Imetimia saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka, habari za jioni hapo ulipo. Karibu na tuanze na muktasari wa habari. Rais wa Kenya William Ruto aagiza uchunguzi kufanyika kuhusu vifo vya wanafunzi 17 katika bweni la Nyeri, Hillside Academy. Swala la ushirikiano wa kiusalama kati ya China na Afrika lajadiliwa wakati wa mkutano wa makongamano la Beijing. Na Umoja wa Mataifa wasema hali inayojiri huko Gaza ni janga, wakati huu mgao wa chakula ukiwa umesitishwa kamili, msikilizaji, tuanzie nchini Kenya ambako rais William Ruto ameagiza uchunguzi wa haraka kufuatia vifo vya wanafunzi 17 vilivyotokana na kuungua kwa bweni la shule ya Hillside Endarasha Academy iliyoko kaunti ya Nyeri, kilomita 170 kaskazini mwa jiji la Nairobi. Uchunguzi wa awali wa polisi unaonyesha kuwa bweni hilo lilikuwa na wanafunzi zaidi ya 150 ikiwa ni kiwango cha juu kuliko uwezo wake. Tukio hili limeamsha hisia na kuibua mjadala miongoni mwa wazazi kuhusu usalama wa watoto wanaoishi bweni. Moja kwa moja kwenye laini ya simu, naungana na, na mwandishi wetu Victor Moturi ambaye amekwenda eneo la tukio kutuarifu zaidi. Nami Victor, bila shaka unanipata vema? Nakupata vyema Ruben, hapo studio na pengine ni, hali ikoje mpaka sasa hasa kwa wazazi waliofanikiwa kufika shuleni hapo nam? Eh, hali, ni hali ya simanzi katika shule hii ya Hillside Endarasha kwa kweli. Wazazi wameweza kufika sasa hivi ndio wameweza kuruhusiwa eh, baadhi yao kuona miili ya watoto wao. Kwa kweli ni kwamba hadi sasa hivi miili iko katika eneo la tukio, na sasa za serikali ambazo zilikuwa hapa hivi akiwemo Uh, makamu wa rais ama naibu rais uh, ni kwamba ndio wanaanza kuopoa mili hile kutoka maeneo hayo, kwa sababu walikuwa wanangoja uchunguzi zaidi waweze kufanywa na mna mamlaka wa... mamlaka zinasema nini hadi wakati huu, pengine kuna taarifa zaidi uh, kuhusu chanzo hasa uh, na watu kuna watu ambao wamekamatwa. uh, chanzo cha moto huu bado hakijajulikana, uh, ni kwa sababu ni kwa vile uchunguzi ndio umeanza sasa hivi na kuambia kwamba ndio sasa hivi asasi za serikali zimeweza kufika na kuweza kuona kwamba waanze kufanya ule uchunguzi, kwa sababu kuna afisa wa polisi wameweza kufika katika maeneo ya tukio na wale ya kushughulikia majanga. Kwa hivyo uh, chanzo hakijajulikana mpaka sasa hivi, ila tu ni kwamba wito ni kuomba, kuna wazazi, baadhi ya wazazi waliochukua wan, wana, wanafunzi usiku wameweza kuambiwa waweze kutoa taarifa mahali, wazazi, tarifa, wazazi wana, wana, wanafunzi hao hapo, hmm, ili kuweza ku orodha kamili ya pengine idadi ya wanafunzi. Lakini wanafunzi kumi na wanne ndio waliojeruhiwa na kumi na saba ndio waliofariki. Nam, bila shaka mengi zaidi, katika awamu ya pili utaendelea kutujuza uh, na poleni sana hmm, kwa familia zilizopoteza wanafunzi wao kule Nyeri. Asante sana Victor Moturi. Na msikilizaji, tukirejea hapa uh, katika uh, uga wa mataifa, pia ni kwamba mmea wa jiji kuu la Paris Ufaransa huko Anne Hidalgo hii leo ametangaza kuwa jiji hilo litamwenzi mwanariadha wa Uganda Rebecca Cheptegei ambaye alishiriki katika mbio za marathon za wanawake wakati wa michezo ya Olimpiki ya Paris mwezi uliopita. Msikilizaji, wakati huu, polisi wa Kenya walioko nchini Haiti wakiripotiwa kukabiliwa na ukata pamoja na hatari ya makundi yenye silaha, Marekani inasema itafanya kila linalowezekana kwa kuhakikisha rasilimali za kutosha zinapatikana. Akizungumza akiwa Haiti kwa ziara, waziri uh, wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alitangaza misaada zaidi kwa nchi hiyo na kutoa hakikisho la usalama. But we also Pia tunataka kuhakikisha kwamba kuna kitu ambacho tunaweza kiamini na pia tutaangazia uwezekano wote. Kwa hivyo walindamani itakuwa mmoja ya mipango, nafikiri kuna mipango zaidi. Tunataka kuhakikisha kwamba tuna mbinu ya kusonga mbele na tunaweza kuidhibiti. Lengo letu kuu ni mwanzo wa kuchukua udhibiti kutoka kwa magenge ili kuruhusu shughuli za kawaida. Hatutaki kusalia hapa siku zote, tunataka