitia upya daftari la wapiga kura kuelekea uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwezi Disemba. Omane Bwama, mkurugenzi wa uchaguzi katika chama hicho, aliongoza maandamano hayo mbele ya tume ya uchaguzi jijini Accra. Lengo la maandamano haya ya amani ni kuhakikisha kuwa tume ya uchaguzi inasikiliza malalamishi yetu. Tumeona kasoro nyingi sana kwenye daftari la kupigia kura ambazo zinapaswa kufanyiwa marekebisho makubwa. Na ambazo ni pamoja na watu kuhamishwa vituo vya kupiga kura bila kufahamishwa. Hili ni jambo ambalo halikubaliki. Kitu ambacho tunajiuliza, kuna kosa gani kuomba daftari la kupiga kura kupitiwa upya? Chama hicho kinaishtumu tume ya uchaguzi pia kwa kumpendelea mgombea wa chama tawala, makamu wa rais Mahamudu Bawumia. Mamlaka ya wanyamapori nchini Zimbabwe imesema hivi leo kwamba inapanga kuwaua tembo mia mbili ili kulisha jamii zinazokabiliwa na njaa kali kufuatia ukame mbaya kuwahi kutokea katika kipindi cha miongo minne. Nchini Ufaransa, Dominique Pelico, mwanaume mwenye umri wa miaka 71 anayekabiliwa na kesi ya kumpa mkewe dawa ya kulala na kuatum, kumtumia wanaume kumnyanyasa kimapenzi kwa zaidi ya miaka kumi amekiri mashtaka yanayomkabili kwa kusema yeye ni mbakaji. Jupiter Mayaka anaeleza zaidi. Katika hali isiyo ya kawaida Pelico alipoulizwa mahakamani kujibu mashtaka yanayomkabili alisema kwa ujasiri mkubwa kuwa yeye ni mbakaji, kama washukiwa wengine waliokamatwa. Dominike Pelico ameshtakiwa kwa kumpa aliyekuwa mke wake Gisele dawa zilizompa usingizi mzito mara kwa mara kwa kipindi cha kati mwaka elfu mbili na kumi na moja hadi mwaka elfu mbili na ishirini na kuwatafuta wanaume kupitia mitandaoni waliokuja nyumbani kwake na kumbaka. Kesi hii inayofuatiliwa sana na wananchi wa Ufaransa ilianza kusikilizwa tarehe mbili mwezi Septemba ambapo wanaume kumi na tano kati ya hamsini wanaoshukiwa wamekiri mashtaka ya ubakaji. Aidha, Pelico ameiambia mahakama kuwa aliyekuwa mke wake hakustahili alichomfanyia, na kuongeza kuwa yeye alipokuwa mtoto alidhulumiwa kimapenzi na nesi wa kiume na kuathiriwa kisaikolojia Hata... Rais wa tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amewasilisha orodha ya makamishna watakaoongoza tume hiyo kwa miaka mitano ijayo, ambapo waziri mkuu wa zamani wa Estonia Kaja Kallas ametajwa mkuu mpya wa sera za kigeni wa umoja huo. so suala hili la mabadiliko ya tabia nchi linalosababisha ongezeko la joto limeendelea kuwa tatizo kubwa sana, na lazima tuendeleze mapambano. Lakini pia suala la usalama, hasa vita nchini Ukraine na ushindani duniani, limeangaliwa sana kwenye uundwaji wa tume hii, na mambo haya yanaendana na muda unaoishi Ursula von de Leyen, rais wa tume ya umoja wa Ulaya, akiangazia changamoto kubwa zilizo mbele ya tume hiyo. Urusi imetangaza kuwa inaongeza idadi ya wanajeshi wake kufikia milioni moja nukta tano kutokana na ongezeko la vitisho katika mipaka ya nchi yake. Hilari Ngati anaeleza zaidi. Ikulu ya Kremlin imetangaza mpango huo kutokana na mipaka ya maeneo ya magharibi na mashariki kuendelea kushuhudia vitisho kwa sababu ya vita kati yake na Ukraine. Dmitri Peskov, msemaji wa ikulu ya Kremlin, amesema kuwa rais Vladimir Putin ameagiza kuongezeka kwa wanajeshi laki moja na themanini zaidi ili kufikia idadi ya kikosi cha wanajeshi milioni moja na laki tano na kuifanya nchi hiyo kuwa ya pili duniani baada ya China kwa kuwa na wanajeshi wengi. Hii ni mara ya tatu kwa Rais Putin kutangaza ongezeko la wanajeshi baada ya kikosi cha nchi yake kuvamia Ukraine kijeshi mwezi Februari mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili. Aidha, hatua hii inakuja wakati huu wanajeshi wa Urusi wakipambana kuvirudisha nyuma vikosi vya Ukraine katika jimbo la Kusik katika mpaka wake wa mashariki. Wakati hayo yakijiri, wanajeshi wa Urusi wameshambulia miundombinu muhimu na kusababisha kukatika kwa umeme kwenye jimbo la Sami kaskazini mashariki mwa Ukraine. Mamlaka barani Ulaya zimesema idadi ya watu waliofariki kufuatia dhoruba Boris iliyoikumba mataifa ya Jamhuri ya Chek, Hungary, Poland, Romania na Slovakia wikendi iliyopita imefikia kumi na tisa baada ya mtu mmoja zaidi kupatikana nchini ya Austria. Wizara ya Elimu ya Palestina imesema kuwa mashambulio ya Israeli katika ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi yamesababisha vifo vya takriban wanafunzi elfu kumi na moja tangu mwezi Oktoba mwaka jana, takwimu zinazotolewa wakati ukiwa na juhudi za kumaliza vita vya miezi 11.