Afrika Mashariki hivi sasa ni saa 12 kamili. Haya ni matangazo idha, ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli na msikilizaji, tumekuandalia mengi tu katika awamu ya kwanza ya matangazo yetu. Pamoja na taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba Umoja wa Mataifa umelaani unyanyasaji dhidi ya wafanyakazi wa misaada. Ni miaka minne baada ya jeshi kuchukua madarakani nchini Mali. Je, nini kimebadilika? Tutakueleza msikilizaji. Na Marekani yataka Israeli na Hamas kutuharibu mchakato wa kusitisha vita unaoendelea Popote ulipo, hujambo na karibu msikilizaji. Tuanze na taarifa kwamba Umoja wa Mataifa hivi leo umelani kile umetaja kama kiwango cha matukio ya unyanyasaji kisichokubalika dhidi ya wafanyakazi wa misaada, matukio ambayo yameanza kuonekana ya kawaida, imesema ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na misaada ya kibinadamu OCHA. Kufahamu zaidi, hii y hapa taarifa yake, Emmanuel Makundi. Katika ripoti yake OCHA imesema imerekodi jumla ya vifo 280 vya wafanyakazi wa misaada duniani kote mwaka 2023. Aidha, imeonya kuwa vita kati ya Israel na Hamas huko Gaza huenda ikasababisha idadi kubwa zaidi ya vifo vya wafanyakazi wa misaada mwaka huu. Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya nusu ya vifo vilivyorekodiwa mwaka 2023 waliuawa huko Gaza wakati wa miezi mitatu ya kwanza ya vita. Kaimu mkurugenzi wa OCHA Joyce Msuya amesema mwaka 2023 ulikuwa mwaka mbaya zaidi kwa mashirika ya misaada, ambapo kulikuwa na ongezeko la asilimia 137 zaidi ya mwaka 2022 ambapo wafanyakazi 118 waliuawa. Ripoti imehitaja Sudani Kusini na jirani yake Sudan inayoshuhudia vita ya wenyewe kwa wenyewe tangu Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kuwa mizozo inayofuatia kwa kurekodi idadi kubwa ya vifo vya wafanyakazi. Mataifa mengine yaliyorekodi vifo ni pamoja na Siria, Ethiopia, Ukraine, Somalia, DRC na Myanmar na huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwenye jimbo la Kivu Kusini, shirika moja la kiraila la kiraia msikilizaji linalopigania haki za watoto waliosaulika APEO limeeleza kusikitishwa na kuzorota kwa hali za wanawake na watoto kwenye jimbo hilo ukilinganishwa na kwenye maeneo mengine ule ya nchi. William Basmiki ametutumia ripoti ifuatayo kutoka Bukavu. Shirika la APEO linabainisha kuwa maelfu ya wanawake na watoto wanahitaji msaada wa dharura katika jimbo hili mnamofanyika pia uchimbaji madini. Suzan Kalakala ni mkazi wa Nzibira huko Walungu. Magrupe arme ziko mule mapori. Haki ya kwanza ya mtoto ni kusomeshwa, lakini wengi hawasomi. Wanaenda makala, wengine wanasugula mamyoto, wengine wanatumikishwa ndani ya marestora, wengine mu makare minie, ili wapewe pesa kidogo. Mbele ya wanahabari mratibu wa APEO mer alielezea masikitiko kuhusu kudhorota kwa hali ya barabara zinazopelekea vijijini na pia kudhorota hali ya usalama ili kusafirisha misaada hadi maeneo ya mbali. Tumetaka watu wajitolee juu ya kutoa msaada wa kiutu na vitu vyenyewe, tunaona hapana kusikia, lakini kuona mule mba vijiji, kwenye wanatafuta masababu mingi mingi, watu wanasumbuka, lakini hakuna msaada. Kwa fursa ya siku hii, mashirika kadhaa ya kiutu yamefanya hafla ya maonyesho ya shughuli zao hii Jumatatu mjini Bukavu chini ya uratibu wa misaada ya kimataifa ya Umoja wa Mataifa OCHA. