Lubumbashi, msikilizaji, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hivi sasa ni saa 11 kamili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli tumekuendolea mengi tu kwenye habari zetu, msikilizaji, jioni hii pamoja na utakayosikia ni kwamba waasi wa M23 wadaiwa kuongeza wapiganaji wake na silaha jimboni Kivu Kaskazini kule DRC. Human Right Watch yatuhumu utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso kwa kuingilia uhuru wa idara ya mahakama. Wakati baadaye leo nchini Marekani, Kamala Harris makamu rais anatarajiwa kuhutubia uh, mkutano mkuu wa chama cha Demokrat. Popote ulipo hujambo na karibu. Waasi wa M23 wanaotuhumiwa kusaidiwa na taifa la Rwanda wanadaiwa kuongeza wanajeshi na silaha nyingine za kijeshi katika maeneo ya Ruchuru, jimboni Kivu Kaskazini, wakati huu pia kukiripotiwa mapigano katika maeneo ya Masisi kwa mujibu wa mashirika ya kibinadamu. Licha makubaliano ya usitishaji mapigano, kundi hilo limeendelea kujiimarisha, huku juma hili likiripotiwa kukabiliana na makundi ya wenyeji yenye huko Ruchuru na Masisi. Chirak Mafula ni rais wa bunge la vijana huko Bwitu, akizungumza na idhaa hii amekashifu harakati za wasi hao. Tunaendelea kushuhudia kama a, kumeonekana kuongezeka kwa vikosi ya wahudi ya M23 a, koalisio RDF, a, UPDF AFC, ambao wanaendelea kuraforce vikosi vyao maeneo ya tarafa zetu kutokea mipakani ya nchi yetu na nchi Uganda na Rwanda, ka Rutshuru na wamoja wao wanaelekea maeneo ya Nyiragongo, wengine Masisi, wengine Lubero, hatujajua kabisa malengo yao. Sauti yake Shirak Mafula, rais wa bunge la vijana huko bwetu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hatua ya waasi wa M ishirini na tatu kuchukua udhibiti wa mji wa Luberu kule Kivu Kaskazini umechangia mazingira magumu ya kufanya kazi kwa wanahabari, zaidi ya redio kumi na moja zikilazimika kufungwa, kwa mujibu wa rais wa muungano wa wanahabari nchini DRC Jean Malirum. Kuingenekwa msikilizaji, mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema Freeman Mbowe ametoa wito kwa serikali kuunda tume maalum ya kuchunguza madai ya watu kutekwa na kuuawa na idara za usalama nchini humo. Mbowe amesema haya siku chache kupita tangu mashirika kadhaa ya kutetea haki za binadamu yaonya msikilizaji, kuhusu kuongezeka kwa ripoti za watu kutoweka pamoja na kuchapisha orodha ya watu wanaotafutwa na familia zao. Tunamtaka Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aunde kitu kinachoitwa tume ya kimahakama ya majaji, The Judicial Commission of Inquiry, ichunguze tuhuma zote hizi, iwasikilize wahanga, iwasikilize mashuhuda, ifuatilizie mamia ya watanzania hawa waliouawa katika utaratibu ulio tofauti. Madam President ana mamlaka hayo. Na Judicial Commission of Inquiry haiwezi ikaundwa na mtu mwingine yoyote isipokuwa amiri jeshi mkuu wa nchi yetu. Kuliachia jeshi la polisi, Madam President, likakuletea taarifa eti huko hivi wanajiteka wenyewe. Kwa hiyo tunamtaka Madam President haraka atuundie taifa hili ili kurudisha amani na mshikamano na utulivu kwenye taifa. Madai ya upinzani yanatolewa wakati huu serikali kupitia wizara ya mambo ya ndani mwezi mmoja uliopita ikikanusha kuwepo kwa matukio hayo ambayo