Ni saa kumi na mbili kamili za jioni Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili za jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili a Redio France International, Caroline Corir Tulio kuandalia jioni ya leo. Leo, shughuli za usafiri za tatizwa kwenye viwanja vya ndege nchini Kenya kufuatia mgomo wa wafanyikazi na kuathiri mamia ya abiria. Mafuriko kwenye mji wa Maiduguri nchini Nigeria waathiri watu zaidi ya milioni moja. Wagombea urais nchini Marekani, Kamala Harris na Donald Trump, wachuana vikali kwenye mdahalo wa televisheni. Natumai umekuwa na siku nzuri. Karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo. Nchini Kenya, safari za ndege zimetatizwa kutokana na mgomo wa wafanyikazi wa viwanja vya ndege kupinga mpango wa serikali kuingia kwenye mkataba na kampuni ya Adani kutoka nchini India kuboresha na kusimamia shughuli za uwanja huo kwa miaka thelathini, kitendo wanachosema kitawasababishia kuachishwa kazi. Georgia Jowi amefuatilia kilichojiri na hii hapa ripoti yake. Shughuli katika uwanja wa kimataifa wa ndege wa JKIA jijini Nairobi zilisimamishwa kuanzia usiku wa kuamkia Jumatano. Mamia ya abiria waliojitokeza wameshindwa kuendelea na safari zao na kusababisha baadhi ya mashirika ya ndege kusitisha safari zao au kucheleweshwa kwa safari. Abiria hawa waliokuwa wanakwenda jijini Ujerumani na Afrika Kusini, lakini mgomo huu umekwamisha safari zao. Sasa nilikuwa nimebukia ndege yangu hapa, ndio niende. Jamani, ninatarajia tu itakuja hii. Ni mambo mbaya, hatutakiwi. Kama mimi na umri yangu, sitakiwi kuwa nimepanga laini hivi tu. Watu wengi kutoka dunia nzima wanatumia hizi airport eh? yeah. afanye afanye jambo la maana, yani isiwe inajurudia, kwa sababu si mara ya kwanza. Muungano wa wafanyakazi wa viwanja vya ndege wanasema wataendelea hadi pale serikali itakaposikia kilio chao. Isamgadi ni mmoja wa wafanyakazi hao. Lakini kuja kuchukua JKIA sisi tumekataa kama Wakenya. Hii airport ilijengwa na wapiganaji wetu wa uhuru hizo miaka za kitambo. Tunaomba ijengwe airport ingine, sio kurenoveti. Serikali ya Kenya imetetea mpango wa kuingia kwenye mkataba huo na kampuni ya Adani katika uwekezaji utakaogharimu dola bilioni moja nukta nane ili kuimarisha shughuli kwenye uwanja huo wa ndege wenye shughuli nyingi Afrika Mashariki. Msikilizaji, mgomo huo kwa sasa umezungu, umesitishwa kupisha mazungumzo ya kupata mwafaka wa mzozo huo kati ya wafanyikazi na serikali. Katibu mkuu wa muungano wa KOTU wa wafanyikazi nchini Kenya, Francis Atoli, mapema alikuwa amezungumza na kuahidi kwamba serikali itatok, itatoka na suluhu kumaliza mvutano huu. Mawaziri wetu ni wajeuri sana, hawapokei simu na iwapo wanapokea simu, basi ni pale wanapopigiwa na wafanyabiashara wakubwa from from, au waajiri, na wanapuza simu za waajiriwa wajiri. Hii ni hatari sana, na ndio imesababisha hali kuwa hivi tunayoshuhudia kwa sasa. Nawasihi wanachama wetu waendelee kuwa imara, wawe na nguvu, kwa sababu tunawaunga mkono hadi pale mambo yatakavyokuwa sawa na tutarudi hapa kuwapa ripoti kuhusu swala hili. Kumekuwa na mazungumzo kati ya wawakilishi wa wafanyikazi na serikali, na kukubaliwa kuwa maswala tata yatatuliwa haraka, huku wafanyikazi wakipewa nguvu ya kushiriki kwenye vikao vyote. Moses Ndiema ni katibu mkuu wa wafanyikazi hao, amejua na amekuja na kauli hii Yani, sawasawa yeah. Na simunanijua yeah. simunaniamini yeah. Kama ni mbaya simtawambia yeah. Na hata wakate mkono sitasaini, sindio yeah. Asanteni, Mungu awabariki huyo yeah. Ni Moses Ndiema katibu mkuu wa wafanyikazi katika viwanja vya ndege. Wizara ya fedha nchini Uganda imesema itatoa leseni mpya ya uchimbaji mafuta mwaka ujao kusaidia kuongeza uwekezaji katika sekta hiyo na pia kuimarisha uchumi wake. Serikali ya Tanzania imesema haijafanya uamuzi wowote iwapo itakwenda mbele na mpango wake wa kununua umeme kutoka Ethiopia au la, licha ya kuwepo kwa mkataba kati ya nchi hizo mbili kuhusu swala la umeme. Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, miili ya watu ishirini wanaodaiwa kuuawa na waasi wa ADF imegundulika leo katika kijiji cha Bianga mkoani Ituri, umbali wa kilomita 120 kutoka mjini Beni. Ripoti zinasema watu hao walitekwa Jumapili iliyopita na waasi hao waliokuwa wamejiami kwa silaha. Musa Arambinoi ni kiongozi wa serikali kutoka eneo la Babila Bakaiku, wilayani Mambasa. Population yote inakimbia kwani di mauaji nazidi nabakiangali tu napatikana ndani ya eneo na tuyue kama pozisio ya boko namna gani. Ni ADF ilikuwa maeneo ya lianga makumbukumbu na mabilima jo kwenye maiti ya watu ilivumbulikana hatia yayoa nombre fi alikatola mpanga kuchinjwa watu wote wanakimbia kwenye huku nasikia ADF population kunaweza kujiopoa tu kukukimbia jo batu mingi bashatoka ma... Mauaji wananchi katika mkoa wa Ituri yameendelea kushuhudiwa licha ya kuwepo kwa operesheni Shujaa kati ya wanajeshi wa Uganda na DRC kwa miaka kadhaa sasa. Tukisalia DRC, mkuu wa operesheni za Umoja wa Mataifa za kulinda amani Jean Pierre Lacroix amezitaka nchi wanachama kuunga mkono juhudi za walinda amani walioko kwenye mataifa yenye mizozo, akisema wanakabiliwa na changamoto kubwa za kiutendakaji kutokana na migawanyiko mataifa kadhaa ikiwemo nchi ya DRC ambayo hivi karibuni imeagiza uondoke nchini humo. Can only be... changamoto za leo zinaweza tu kutatuliwa kupitia ushirikiano na mshikamano kieneo na kidunia. walifu uliopangwa makundi yaliyojihami yenye misimamo mikali na hali ya mabadiliko ya tabia nchi imechangia mizozo nyingi ya sasa, kutoheshimu hali ya kitaifa. Shughuli ya kulinda amani sharti ikumbatia operesheni ya ushirikiano wa Umoja wa Mataifa, kikanda na washiriki wa kimataifa. Pierre Lacroix mkuu wa operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepokea dozi elfu hamsini kutoka Marekani za chanjo ya mpox siku chache baada ya kupokea dozi laki mbili zilizotolewa na Umoja wa Ulaya. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amesisitiza haja ya umoja katika taifa hilo wakati huu nchi hiyo inapokabiliwa na hali ngumu ya kiuchumi kutokana na madeni makubwa, mfumuko wa bei za bidhaa na ukosefu wa uhakika kuelekea uchaguzi wa Disemba. RFI Nairobi, 89.9 FM. Nchini Nigeria, mafuriko makubwa yaliyotokea wiki hii katika mji wa Maiduguri kaskazini mwa nchi hiyo baada ya bwawa la Alau kuvunja kingo zake kutokana na mvua kubwa ambayo inaendelea kunyesha kwa sasa, imewaathiri watu zaidi milioni moja wa wa sasa, kwa mujibu wa maafisa wa serikali. Mpaka sasa haijawekwa wazi watu waliopoteza maisha katika janga hilo ambalo pia limeharibu gereza na kusababisha wafungwa kutoroka, kama anavyoelezea la Maduaji, mkazi wa Mandiguri. Maji haya ni janga kubwa sana. Gereza limeharibiwa vibaya na maji haya mafuriko, na baadhi ya wafungwa wametoroka. Miongoni mwao ni wezi na wahuni, ni karibu watu mia mbili hivyo wametoroka. Hii inamaanisha kwamba uhalifu utaongezeka sana hapa mjini. Maadu Abubakar mkazi mwingine anahofia kuwa kujaa kwa maji katika mji huo kunahatarisha maisha ya wakazi kwa sababu wanahofia kushambuliwa na wanyama wakali. Mafuriko haya yameathiri makazi ya watu pamoja na majengo ya serikali na maeneo mengine. Wanyama wakali wametoroka na sasa serikali inapaswa kufanya kila kinachowezekana ili kuzitafuta kwa sababu ni hatari kwa jamii. Bwawa hilo lilivunja kingo zake pia miaka thelathini iliyopita na kusababisha maelfu ya watu kuyakimbia makazi yao pia kwenye jimbo hilo la Borno. Nchini Mali, hali ya wasiwasi inaendelea kushuhudiwa miongoni mwa maha, mahakimu baada ya serikali kuchepisha masharti mapya yanayowasimamia, masharti ambayo yataelezea haki zao, mfumo wa kuteuliwa na kutumbuliwa au kustaafu, masharti pia ambayo wanahisi yanaingilia uhuru wao. Mahakama ya rufaa nchini Tunisia imemhukumu wakili na mwanahabari maarufu nchini humo kwa miezi minane jela kwa kosa la kumkosoa rais Kais