imetimia saa 12 kamili za jioni afrika mashariki wakati ni saa 11 kamili za jioni afrika ya kati hii ni idhaa kiswahili ya redio France International. Caroline Corel Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia jioni eleo ya leo: mauaji ya mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania yashutumiwa huku serikali ikiahidi uchunguzi wa kina. Watu 59 wa wapoteza maisha kwenye mlipuko wa lori la kusafirisha mafuta nchini Nigeria. Na tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa yataka ulimwengu kuungana kutafuta suluhu ya haraka ya vita vya Israel na Palestina na tumai jumatatu yako imekwenda vizuri. Karibu katika matangazo jioni hii. Tunaanzia kule Tanzania ambapo kutekwa na kuwawa kwa kiongozi mwandamizi wa chama kikuu cha upinzani nchini humo CHADEMA, Ali Mohamed Kibao, umeendelea kulaaniwa wakati wa mazishi yake mkoani Tanga. Waombelezaji walikatiza hotuba ya waziri wa mambo ya ndani Hamad Masauni aliyehudhuria msiba huo na kuahidi kuwa serikali nchini Tanzania inachunguza tukio hilo. Kama serikali hatutaliacha liende hivi hivi. Maelekezo ya Mheshimiwa Rais yameshaanza kutekelezwa na hatua zitachukuliwa kwa wale ambao watabainika kuhusika. Anye toa wito kwa mtu yoyote kuacha kushutumu, badala yake kama ana kielelezo chochote cha mtu yoyote kuhusika hili, hili kusaidia, usika, na jambo hili akiwasilishe ili hatua zaidi ikiweze kusaidia kuweza kupata wahusika na waweze kuchukuliwa hatua. Rais Samia Suluhu Hassan jana alivyagiza vyombo vya usalama kufanya uchunguzi na kumpelekea ripoti kuhusu utekaji na kuuawa kwa mwanasiasa huyo. Lakini kiongozi wa CHADEMA Freeman Mbowe amesema hawana imani na uchunguzi wa polisi. Wote tumesikia kauli ya rais jana, lakini kauli ya rais ambayo inaelekeza vyombo vile vile ambavyo sisi ndio watuhumiwa namba moja wakajichunguze wenyewe, tunaona hilo haliwezekani. Hii nchi haitarekebika. Wewe kama mwakilishi wa rais katika msiba huu, mwambie mheshimiwa rais, rai ya waombolezaji katika msiba huu, yeye pekee ndio mwenye mamlaka ya kuunda tume ya kijaji ya kimahakama ambayo inaweza ikachunguza matukio yote haya na mengine mengi ambayo yamejificha. Haya yanajiri wakati huu, baadhi ya viongozi na wanachama wengine wa chama hicho wakishukiwa kushikiliwa na jeshi la polisi, huku wengine wakiwa ujulikani walipo, matukio yaliyoibua hofu miongoni mwa raia wa taifa hilo. Katika hatua nyingine, Marekani imetaka uchunguzi huru wa mauaji wa kiongozi huyo wa upinzani, ambaye anadaiwa kupigwa na kumwagiwa tindikali mwili wake ukipatikana jijini Dar es Salaam baada yake kutu. serikali nchini Kenya imeanza kufanya vipimo vya vinasaba katika juhudi za kutambua miili ya wanafunzi 21 wa kiume waliopoteza maisha wiki iliyopita baada ya moto kuteketeza bweni lao katika shule ya msingi ya Hillside Endarasha Academy, kaunti ya Nyeri. Haya yanajiri wakati taifa hilo likiingia kwenye siku tatu za maombolezo, huku kukiwa na ripoti kuwa baadhi ya wanafunzi hawajulikani walipo, huku wazazi wakiendelea ya kuwa na hofu kuhusu hatima ya watoto wao ambao hawajaonekana mpaka sasa. Silas Obuhatsa ni mwenyekiti wa muungano wa wazazi nchini Kenya wale watoto