baadhi ilisema yanatengenezwa ili kuchafua taswira ya nchi. Kule nchini Burundi, msikilizaji, serikali imethibitisha kuwa na wagonjwa mia moja sabini na moja wa mpox, waziri wa afya Paul Cap Ndaikeza akisema hakuna mgonjwa aliyefariki kutokana na ugonjwa huo wa mpox. Mpango wa nchi wanachama jumuiya ya Afrika Mashariki kuanza kutumia sarafu moja umesongezwa mbele, mbele msikilizaji, hadi mwaka 2031 huku suala la nchi kutofautiana katika maswala ya kisera na kisheria ikiwa miongoni mwa mambo yaliyochelewesha azma hii. Awali, viongozi wa ukanda walichiliana saini itifaki ya kuanzisha matumizi ya sarafu moja mwaka elfu mbili na kumi na tatu, mchakato ambao ulipaswa kuanza kutekelezwa kuanzia mwaka huu. Wataalamu wa maswala ya uchumi wanamtazamu gani? Profesa Wetengere Kitojo anaangazia hili akiwa nchini Tanzania ambacho nimekiona kwa haraka haraka nilipopata hizo taarifa ni kwamba ukiangalia jumuiya ya Afrika Mashariki bado hawana political will ya kupata sarafu moja, na sababu kubwa ni kwamba Tanzania inajiangalia yenyewe, Kenya inajiangalia yenyewe, Uganda yenyewe, badala kuangalia ya kuangalia manufaa ambayo yatapatikana kwenye jumuiya. Sasa unapokuwa una, unajiangalia wewe ndani you are looking more inward instead of looking jumuiya ya Afrika Mashariki, unajiangalia kama Tanzania, kama Kenya, inakwamisha juhudi zote za kuwaleta pamoja kwa ajili ya kupata manufaa ya pamoja. Ni mtazamo wake Profesa Wetengere Kitojo, mchambuzi na mtaalam wa masuala ya uchumi akiwa Tanzania. Nchini Kenya polisi wameahidi kutoa zawadi ya pesa bila kutaja kiwango, kwa raia yeyote atakayetoa taarifa zitakazosaidia kukamatwa kwa mshukiwa wa mauaji wa wanawake 42 ambao aliwakatakata na kisha kutupa miili yao, Collins Jumaisi aliyetoroka jela mapema Jumanne. Jumaisi alitoroka pamoja na washukiwa wengine 12 ambao walikuwa wanadaiwa kwa walanguzi wa watu kutoka taifa la Eritrea. Mamlaka ya usafiri wa anga kule nchini Somalia imetishia kusitisha safari zote za ndege za shirika la Ethiopia kwenda nchini humo, hatua ambayo huenda ikazidisha mvutano zaidi kati ya nchi hizo mbili. Maelezo zaidi na Joja Joi ni hatua inayokuja wakati huu Somalia na Ethiopia zikiwa kwenye mvutano wa kidiplomasia baada ya Adis Ababa kuingia kwenye makubaliano na jimbo la Somaliland mapema mwaka huu kuipa eneo la bahari lenye urefu wa kilomita 20. Hii inakuja siku chache tu baada ya rais wa Somalia Hassan Sheikh Mahamud Jumamosi iliyopita kuishtumu Ethiopia kwa kutokubali nchi yake kwa uhuru za ndege zinazokwenda kwenye mji mkuu wa Somaliland Hargeisa, pamoja na mji mkuu wa Somalia Mogadishu, na miji minne ya majimbo ya Somalia. Mkutano wa kujadili namna ya kutekeleza makubaliano ya Jeda kati ya Marekani na Sudan uliokuwa ufanyike kule nchini Misri umetibuka baada ya madai kwamba Sudan ilijumuisha majasusi kutoka katika upande wa jeshi na wapiganaji kutoka Darfur katika ujumbe wake bila ya makubaliano ya awali. Kwingineko, Umoja wa Mataifa umesema magari ya misaada ya shirika la mpango wa chakula duniani WFP pamoja na lile linalohusika na wahamiaji IOM ni miongoni mwa yaliyoruhusiwa kuvuka mpaka wa Andre nchini Sudan kutokea Chad. Maendeleo haya yamefuatia kile