Ni saa kumi na mbili kamili, msikilizaji Afrika Mashariki, yani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli um, awamu ya kwanza ya matangazo yetu jioni hii. Msikilizaji, tumekuandalia mengi tu. Baada ya taarifa tutakazosikia ni pamoja na kwamba mahakama ya juu nchini Kenya imebadilisha uamuzi mahaka wa mahakama ya rufaa ya kusitisha utekelezaji wa sheria ya fedha mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Serikali ya Senegal yaunda tume kupitia upya mikataba ya mafuta na gesi katika taifa hilo. Na Taiwani yafanyia majaribio makombora yake ya kudungua ndege za maadui popote ulipo hujambo na karibu. Mahakama ya juu nchini Kenya imesimamisha kutekelezwa kwa uamuzi wa fedha, majaji walisema, uh, mahakama ya rufaa iliyobadilisha mswada tata wa fedha uliopitishwa mwaka jana ambapo majaji walisema ilikiuka katiba ya nchi. Maelezo zaidi na Jupita Mayaka. Uamuzi huu mpya umekuja baada ya mahakama ya rufaa kudai kuwa mswada wa fedha uliopitishwa mwaka jana ulikiuka katiba, uamuzi ambao ulikuwa pigo kwa utawala wa Rais William Ruto ambao unakabiliwa na uhaba wa fedha kusimamia bajeti yake. Awali uamuzi huu ulionekana ungesababisha shida zaidi kwa utawala wa Rais Ruto ambaye mwezi mmoja uliopita alilazimika kutupilia mbali mswada wa fedha wa mwaka 2024 baada ya maandamano ya nchi nzima. Katika uamuzi wake, mahakama ya juu imesema lengo la kutoa amri ya kusitisha uamuzi wa mahakama ya rufaa ni kujaribu kuleta utulivu na uwiano katika bajeti inayotekelezwa sasa kabla ya kutoa uamuzi wake wa mwisho. Mswada huu ulijumuisha ushuru mpya ulioongezwa kwenye bidhaa za msingi kama vile mafuta, chakula, uhamishaji wa pesa kwa njia ya simu, pamoja na kuanzishwa kwa ushuru wenye utata kwa wafanyakazi ili kufadhili mpango wa ujenzi wa nyumba nafuu. Mbali na kutupilia mbali mapendekezo ya mswada wa mwaka huu, Ruto aliofuta kazi mawaziri wake wote na kutangaza baraza jipya lililojumuisha wanasiasa kutoka upinzani ambao walipinga mswada wa awali, huku akiwapa wizara nyeti kama vile ile ya fedha. Na tukisalia nchini Kenya, polisi wanaendesha msako dhidi ya Collins Jumaisi, mwanaume anayedaiwa kuwaua wanawake arobaini na wawili kisha kukatakata mili yao na kutupa. Baada ya mwanamume huyo mapema leo kudaiwa kwamba alitoroka akiwa jela, tayari polisi waliokuwa kwenye zamu wamesimamishwa kazi na kukamatwa ili kufunguliwa mashtaka dhidi ya kutoroka kwa mfungwa huyo Collins Jumaisi. Mkutano wa tatu wa mawaziri wa mambo ya nje kutoka Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Angola unafanyika kuanzia leo na kesho mjini Luanda, uh, mjini Luanda, msikilizaji, kujadili mapendekezo ya mkataba utakaoleta amani ya kudumu mashariki ma Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mazungumuzo yanayoandaliwa na Rais wa Angola Jao Lorenco. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anaundani wa taarifa hii. Mkutano wa hivi leo unafuatia ule wa Agosti 7 na 8, ambao uliwakutanisha wataalamu wa maswala ya intelijensia kutoka pande hizo ambapo walijadili mpango wa kuwanyang'anya silaha waasi wa FDLR na mbinu za kurejesha usalama mashariki mwa Congo. Rais Lorencio ambaye ni mpatanishi wa mzozo kati ya Rwanda na DRC, Jumamosi iliyopita mjini Harare ya Zimbabwe, aliwaambia mkutano wa viongozi kutoka jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADEK kuwa aliwasilisha mapendekezo