ambao wa walifariki walichomeka beyond recognition na kwa hivyo, DNA itasaidia kila mzazi kutambua mtoto wake na kujua kweli, nachukua mtoto wangu. Kama mimi mzazi nimepoteza, lakini hata nikienda kumzika mwenyewe nitaridhika kwamba mtoto wangu ndio alifariki, lakini ako mahali penye mimi naweza kuona kila siku, nikiamka naona kaburi, najua kweli mtoto wangu alikufa na ako wa mahali pale, naweza kuona. Wale wazazi ambao waliridhika, wako iko mahali wafanywe guiding and counseling, wapatiwe like psychosocial support, ili ni jambo la, u, la uchungu. Wazazi wanateseka, wale wazazi wameteseka, wameteseka beyond wale watoto ambao sauti yake Silas Hobuhansa, mwenyekiti wa muungano wa uzazi nchini Kenya. Mtumiwa wa pili katika mauaji ya Shakahola pwani ya Kenya, ambapo waumini wa kanisa la mchungaji Paul Makenzi walishinikizwa kufunga hadi kufa, amefariki katika hospitali ya Mombasa baada ya kuumwa kwa muda mfupi. Tukielekea kule jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, gavana wa jimbo la kivu kusini, Jean Jacques Purusi, ameonya dhidi ya rushwa na uchimbaji kiholela wa madini kwenye jimbo hilo. Mwandishi wetu wa Bukavu, William Basimike, anaeleza zaidi mbele ya maelfu ya watu waliofika kumsikiliza gavana Jean-Jacques Kurusi alisema alikuta dola za Kimarekani laki moja na elfu tisini na tano pekee kwenye akaunti ya hazina ya umma alipoingia madarakani mwishoni mwa Juni mwaka huu. Anasema tangu hapo mfuko wa serikali sasa umeboreka. Mwezi ya saba sasa tuliingia, tulipiganisha, tulipata milion de dolar amerikani huko vatu valikuwa natumika na avako hapa, mais touche tadiio na manimero matrikili ya bongo wanapokeana tu kwa Kinshasa na fasi zingine ndio tuliwakamata sasa kiolela. Gavana Porusi amesema pambano lake dhidi ya uchimbaji haramu wa madini limewezesha kujaza hazina ya serikali, akidai pia kuungwa mkono na Rais Felix Tshisekedi, na anasema atafanya vyema zaidi. Tukabakomboke wote bakuya baku hapa kujitia na ordre entreprise de tous les patas en poids plus de 550. Sasa uskikizi nchi yetu ilishaka hivyo, na kila entreprise moja bila exaggeration inapataka au moins 110 kilo ya oro kumwezi na complicite, ya bakubwa wa mwiko Kinchasa na bengi beko kwa hapa njo maana tuko natia ma mesure en place juu ya kustope bili. Sami Jean Takimbula ni naibu msimamizi wa ofisi ya uratibu wa asasi za kiraia Kivu Kusini anatoa pendekezo kwa gavana mkuu wa kiongozi aendelee kuifanya ili kazi endelee mbele. Pia gavana wa Kivu Kusini amebainisha kuwa pesa zilizokusanywa kupitia ushuru zitaingizwa tena katika miradi ya serikali mitaani cha maendeleo eneo ya mbali. William Basimike buka biashara kwa msingi inayochukulia Somaliland kama jimbo huru na isiyo sehemu ya Somalia. Kampuni kama zile za kuhamisha pesa za Dashil Juba Express zikiwa zimetachwa kwenye onyo hilo. Watu 31 wamewawa na wengine 100 wamejeruhiwa baada ya kushambuliwa na wanamgambo wa RSF kwenye mji wa sinaa kusini mashariki mwa Sudan. Hila Ringati na maelezo zaidi. Wanaharakati wamethibitisha mauaji hayo yaliyoanza hapo jana, ambapo wanamgambo hao ambao wamekuwa wakipigana na wanajeshi wa Sudan walivamia soko kubwa katika mji