msemaji wa UN Steven Dujeric amesema ni makubaliano ya hivi karibuni. Before, Chad. Kama tulivyosema hapo awali, kivuko cha Andre kutoka Chad ndiyo njia bora zaidi na ya moja kwa moja kwetu kupeleka misaada ya kibinadamu Sudan kwa kiwango na kasi inayohitajika kukabiliana na janga kubwa la njaa nchini humo. Wakati huo huo, wenzetu wanaendelea kushirikiana na mamlaka ya Sudan ili kuwezesha malori zaidi kuingia katika siku na miezi ijayo. Ni muhimu kuendelea na mtiririko huu wa misaada ya chakula na lishe kote Sudan, ambapo zaidi ya maeneo 12 ya mwawatarini au yanakumbwa na njaa. WFP imeongeza msaada wa chakula na inalenga kusaidia zaidi ya wanaume, wanawake na watoto milioni nane ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Ni sauti yake, msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephane Dujarric. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI pwa radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure matangazo ya msikilizaji na kuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya zimekatika dakika nane baada ya saa kumi jioni kule Luanda, Angola, ambapo katika taarifa zaidi ni kwamba shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch limeshtumu uongozi wa kijeshi wa Burkina Faso kwa kuwanyanyasa maafisa wa idara mahakama na watetezi wengine wa haki za binadamu. Karin Keneza ni naibu mkurugenzi wa shirika hilo barani Afrika ces enlevements et ces menaces se sont acceleres. Utekaji na vitisho vimeongezeka. Tuna waandishi wa habari wakosoaji, wanachama wa upinzani wa jumbe na mashirika ya kiraia ambao wametekwa wakiwa majumbani mwao na wengine wakiwa kazini. Ni siasa ya ukandamizaji lakini pia ni kulipiza kisasi na utoaji adhabu kwa ujumla. Hili ni swala hatari sana. Mahakimu kinachokutanisha ni pale wanaposhughulikia kesi nyeti ambazo zinawahusisha viongozi waliopo madarakani. Ni rahisi sana kuona namna gani utawala unavyoshambulia waandishi wa habari wa wakosoaji, na wajumbe wa upinzani, lakini pia mamlaka ya mahakama, jambo ambalo ni hatari na ni la ajabu. Karen Keneza ni naibu mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch barani Afrika. Injia ni je imeanza tena kusafirisha mafuta yake kupitia Benini, majuma kadhaa tangu kuibuka mzozo baina ya nchi hizo mbili jirani, ambapo huduma hiyo ilisitishwa kupitia bomba jipya linalofadhiliwa na Uchina. Felix Chalo na maelezo zaidi. Mvutano baina ya nchi hizi mbili ulitokana na kile Benin ilisema hatua ya utawala wa Niamey kuzuia uingizwaji wa bidhaa kutoka Porto Novo. Uamuzi huu ulisababisha Benin kulipiza kisasi kwa kuzuia kampuni ya PetroChina kutumia bomba lake kusafirisha mafuta kutoka Niger. Kwa mjibu wa data za kufuatilia mwenendo wa meli za mafuta Marine Traffic, zilionyesha meli moja ikijazwa mafuta na kung'oa nanga kutoka bandari ya Benin Jumanne mchana kuelekea Uchina. Nchini Mali, shirika la Action Against Hunger katika ripoti yake limeeleza kuhusu kuongezeka kwa utapiamlo miongoni mwa watoto ikilinganishwa na kipindi cha miaka kumi iliyopita, shirika hilo likiongeza kwamba watoto wanaoathirika zaidi ni wale wanaoishi katika kambi na ambao umri wao ni chini ya miaka tano. Tume ya uchaguzi nchini Chad kupitia