Ni saa 12 kamili, msikilizaji afrika mashariki, yani matangazo idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Benson Wakoli na msikilizaji, jioni hii tumekuandalia mengi tu, ni pamoja na kwamba shirika la UNICEF linaomba msaada zaidi ili kukabiliana na mpox Afrika, Afrika mashariki na kusini mwa Afrika. Upinzani nchini Guini umetangaza maandamano ya amani dhidi ya uongozi wa kijeshi. Wakati Kamala Harris na Donald Trump nchini Marekani wakiendelea kurushana maneno kuelekea uchaguzi wa mwezi Novemba. Popote ulipo, hujambo na karibu. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia watoto UNICEF, juma hili limeomba kutolewa kwa dola za Marekani milioni 16.5 ili kuongeza kasi ya kukabiliana na ugonjwa wa mpox kwenye ukanda wa Afrika mashariki pamoja na kusini mwa Afrika. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anatuarifu zaidi. Mkurugenzi wa UNICEF kanda ya mashariki na kusini mwa Afrika, Etleva Kadili, amesema katika taarifa yake kuwa aina mpya ya mpox ni tishio kwa watoto na familia zilizo katika mazingira magumu. Watoto na jamii zilizo katika mazingira hatarishi wako katika hatari ya kuambukizwa mpox katika eneo hilo, huku wagonjwa mia mbili wamethibitishwa katika nchi za Burundi, Rwanda, Uganda, Kenya na Afrika Kusini, ilisema taarifa ya UNICEF. Aidha, shirika hilo limebainisha kuwa watoto na vijana walio chini ya umri wa miaka 20 wanajumuisha karibu asilimia 60 ya wagonjwa waliogunduliwa, na watoto chini ya umri wa miaka mitano wakiwa ni asilimia 21. Shirika hilo limeonya kuhusu athari za mlipuko wa Mpox kwa watoto na vijana, ikiwa ni pamoja na unyanyapaa, ubaguzi na kukatizwa masomo. Mbali na taifa hilo, msikilizaji, ama msaada huo wa UNICEF ni kwamba taifa la Gabon limeripoti ugonjwa wa kwanza wa mpox. Raia huyo anaaminika kwamba alikuwa anatokea nchini Uganda, imesema wizara ya afya katika taifa hilo la Gabon. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasema imeweka mikakati ya kukabiliana na maambukizo ya ugonjwa wa mpox ikiwemo utoaji chanjo na namna ya kushughulikia wagonjwa walioambukizwa. DRC ndiyo nchi iliyoathirika zaidi na maambukizi hayo ambapo watu zaidi ya elfu tano wamepoteza maisha na wengine zaidi ya elfu kumi na sita wa maambukizo tangu kuanza kwa mwaka huu. Roger Kamba ni waziri wa afya nchini DRC. Mmefuatilia wafadhili kama CDC, si wameanza, si kuweka fedha, ni kupitia de mpango maalum. Tunafanya hilo, sio tu kwamba DRC ina kila inachokihitaji, lakini pia mnaona katika nchi barani Afrika wanachukua wataalam kutoka DRC ili wakawasaidie. Sio tu kwamba DRC ina kile inachokihitaji kama rasilimali watu, lakini DRC ina mpango, DRC ina jukumu la kisiasa ili kutekeleza mpango huo. Naweza kuhakikishia wananchi kwamba kama tulivyofanya kipindi cha uviko 19 nawakumbusha na kwamba tulikuwa pia na Ebola na tulifanya mpango maalum na kufaulu kutokomeza Ebola ambayo ilikuwa hatari zaidi ya monkeypox. Basi inatarajiwa kuanza kupokea chanjo ambapo Ufaransa imetangaza kutoa chanjo laki moja na Marekani elfu hamsini uh, kwa mataifa yanayosumbuliwa na, na ugonjwa huu. Mazungumzo ya kusakama amani nchini Sudani yaliyoandaliwa na Marekani mjini Jeneva, Swiz, yanatamatika ya leo licha ya utawala wa kijeshi kususia mazungumzo hayo. Mazungumzo hayo ndiyo yaliyofanikisha kupata suluhu ya kufunguliwa kwa mpaka wa Adre ambao ni muhimu kwa misaada ya kibinadamu kwenye taifa hilo. Hata hivyo, mazungumzo mengine yaliyoandaliwa Kairo juma hili yalishindwa kufanyika. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Lugete Mzoza Lugete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na ngazi hili, akiwa nchini Tanzania. Mimi nadhani kiongozi wa kijeshi jenerali uh, Abdul Fatah al Burhani ana hoja za msingi kutopeleka wajumbe katika mkutano wa Geneva. Mmoja anadai kwamba hawezi kwe kupeleka wajumbe kwenye kujadiliana kuhusu mgogoro wa Sudani kwa sababu bado waasi wa RSF wa bwana Dagalo wanashikilia karibu uh, robo ya maeneo ya Sudani. Wameua watu uh, na zaidi ya watu milioni kumi wamekosa makazi na watu milioni mbili wamekimbia nchi hiyo. Ya kwanza, lakini ya pili, mwezi wa saba utakumbuka kwamba bwana Fatah Burhani haamini kwamba ni muda mwafaka uh, kumaliza mgogoro wa sudani ikiwa tu waasi bado na nguvu ni mtazamo wake. Mchambuzi wa siasa za kimataifa Lugete Musa Lugete akiwa kule nchini Tanzania. Tukisalia Sudani, kwamba taifa hilo linaendelea kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu ambao tayari umesababisha vifo vya watu 28 kufikia mwishoni mwa mwezi uliopita. Taifa hilo pia linashuhudia athari ya mvua kubwa zinazoendelea kunyesha, raia pia wakikimbia vita ambavyo vimedumu kwa zaidi ya miezi 16. Kamati ya kimataifa ya shirika la msalaba mwekundu inasema hali ya kibinadamu ya wakazi wa muji wa Alfasha kaskazini mwa jimbo la Darfur nchini Sudan imeendelea kuwa mbaya. Patrick Yosef ni mkurugenzi wa shirika hilo barani Afrika. Anasema licha ya mpaka wa Sudan na Chad kufunguliwa tangu mwishoni mwa juma liliopita, hali bado ni mbaya. Kuanzia Andre hadi Alfache itachukua muda mrefu sana ili malori ya wasili. Kupita katika maeneo ya mipaka ni jambo zuri, lakini kusafiri hadi kaskazini Uh, kupitia maeneo hatarishi ni jambo lingine, na linafaa kuangaliwa pia mazingira ya barabara na mafuriko. si si ni jambo si lingine ambalo linaathiri usafirishaji wa misaada. Ni habari njema kuona kwamba misafara la imeanza baadaye ni kusafirishwa na kuanza la kugawa la kwa wote wanaoihitaji. Sauti yake Patrick Cef, mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu barani Afrika. Mkutano kati ya Afrika na taifa la China unatarajiwa kufanyika mwezi ujao. Naibu waziri wa mambo ya nje wa China, Jen Jaodog, amesema wakati umewadia China kuimarisha zaidi uhusiano wake na Afrika na kuongeza kwamba Afrika inastahili kutumia mkutano huo kushinikiza mfumo wa mabadiliko ya uongozi. Watu kumi na watatu wakiwemo raia watano wa kawaida na maafisa wane wa aneo polisi wameuawa baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha kusini mwa Ethiopia, navyo arifu hapa Joja Joi. Shambulio hilo la siku tatu lilianza Agosti 17 katika wilaya ya Segen iliyoko eneo la Konso kwa mujibu wa maafisa wa usalama nchini humo. Serawit Dibaba, msemaji wa idara ya mawasiliano katika serikali ya Ethiopia, amethibitisha kuuawa kwa raia na maafisa hao wa polisi. Mbali na mauaji, wavamizi hao wamechoma na kuharibu majengo kadhaa ya serikali ikiwa ni pamoja na ofisi ya utawala, kituo cha polisi na ukumbi wa mikutano, huku vifaa vya hospitali vikiharibiwa yakiwemo magari. Kanda hiyo imekumbwa na ghasia mbaya mara