wa Sena na kuwalenga wananchi wa kawaida. Wanamgambo wa RSF wamekuwa wakidhibiti mji huo kwa muda mrefu na maeneo mengine ya nchi hiyo, lakini makabiliano ya jeshi yamepungua katika siku za hivi karibuni kusini mashariki mwa nchi hiyo kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha. Mauaji haya yanakuja baada ya umoja wa Mataifa kusema Ijumaa... kulinda amani na marufuku ya uagizaji wa silaha yatekelezwe nchi nzima. Vita nchini Sudan kwa mujibu wa wataalam wa Umoja wa Mataifa imesababisha maelfu ya watu kupoteza maisha na wengine zaidi ya milioni nane wamelazimika kuyakimbia makazi yao, wakati huu watu wengine zaidi ya milioni ishirini na tano wakikabiliwa na baa la njaa. Mkuu wa kitengo cha haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa, Volker Turk, ameonya dunia kubadili mifumo yake kuhusu ukosefu wa usawa na mabadiliko ya tabia ya nchi ili kuzuia mizozo ya kijeshi kama vile inavyoshuhudiwa Sudan na matatizo mengine yanayoshuhudiwa duniani. Tupate kwenye facebook.com/rfisw RFI. Watu karibu 60 wamepoteza maisha katika jimbo la Niger kaskazini mwa Nigeria baada ya kulipuka kwa lori lililokuwa linasafirisha mafuta lililogongana na lori lingine lililokuwa linawasafirisha abiria na mifugo mengi zaidi na Florence Kibuba. Maafisa kutoka shirika linaloshughulika na majanga kwenye jimbo la Niger wamesema saa kadhaa baada ya kutokea kwa ajali hiyo mbaya, moshi bado unaonekana kwenye eneo hilo la tukio. Ibrahim Hussein, afisa wa serikali, amesema watu waliopoteza maisha tayari wamezikwa kwenye kaburi la pamoja, huku ng'ombe hamsini pia zikiteketezwa moto. Miaka miwili iliyopita watu zaidi ya mia moja walipoteza maisha kwenye tukio lingine kama hili baada ya kiwanda kisichokuwa rasmi cha kusafisha mafuta kulipuka kusini mwa nchi hii. Matukio kama haya hutokea nchini Nigeria mara kwa mara kutokana na tabia ya watu kuiba mafuta kutoka kwenye malori hayo, lakini pia hali mbaya ya barabara katika maeneo mengi ya nchi hiyo. Takwimu kutoka shirika la usalama barabarani nchini humo zinaonyesha kuwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu watu zaidi ya elfu tano walipoteza maisha kutokana na visa vya ajali barabarani. Shule zaidi ya elfu kumi na nne zimefungwa katika nchi za ukanda wa Afrika magharibi na kati kufikia mwezi Juni mwaka huu, kutokana na kuendelea kushuhudiwa kwa machafuko na usalama mdogo, na kuathiri pakubwa hali ya elimu na maelfu ya wanafunzi. Douglas Mariba na undani wa taarifa hii. Takwimu hizi zimetolewa na shirika la kimataifa la kutoa misaada ya kibinadamu na wakimbizi kutoka Norway NRC wakati ikiwa ni siku ya kimataifa ya kulinda elimu dhidi ya mashambulio. Mataifa yaliyoathirika zaidi ni Burkina Faso, Mali, Cameroon na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatua hiyo imeathiri haki ya kupata elimu kwa mamilioni ya watoto kuanzia mwaka 2023 ambao wamelazimika kusalia nyumbani kwa kuhofia usalama wao. Ripoti ya shirika hilo inaonya kwamba watoto wengi walioathiriwa wapo kwenye hatari ya kusajiliwa kwenye makundi yenye silaha na wengine pia kulazimika kujihusisha na ajira na ndoa za utotoni ama pia kunyanyaswa kingono. Shirika hilo