Saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Ijai. Karibu msikilizaji, kwa matangazo yetu jioni hii. Miongoni mwa yale tumekuandalia ni pamoja na majadiliano kati ya Rwanda na DRC huko Lwanda yakosa kuzaa matunda baada ya baadhi ya mapendekezo ya awali kukataliwa. Takriban wafungwa 270 hawafahamiki walipo baada ya kutoroka jela katika mji wa Maiduguri nchini Nigeria, na wagombea wa urais nchini Marekani kurejelea kampeni zao hivi leo wakati hukukiwa na hofu juu ya usalama wao. Karibu msikilizaji. Kumbuka pia matangazo haya unaweza kuyafuatilia mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook, arifa ya Kiswahili, vilevile kwenye mtandao wetu wa YouTube. Tuanzie matangazo yetu kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Majadiliano kati ya mawaziri wa mambo ya nje wa Rwanda na DRC huko Luanda yameonekana kutozaa matunda baada ya wajumbe wa DRC kukataa baadhi ya mapendekezo ya awali, huku serikali ya Kinshasa ikipinga kuwepo kwa muungano wa waasi wa M23 wakishirikiana na chama chao cha kisiasa cha AFC huko Luanda. Undani wa taarifa hii na Ruben Lukumbuka. mawaziri hao wa mambo ya nje wa Rwanda na DRC walikutana kwa mkutano wao wa nne, siku ya Jumamosi na hapo jana Jumapili, mjini Luanda chini ya upatanishi wa Angola, bila kuafikiana kuhusu baadhi ya mapendekezo yaliyokuwa wametolewa awali na wataalamu wa kijeshi na kijasusi kutoka nchi hizo tatu mnamo Agosti 30, huko Rubavu, upande wa Rwanda. Miongoni mwa mapendekezo hayo ambayo tayari yamefutiliwa mbali na DRC, ambayo iliwakilishwa na waziri wa mambo ya nje, Therese Wagner, ni pamoja na mpango uliokuwa umekubaliwa na pande zote kuhusu namna ya kuwasambaratisha waasi wa FDLR, kubadilishana taarifa za kiintelijensia katika kuimarisha ulinzi wa mipaka ya nchi hizo mbili, na ambayo sasa imekataliwa. DRC pia imekataa kufanya mazungumzo yoyote ya moja kwa moja na waasi wa M23 ambayo inawataja kuwa ni magaidi. Rwanda imekuwa ikiilaumu serikali ya Kinshasa kwa kushirikiana na waasi wa FDLR huku DRC nayo ikiitaka Rwanda kuacha kuwaunga mkono waasi wa M23 na kuitaka kuondoa wanajeshi wake huko Kongo, madai ambayo kila upande umekuwa ukiyakanusha tukisalia nchini humo mkuu wa operesheni za umoja wa mataifa za kulinda amani jean pierre lacroix anazuru taifa hilo kwa siku tano ambapo akiwa jijini kinshasa atakutana na kufanya mazungumzo na rais felix chisekedi na waziri mkuu judith suminwa miongoni mwa mambo yanayompeleka nchini diarasini kuhusu hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo na ratiba ya kuondoka kwa wanajeshi wa kulinda amani monusco na kutathmini mzozo wa diarasi na rwanda Victor na Mujabi ni mchambuzi wa maswala ya kijamii na siasa za DRC akiwa mjini Bukavu. Sidhani kwamba ujio wa Lakura unaweza ukaleta afueni kwenye mgogoro uliopo ambao umekisiri kwa muda mrefu, ila sasa, kulingana na kwamba uh, Felix Chisegedi katika mazungumzo yake alikuwa ha, ha, haipi kabisa nafasi mazungumzo ya Angola, licha ya kushinikizwa na wanadiplomasia wengi, sijui kwamba Lakura ataweza kufikia uh, kumshawishi Chisegedi akubali uh, mapashwa ya Paul Kagame wakati utakuwa wamerudi kwenye meza ya mazungumzo hapo Angola. Mtazamo wake