tu kusaidia mwenzetu asimame wima na kuendelea na mpango huu Kituo cha udhibiti wa magonjwa barani Afrika cha CDC kimezindua mpango maalum wa kujiandaa na kukabiliana na magonjwa ya mlipuko ikiwemo mpox ambao umeendelea kuripotiwa katika nchi mbalimbali. Aidha, nchi ya DRC hapo jana ilipokea dozi za kwanza laki moja za kukabiliana na ugonjwa huo, na hapa Samuel Roger Kamba ni waziri wa afya anaeleza kinachoendelea. Tunawenda sasa kufanya mipango kufahamu nani anapewa chanjo eneo gani, kwa kuwa tuna maeneo mengi yaliyoathiriwa. Hapa kwetu ni mikoa iliyopewa kipaumbele ndiyo tunaangalia ikiwa ni pamoja na Equateur Kivu Kusini, Sankuru, mikoa yote ambayo tunatakiwa kusitisha haraka kusambaa kwa virusi. Katika hatua nyingine, Kenya imethibitisha uwepo wa mgonjwa mwingine wa mpox na kufanya kufikia wagonjwa watano, wakati huu serikali ikifuatilia watu waliokutana na wagonjwa wa awali. Mary Muthoni ni katibu mkuu wa Wizara ya Afya nchini Kenya. We have zero hatuna maambukizo mapya ndani ya saa 24, ila kwa sasa tuna jumla ya wagonjwa watano wa mpox nchini wakitokea kaunti za Taita Taveta, Busia, Nairobi, Nakuru na na Mombasa, kumaanisha wiki hii tumethibitisha mgonjwa watano. Wawili kati yao tayari wameshapona na kurejea makwao. Bado tunafuatilia watu waliotangamana nao, sampuli 33, eneo la Busia, Nairobi na Mombasa. Namna haya yanajiri wakati huu, shirika la afya duniani WHO likiendelea kutafuta chanjo zaidi za ugonjwa huu kwa ajili ya mataifa ya Afrika. Benki ya Dunia na shirika la maendeleo la Ufaransa, AFD, zimetangaza kuipa Uganda mkopo wa zaidi ya dola milioni 600 kwa ajili ya miradi ya miundombinu na usimamizi wa takataka kwenye jiji kuu la Kampala. Msikilizaji, siku ya Jumapili dunia itaadhimisha siku ya kupambana na kutojua uh, kusoma na kuandika. Shirika la Umoja wa Mataifa UNESCO linasema watu milioni saba nchini Sudan Kusini hawajui kusoma wala kuandika. James Shimanyula anaeleza zaidi. Kutokana na idadi hiyo kubwa, mwakilishi wa UNESCO nchini humo Morrison Engole anaeleza mchango wa shirika hilo kubadilisha hali hiyo. UNESCO, Sudan, UNESCO, Sudan. Lengo kuu la UNESCO nchini Sudan Kusini ni kuhakikisha kuwa jamii inafahamu kusoma ina kwanika, kwanika, the the kumilifu, the ilimu, na kuandika ili iweze kushiriki kikamilifu katika elimu na pia kuhimiza watoto washiriki kwenye miradi ya elimu. Watoto wenye chini ya umri wa miaka 18 ni miongoni mwa raia wa Sudani kusini ambao hawajui kusoma na kuandika. Huyu ni mmoja wa wanafunzi jijini Juba anayefunza kusoma na kuandika. Watu wengi hawana masomo, kwa hiyo lazima tuwalazimishe watoto waende shule kusoma, kupunguza idadi ya wasiojua kusoma na kuandika. Wakati Sudani kusini ikikabiliwa na hali hiyo, shirika la UNESCO katika takwimu zake linasema mtu mzima mmoja kati ya watu hawawezi kusoma wala kuandika barani Afrika. Nam, katika hatua nyingine, James Shimanyula. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA limesema zaidi ya watu laki saba wameathiriwa na mafuriko kule Sudani Kusini. RFI Kampala 93.7 FM. Msikilizaji, mkutano wa ushirikiano kati ya China na mataifa ya Afrika umetamatika rasmi kwa taifa hilo kutangaza litatoa dola bilioni kumi kwa ajili ya kusaidia maendeleo mbalimbali mbali barani Afrika. Victor Abuso na maelezo zaidi. China imeahidi kuendelea kushirikiana na mataifa Afrika kwenye suala hilo la usalama, imesema itatoa msaada wa vifaa vya kijeshi, kutoa mafunzo kwa polisi zaidi ya elfu moja na wanajeshi zaidi ya elfu sita Wanajeshi wa China na wale kutoka mataifa mbalimbali ya Afrika wanashirikiana kwa pamoja kwenye mazoezi na kupiga doria ili kujimarisha zaidi, wakati huu inapoendelea kutoa vifaa kama ndege za kijeshi na kutuma wanajeshi wake kwenye kikosi cha kulinda amani barani Afrika. Licha ya kuwa China kwa sasa kambi yake pekee ya kijeshi ipo nchini Jibuti, huenda makubaliano haya yaliyotiwa saini yakaongeza ushirikiano zaidi wa kiusalama katika mataifa mengine barani Afrika katika siku zijazo. Vikto