mwenyekiti wake Ahmed Bericherete imetangaza kufanyika kwa uchaguzi wa ubunge wa serikali e, pamoja na serikali za mitaa, msikilizaji, kuanzia tarehe 29 mwezi Disemba, tume ikisema kwamba matokeo rasmi yanatarajiwa kutangazwa kufikia mwezi Februari mwakani. Tume ya kudhibiti matangazo nchini Afrika Kusini imesema tangazo la kampuni ya Ufaransa ya Total Energies kwamba inashirikiana uh, katika maendeleo endelevu nchini humo si ya kweli. RFI. Mgombea wa Demokrat, Makamu Rais Kamala Harris baadaye hivi leo anatarajiwa kutoa hotuba muhimu kwa wanachama wa chama hicho kukubali uteuzi kwa mgombea, hotuba ambayo itatoa taswira ya kampeni zake. Emmanuel Makundi anaangazia taarifa hii. Kamala mbali na kukubali uteuzi wa chama chake kushindana na Donald Trump katika uchaguzi wa Novemba ataweka wazi mikakati yake ikiwa atachaguliwa, baada ya mfululizo wa hotuba za viongozi mashuhuri waliotangulia akiwemo Barack Obama. Usiku wa kuamkia leo, rais wa zamani Bill Clinton alimsifu Harris, alimtaja kama mwanamke jasiri atakayesimamia ukweli na haki. So in 2024, we got a pretty clear choice. Kwa hivyo mwaka 2024 tuna uamuzi wa kamala aina era, mbili wa kufanya, Kamala Harris na yule jamaa mwingine ambaye amethibitisha kuwa anajali masilahi yake binafsi, hana maono mazuri kwa taifa letu like. Katika hatua nyingine, mgombea wa Republican, Donald Trump, kwa mara ya kwanza alihutubia mkutano wa nje ya ukumbi tangu aliponusurika kupigwa risasi, akitumia muda mwingi kumkashifu mpinzani wake every... wamefanya kazi mbaya sana kwa nchi yetu well, na kwa kila namna hakuna jambo moja ambalo wamefanya vizuri isipokuwa wameendelea tuna washirika wetu walitupenda, maadui zetu walituogopa, kwa sababu kila mtu alifahamu kwamba rais wa Marekani, nilikuwa nimeiweka Marekani mbele. Kongamano la Democrats lililoanza jumaa hili liligubikwa na maswala kadhaa, ikiwemo maandamano ya raia kupinga vita ya Gaza, huku mpaka sasa viongozi wake wakiwa hawajagusia maswala kadhaa mtambuka, ikiwemo suala la uhamiaji. Kwingineko, rais wa Urusi Vladimir Putin ametuhumu Ukraini kwa kujaribu kushambulia kituo chake kitu cha nyuklia huku uh, kwenye muja wa Kaska. Wakati huu pia wataalam wa Umoja wa Mataifa kutarajiwa kutembelea huko. Wakati huo pia Urusi imesema haitafanya mazungumzo na Ukrain. Nani atajadiliana nao baada ya haya, baada ya ukatili huo, hofu wanayoiweka dhidi ya wakaazi wenye amani, raia, miundombinu na vifaa vingine. Jaribio hili la wanajeshi wa Ukraine kuvamia eneo letu ni batili, na nitasisitiza kwa mara nyingine tena kile kilichosemwa na uongozi wa Urusi kama kipaumbele kinabatilisha ki uwezekano wowote wa mazungumzo na utawala wa kijeshi na majambazi. Sauti yake Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Urusi. Waziri mkuu wa India Narendra Modi amesema uh, kwamba hakuna mzozo ambao huwezi kusuluhisha, kipindi hiki akiwa ziarani kuelekea Kiev. Meli za kivita za Marekani zimepita eneo hatari linalotenganisha Taiwan na China, limesema jeshi la Marekani na kusema kwamba Marekani inazingatia uhuru wa ubaharia. Nchi ya Thailand imethibitisha mgonjwa wake wa kwanza wa mpox. Mgonjwa huyo ni wa kwanza kabisa kuripotiwa katika bara la Asia.