kadhaa, huku mizozo kati ya jamii mwaka 2022 ikisababisha takriban watu 1037 kuyahama makazi yao, kulingana na ripoti ya Umoja wa Mataifa. Taifa la Msumbiji, msikilizaji, linaendeleza juhudi za kuzindua mipango ya kuzuia athari zinazotokana na, na mabadiliko ya tabianchi. Rais Filipe Nyusi ametangaza mipango ya serikali yake ambayo itadumu hadi mwaka 2027. Mambo vipi? Ni mimi DJ Fly nikiwa na ndugu yangu Vital Bugishow. Jumamosi saa kumi na mbili na dakika kumi jioni, usikose kusikiliza niko bas. Hapa ndo bali pekee utasikiliza ngoma unaipenda kuichangamisha wikendi yako. Wasiliana nami kupitia nambari ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254707888555. Dakika saba baada ya sa saa kumi na moja jioni, Afrika ya Kati. Msikilizaji kwenye taarifa zaidi kwa ni kwamba upinzani nchini geni umetangaza maandamano ya amani dhidi ya uongozi wa kijeshi wiki ijayo itakapotimia miaka mitatu tangu wanajeshi wachukue madaraka. Undani wa taarifa hii na Victor Abusu. Raia nchini humo wamehimizwa kujitokeza kwa wingi kushinikiza jeshi kurejesha madaraka kwa raia, lakini pia kulalamikia tuhuma za kuteswa, kukamatwa kwa ukosoaji wa uongozi wa kijeshi chini ya uongozi wake Kanali Mamadi Dumbuya, wanasiasa wengi wa upinzani wamekamatwa na kuzuiwa, huku wengine wakikimbia nchi, wakiwemo wanaharakati kama vile Omar Slaa na Mamadu Biloba ambao wameendelea kushikiliwa kwa muda mrefu. Baada ya kuchukua madaraka mwezi Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja uongozi wa kijeshi umeendelea kusalia kimya iwapo utarejesha madaraka hayo ifikapo mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne licha ya shinikizo kutoka kwenye jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOAS. Waziri wa mambo ya nje wa Italia Antonio Tajani amesema taifa lake linahitaji wanafunzi zaidi kutoka barani Afrika kwenda nchini Italia kupokea mafunzo, katika hatua ambayo imetazamwa na wengi kwa ambayo itachangia idadi kubwa ya raia kutoka Afrika kuanza kutafuta visa kwenda kuishi nchini Italia. Nchini Senegal, vyama zaidi ya 40 kikiwemo kile cha rais wa zamani Maksal vimeunda muungano wa pamoja wa upinzani, wakati huu kukiwa na madai kwa huenda bunge likavunjwa katika taifa hilo la Senegal. Almasi ambayo ni ya pili kwa ukubwa kuwahi kuchimbwa imepatikana nchini Botswana kupitia kampuni ya kuchimba madini ya Lakra kutoka nchini Canada. Almasi hiyo imepatikana baada ya karne moja kupita tangu kupatikana kwa almasi kubwa zaidi kuwahi kuchimbwa ambayo ilipatikana nchini Afrika kusini mwaka elfu moja mia tisa na tano. Raia nchini Comoros bado wanazidi kutoa hisia zao mseto baada ya taifa hilo kujiunga kuwa mwanachama wa shirika la kimataifa la biashara WTO. Comoros inakuwa mwanachama wa 165. Wengi wa raia nchini humo wameeleza kuhusiana kwamba huenda uchumi wa taifa lao ukaimarika. Hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo, unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili. Application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja wasikilizaji wengi tu msikilizaji pia wanatufuata kupitia, kupitia mtandao wetu wa Facebook. Namwona jamaa anajita Paten Kabagare, anasema anasikiza vizuri tu kutoka Rushuru, Busanza na Kitagoma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema anatufuata tano juu