Abuso, mkuu wa Umoja wa Mataifa wa hali ya hewa, hapo jana Alhamis, alisema athari zinazotokana na ongezeko la joto duniani zinagharimu mataifa ya Afrika hadi asilimia tano ya pato la kiuchumi. Na kule Tunisia, mgombea urais Ayachi Zamel amekamatwa tena muda mfupi baada ya kuachiwa, uh, kwa tuhuma kugushi saina, saini za wapiga kura ili kuwania urais. Benson Wakoli, ilipoje lipoje hili? Zamel ni mmoja gombe wa gombea wawili ambao tume ya uchaguzi nchini Tunisia iliwaidhinisha kugombea urais dhidi ya Rais Kais Said katika uchaguzi wa Oktoba 6. Zamel alikuwa ameachiliwa jana usiku na mahakama ya Manuba baada ya kukamatwa siku nne zilizopita kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na wakili wake Adesesta Mesaud. Mwanasiasa huyo ambaye ni mbunge wa zamani alikuwa kiongozi wa chama cha Azamun kabla ya kujiuzulu mwezi uliopita ili kuwania urais kama mgombea huru. Tume ya uchaguzi nchini Tunisia iliwaidhinisha Rais Kais Saied pamoja na Zamel na mbunge wa zamani Zohia Mazui kuwania urais na kuwafungia njia wa wagombea wengine watatu licha ya mahakama kuagiza waruhusiwe kuwania urais. Rais Kais Saied aliingia madarakani mwaka 2019 na, na alivunja bunge mwaka 2022 na kujilimbikizia 22, madaraka na, kujilimbikizi na anatarajiwa kuibuka na ushindi kwenye uchaguzi wa Oktoba 6. Namna kule Algeria, takriban watu milioni 24 wanajiandaa kushiriki uchaguzi wa awali kesho Jumamosi. Afisa mmoja wa serikali ya Johannesburg anasema Afrika Kusini imepata mafanikio makubwa katika kupambana na uhalifu wa kifedha. Tupate kwenye facebook.com/RFISW. Msikilizaji, Umoja wa Mataifa unasema hali ya kibinadamu inaendelea kuwa mbaya kwenye ukanda wa Gaza ambako watu zaidi ya milioni moja hawakupokea msaada wa chakula mwezi uliopita. Stefan Dujarric ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. In Gaza, hali ya kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza imeendelea kuwa mbaya sana na mpaka sasa hivi watoa wa misaada hawajafikia kiwango kinachohitajika cha kuwasaidia wahitaji. Watu zaidi ya milioni moja hawakupokea mgao wa chakula mwezi Agosti katika eneo la kati na kusini mwa Gaza. Watu wa misaada pia hawana chakula cha kutosha, kwa hivyo watu watapata mlo mmoja tu katika kipindi hiki cha mwezi wa Septemba. Name ni sauti yake Stefane Dijarich, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski ameitaka nchi wa shirika za Ulaya kuisaidia nchi yake kwa silaha zaidi ili kuwa na uwezo wa kukabiliana na mashambulio ya Urusi ambayo vikosi vyake vimeendelea kusonga mbele mashariki mwa nchi hiyo. Ombi hili analitoa wakati huu waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin akitangaza msaada zaidi wa kijeshi kwa Kiev. Huu ni wakati wa kipekee na ni muhimu kuzingatia muda, hasa wakati huu, majira ya baridi yanapokaribia. Sote tunatakiwa kuongeza kasi ya msaada wetu na kwa haraka. Ninayo furaha kusema kuwa Rais Biden ametangaza leo hii nyongeza ya dola milioni 250 kama msaada wa kiusalama kwa Ukraine. Utasaidia kuifanya Ukraine kuwa na uwezo zaidi, na tutazifikisha kama ilivyo kasi ya vita yenyewe. Ni sauti yake Lloyd Austin, waziri wa ulinzi wa Marekani. Waziri mkuu mpya wa Ufaransa wa mrengo wa kulia Michel Barnier ameanza kufanya mashauriano na pande zote za kisiasa hivi leo, ili kuunganisha ama kuunda serikali yenye uwezo ambao ya kukusanya wabunge wengi baada ya miezi miwili ya mkwamo wa kisiasa nchini humo. Urusi imesema kwamba itachukua hatua za kulipia za kisasi dhidi ya vyombo vya habari vya Marekani kujibu mashtaka ya Marekani dhidi ya wasimamizi wa vyombo vya habari vya Urusi na shirika la utangazaji la serikali RT ambalo Washington imeshutumu kwa kujaribu kushawishi uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili ishirini na nne. Mamlaka inayohusika na ushindani wa masoko ya Uingereza imesema inaamini kuwa Google imekuwa ikitumia mbinu za kupinga ushindani katika teknolojia ya matangazo ya wazi kwa kupendelea kuchuja matangazo kadhaa ya kibiashara.