ya mpango wa amani kwa Rais Paul Kagame na Felix Chisekedi wakati wa ziara yake mjini Kigali na Kinshasa aliyoifanya Agosti 11 na 12. Mchakato wa Rwanda unaoungwa mkono na Umoja wa Afrika ulianza katikati ya mwaka 2022 ili kushughulikia mvutano wa kidiplomasia kati ya Rwanda na DRC uliotokana na vita kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23. Serikali ya Kinshasa inaishutumu Rwanda kwa kuwaunga mkono waasi wa M23, madai ambayo Kigali imetupilia mbali ikisema mzozo huo ni matokeo ya maswala ya utawala wa ndani wa Congo na kuteswa kwa jamii za Watusi wa Congo. Kwa upande wake, serikali ya Rwanda inayodai DRC inashirikiana na waasi wa FDLR wanaotuhumiwa kwa mauaji ya kimbari, inasema kundi hilo sio tu ni hatari kwa usalama wa Rwanda, lakini pia kwa eneo la maziwa Makuu. Zaidi ya wafungwa 56 wamefariki mwaka huu pekee katika gereza la kwangu kwangura kwa, kwa mujibu wa ripoti kwa ya wakili wa kutetea sheria na mtafiti sekera Kasareka kule Butembo nchini DRC. Wakili huyo amesema ah, kwamba idadi hii huenda ikawa kubwa kabisa na, imechangiwa na wengi wafungwa kufungwa bila makosa. Tukisalia huku msikilizaji, ni kwamba wizara ya afya nchini humo juma hili imesema kuanzia wiki ijayo nchi hiyo inatarajiwa kuanza kupokea chanjo za kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa wa mpox maarufu Uh, mangipox msikilizaji, ambao umesababisha vifo vya watu kadhaa na mamia wengine kuambukizwa. navyarifu mwanahabari wetu Florence Kibuba. Waziri wa Afya wa DRC Samuel Roja Kamba amesema wakati huu nchi yake inaposubiria ya chanjo, maambukizi ya mpox yameongezeka na kufikia zaidi ya elfu 16 na vifo 548 vimeripotiwa. Marekani imeahidi kutoa chanjo elfu 50 kwa DRC huku Japan nayo ikisema itatoa dozi milioni 3.5 lakini kwa watoto peke yake. Wizara ya Afya nchini humo inasema itakapoanza kupokea chanjo hiyo inatarajia ya kuwapa watu milioni nne wakiwemo watoto zaidi ya milioni tatu wakati itakapowasili kuanzia wiki chache zijazo na mkuu wa shirika la afya WHO barani Ulaya, Hans Kluge amekanusha uh, kwamba uh, ugonjwa wa mpox unafanana na uviko kumi na tisa, Hans akisisitiza kuwa ugonjwa huo ama magonjwa hayo mawili ni tofauti, na kwamba wataalamu wa WHO wanafahamu namna kudhibiti msambao wa ugonjwa wa mpox. Mkuu wa tume ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini Nicholas Heysom ameambia baraza la usalama kuwa kuna haja ya kutumwa kwa walinda amani zaidi kwenye taifa hilo, akisisitiza kuwa Juba bado haijajiandaa vya kutosha kufanya uchaguzi mkuu. Matamshi yake ni sawa na yale ya wadau wa uchaguzi nchini humo ambao wameonya kuwa taifa hilo haliko tayari kwa uchaguzi wa mwezi Desemba. Wachambuzi wa siasa za kimataifa wana mtazamo gani? Lugete Musa Lugete anaangazia hili akiwa nchini Tanzania. Lakini je, Sudani inawezaje kufanya uchaguzi mwezi wa kumi na mbili Sudani Kusini uh, ikiwa pande mbili zinazohitilafiana hazijakaa meza moja na kujaribu kumaliza tofauti zao. Je, yeah, uchaguzi ufanyike katika mazingira ya vita? Usalama wa piga kura umezingatiwa? Lakini yote kwa yote ni kwamba taifa la Sudani Kusini, kuna watu wameweka ubinafsi mbele badala ya ma y maisha na usalama wa watu wa Sudani Kusini. Mtazamo wake Musa Lugete, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Mwakilishi maalum wa Marekani nchini Sudan, Tom Plero, amesema mazungumzo ya kutafuta amani