Victor na Mujabu, mchambuzi wa maswala ya kijamii na siasa za DRC akiwa mjini Bukavu. Kwingineko nchini humo, vikao vya mwezi Septemba vya bunge la kitaifa na lile la Seneti vimefunguliwa hivi leo baada ya mapumziko ya miezi mitatu. Baadhi ya mambo yanayotarajiwa kuangaziwa na mabunge hayo mawili yakiwa ni pamoja na bajeti ya mwaka 2025 na kuundwa kwa vikundi vya bunge na kamati maalum. Tuondoke nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nchini Kenya, kauli ya Rais William Ruto kuwa ameingia kwenye mkataba na serikali ya Ujerumani ambapo wakenya laki mbili na elfu hamsini watapata kazi katika nchi hiyo ya Ulaya kuanzia baadaye mwezi huu imeingiwa na mashaka. Hii ni baada ya wizara ya mambo ya ndani ya Ujerumani kukanusha kuwepo kwa makubaliano ya namna uh, hiyo katika makubaliano yake na Kenya. Rais Ruto alikuwa katika ziara ya siku tatu nchini Ujerumani wiki iliyopita, na kauli hii ya Ujerumani imewaacha Wakenya wengi njia panda. Alenga Torostad ni mchambuzi wa maswala ya utawala bora na siasa akiwa jijini Nairobi, anatathmini kinachoshuhudiwa. Shughuli nzima ya kuweza kujadili jinsi ambavyo Wakenya wanaweza kuingia katika ajira za Ujerumani ni shughuli ambayo iko sawa. Uh, makosa tu, madosari ni kwamba wale wasemi wa rais na rais mwenyewe walikosea kwa kusema vitu ambavyo havikujadiliwa pale, na um, kwa kimsingi tu, labda ingekuwa tu kwa busara wangesema tu ukweli, ni kwamba uh, Ujerumani inanuia kurahisisha hali ya Wakenya ya kuweza kusafiri kwenda taifa lao iwapo wamepata ajira, na basi serikali ile inaporudi kukosoa taarifa ile, basi inakuwa haipi heshima na taadhima taifa. Torostada Lenga ni mchambuzi wa maswala ya utawala bora na siasa akiwa jijini Nairobi. Waziri wa fedha nchini Kenya, John Mbadi, ameiambia shirika la Reuters hivi leo kwamba mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ameanza zoezi la kukagua deni la taifa hilo ili kubaini fedha inazodaiwa na wakopeshaji wake tofauti, wakati deni la taifa hilo likikadiriwa kuwa dola bilioni themanini na moja nukta saba moja, sawa na shilingi trilioni kumi nukta tano fedha za nchi hiyo. Ukaguzi wa deni la taifa ni miongoni mwa matakwa aliyotolewa na waandamanaji katika maandamano ya mwezi Juni kupinga kuongezwa kwa kodi iliyosababisha serikali ya Rais William Ruto kuondoa mswada tata wa fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na nne ishirini na tano. Mvutano wa uongozi unatishia kukigawa chama cha Tigrey Peoples Liberation Front TPLF baada ya kuibuka kwa makundi mawili, moja linaloongozwa na mwenyekiti wa chama Debretsion Gebre Michael na lingine likiongozwa na rais wa mpito wa jimbo la Tigrey Getachew Reda. Licha ya TPLF kutia saini mkataba wa amani wa Pretoria na serikali kuu ya Addis Ababa na kumaliza vita katika jimbo la Tigrey vilivyodumu kwa miaka miwili, kumeendelea kushuhudiwa mvutano kati ya viongozi wa chama hicho. Lakini nini hatma ya mzozo huu na mkataba wa amani wa Pretoria? Abdulkarim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam. Mzozo wa Ethiopia msingi wake ni zaidi ukabila na Tigre, kwa kweli uh, wao wanataka sana kuwa na mamlaka zaidi katika eneo lao la asili, na vile vile wana, wanaona