Imetimia saa 12 kamili za jioni Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili za jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International Caroline Corel Tulio kuandalia jioni ya leo: aliyekuwa mpenzi wa mwanariadha Uganda Rebeka Chiptege aliyefariki hivi karibuni aga dunia akipokea matibabu. Jibuti yasema iko tayari kutoa sehemu ya bandari yake kwa Ethiopia kumaliza mvutano na Somalia. Maelfu ya wakazi wa Borno nchini Nigeria wahamishwa katika makazi yao kufuatia mafuriko makubwa. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na mwenzake wa Uingereza kuzuru Ukrain kwa pamoja wiki hii. Hujambo na karibu. Mwanaume aliyemshambulia mwanariadha wa Uganda Rebecca Cheptegei kwa kumwagia petroli na kusababisha kifo chake wiki iliyopita, naye amefariki dunia. Ila ringati anaeleza zaidi. Dikson ndiye marangach alifariki dunia jana usiku, kwa mujibu wa ripoti kutoka katika hospitali ya rufa ya rufaa ya Moi jijini Eldoret alikokuwa anapata matibabu baada ya kupata majeraha ya moto alipomshambulia mpenzi wake, baada ya kumshambulia mpenzi wake Rebeka Chiptegey aliyepata majeraha makubwa ya asilimia 80 baada ya kile polisi walisema ni mzozo wa kifamilia naye pia alilazwa hospitalini baada ya mwili wake kupata majeraha ya asilimia 30. Kifo chake kinajiri wakati hu Rebeka aliyeshiriki mbio ndefu za marathon wakati wa michezo ya Olimpiki iliyofanyika kule Paris kati ya mwezi Julai na Agosti, akitarajiwa kuzikwa siku ya Jumamosi mashariki mwa Uganda. Matukio ya mashambulio dhidi ya wanawake kutoka kwa wapenzi wao yanaripotiwa kuongezeka nchini Kenya, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la taifa la takwimu na kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, matukio 725 yaliripotiwa nchini humo mwaka wa 2022. Tukisalia nchini Kenya, mahakama kuu imesitisha mpango wa serikali ya Kenya kutekeleza mkataba na kampuni ya India ina ya hadani kusimamia shughuli zote za uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta kwa miaka thelathini, mahakama ikisema hadi pale itakapotoa mtazamo wake kuhusu ombi lililowakilishwa na chama cha mawakili nchini na shirika la haki za binadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Jibuti Mohamed Ali Yusuf amesema nchi yake iko tayari kugawana bandari yake ya Tajura na Ethiopia ili kumaliza mvutano kati yake na Somalia. Hatua hii ya Jibuti inakuja baada ya mwezi Januari mwaka huu Ethiopia kuingia kwenye mkataba na jimbo linalojitegemea la Somaliland ili kutumia sehemu yake ya bahari Hindi, hatua ambayo imeikasirisha serikali kuu jijini Mogadishu. Laiboru ni mchambuzi wa siasa za eneo la pembe ya Afrika anatathmini hatua hii ya Jibuti akiwa nchini Marekani. Iwapo nchi ya Jibuti na nchi ya Ethiopia wataweza kufanya mwafaka, italeta hiyo joto chini, lakini kimsingi ni kwamba ikae ikieleweka, kwamba nchi ya Ethiopia hoja yao ya kutaka kuwa na bandari siyo tu swala la kibiashara, bali pia ni swala la kijeshi. Na sasa iwapo nchi ya Jibuti itasema wataishughulikia kwa pamoja, sidhani hilo hoja litaweza kuafikiwa. Itapunguza kwa kiasi, lakini katika kutatua hali hii kwa muda mrefu, sidhani itakuwa ni mwarobaini wa kutosha. Jibuti inatoa pendekezo hili siku chache baada ya Ethiopia kuionya Somalia kuwa kutojaribu kutishia usalama wa nchi yake baada ya kuingia kutia saini mkataba wa ushirikiano wa kiusalama na Misri. Sudan Kusini imedhibiti usafirishaji wa mafuta kwenda nchi jirani ya Sudan, katika baada ya mashauriano na utawala wa kijeshi nchini humo, ingawaje sababu ya hatua hiyo haijawekwa bayana. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inapoendelea kusumbuliwa na ugonjwa wa mpox, imebainika kuwa watoto ndio walioathirika zaidi, hasa mashariki mwa nchi hiyo. Ni kwa nini hali iko hivyo? Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi, anaeleza zaidi. Daktari Josue Badiabila katika hospitali ya Nyiragongo inayowapokea waathiriwa wa mpox, Kivu Kaskazini, amesema jitihada za kupambana na maambukizi hayo ya mpox zimekabiliana na shida kadhaa haswa katika maeneo ambapo wa raia walilazimika kuondoka makazi yao kufuatia vita vya makundi mbalimbali ya waasi. Kwa kutunza hiyo magonjwa, shida ambayo tunapatikana nayo ni shida za na namna gani wagonjwa wanapashwa kufika kwa kituo ya afya, lakini kuna wagonjwa wengine wamekuwa huko na kule, au hawana namna ya kujileta ya Kabambi. Dr. Josue Badia Bila ameshuhudia pia kuwa watoto wamekuwa waathiriwa wa ugonjwa huo na kujulisha kinachopelekea watoto kuathiriwa zaidi mashariki mwa DRC. Unaona watoto magonjwa inaambukizwa kwa kugusana mwili kwa mwili. Sasa kwa watoto unaona wanacheza saa yote pamoja, pamoja na hiyo probleme ya makambi zetu, na ndio inatuma watoto wanaweza kukamatika na hiyo magonjwa. Hata hivyo, baadhi ya waathiriwa wanaponywa ugonjwa huo wa mpox kama anavyoeleza hapa Mama Janet Harehizi, ambaye mtoto wake alikuwa mwathiriwa wa ugonjwa huo hatarishi na tatanishi. meandika mkimbizi, ile magonjwa ya mpox, mtoto mwameigonjwa ni mtoto moya aligonjwa, tulishituka tu tuko naviona tungi siiko na kuya cho tukasema, ume tukiekoptari watutunze tupone, ni kushauriwa tu watu wakuenda tu kudispa, tukushapatikana na magonjwa shudawa ni za bure. DRC imekuwa ikikabiliana na janga la mpox katika majimbo kadhaa kwa miezi kadhaa kufikia Agosti 27 wizara ya afya ya umma iliripoti visa 17801 na, na vifo visivyopungua 600. Chube ngorombi Goma, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini DRC, mwili wa mwanaharakati wa kisiasa umepatikana karibu na ofisi za chama cha ACD, amethibitisha kiongozi wa upinzani Martin Fayulu na wanafamilia wa mwanaharakati huyo na kule nchini Burundi, watu 76 wakiwemo vijana karibu wa 40 wa Imbonerakure, kitengo cha vijana cha chama tawala, wamekamatwa ndani ya miezi minane iliyopita wakijaribu kuvuka mipaka kwenda Rwanda, imesema ripoti za utawala maeneo ya mpakani. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi kila Jumatano saa 12 na dakika 20 jioni, na marudio ni Alhamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Matangazo haya yanakufikia kupitia mitandao yetu ya kijamii ya Facebook, YouTube pamoja pia na application yetu ya RFI pure Radio. Maelfu ya watu wameyahama makazi yao katika mji wa Maiduguri katika Borno, kaskazini mwa Nigeria, kufuatia mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua inayoendelea kunyesha. Florence Kibuba anaeleza hali ilivyo. Naam Carol, mvua kubwa imekuwa ikinyesha kwa kipindi cha wiki moja sasa, na hali imekuwa mbaya Jumanne asubuhi baada ya wakaazi wa Maiduguri kuamshwa na maji ya mafuriko yaliyoingia ndani ya nyumba zao. Bwawa kubwa la maji la Alau pia limevunja kingo zake na kusababisha hali kuwa mbaya, na mbali na makazi ya watu, maeneo ya ofisi za serikali na barabara zimeathiriwa. Maeneo ya kaskazini mwa Nigeria yameendelea kushuhudia mvua kubwa tangu mwezi Agosti na kwa mujibu wa ripoti ya kamati ya kimataifa ya uokoaji ni kwamba mafuriko yamesababisha vifo vya watu karibu mia mbili na wengine zaidi ya laki mbili hawana makazi katika majimbo 28 kati ya 36 ya nchi hiyo. Majimbo yaliyoathiriwa zaidi ni pamoja na Bauchi, Zamfara, Sokoto, Niger na Jigawa, na kuleta kumbukumbu -kumbu ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili wakati watu wengine mia sita walipoteza maisha na zaidi ya milioni moja kuachwa bila makazi baada ya kukumbwa na mafuriko. Tukiwa kiongozi mwandamizi wa chama kikuu cha wafanyikazi nchini humo Joe Ajero aliyekuwa amekamatwa jana katika uwanja wa ndege wa Abuja akielekea London ameachiwa, kimethibitisha chama chake cha Leba Congress. Kiongozi huyo kwa mara kadhaa amenukuliwa akikosoa serikali, hivi karibuni akilani kupanda kwa bei ya mafuta. Mbunge wa zamani nchini Mali, Idrisa Sankare, aliyekuwa ametekwa majuma manne yaliyopita na watu wanaoaminika kuwa vikosi vya usalama na kuzuiliwa bila kufikishwa mahakamani hatimaye ameachiwa. E, nchini Senegal jeshi la wanamaji linasema limezuia mitumbwi miwili mikubwa iliyokuwa imebeba zaidi ya wahamiaji haramu zaidi ya mia nne ishirini siku moja baada ya boti kuzama katika Pwani ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi na kuwaua takriban watu tisa. Douglas Mariba anaeleza. Watoto ishirini walikuwa miongoni mwa wahamiaji hao mia nne na ishirini na moja waliochukuliwa na maafisa hao wa jeshi la wanamaji lakini uraia wao haukufahamika mara moja. Aidha, jeshi hilo la wanamaji limesema Jumapili iliyopita meli nyingine inayoaminika kubeba wahamiaji haramu ilizama katika pwani ya mji wa magharibi wa Mbur Takriban watu tisa walikufa na wengine kutoweka pwani ya Senegal. Ni mojawapo ya sehemu kuu za kuondoka kwa maelfu ya wahamiaji ambao wanaelekea Ulaya. Tangu mwaka huu kwanza, zaidi ya wahamiaji elfu ishirini na mbili tayari wametua katika visiwa vya Kanari nchini uhi Uhispania, zaidi ya mara mbili ya idadi ya mwaka 2023. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limekashifu vikali msako na kamata kamata za wapinzani wa serikali ya mashariki mwa Libya inayoongozwa na Halifa Haftar, ambapo watu wawili wanaripotiwa kufia jela katika miezi miwili iliyopita. Mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yamekashifu miswada mbili ambayo rais wa Angola Joa Lorenzo amesaini kuwa sheria ambazo ambayo mashirika haya yanasema haikukidhi matakwa ya sheria za kimataifa na inalenga kuminya wa uhuru wa vyombo vya habari, uhuru wa kukusanyika na kujieleza. Miongoni mwa sheria hizo inatoa hukumu ya miaka 25 kwa waandamanaji wanaoshiriki maandamano ambayo yanasababisha uharibifu wa mali na kutatisa shughuli za kibiashara. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anayezuru London pamoja na mwenzake wa Uingereza David Lammy wiki hii wanatarajiwa kuzuru Ukraine kuonyesha kuwa mataifa hayo mawili yanaendelea kuisaidia nchi hiyo kifedha na kuipa silaha kuendelea kupambana na uvamizi wa Urusi. Hili limethibitishwa na waziri Blinken. United States, United Kingdom, are leaders in... Marekani na Uingereza ni vinara katika kutoa usaidizi wa usalama kwa nchi ya Ukraine. Tutasafiri kwenda pamoja jijini Kievu wiki hii, na huu ni wakati muhimu sana kwa nchi ya Ukraine. Safari hii ya pamoja inaendelea kuonyesha kwamba tuko pamoja na Ukraine, na kama tulivyosema sisi washirika wa NATO na lengo letu ni kuhakikisha kwamba Ukraine inajilinda dhidi ya uvamizi unaoendelea. Aidha, Blinken ameishtumu Iran kutuma makombora yake nchini Urusi ili kuishambulia Ukrain na kuongeza kuwa Tehran itawekewa vikwazo vipya, hatua ambayo imechukuliwa na Ufaransa, Uingereza na Ujerumani. Wakati haya yakijiri, viwanja vya ndege jijini Mosco vimeshambuliwa nandege zizizo na ndege zilizo na rubani na ilibidi kufungwa baada ya tukio hilo ambalo mwanamke mmoja anaripotiwa kuuawa. Hata hivyo, idara ya ulinzi nchini Urusi imesema vikosi vyao vimeuteka mji wa Krasnovika na vijiji vitatu eneo la Donetsk, mashariki mwa Ukraini. Kamala Harris na Donald Trump wanatarajiwa kuchuana vikali kwenye mdahalo wa televisheni baadaye siku ya Jumanne kuelekea uchaguzi wa urais uliopangwa kufanyika mwezi Novemba. Jupite Mayaka anaeleza zaidi. Mdahalo huu wa kwanza na wa pekee kati ya makamu wa rais Harris atakayepeperusha bendera ya chama cha Democratic na rais wa zamani Trump, mgombea wa chama cha Republican utatazamwa na mamilioni ya Wamarekani na watu wengine duniani. Wachambuzi wa siasa za Marekani wanasema Harris mwenye umri wa miaka 59 ana fursa ya kipekee kupitia mdahalo huo kutafuta uungwaji mkono kwa wapiga kura ambao hawajamfahamu vema baada ya kuchukua nafasi ya rais Joe Biden aliyetangaza mwezi Julai kuwa hatowania tena. Naye Trump mwenye umri wa miaka 78 anatarajiwa kutumia mdahalo huo kupata majibu ya moja kwa moja kutoka kwa mpinzani wake kuhusu masuala ya uchumi na uhamiaji. Aidha, itakuwa mara ya kwanza kwa wagombea hawa wawili kukutana ana kwa ana kwenye mdahalo huo ulioandaliwa na kituo cha ABC jijini Pennsylvania, huku Harris akitarajiwa kuonyesha kuwa anaweza kuongoza Marekani. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa katika mchakato wa amani eneo la mashariki ya kati, Tor Wenslan amelaani mashambulizi ya anga yaliyofanya Israel leo eneo la Gaza, ambapo upande wa Hamas unasema watu 19 wamewawa Shirika la afya duniani WHO limesema limeanza awamu ya tatu ya kampeni ya chanjo ya polio eneo la Gaza, ingawaji linasema lililazimika kusitisha shughuli katika baadhi ya maeneo ambayo bado yanashuhudia mapigano. Zaidi ya watu karibu elfu sitini wamehamishwa katika makazi yao nchini Vietnam kufuatia mafuriko.