ya tano. Pia huyu msikilizaji, unaweza kutufuata mwingine. Anajiita kana la hadi, anasema Refai, tuko pamoja. Wagombea a urais nchini Marekani kutoka chama cha demokrat Kamala Harris na mpinzani wake wa Republican Donald Trump wameendelea kurushiana maneno makali, wakati huu kongamano la demokrat likitamatika. Akihutubia usiku wa kuamkia leo, Kamala Harris amejitetea kwa nini raia wa nchi hiyo wana haki ya kumchagua katika uchaguzi ujao akionya dhidi ya kurejea madarakani kwa mgombea wa chama cha Republican Donald Trump. Ninaahidi kuwa rais wa Wamarekani wote. Unaweza kuniamini kila wakati kwa kuweka nchi mbele, bila kuwa binafsi, kushikilia kanuni za siri za Marekani, kutoka kwa sheria hadi kwa uchaguzi ulio huru na kukabidhi madaraka kwa amani Nitakuwa rais anayeunganisha watu wote na kuwapa raia matumaini, rais anayeongoza na kusikiliza, ambaye ni wakweli wa vitendo na mwenye akili timamu, anayepigania raia wa Marekani kila wakati. Ni sauti yake Kamala Harris, makamu rais wa Marekani na ambaye pia ni mgombea urais kupitia chama cha Demokrat katika taifa hilo. Uchaguzi nchini Marekani, msikilizaji, unatarajiwa kufanyika mwezi Novemba. Ujumbe wa serikali ya Israeli umeripotiwa kuwasili mjini Kairo nchini Misri kwa mazungumzo zaidi kuhusu vita vya Gaza, wakati huu Marekani ikisema kuna uwezekano mkubwa pande zote zikafikia mwafaka kuhusu mkataba ulioko mezani. Haya yanajiri wakati huu mjumbe wa Umoja wa Mataifa katika eneo la Mashariki ya Kati, Tor Wensland, akionya kuhusu hali ya kibinadamu kuzorota akiwa vita ikiwa vita havitakoma iki Any spark or miscalculation could set off a series of... uchochezi wowote unaweza kusababisha machafuko yasiyoweza kuzuilika na kuwaweka watu zaidi katika mzozo. Tunahitaji usitishwaji wa mapigano sasa hivi. Lazima tufanye kila kitu kuzuia madhara zaidi kwa raia wa ukanda, na hii inamaanisha kusitisha mapigano haraka na kuachiwa kwa mateka huko Gaza. Hii inamaanisha pia juhudi za kidiplomasia kuzuia mzozo kwenye ukanda, na ina maana kurejea katika meza ya mazungumzo na kutafuta suluhu ya mataifa mawili. Ikiwa haya yote hayatafanyiwa kazi, basi tumaini la amani, usalama, utulivu wa ukanda litaendelea kuwa ndoto tu. Ni sauti yake Tor Wennesland, mjumbe wa Umoja wa Mataifa kuhusu amani eneo la mashariki ya kati. Kwingineko ni kwamba rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameanza mashauriano na viongozi mbalimbali wa kisiasa, mazungumzo yanayolenga kuunda serikali na chama chake baada ya chama hicho kushindwa kupata idadi hitajika ya wabunge kuunda serikali katika uchaguzi uliofanyika mwezi uliopita. Mwanadiplomasia wa Ulaya Joseph Borrell amesema mpango wa Ujerumani kutaka kupunguza msaada wake wa kijeshi kwa taifa la Ukraine ni pigo na unatia wasiwasi na ni habari ya kusikitisha. Ujerumani limekuwa taifa la pili kuendelea kutoa msaada wake wa kijeshi kwa Ukraine. Waziri mkuu wa India Narendra Modi amesisitiza wito wake leo katika uh, vita ama kutaka vita kusitishwa kati ya Urusi na Ukraine wakati akimaliza na kufanya kikao na mwenyeji wake rais wa Ukraine ambaye ni Volodimir Zelenski. Mamlaka nchini Afghanistan zimepiga marufuku wanawake kutembea bila ya kufunika nyuso zao, sheria ambayo tayari imeidhinishwa na kiongozi wa kidini katika taifa hilo la Afghanistan.