wao wanaweza kujitawala wenyewe. E, nia zaidi ni kutaka tu kujitenga hata kama katiba litabadilishwa hilo la la Ethiopia, katiba yao kama watabadili itab, labda kupeleka nguvu zaidi kwenye majimbo kuliko kuweka nguvu zaidi katika serikali kuu, yani central government pale Hadisababa, ndio tatizo la msingi. Mtazamo wake Abdul Karim Ateki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Nchini Sudan, idadi ya visa vya watu kuharisha katika eneo la Khartum Bahri linalodhibitiwa na wapiganaji wa RSF imevuka elfu nne, vyanzo vya dharura katika eneo hilo vikisema hali ya kiafya imeendelea kuwa mbaya kutokana na ukosefu wa vifaa vya upimaji na hospitali nyingi katika eneo hilo kufungwa. RFI, unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at rfi underscore sw. Dakika nane zimekatika baada ya saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Serikali ya Nigeria inasema wafungwa mia mbili sabini hawafahamiki waliko baada ya kutoroka jela katika mji wa Maiduguri ulioshuhudia mafuriko makubwa na kuharibu miundombinu likiwemo gereza hilo. Hilary Ingat inaeleza zaidi. Hata hivyo maafisa wa magereza wamesema wafungwa saba wamerejea jela baada ya kutoroka wiki iliyopita. Hii ndiyo mara ya kwanza kwa serikali nchini Nigeria kukiri kutoroka kwa wafungwa baada ya mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua kubwa ambayo imekuwa ikinyesha, kuangusha kuta za jela ambayo wafungwa hao wamekuwa wakizuiliwa. Mafuriko hayo makubwa yamesababisha maafa ya watu 30 katika mji huo unaopatikana katika jimbo la Borno na kuacha maelfu bila makazi baada ya nyumba zao kusombwa na maji. Aidha, kuvunjika kwa kingo za bwawa la Alau kulisababisha wanyama wakali kama vile nyoka kusombwa na maji hadi katika makazi ya watu baada ya mafuriko kuharibu mbuga ya wanyama inayomilikiwa na serikali. Rais Bola Tinubu siku ya Jumatatu ametembelea mji wa Maiduguri na kujionea madhara makubwa yaliyosababishwa na mafuriko hayo makubwa. Kwingineko nchini humo, kiwanda cha kusafisha mafuta kinachomilikiwa na bilionea Aliko Dangote Kimeanza kusafirisha petroli nchini humo katika hatua inayotazamwa kuwa muhimu katika kukabiliana na tatizo la uhaba wa mafuta ambao hushuhudiwa mara kwa mara katika taifa hilo lenye utajiri wa mafuta. Raia katika mji wa Jibo nchini Burkina Faso wameandamana tena hapo jana kushinikiza kuimarishwa kwa usalama, maandamano yao ya kijiri baada ya mashambulio ya watu wenye silaha ya Ijumaa iliyopita yaliyosababisha vifo vya watu watatu. Nchi za Mali, Burkina Faso na Niger zinazoongozwa na jeshi hivi karibuni zitazindua rasmi pasi zao za kusafiria za kielektroniki, wakati huo mataifa hayo yakionekana kuendelea kuimarisha zaidi muungano wao mpya baada ya kujiondoa kwenye jumuiya ya ECOWAS. Carol Corel na maelezo zaidi. Hatua hii imetangazwa na kiongozi wa kijeshi wa Mali kanali Yasimi Guita ambaye ya amesema hatua hii ni njia mojawapo ya kuanisha hati za kusafiria katika ukanda huo chini ya muungano wa Alliance of Sahel States AES, ulioundwa baada ya nchi hizo tatu zinazotawaliwa na wanajeshi kuvunja uhusiano na mkoloni wao Ufaransa na kuanzisha uhusiano na Urusi. Aidha, Guita amesema nchi hizo zipo mbioni