yanayofanyika nchini Uswisi yanalenga kutafuta kufunguliwa kwa njia tatu kuu za kuingia nchini Sudan ili kuwafikishia misaada mamilioni ya raia wa taifa la Sudan. Umoja wa Mataifa nchini Sudan hapo jana umethibitisha kuwa malori yaliyobeba chakula cha misaada yameruhusiwa kuvuka mpaka wa Andre kutoka Chad, hatua ambayo imepongezwa na mashirika ya misaada. Malori zaidi ya mia moja thelathini na moja yameripotiwa kwanza safari Ijumaa ya wiki iliyopita kuingia katika maeneo ambayo mamilioni ya raia wa nchi hiyo wanahitaji misaada ya dharura. Stephane Dujarric ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Mvua hizo zimesababisha uharibifu mkubwa katika maeneo ya watu waliokimbia makazi yao ikiwa ni pamoja na kambi ya Abu Shauk na Zamzam ambapo hali ya njaa ilithibitishwa mapema mwezi huu. Mafuriko pia yanaongeza hatari ya mlipuko wa magonjwa kama ya kipindupindu, na tayari wagonjwa wameanza kuongezeka katika wiki za hivi karibuni. Majimbo kadhaa nchini Sudani yanakabiliwa na mlipuko wa magonjwa wakati ambapo robo tatu ya vituo vya afya katika maeneo yaliyoathirika zaidi havifanyi kazi tena affected areas are no longer functioning. Ni sauti yake Stephane Dujarric msemaji wa Umoja wa Mataifa. Wimbi la siasa kila Jumatano saa 2 na dakika 46 asubuhi na marudio ni Ijumaa saa 12 na dakika 20 jioni na msikilizaji kumbuka kwamba matangazo hayo yanakuja mbashara kutoka hapa Nairobi, Kenya. Shukran sana kwa wasikilizaji wetu kama Dolphin Matabishi, Eric anasema tuko pamoja, RFI Kiswahili. Serikali ya Senegali imeunda tume ya wataalam wa sekta ya sheria, kodi na nishati ili kupitia upya kandarasi zake za mafuta na gesi. Amedhibitisha uh, waziri mkuu Osman Songo, ambaye amesema lengo ni kufanyia mikataba hiyo iwe na masilahi kwa taifa, anavyoeleza hapa Ruben Lukumbuka tangazo la Waziri Mkuu Sonko limekuja miezi michache kupita tangu Rais Bassirou Diomaye Faye mwezi Machi mwaka huu aagize ukaguzi wa sekta ya mafuta, gesi na madini, ambapo pia aliahidi kufanya majadiliano upya na wawekezaji wa kigeni ikiwa itahitajika. Hata hivyo, serikali katika taarifa yake haijaweka wazi taarifa ya namna kamati hiyo itafanya kazi au kama kutakuwa na majadiliano. Waziri Mkuu Usman Sunku amesema tume hiyo itakuwa na rasilimali za kutosha ili kuangalia mikataba hiyo na kuajiri wataalam kutoka nje ya nchi, na hiyo ikibidi, bila kusema uhakiki huo utachukua muda gani. Hatua hii ya Senegal imekuja baada ya kutangaza kuanza uzalishaji wa mafuta na gesi kwa mara ya kwanza, na tayari kampuni kadhaa zimezawadiwa tenda. Rais wa Ghana wakati huo, Nana Akufado, amezindua ujenzi wa kiwanda cha ja kusafisha mafuta nchini humo ambacho iwapo kitajengwa kitakuwa cha kwanza, lakini wakosoaji wa serikali wamedai mradi huo kama huwezi kutekelezwa. Benki kuu ya Libya msikilizaji ku, imetangaza kurejelea shughuli zake baada ya kusitisha kwa utokana na afisa wake wa mawasiliano wa msaibu masam kutekwa siku ya Jumapili na kuachiliwa na watu wasiojulikana. Mfalme wa Moroko Muhamed wa Sita amewasamia wakulima elfu nne na mia nane waliokuwa wamefungwa ama kupatikana na makosa kwa kupanda zao la bangi bila kuzingatia sheria, imesema wizara ya haki nchini Moroko. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Naam tuwashukuru sana wasikilizaji wetu ambao wanazidi kufuatilia matangazo yetu ikiwa ni saa kumi na mbili na dakika kumi na moja namwona msikilizaji kama kambali anasema geslin yuko hapi. anasema yuko beni, jamhuri ya kidemokrasia ya kongo anatupata vizuri tu taiwan imefanyia mazoezi majaribio ya makombora yanayolenga kudungua ndege za kivita za maadui mazoezi yanayofanyika wakati huu mvutano kati yake na beijing ukitishia kutokea mgogoro mkubwa zaidi Kufahamu zaidi kufahamu hii hapa ya taarifa yake Chalo. Kwa muda sasa Beijing inadai Taiwan inayojitawala ni sehemu ya eneo lake na hivi karibuni imeongeza shinikizo la kijeshi kwa kutuma ndege zisizo na rubani, ndege za kivita na manowari za kijeshi kuzunguka kisiwa hicho. Hata hivyo, kufuatia tishio hilo, Taiwan imeongeza uwezo wake wa ulinzi katika miaka ya hivi karibuni ikinunua idadi kubwa ya silaha za kisasa na kuongeza bajeti ya ulinzi pamoja na kupokea misaada kutoka Washington. Jumanne hii, wanajeshi wa Taiwan walirusha makombora ya Skyboard 3 na yale ya Patriot 2 yaliyotengenezwa na Marekani kutoka katika kambi yake ya Jupeng kusini mwa mkoa wa, wa Pingtung. Kwa mara ya kwanza katika historia yake, jeshi la Taiwan liliruhusu wanahabari kushuhudia majaribio hayo ambayo baadaye yalifuatiwa na Uchina kurusha ndege tano na kutuma meli za wanamaji wake kwenye eneo lake. Kundi la Hamas limekashifu matamshi ya rais wa Marekani Joe Biden ambaye amedai kuwa kundi hilo halina nia ya kuafikia makubaliano ya Israeli Hamas, ikisema kauli yake inatoa ishara kwa Tel Avivu kuendelea na vita huko Gaza. Biden ametoa kauli hii saa chache baada ya kuhutubia katika kongamano la chama cha Demokrat kule uh, mjini Michigan. As you know, I wrote a peace treaty for, kama mnavyojua, niliandika mkataba wa amani kwa ajili ya Gaza. Na siku chache zilizopita niliwasilisha mapendekezo ambayo yataleta karibu zaidi kupata suluhu. Nafanya kazi usiku na mchana na waziri wangu wa mambo ya nje kusitisha vita na kuwakutanisha mateka na familia zao na kuongeza misaada ya kibinadamu na huduma za afya huko Gaza, na mwisho kusitisha mapigano na kumaliza vita hii. Waandamanaji wako nje pia wana hoja, watu wengi wasio na hatia wanauawa kutoka pande zote. Haya najiri wakati huu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken akiwa Misri katika mwendelezo wa ziara yake kujaribu kushawishi washirika kuunga mkono mapendekezo ya nchi yake kuhusu mkataba wa kusitisha vita kule Gaza. Jeshi la Israeli limesema limefanikiwa kupata mili sita ya watu wanaoaminika kuwa mateka wa kundi la Hamas waliochukuliwa wakati wa shambulio la Oktoba saba, wakati mazungumzo ya kujaribu kutafuta mwafaka wa kuachiliwa kwa mateka zaidi nayo yakiendelea. Waandamanaji wa wafuasi wa chama cha demokrati nchini Marekani wanataka chama hicho kubadili msimamo wake dhidi ya vita vya Gaza. Pia wanataka mwaniaji wa kiti cha urais Kamala Harris kutangaza msimamo wake dhidi ya vita hivyo, huku wakitishia kutompigia kura, waandamanaji hao wakidai Israeli inaendelea kutekeleza uhalifu kule Gaza. Majasusi msikilizaji wa Marekani wamesema wanaamini Iran ilihusika kwa kudukua mipango ya mwaniaji wa urais Donald Trump, wakidai ni moja ya mpango wa Iran kutaka kushawishi matokeo ya uchaguzi wa urais wa mwezi Novemba. Bunge la Ukrain nalo limepitisha sheria kupiga marufuku kanisa linalohusishwa na, na Urusi la Orthodox Orthodox kuhudumu nchini humo, Ukraine ikiendelea kukatisha uhusiano na taasisi zenye uhusiano na Moscow.