kutoka Norway sasa linatoa wito kwa pande zote zinazohusika kusitisha mashambulio dhidi ya shule na kuhakikisha kwamba elimu inalindwa na kupewa kipaumbele. Watu kumi na sita wamefariki dunia katika ajali ya barabarani nchini Senegal iliyohusisha basi na lori iliyogongana uso kwa uso. Rais wa Algeria Abdelmadjid Tebboune amechaguliwa kuongoza nchi hiyo kwa awamu ya pili kwa asilimia 95 ya kura zote zilizohesabika zilizo uchaguzi ambao hata hivyo ulishuhudia idadi, idadi ndogo ya wapiga kura, imesema tume ya uchaguzi nchini humo. Nchini Libya, mwaka mmoja baada ya watu karibu elfu nne, kufariki kwenye mafuriko yaliyosababishwa na kimbunga cha Daniel, ukarabati wa makazi ya wananchi yaliyoharibiwa bado yanaendelea, wakati huu mgawanyiko miongoni wana mwa, mwa wananchi kuhusu serikali gani wataunga mkono kati ya ile ya Halifa Aftar au ile ya umoja inayoongozwa na kaimu waziri mkuu Abdul Madi, Abdul Majid Deiba. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI.fr/sw. Tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa inasema kuelekea mwaka mmoja wa vita kali ya kati ya Israel na kundi la Hamas, mkuu wa tume hiyo Volker Turk amesema jumuiya ya kimataifa inapaswa kuhakikisha kuwa vita hivyo vinakamilika. Victor Buso anaeleza zaidi. Wito huu unakuja tangu kuanza kwa vita hivyo tarehe saba mwezi Oktoba mwaka 2023 na kusababisha vifo vya Wapalestina zaidi ya elfu arobaini na moja kwenye ukanda wa Gaza. Mkuu huyo wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volker Turk amesema ni muhimu kwa vita hivyo kumalizika ili visiwe vya kikanda, wito unaokuja wakati huu mazungumzo kati ya Israeli na Hamas kupata mkataba ya kusitisha vita yakiendelea kukwama. Katika hatua nyingine, shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, limesema Wapalestina zaidi ya milioni mbili kwenye ukanda wa Gaza wanahitaji msaada wa haraka wa chakula. Hii inakuja baada ya wiki iliyopita Umoja wa Mataifa kuonya kwamba mamilioni ya Wapalestina watapata mlo mmoja kwa siku tu mwezi huu wa Septemba, kwa sababu mashirika mengi ya kutoa misaada ya kibinadamu yanakabiliwa na uhaba wa chakula, lakini pia maafisa wengine wa wanahofia usalama wao. Shambulio la Israel nchini Siria limewaua watu kumi na sita katika mkoa wa Huma, kimesema chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali ya Siria. Iran imepuzilia mbali madai ya nchi za magharibi kuwa imekuwa ikituma silaha kusaidia nchi ya Urusi katika vita vya Ukraini. Hii ikijiri baada ya idara ya intelijensia katika Umoja wa Ulaya kusema kwamba ina ushahidi dhidi ya Tehran kwamba imekuwa ikiipa Mosco makombora na hali ambayo inasema ilikuwa inawazia kuiwekea Tehran vikwazo kwa hatua hiyo. Kura ya maoni zilizotolewa jana nchini Marekani zimeonyesha kuwa siku mbili kabla ya mdahalo wa kisiasa kati ya makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris na mpinzani wake na aliyekuwa rais wa nchi hiyo Donald Trump, wawili hao wanatoshana nguvu. Idadi ya watu waliopoteza maisha katika kimbunga cha Yagi nchini Vietnam imefikia watu 59 wa huku idadi ya majeruhi ikiwa ni watu 247. Matangazo ya moja kwa moja kutoka jijini Nairobi kupitia 89.9.