kutekeleza mikakati ya kujenga miundombinu ihitajika kurahisisha mshikamano kati ya nchi hizo kupitia usafiri mawasiliano na teknolojia. Tupate kwenye facebook.com rfisw RFI. Nchini Marekani, wagombea wa kinyang'anyiro cha urais wanarejelea kampeni zao hivi leo, wakati huu maswali yakiibuka kuhusu usalama wa wagombea hao baada ya jaribio lingine la kumuua rais wa zamani Donald Trump ambaye pia ni mgombea wa chama cha Republican. Mwanaume aliyetambuliwa kwa jina la Ryan Wesley Ruth mwenye umri na wa miaka 58 alikamatwa akiwa amejihami kwa silaha katika lango la uwanja wa mchezo wa gofu jijini Florida unaomilikiwa na Trump. Rafael Barros ni afisa wa usalama wa taifa, anasema Trump yupo salama. Uh, rais wa zamani Donald Trump yupo salama na hakujeruhiwa kutokana na tukio lililotokea Jumamosi mchana, well, karibu kabisa na uwanja wa mchezo wa gofu. Maafisa wa usalama wa taifa walimfyatulia risasi mtu aliyekuwa amejihami kwa silaha aliyekuwa karibu sana na eneo hilo la mchezo huo wa gofu, na tahadhari kubwa imeendelea kuchukuliwa. Tumeendelea kuwa macho, kwa sababu tunaishi kwenye nyakati hatari so na wakati maafisa wa FBI wakisema wanachunguza tukio hilo, Rais Joe Biden amesema idara ya usalama wa taifa nchini humo inahitaji msaada zaidi, huku wito ukitolewa kwa wagombea kuwa na walinzi zaidi. Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer amekutana na kwa mazungumzo na mwenzake wa Italia Giorgia Meloni jijini Roma, ambapo wamezungumza mazungumzo yao yalijikita katika namna ya kushughulikia swala la uhamiaji haramu. Peter Sherif maarufu kama Abu Hamza, mwanajihadi wa kifaransa aliyekuwa karibu na ndugu aliotekeleza mauaji ya mwaka 2015 katika jarida la Charlie Hebdo, hivi leo amefunguliwa mashtaka yanayohusiana na ugaidi. Hii ni baada ya kukamatwa mwaka 2018 nchini Jibuti. Madaktari na waokoaji wa kwenye ukanda wa Gaza wanasema mashambulio ya jeshi la Israeli yaliyolenga makazi ya watu yamesababisha vifo vya vi watu kumi na wanane, wakati wa kundi la Hamas likisema lina rasilimali za kutosha kuendelea kupambana. Florence Kiuve anaeleza zaidi. Mapigano mazito yameshuhudiwa siku ya Jumatatu kwenye ukanda wa Gaza baada ya wanajeshi wa Israeli kuvamia kambi ya wakimbizi ya Nuseirat. Miongoni mwa watu walioponea wamesema walishambuliwa hata bila ya kupewa taarifa, na wengi waliopoteza maisha na kujeruhiwa walikuwa wamelala na wapendwa wao waliporushiwa mabomu. Tangu kuanza kwa vita dhidi ya Hamas Oktoba tarehe 7 mwezi uliopita, mashambulio ya Israel kwenye ukanda wa Gaza yamesababisha vifo vya watu zaidi ya elfu arobaini na moja kwa mujibu wa takwimu zinazotolewa na wizara ya afya kwenye ukanda huo. Katika hatua nyingine, tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia wakimbizi inasema kampeni ya kutoa chanjo ya polio kwa watoto imefikia asilimia 90 tangu kuanza kwa kampeni hiyo karibu wiki mbili zilizopita. Mkuu wa tume hiyo Filipe Lazarini amesema wapalestina zaidi ya mia nne wameuawa na wengine mia tisa wamejeruhiwa katika kipindi hicho. Waziri wa ulinzi wa Israel Yoav Gallant ameambia Marekani kuwa muda unakwisha wa kusitisha mapigano na wapiganaji wa Hezbollah wanaoungwa mkono na Iran.