Imetimia saa 12 kamili za jioni Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili za jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corel jioni hii. Haya ni miongoni mwa yale tumekuandalia: China yatangaza msaada wa dola 51 kusaidia mataifa ya Afrika. Miaka mitatu baada ya mapinduzi ya kijeshi nchini Guinea, raia bado wanalalamikia ukandamizaji, na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amteua Michel Barnier kuwa waziri mkuu mpya. Na tumai umekuwa na siku nzuri. Karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo. Rais wa China Xi Jinping ameahidi msaada wa dola bilioni hamsini na moja katika kipindi cha miaka mitatu kwa mataifa ya Afrika ambayo yanakabiliwa na mzigo mkubwa wa madeni. hiliringati na maelezo ya kina Aidha, Beijing imetangaza kusaidia upatikanaji wa ajira milioni moja kwa raia wa Afrika pamoja na kupiga jeki sekta ya miundombinu. Kando na masuala haya, China imeelezea utayari wake kushirikiana na bara la Afrika katika nyanja za kilimo, biashara na uwekezaji. Ahadi hizi zimetolewa katika kongamano la awamu ya tatu la kila mwaka kati ya viongozi wa Afrika na China linalotamatika hivi leo mjini Beijing na kuhudhuriwa na viongozi zaidi ya tano wa Afrika. China, taifa la pili duniani lenye uchumi imara, ndiyo mshirika mkubwa wa kibiashara na uwekezaji barani Afrika, ikifuatiwa na Marekani na Umoja wa Ulaya, huku ikitoa mikopo mikubwa zaidi kwa nchi hizo kwa ujenzi wa miundombinu. Katibu Mkuu mmoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kuwa nchi za Afrika kuendelea kunyimwa msamaha wa madeni na ukosefu wa rasilimali za kutosha ni tishio kubwa la kiusalama duniani huku wakizitaka taasisi za kifedha za kimataifa pamoja na wakopeshaji kufanya mageuzi katika mifumo ya kupata miku, mikopo na ulipaji wa mikopo hiyo. Kule DRC waziri mkuu Judith Suminwa amesema serikali yake itaendelea kutekeleza mpango wa kupunguza idadi ya wafungwa kwenye gereza kuu la Makala jijini Kinshasa, ambako juma hili watu 129 walikufa katika kile kimetajwa jaribio la wafungwa kutoroka. Kauli yake ameitoa wakati huu mashirika ya kutetea haki za binadamu ikiwemo tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa wakitaka kuundwa kwa tume huru ku uza tukio hilo Stephane Dujarric ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Ofisi yetu ya walinda amani nchini DRC wametutaarifu kuguswa na matukio katika gereza moja jijini Kinshasa. Kabla ya tukio hilo, zaidi ya watu 15 walikuwa wanazuiliwa kwenye gereza hili ambalo lilijengwa kuwa na uwezo wa kuweka watu 1500 pekee. Aidha, UN inakaribisha hatua ya kuanzishwa kwa uchunguzi na mamlaka na kuhakikisha wale wote waliohusika na uhalifu na ukiukaji wa haki za binadamu wanashtakiwa. Kama sehemu ya mamlaka yake, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu nchini DRC iko tayari kutoa msaada ikiwa itaombwa na mamlaka za mahakama. Ni sauti yake Stephen Dujerik, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Idadi ya maambukizo mapya ya ugonjwa wa mpox katika jimbo la Kwilu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imefikia wagonjwa mia moja kutoka thelathini na wanne na vifo sita, maeneo