Na msikilizaji, hivi sasa ni saa kumi na mbili kamili ya Afrika Mashariki, yani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli Tume kuandalia mengi tu kwenye matangazo ya awamu ya kwanza jioni hii ni pamoja na kwamba rais wa Burundi Evarist Ndayishimiye bado anaminya uhuru wa ukosoaji wake, limesema shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International. Umoja wa Mataifa waeleza wasiwasi kuhusu kuendelea kuzorota kwa hali ya uchumi na usalama nchini Libya, wakati rais wa zamani wa Marekani Barack Obama akimuidhinisha rasmi Kamala Harris kuwania urais nchini Marekani. Popote ulipo, hujambo na karibu. Shirika la Amnesty International juma hili limesema rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye anaendelea kuwaminya wakosoaji wake kwa kufinya uhuru wa watu kutoa maoni, licha ya matumaini yaliyokuwepo wakati akiingia madarakani mwaka elfu mbili na ishirini. Shirika hilo limesema watetezi wa haki za binadamu, wanahabari, wanasiasa wa upinzani wameendelea kunyanyaswa na kuzuiliwa na kuhukumiwa kinyume cha katiba. Sheveno Mkwengezo ni mwanasiasa wa upinzani nchini Burundi, anayeishi uhamishoni nchini Ubelgiji. Toka raisi eh, ndaheshimia iko kuutawala mpaka hivi sasa eh, Warundi wanashuhudia yale yale ambao walishuhudia zama hizo tokliko katika utawala. Kwa hiyo hakuna chochote kipya isipokuwa yeye kaja na nguvu kubwa wa kusababisha iwe upande wa upinzani, iwe mashirika ya kiraia, hakuna hata mmoja na thubutu kuzungumzia eh, hali halisi ambazo zinajiri pale, ambazo ni hali za mauaji, ni hali za unyanyasaji, ni hali za wizi eh, wa eh, mali ya umma ni sauti yake Shoveno Mukwengezo, ambaye ni mwanasiasa wa upinzani nchini Burundi, anaishi uhamishoni kule Ubelgiji. Maafisa watano wa polisi nchini Kenya wakati huo wamefikishwa mahakamani leo na kufunguliwa mashtaka ya kumsaidia mshukiwa wa mauaji ya wanawake arobaini na wawili ambao aliwakata miili kabla ya kuwatupa kutoroka jela. Collins Jumaisi pamoja na washukiwa wengine kumi na wawili wa ulanguzi wa watu raia wa Eritrea walitoroka jela ya Kenya mapema hapo jana. Meli ishirini imepatikana kufuatia ajali ya boti iliyozama kwenye mto wa Lukenya, jimboni Maindombe, mwishoni mwa juma lilopita nchini DRC. Chombo hicho kinadaiwa kilikuwa na watu takriban mia tatu wakati kikizama. Mamlaka zinasema watu 40 pekee ndio wameokolewa, huku wengine zaidi ya mia mbili wakiwa bado hawajapatikana. Prudent Mpama ni mkuu wa idara inayoratibu safari za meli katika ziwa Kivu, akiwa mjini Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ku ngambo ya ya mameli kuzama, wakongomani wanajidebrie, wanapiganisha huku na huku ili wapate namna ya kutafuta namna ya kwenda huku na huku kwa kutafuta jisi ya ya kuishi, wakijenga mameli mamashua mashua mbali mbalimbali. Na sasa wale wataalamu wanaowasaidia wataweza weza kusaidia, watafika tu, wanalomba fedha ingine mashua wanaipatia ruhusa ya kwenda Kifaransa, wanasema permis de sortie. Mara mingi unaona wakubwa wanajilimite tu kupana permis, wanawapatia franka na inaishia pale, na wengine hawajue namna wakati gani njo mashua itaweza enda mashangeme klimatik turbulence mauvais temps. Ni sauti yake Prudent Mpama, mkuu wa idara inayoratibu safari za meli katika ziwa Kivu, akiwa Bukavu nchini DRC. Mkutano kujadili mapendekezo ya rais wa Angola, Joao Lourenco, kumaliza vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umeingia siku yake ya pili leo jijini Luanda, nchini Angola, ambapo unahudhuriwa na mawaziri wa mambo ya nje wa DRC pamoja na Rwanda. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na wahamiaji IOM limetoa wa wito wa upatikanaji wa dola za Marekani milioni 15.5 kwa ajili ya kutoa misaada kwa afya kwa wahamiaji, wakimbizi na jamii zinazowahifadhi katika eneo la Afrika Mashariki, pembe ya Afrika na kusini mwa Afrika. Maelezo zaidi na Ruben Lukumbuka. Mkurugenzi wa shirika hilo Ami Pop amesema ugonjwa huo umeendelea kuziathiri jamii zilizoko kwenye mataifa hayo na kwamba kasi ya kuenea kwake inaongeza haja ya msaada wa haraka. Hadi kufikia sasa, nchi ya DRC pekee imesha rekodi uwepo wa wagonjwa zaidi ya elfu kumi na vifo 537 huku mataifa mengine ya Rwanda, Kenya, Burundi, Uganda na Afrika Kusini yakithibitisha kuwepo kwa wagonjwa. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa linalohusika na wahamiaji IOM limesema kiasi hiki cha fedha kitasaidia pakubwa kuwasaidia wahamiaji waomba hifadhi na wakimbizi wanaoishi kwenye makambi kuchukua tahadhari za mapema kukabiliana na mlipuko huu mpya. Wakati huu jamii ya kimataifa ikiendelea kutafuta chanjo za kutosha kupambana na ugonjwa wa mpox, ugonjwa huu umeendelea kusababisha maafa kwa watu wasiokuwa na uwezo katika jamii, huku pia mataifa ya Afrika kati ya kati, msikilizaji, yaliyoathirika zaidi yakitilia shaka miundombinu katika afyam Mashirika ya kutetea wanahabari na uhuru wa vyombo vya habari likiwemo shirika la wanahabari wasiokuwa na mipaka RSF pamoja na shirikisho la wanahabari barani Afrika faja wameeleza kuguswa na mswada wa sheria kuhusu upatikanaji taarifa uliopendekezwa na Somalia. Wadau hawa wanasema sheria hiyo ina vipengele ambavyo ni hatari kwa uhuru wa vyombo vya habari na wanahabari wenyewe ikiwemo kuzuia habari za uchunguzi. Jacob Mgoa ni mwanahabari nchini Kenya. Ukiona baadhi ya waandishi wa habari wakiwa na wasiwasi, kuna baadhi ya vipengele katika hiyo sheria ambayo inataka kupitishwa, ambayo labda wanaona kwamba labda haitawapatia uhuru kamili. Na wajua, upande mwingine pia ukiangalia serikali vile inazungumza, inasema kwamba hawataki kurudi pale walipotoka, maanake si kila mmoja ambaye ni mwandishi wa habari anaweza kuwajibika jinsi inavyofaa. Hasa kuna wasiwasi kama huu ambao unajitokeza zaidi kwa upande wa serikali na upande pia wa waandishi wa habari, pia vile kuna kura shida. Lakini kuna mkutano ulikuwa umeitishwa kati ya pande hizo mbili, ili waweze kujadili kwa kina kuhusu, je, ni mwongozo upi ambao wanafaa kufuata zaidi, ili kuhakikisha kwamba labda Somalia haitarudi nyuma na kuna wengine wanakiuka ni sauti yake Jacob Mgoa, mtangazaji nchini Kenya. Msikilizaji, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ameeleza imani ya taifa lake kwamba makubaliano ya kufunguliwa kwa njia ya kupitisha misaada kuingia Sudan yanatoa matumaini ya kupatikana kwa mwafaka wa kumalizika kwa vita katika taifa hilo la Sudan. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi kila Jumatano saa 12 na dakika 20 jioni na marudio ni Alhamisi saa moja na dakika 46 asubuhi. Gurudumu la uchumi makala sahihi na Emmanuel Makundi na msikilizaji, hivi sasa zimekatika dakika saba baada ya saa kumi na moja jioni, kule Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unaweza pia kutufuata kupitia mtandao wetu wa Facebook ambapo namwona j ofisa Eric anasema anatupata vizuri tu akiwa nchini Afrika Kusini kupitia mtandao wa Facebook. Mwingine anajiita Yusuf Manuasi pia anasema kwamba anatupata vizuri tu. Msikilizaji, kwenye taarifa zaidi ni kwamba Umoja wa Mataifa juma hili umeeleza wasiwasi wake kuhusu kuendelea kuzorota kwa uchumi na hali ya usalama nchini Libya, huku kikashifu maamuzi ya kiholela yanayoendelea kuchukuliwa na pembe pande ya simu. Msikilizaji samahani, pande ya simu nchini humo. Stephanie Koury mjumbe maalum wa UN kwa nchi ya Libya amesema hali ya kisiasa imeendelea kuwa mbaya kutokana na harakati za pande hasimu, hali iliyopo haieleweki kukosekana kwa mazungumzo mapya ya kisiasa na kuandaa uchaguzi wa serikali ya umoja. Unaona hili linaelekea wapi? Kifedha, kiusalama, usalama na utulivu wa kisiasa, mgawanyiko wa kisiasa na kimaeneo uliokita mizizi ukosefu wa utulivu wa ndani na wa kikanda wa Libya wamekatishwa tamaa na hali ilivyo sasa, na madhara yake katika maisha yao ya kila siku. Watu wanatatizika kutoa pesa benki na kukidhi mahitaji yao ya kila siku. Vijana hawana matumaini isipokuwa kujaribu kuondoka. Hili halikubaliki ni sauti yake Stephanie Koury, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa taifa la Libya. Aliyekuwa mbunge na ambaye mamlaka nchini Tunisia zimemzuia kuwania urais uh, wa mwezi Oktoba. Safi Saidi amekamatwa kwa madai ya kuvuka mpaka kinyume cha sheria kuingia nchini Algeria. Viongozi wa kijeshi kwenye nchi za Burkina Faso, Mali na Nijeri wameandikia barua baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kulaani kile wamesema Ukraine kuyaunga mkono w makundi ya waasi kwenye ukanda wa Sahel. Wizara ya mambo ya nje ya Mali ikidhibitisha taarifa hiyo. Felix Chalo anakamilisha taarifa hii. Mali ilisitisha uhusiano wa kidiplomasia na Ukraine mwanzoni mwa mwezi huu kufuatia matamshi ya mkuu wa intelijensia ya jeshi la Kiev kudai kuwa nchi yake iliwasaidia wanajihadi wa Kiislamu kutekeleza shambulio dhidi ya wanajeshi wa Bamako kwenye mpaka na Algeria. Uamuzi wa Mali ulifuatiwa na nchi ya Niger siku chache baadaye katika kile ilisema ni kuonyesha msimamo na jirani yake Mali. Na Niger zilitafsiri matamshi ya jeshi la Ukraine kama udhibitisho kuwa taifa hilo linahusika moja kwa moja na kutatiza usalama kwenye mataifa yao. Mwezi Julai, wanajiadi wa Kiislamu walikiri kuwaua wanajeshi zaidi ya 50 wa Mali na wale mamluki wa Urusi Wagner. Shirika la kuwashughulikia wakimbizi la UNHCR limesema idadi ya wa wakimbizi wanaoingia nchini Mali kutoka Burkina Faso kipindi hiki cha mavuno imeongezeka imeongezeka. Msikilizaji, samahani, tangu mwezi Januari zaidi ya wa wakimbizi elfu ishirini wakiwa tayari wamesajiliwa kuingia nchini Mali. Mamlaka nchini Ivory Coast zimetangaza kifo cha mgonjwa mmoja wa mpox na kufikishia idadi ya watu sita waliofariki nchini humo kutokana na ugonjwa huo ambao tayari WHO imetangaza kuwa janga la kimataifa. Nchini Benin, mwanablogu na mkosoaji mkubwa wa Rais Patrice Talon anatarajiwa kufunguliwa mashtaka ya kuchapisha taarifa za kupotosha. Awali Steven Amasu alikuwa akiishi uhamishoni nchini Togo. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote, kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure na msikilizaji, ni matangazo yanayokuja mbashara. Unaweza pia kutusikiza ukiwa wapi, ukiwa kule Goma. Msikilizaji unatupata vizuri tu, tunamwona msikilizaji kama vile Jean Tumaini anasema anatupata moja kwa moja, asilimia tano kwa tano. Rais wa zamani wa Marekani Donald, samahani msikilizaji, ni rais wa zamani wa Marekani ambaye ni Barack Obama ameamusha tena ari ya wafuasi wa chama cha Demokrat baada ya usiku wa kuamkia leo kumnadi makamu wa rais Kamala Haris kama mgombea wa chama hicho katika uchaguzi wa Novemba. Katika hotuba yake, Obama amekashifu Donald Trump, huku akiwataka wafuasi wa Demokrat kushiriki kikamilifu uchaguzi ujao, kumzuia mgombea wa Republican kurejea madarakani. Sasa ni juu yetu sote kuipigania marekani tunayoiamini. Imekuwa ni mfululizo wa malalamiko na manunguniko ambayo kwa hakika yamekuwa mabaya zaidi, na hasa sasa hivi ambapo wanaogopa kushindwa na Kamala. Kuna majina ya utani ya kitoto, nadharia za ukichaa na ushabiki wa ajabu wa ukubwa wa umati. Hatuhitaji miaka minne zaidi ya kubwabwaja tu ya kuwa kama mtu aliyechanganyikiwa na kuchochea vurugu. Tumeona filamu hii huko nyuma, na sote tunajua mwendelezo wake. Kwa kawaida huwa ni mbaya zaidi. Amerika iko tayari kwa sura mpya. Amerika iko tayari kwa hadithi nzuri. Amerika iko tayari kwa Rais Kamala Harris. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama. Mgombea wa urais kupitia chama cha Republican naye Donald Trump anatarajiwa kufanya mkutano wake wa kwanza nje ya ukumbi tangu jaribio la kumwangamiza kugonga mwamba mwezi uliopita. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amerejea nyumbani baada ya kutamatisha ziara kwenye mataifa kadhaa ya Mashariki ya Kati kujaribu kupata uungwaji mkono mkataba wa usitishaji mapigano kugaza kati ya Israel na Hamas. Blinken alitaka kundi la Hamas kuridhia mapendekezo yaliyo mezani. Wakati ni wa maana sana kwa sababu kila kukicha kuna maisha ya watu wanaoshikiliwa mateka wako katika hali mbaya. Wakati ni muhimu kwa sababu kila siku wanawake, watoto, wanaume huko Gaza wanateseka. Ni sauti yake rais wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken. Rais wa Urusi, Vladimir Putin, amezuru Chechenya, ziara yake ya, ya kwanza eneo hilo tangu mwaka 2011 ambapo amekutana na kiongozi wa eneo hilo Ramzan Kadrov ambaye amemwambia Putin kwamba wanajeshi wake elfu arobaini na saba wametumwa Ukraine tangu uvamizi wa Moscow. Bunge la Ukraine limepiga kura kuidhinisha taifa hilo kujiunga na Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita ICC, lengo likiwa kutafuta mbinu ya kuadhibu vitendo vya Urusi katika uvamizi wake katika taifa hilo la Ukraine. Waziri Mkuu wa India naye Narendra Modi anataka amani kurejeshwa nchini Ukraine, wakati wakati huo akianza ziara rasmi nchini humo, majuma kadhaa baada ya Kiev kumtuhumu kwa kushirikiana na Urusi wakati alipofanya ziara nchini Urusi.