Saied. Jupita Mayaka anaeleza zaidi. Sonia Damani mwenye umri wa miaka 56 alikamatwa mwezi Mei polisi walipovamia ofisi zake baada ya kumkosoa Rais Said namna anavyoshughulikia suala la wahamiaji wanaopitia nchi hiyo wanaotaka kufika Ulaya, ukosoaji aliyoutoa kupitia kipindi cha televisheni. Wakili wake Pierre Francois Feltes amesema mteja wake amepewa adhabu hiyo bila ya mawakili wake kuhusishwa, pewa fursa ya kumtetea. Hata hivyo, amesema kuwa atawasilisha malalamishi kwenye jopo maalum la Umoja wa Mataifa. Serikali ya muungano nchini Afrika Kusini inatishiwa na mswada wa elimu ambao unatazamiwa kusainiwa kuwa sheria na Rais Cyril Ramaphosa wiki hii, mswada ambao chama tanzu kikubwa cha DA kinasema kitaleta mageuzi muhimu ambayo yatampa serikali usemi mkubwa kuhusu usajili wa wanafunzi katika shule, matumizi ya lugha na kugusa swala nyeti la utangamano wa makabila RFI. Wagombea wa kinyang'anyiro cha urais mwezi Novemba nchini Marekani, makamu wa rais Kamala Harris na rais wa zamani Donald Trump, baada ya kuchuana vikali kwenye mdahalo wa televisheni, wanarejea tena kwenye kampeni kuendelea kuwashawishi wapiga kura kuwaunga mkono na kuwapigia kura. Baada ya mdahalo huo ulioandaliwa na televisheni ya ABC, kila mmoja alisema alishinda, lakini wachambuzi wa siasa za Marekani waliutazama vipi mdahalo huu? Profesa Mashere Munene alifuatilia mdahalo huu akiwa jijini Nairobi jana. Uh, Kamala Haris aliweza kujikinga na kuonekana ana uwezo wa kuendelea. Ukiangalia hivi kidogo, inaonekana kama, kama ni kusema ndani alikuwa mbele kidogo la, labda Kamala alikuwa mbele kidogo hata kama Haris alianza kumshambulia Donald Trump mara ya kwanza tu hivi. Sazi wote walikuwa wanaonekana wanaondoka kutoka swali alafu ndio ili waweze mtu aweze kushambulia mwenzake hivi Sidhani watabadilisha wengi, ikiwa kunao wachache ambao, labda ikiwa walikuwa na wasiwasi fulani, watapunguza huo wasiwasi na kumpigia mgombea mmoja na wale watu ambao walikuwa hawajaamua, maana kuna wale watu ambao labda hawajaamua, wengi wao wa, watashawishiwa na Kamala Harris waanguke pande yake badala ya badala ya uh, upande wa Donald Trump. Hata hivyo, Donald Trump amesema kwamba baada ya mdahalo huo mdahalo huo ulisheheni upendeleo dhidi yake, ingawaje hajaweka wazi ushahidi kuthibitisha madai haya. Mawaziri wa mambo ya nje wa Marekani na Uingereza waliozuru jijini Kiev hivi leo wamesema nchi zao zitaendelea kuiunga mkono Ukraine hadi pale itakapopata ushindi dhidi ya Urusi. Florence Kibuba anaeleza. Anthony Blinken na David Lamy kwa pamoja wametembelea Ukraine katika ziara ya kipekee na kukutana na mwenyeji wao na kumhakikishia kuwa Marekani na Uingereza hazitoiacha Ukraine. Wakiwa jijini Kiev, wanadiplomasia hao wawili wamesisitiza kuwa Ukraine itaendelea kupata msaada wa kijeshi, kiuchumi na kidiplomasia ili kushinda uvamizi wa Urusi. Baada ya ziara hiyo, Blinken amesema kutembelea Ukraine yeye pamoja na mwenzake Lami kunaonyesha kuwa mataifa hayo mawili yanataka Ukraine ishinde vita hivyo. Ziara hii inakuja huku Rais Volodimir Zelenski akiendeleza shinikizo kwa mataifa ya Magharibi kuipa msaada wa silaha zaidi ili kupambana na Urusi ambayo imeshutumiwa kupokea makombora kutoka kwa nchi ya Iran. Rais Joe Biden amesema Marekani inalifanyia kazi ombi la Ukraine kupewa msaada wa makombora ya masafa marefu kuishambulia Urusi, ambayo imeonya kuwa itajibu vikali. Iran imehapa kujibu vitisho vya mataifa ya magharibi kuiwekea Tehiran vikwazo baada ya kuibuka tuhuma kuwa ilikuwa inasafirisha makombora yake kwenda Urusi kusaidia katika vita vya Ukrain. Wapalestina watano wamewawa katika shambulizi la anga la Israel katika ukingo wa magharibi, imesema wizara ya afya upande wa Palestina. Waziri mkuu mpya wafransa Michel Barnier amesema anapanga kutangaza serikali mpya wiki ijayo, akisema kuwa mchakato chakato hu ingatia maswala mengi na kuwasikiliza watu kutoka pande zote za kisiasa.