ya Juma Mokala na Bandundu yakiwa yameathirika zaidi. Dola zaidi ya laki, dozi zaidi ya laki moja za kukabiliana na virusi vya Mpox zimewasili nchini DRC, hii ikiwa ni awamu ya kwanza kwa nchi hiyo kupokea chanjo za ugonjwa huu. Dozi nyingine laki moja zikitarajiwa wikendi hii. Taarifa zaidi na Emmanuel Makundi. Dozi hizi ni sehemu ya chanjo zaidi ya laki mbili zilizonunuliwa na Umoja wa Ulaya ambao ulisema utazigawa kwa nchi za Afrika ambazo zimeathiriwa zaidi na maambukizo ya Mpox ikiwemo DRC. Aidha Umoja wa Ulaya unatarajia kununua dozi nyingine zaidi ya laki tatu na kuzitoa kwa nchi za Afrika ambapo itafanya ukanda huo kuwa umechangia chanjo zaidi ya laki tano na elfu sitini za Mpox kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Mchakato huu ni sehemu ya mpango wa Umoja wa Ulaya unaolenga kuzisaidia nchi wanachama kukabiliana na msambao wa virusi hivyo hatari ambavyo vimetangazwa kama janga la kimataifa. Zaidi ya euro milioni tisa tayari zimetengwa na umoja wa Ulaya kukisaidia kituo cha udhibiti wa magonjwa barani Afrika CDC kuratibu kampeni ya upatikanaji wa chanjo kwa haraka kwa nchi wanachama. Kamishna wa maswala ya uhamiaji wa, wa Ujerumani amependekeza um, kupelekwa nchini Rwanda kwa wahamiaji watakaoingia kwenye nchi za umoja wa Ulaya kupitia mpaka wake na Belarus, mpango unaolenga kudhibiti wimbi la wahamiaji. Mapendekezo haya yanakuja wakati huu serikali ikiwekewa shinikizo kudhibiti wimbi la wahamiaji, mpango unaofanana na ule wa Uingereza ambao ulikataliwa na kukashifiwa na watetezi wa haki za binadamu. Je, watetezi wa haki za binadamu wana mtazamo gani? Tobista Anyanga ni mtetezi wa haki za uhamiaji akiwa nchini Kenya. Inafaa watetezi wa haki waingilie swala hilo kwa kuchunguza kwamba nini ilichangia mtu kama huyo aweze kuhama nji yake na kujipata kwa nji ingine, ambapo alionelea pengine hiyo nji inaweza kuwa salama sana kuliko nji yake. Kwa hivyo siyo mwafaka, siyo njia bora ya kumtoa tena mahali penye anaona kwamba is a safe space for him, au raha wampeleke tena kwingine. Mbona wamechagua Rwanda ikae kana kwamba is, is a dumping place? Sio mzuri. Ni mtazamo wake Tobista Nyanga, mtetezi wa haki za binadamu hasa wahamiaji, akiwa nchini Kenya. Tume za huduma za polisi nchini Kenya imetangaza nyongeza ya mshahara ya shilingi elfu nne kwa polisi. Mwenyekiti wa tume hiyo Eliud Kinuthia akisema uamuzi huo ni sehemu ya mapendekezo ya jopo kazi la mageuzi katika idara ya polisi iliyokuwa linaongozwa na jaji mkuu wa zamani David Maraga. Mwanariadha wa Uganda aliyekuwa anaishi nchini Kenya, Rebeka Cheptegei, amefariki dunia akipokea matibabu baada ya kuchomwa kwa moto na aliyekuwa mchumba wake Dikson Ndiema. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Kwa mujibu wa msemaji wa hospitali ya rufaa ya Moi jijini Eldoret, Owen Meneka, ni kwamba Cheptegei mwenye umri 33 mitatu alifariki mapema Alhamisi baada ya viungo vyake vya mwili kushindwa kufanya kazi. Cheptegei alishiriki mashindano ya Olimpiki ya Paris mwezi mmoja uliopita na kuibuka nambari ya 44 katika mbio za masafa marefu. Familia yake ikiongozwa na baba mzazi Joseph Cheptegei imesema imepoteza shujaa ambaye alikuwa akisaidia familia. Jumatatu ya juma hili, kamanda wa polisi kaunti ya Trans Nzoia, Jeremia Ole alisema mchumba wa Cheptegei Dickson Diema alinunua mafuta aina ya petroli ambaye alimwagia mwanariadha huyo kabla ya kumchoma kutokana na mzozo wa umiliki wa kipande cha ardhi. Rais wa shirikisho la wanariadha nchini Uganda Donald Rukera, amelaani kushambulia kwa mwanariadha huyo akitaja kisa hicho kama cha mtu mwoga. Mwaka 2003 mwanariadha mwingine wa Uganda Benjamin Kiplagat alipatikana ameuawa kwa kuchomwa visu. Muungano wa wanaharakati wa haki za binadamu na mashirika ya kiraia nchini Sudan umezindua kampeni ya kushinikiza kuongezwa muda wa kuhudumu kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo. RFI Kisangani 15 FM. Nchini Guinea leo ni miaka mitatu kamili tangu jeshi lilipochukua madaraka baada ya kuangusha utawala wa kiraia wa rais Alpha Conde. Hata hivyo miaka mitatu baadaye, wananchi wanalalamikia kurejea kwa ukandamizaji, ambapo kunashuhudiwa kufungwa kwa vyombo vya habari, mauaji na utekaji wa wapinzani. Lugete Musa Lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia hili akiwa nchini Tanzania. Tawala chache za kijeshi zilizotokea Afrika ziliweza ku, kuja na mapinduzi ya kiuchumi, lakini Gine kwa Bwana Mamadu Dombia hakuna mabadiliko makubwa ya kiuchumi yanayoweza kuwanufaisha watu isipokuwa kwamba na hao viongozi wa kijeshi nao na pia na wenyewe wameingia madaraka ya kuchukua mali na kujilimbikizia. Lakini yote kwa yote, shida za wananchi ziko pale pale. Anachokifanya Bwana Mamadu Dombia ni kupora rasilimali za watu wa Gine Conakry na kugawana na wanajeshi wenzake ili wasimpindue kama ilivyokuwa hapo. Kwa hiyo bado tawala za kijeshi zimeshindwa kufua dafu kusimamia rasilimali na kuweka mambo sawa. Ni mtazamo wake mchambuzi wa siasa za kimataifa lugete musa lugete akiwa nchini Tanzania Raia mia moja wameuawa katika shambulio la wanajihadi wa Boko Haram kaskazini magharibi mwa Nigeria, baada ya wanajihadi hao kuwashambulia waumini, wafanyabiashara na wakazi wa eneo hilo katika makazi yao, imethibitisha idara ya polisi. Mvutano wa kisiasa kati ya ofisi ya rais na upinzani nchini Senegal ambao bado ume, ambao, ambao bado ina idadi kubwa ya wabunge bungeni umezidi kuwa kubwa, upande wa serikali ulioshindwa baada ya kupigwa chini mswada wa kuvunjiliwa mbali bunge na sasa unakabiliwa na hoja ya kukosa imani, umeamuru kufanyika kikao maalum cha bunge leo. Watatezi, watetezi wa haki za watu wanaounga mkono mapenzi ya jinsia moja nchini Ivory Coast wameeleza wasiwasi kuhusu mashambulizi ya, ya vitendo na maneno dhidi ya watu wa kundi hiyo, wakiripoti visa 30 vya aina hivyo katika siku za hivi karibuni. Pata kwenye Facebookcom rfisw rfiswrfi. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amemteua Michel Barnier mpatanishi wa zamani katika mazungumzo ya wakati wa Uingereza ikitaka kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya kwa waziri mkuu mpya baada ya karibu miezi miwili ya mvutano wa kisiasa kufuatia uchaguzi wa mapema aliyoitisha ambao haukumpa ushindi wa jumla. Kufahamu zaidi kuhusu uteuzi huu na mwanasiasa mwenyewe, hii hapa taarifa yake Jupiter Mayaka. Barnier mwenye umri mi wa miaka 73 ametwikwa jukumu la kuunda serikali ya umoja baada ya miezi miwili ya mvutano wa kisiasa tangu kumalizika kwa uchaguzi mkuu na waziri mkuu Gabriel Attal kujiuzulu. Mwanasiasa huyu mkongwe amewahi kushikilia nyadhifa mbalimbali, ikiwemo ubunge akiwa na umri wa miaka 27 lakini pia waziri katika wizara mbalimbali mbali, na kupata umaarufu zaidi baada ya kuwa mpatanishi wa mpango wa Brexit. Hadi kuteuliwa kwake hii leo, Barnier hakuwa anajihusisha na siasa tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili baada ya chama cha Republicans kukosa kumpa tiketi ya kuwania urais dhidi ya rais Macron. Muwaniaji wa rais uliopita Marine Le Pen amesema chama chake cha National Rally kitasubiri sera atakazotoa kabla ya kuamua ikiwa kitamuunga mkono au la huku Jean-Luc Melenchon kutoka mrengo wa kushoto akisema uteuzi huu unamaanisha uchaguzi umeibiwa kutoka kwa Wafaransa. Kundi la Hamas limemtuhumu waziri mkuu wa Israel kwa kujaribu kukwamisha mpango wa usitishwaji mapigano huko Gaza, baada ya kiongozi huyo kudai kuwa kundi hilo limekataa kila kitu kilichowekwa mezani. Waziri mkuu Netanyahu kwa upande wake anasisitiza kulitokomeza kabisa kundi hilo, safari hii akisema wanajeshi wake watadhibiti wata eneo la mpaka na Misri kwa lengo la kuzuia uingiaji wa silaha kiholela huko Wakatili hawa waliua watu wetu raia elfu mbili na mia mbili, waliwachinja raia wetu, waliwabaka wanawake na kuwaua, waliwachoma moto watoto wakiwa hai, walichukua watu wetu mateka zaidi ya 255 na kuwapeleka katika mahandaki yao. Ni ukatili ambao dunia ilishuhudia na kuchukua hatua kwa wakati ule, lakini tulikumbushwa tena wiki iliyopita, wakati wakatili hawa walipowaua mateka wetu sita bila huruma, wakawapiga risasi za kichwa wengine mara kadhaa. Na hawa ni wakatili magaidi ambao Irani inawaweka jirani na mpaka wetu, lakini tumejipanga kuwashinda kwa nguvu kubwa. Jumuiya ya kimataifa imekuwa ikitaka pande hizo kufikia makubaliano ya kusitisha vita, lakini kuwawa kwa mateka sita juma lililopita kunaweka makubaliano yoyote rehani. Rais wa Israel Isaac Herzog ameeleza kushtushwa na shambulio katika eneo jirani na ubalozi wa Israel mjini Munich, ambapo polisi alishambuliwa na mtu mwenye silaha, tukio ambalo Herzog anasema ni tukio la kigaidi. Bunge la Ukraine hatimaye limeidhinisha uteuzi wa Andrii Sibiga kuwa waziri mkuu wa mambo ya nje kuchukua nafasi ya Dmytro Kuleba aliyejiuzulu mapema leo kwa kile kinachosemekana ni kushinikizwa kuchukua uamuzi huo baada ya mkuu wa watumishi wa umma kukosoa utendakazi wake. Rais wa Urusi Vladimir Putin amesema atamuunga mkono makamu wa rais Kamala Harris katika uchaguzi wa mwezi Novemba. Uamuzi huo ukionekana ni wa kushangaza kwani inakuja siku moja baada ya Marekani kuitumu Urusi kwa jaribio la kuingilia kura za Marekani wanaharakati wa maswala ya mazingira wakikutana jijini Beijing kwa na wenzao wa Marekani juma hili. Wataalam wameonya kuwa China inakaribia kilele cha kupunguza viwango vya juu vya hewa kaa, vichochezi vikiwa ni matumizi ya umeme safi unaotokana na nishati inayozalishwa na upepo na pia miale ya jua.