Imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni ya Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Coril Jioni ya leo. Haya ni miongoni mwa tuliokuandalia: wakimbizi waliohamishwa katika mapigano ya M23 waandamana jijini Goma DRC kushinikiza serikali kuwarudisha nyumbani. Marekani kutangaza uungaji mkono kwa mataifa mawili ya Afrika kupewa uwakilishi wa kudumu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Na jeshi la Israel la waua wafanyikazi sita wa tume ya Umoja wa Mataifa kwenye ukanda wa Gaza. Hujambo, ujambo na karibu. Tuanzie kule DRC. Mashariki mwa nchi hiyo, mamia ya wakimbizi waliokimbia makazi yao kwa sababu ya vita kati ya waasi wa M23 na vikosi vya serikali wameandamana mjini Goma, wakitaka kurudishwa makwao na serikali. Wanasema maisha ya kambini yamekuwa magumu kwa sababu wanakosa mahitaji muhimu kama chakula. Chube Ngoromi alishuhudia maandamano haya. Haya ni malalamiko ya watu waliohamishwa kutoka eneo la Mugunga kampini magharibi mwa muji wa Goma, Kivu Kaskazini. Ao waliandamana pia kutai msaada wa kuishi kutoka kwa serikali. Hapa se tuko inje juu ya kuchunga sekurite ya mwingine yetu mwee, vapate gisi ya kutusaidia, tunaumba amani kusa tupate gisi ya kurudia mbovyetu venyee kumeacha juo, tulishamaliza teseka sana. Watu hao waliohamishwa wanaitaka pia serikali kuwarejesha katika vijiji vyao kufuatia matatizo kadhaa yanayowakabili kambini hadi sasa, serikali haijazungumza, lakini polisi wa kitaifa wa Kongo waliowekwa katika eneo hili la Mugunga walituliza hali ya wasiwasi na kuwazuia waandamanaji. Huko watetezi wa haki za binadamu Ememukanta akiwa mmoja wao, naye amesema: ni kusema, tunaomba jeshi yetu iweze kuwa vigila na tunajulisha vilevile guvernema, kama watu wanateseka sana ndani ya zone ambayo aetua na kontrole, ni mauaji maporte dispari, tunaomba sana guvenema. Ma yetu iweze kuona gisha ya kumaliza vita. Kumaliza vita ni kupigana. Hii ni mara ya pili mwaka huu kwa watu hawa waliokimbia makazi yao kujitokeza wakiandamana kudai usaidizi zaidi. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Wakazi wa mji wa Kishanga eneo la Ruchuru Kivu Kaskazini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamebidi kusalia ndani ya nyumba zao baada ya kuzuka makabiliano makali kati ya wapiganaji wa Wazalendo na waasi wa M23. Nchini Tanzania, chama kikuu cha upinzani Chadema kimetishia kufanya maandamano jijini Dar es Salaam tarehe 23 mwezi huu iwapo wanachama wake waliotoweka wanaodaiwa kutekwa na polisi hawatoachiwa huru. Mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe ametaka pia uchunguzi huru kuhusu kutekwa wanachama wake na kuuawa kwa kiongozi wake Ali Mohamed Kibao mwishoni mwa wiki iliyopita jijini Dar es Salaam. Kwa niaba ya wanachadema na vikao vyangu, tunadeclare mtu wa kwanza kuwajibishwa katika masuala haya ni rais Samia Suluhu Hassan, na sisi tunasema tunaanza moja kwa moja kampeni inayoitwa Samia Must Samia Must. Hiyo ndio rai yetu. Tumekubaliana kwamba tuna msiba kwa sababu kuna viongozi wetu hatujui wako wapi. Serikali nchini humo imeahidi kuchunguza na kuwachukulia hatua waliohusika na utekaji na uuaji wa kiongozi wa CHADEMA Ali Mohamed Kibao. Nchini Kenya, Rais William Ruto amezindua rasmi mpango wa kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ambapo vijana zaidi ya laki mbili watashirikishwa kwenye miradi ya kusafisha mito na usafi wa mazingira, huu pia ukiwa ni mkakati wa kutengeneza ajira kwa vijana. Nchini Sudan Kusini watu milioni saba hawana vyoo kwa mujibu wa serikali, na wanalazimika kujisaidia katika maeneo yenye wazi, hali ambayo inahatarisha afya zao kutokana na uwezekano mkubwa wa kuambukizwa magonjwa ya kuharisha. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan Kusini James Shimanyula anaeleza zaidi. Halima Naboi, mkazi wa jimbo la Unity, ni miongoni mwa raia wa nchi hiyo ambao hawana vyoo. Anaeleza ni kwa nini anamaliza haja zake kwenye misitu na maeneo yenye chemichemi chemi ya maji to... Dificated... tunakwenda haja kubwa kila mahali kwenye maeneo yaliyo wazi. Tumekuwa tukibeba kinyesi na kuitupa tu ovyo. Watu wana mazoea ya kwenda vichakani wakipatwa na haja kubwa. Kuna wakati ambao tunatumia jembe kuchimba mashimo na kuyatumia kufunika kinyesi. Alex Lorraine, baba wa watoto tisa, lakini pia kiongozi wa kijiji chake katika jimbo hilo la Unity, anaeleza hatua wanazopiga kupambana na changamoto hiyo. Kwa sasa tuna vyoo katika kijiji chetu. Kabla ya hapo, tulikuwa tunakwenda uh, katika sehemu ya wazi. Uh, ugonjwa wa kipindupindu ulikuwa umeenea sana. Nzi walikuwa wanabeba kinyesi na kwenda kukiacha uh, kwenye vyombo vinavyotumika nyumbani na hivyo kusababisha watoto kuumwa. Waziri wa maji nchini Sudani Kusini Paul Maideng anaeleza kinachofanywa na serikali kukabiliana na tatizo hilo Asilimia thelathini na tisa ya watu wetu wanapata maji safi ya kunywa na asilimia kumi na nne ya watu hao wakiwa na vyoo, lakini asilimia inayobaki kamwe hawana vyoo. Serikali lazima iwe na pesa kuhakikisha kuwa kuna maji safi ya kunywa na matumizi mengine. Mara tu ukiwa na maji safi, swala la matumizi ya vyoo litashughulikiwa li Shirika la World Vision tangu mwaka 2019 limejenga vyoo karibu elfu nane katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Tukisalia Sudan Kusini, serikali imesisitiza umuhimu wa mazungumzo ya amani kumaliza mzozo wa Sudan, ikisema mzozo huo unahusu ukanda wote. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeridhia kuongeza kwa mwaka mmoja muda wa kuwepo vikwazo vilivyowekewa nchi ya Sudan ya kununua silaha, kufungwa kwa baadhi ya kaunti za watu maarufu na vikwazo vya usafiri. RFI Juba 94 FM. RFI Nairobi, tunakukujia kupitia 89.9, tunakukujia mubashara. Mjumbe wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield anatarajiwa kutangaza kuwa nchi yake inaunga mkono mataifa ya Afrika kupata viti viwili vya kudumu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, lakini hazitakuwa na kura zao vito au turufu kwa mujibu wa pendekezo la Marekani. Nafasi moja itaenda mataifa madogo madogo yaliyo visiwani kwa mzunguko. Pendekezo la Marekani linapaswa kuunga mkono na thuluthi mbili ya wajumbe 199 wa umoja wa Mataifa. Wachambuzi wa siasa za kimataifa wanazungumziaje vipi vipendekezo vipende, uh, pendekezo hilo la Marekani. Amduni Marcel anathatmini akiwa jijini Mwanza, Tanzania. Marekani anafanya mageuzi kwenye Umoja wa Mataifa kama nani? Unajua, vitu vingine vinakatia tamaa, ndo maana hata Umoja wa Mataifa umepoteza sifa, si, ya kuaminika na mataifa mengi duniani. Umoja wa Mataifa si mali ya taifa lolote mataifa makubwa yamebinafsisha Umoja wa Mataifa na kufanya mali yao binafsi katika kumiliki maamuzi mbalimbali. Kwa mi nafikiri kwamba bado kuna kasoro kubwa, pamoja na kwamba Afrika itokua imenufaika angalau kwa kuwemo tu eh, mahala ambako haiwezi kupiga kura, lakini pamoja na hayo lazima kuwe na kuoji, eh, jambo hili ni hisani au jambo hili ni haki? Maana haki na hesani ni vitu vili tofauti. Kwa hiyo katika hili unaweza ukaona kiasi gani kwamba bado Afrika inadharauliwa sana, tena kupita kiasi. Mtazamo wake Hamduni Masil, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Mwanza. Idara ya haki nchini Mali imeamuru kuachiwa kwa ufungwa 11 wa kisiasa kutoka vuguvugu la March 31st Declaration waliokamatwa mwezi Juni tarehe 20 baada ya kukusanyika katika makazi ya binafsi kinyume cha sheria ya nchi hiyo iliyokuwa imepiga marufuku, marufuku shughuli za kisiasa. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye huenda akalazimika kuvunjilia mbali bunge na kuagiza uchaguzi wa bunge wa mapema baada ya kushindwa kuudhibiti upande wa upinzani ambao bado una idadi kubwa ya wabunge katika bunge hilo. Rais wa Guinea Bissau Umaro Sisoko Embalo ametangaza kuwa hatowania tena uongozi wa nchi hiyo wakati wa uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwezi Novemba. George Ajowi na maelezo zaidi. Tangazo hili la rais Embalo mwenye umri wa miaka 51 limekuja kama mshangao kwa wananchi wa taifa hilo lenye watu milioni mbili huku ikiojiwa kuwa hatua hiyo huenda ikaleta wasiwasi wa kisiasa nchini humo. Embalo alichaguliwa Januari mwaka 2020 na kumrithi Jose Mario Vaz huku akimshinda mpinzani wake Domingos Simions Pereira kwa asilimia 54 ya kura. Wakati huo jenerali huyo wa zamani kabla ya kuwa rais aliwahi kuhudumu kama waziri mkuu na kuchukua uongozi wa nchi hiyo ambayo imekuwa ikikabiliwa na mivutano ya kisiasa tangu ilipopata uhuru kutoka kwa Ureno mwaka 1974. Wakati wa uongozi wa Rais Embalo kumekuwa na majaribio mawili ya kumwondoa madarakani, mara ya mwisho ikiwa ni Disemba mwaka 1220. Kwa mfumo wa kisiasa nchini humo, muungano wa kisiasa wenye wingi wa viti huunda serikali lakini rais ana mamlaka ya kuivunja. Walinzi wa pwani nchini Tunisia wamesema wameupoa meli ya wahamiaji wanawake watano raia wa Afrika karibu na mji wa Monastir. RFI, Sauti za Dunia. Tume ya Umoja wa Mataifa inayowashughulikia wakimbizi wa Kipalestina inasema wafanyikazi wake sita wameuawa baada ya kushambuliwa na ndege za kivita za Israel zilizolenga shule katikati ya ukanda wa Gaza. Jupita Mayaka anaeleza zaidi. Jeshi la Israeli limethibitisha kutekeleza shambulio hilo lililolenga wapiganaji wa Hamas waliokuwa wamejificha kwenye shule hiyo, na hatua zote zimechukuliwa kuwalinda raia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani kuuawa kwa wafanyakazi wa tume hiyo ya wakimbizi, akisema kinachoendelea Gaza hakikubaliki. Mbali na wafanyakazi hao wa Umoja wa Mataifa, idadi ya watu waliopoteza maisha kwenye shambulio hilo la shule inayoitwa Al Jouni kwenye kambi ya wakimbizi ya Nuserait ni kumi na wanane. Ujerumani nayo imelaani mauaji ya wafanyakazi hao wa Umoja wa Mataifa na kutoa wito kwa Israeli kuwalinda wafanyakazi wa Umoja huo pamoja na wafanyakazi wanaotoa misaada ya kibinadamu, kauli ambayo pia imesisitizwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken. Shirika la afya duniani WHO limesema li lina imani kuwa limeafikia lengo lake katika kampeni ya chanjo ya polio eneo la Gaza la kuwafikia asilimia 90 ya watoto chini ya umri wa miaka kumi. Mwakilishi wa WHO eneo la Gaza Rick Peper Con amesema watoto zaidi ya laki tano kati ya laki sita elfu arobaini waliolengwa katika kampeni hiyo wamechomwa chanjo ya polio. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amezuru Poland kuendele, kuendeleza mazungumzo nam, ya namna ya kusaidia Ukraine kwenye vita dhidi ya Urusi. Blinken ambayo ametokea jijini Kiev amesema Poland ambayo ni mshirika wa karibu wa Marekani ni nchi muhimu katika harakati za kusaidia Ukraine. Ushirikiano huu tulionao wa kuisaidia Ukraine kupambana na uvamizi wa Urusi ni muhimu sana kwetu sote. Uhusiano wetu umeimarika zaidi, hasa kwenye masuala ya usalama na umeendelea kuwa imara sana. Poland inatumia asilimia nne ya pato lake la taifa kuimarisha hali ya usalama katika nchi yake kama inavyotakiwa na nchi wanachama wa NATO. Blinken siku ya Jumanne aliandamana na mwenzake wa Uingereza, David Lammy jijini Kiev na mataifa hayo mawili kutangaza msaada wa karibu dola bilioni moja nukta tano kuisaidia nchi hiyo ya Ukraine. Waziri wa fedha wa miaka mingi nchini Ufaransa, Bruno Le Maire, ametangaza kustaafu siasani, wakati huu waziri mkuu mpya Michel Barnier akitazamiwa kutaja baraza jipya la mawaziri wiki ijayo. Chama tawala nchini Japan, Liberal Democratic Party, kimewataja wagombea tisa ambao watakuwa wanapambana kumrithi waziri mkuu Fumio Kishida katika uchaguzi wa Septemba 27 baada ya hatamu yake kukumbwa na shutuma za ufisadi. Korea Kaskazini imerusha makombora ya masafa mafupi katika bahari upande wa Korea Kusini, imesema jeshi la Seul, ikijiri kuwa ni mara ya kwanza tangu mwezi Julai.