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Tukisalia DRC, mpatanisho wa mzozo kati ya taifa hilo na Rwanda, rais wa Angola Jao Lorengo katika ripoti yake kwa viongozi wa Sadik amesema licha ya Kigali kupata ruhusa ya kupigana na waasi wa FDLR nchini DRC, Kinshasa kwa upande wake inashuhudia changamoto za kupata uh, ushirikiano wa kupambana na vikosi vya kigeni hasa wanajeshi wa Rwanda wanaoaminika kusaidia waasi wa mshina tatu, Lorengo akinukuu Umoja wa Mataifa. Serikali ya Kenya inapanga kukusanya kiasi cha dola za Marekani bilioni moja na laki mbili sawa na bilioni mia moja hamsini fedha za Kenya kwa kurejesha baadhi ya vipengee vilivyokuwemo katika mswada tatu wa fedha wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu uliotupwa nje baada ya maandamano ya nchi nzima iliyoongozwa na vijana, tangazo ambalo tayari limeanza kuibua mjadala. Akizungumza na runinga moja nchini Kenya, Citizen, waziri wa fedha John Mbadi aliyeteuliwa kutoka upinzani alidokeza nia ya serikali kurejesha vipengee ambavyo havikuwa vinapingwa jambo ambalo huenda likawa kipimo kwa baraza jipya lililoapishwa hivi karibuni. Lakini je, kwa nini sasa? Na hatua hii ina mfaa yoyote? Johnson Denge ni mchambuzi na mtaalam wa maswala ya uchumi akiwa Kenya. Serikali ya Kenya uh, inataka kuangalia vile vipengee itakavyorudisha uh, ni vipi uh, kutokana kwa ile finance bill ambayo iliangushwa ili, ili kuwezesha serikali kupata takriban bilioni mia moja hamsini zaidi uh, katika mwaka huu. Yani, inafaa kueleweka kwamba serikali iko kwa katika ile inaitwa crossroads uh, kwa sababu kwa upande mmoja imepitisha ile appropriation bill kuonyesha ni pesa zitatumika vipi uh, na ku allocate pesa zile katika mipango uh, kadha wa kadha serikalini uh, kwa hivyo ina, inafanya wao kurudi tu katika ile sheria ya mwaka wa elfu ishirini na moja ishirini na mbili ambayo haitawezesha kupata pesa. Ni mtazamo wake Johnson Denge, mchambuzi wa maswala ya usalama, akiwa akiwa maswala ya uchumi, msikilizaji, akiwa nchini Kenya. Zaidi ya vipengee arobaini vya kodi vinatarajiwa kurejeshwa. Mkuu wa polisi nchini Tanzania Kamila Sumbura ametangaza kumhamisha kamanda wa polisi katika jiji la Dodoma Theopista Molia, baada ya Molia kutoa kauli tatanishi kuhusu mwanamke aliyebakwa na wanaume tano wanaodaiwa kuwa maafisa usalama, Molia akiashiria kwamba mwanamke huyo aliyebakwa alikuwa mmoja wa wale wanaotumia ngono kupata riziki. Utawala wa kijeshi nchini Ruan, Sudan umesema utatuma ujumbe wake mjini Cairo, Misri, kujadiliana kuhusu utekelezaji wa makubaliano ya awali ya usitishaji mapigano licha ya kususia mazungumuzo yanayoendelea mjini Geneva, Swiss, na kuratibiwa na Marekani. Kwa zaidi ya mwaka sasa, Marekani, Misri, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa zimekuwa zikijaribu bila mafanikio kushawishi Jenerali Abdul Fatah Al Burhan na hasimu wake kiongozi wa RSF Mohamed Amdan Dagalo kusitisha vita. Lusungu Mubovu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na angazia hatua hii akiwa nchini Tanzania. E, nachukulia kama hatua muhimu sana, kwa sababu tunaelewa wazi kwamba hakuna negotiation ama makubaliano yote mazuri yanaweza yakafanyika bila kuwa na pande mbili. Kwa hiyo ni wazi kwamba kwa kushiriki sasa kwa serikali ya Sudani, kwa maana ya majeshi yale ya SAF kutatoa picha moja nzuri ama dalili nzuri ya kuelekea e, ushindi katika majadiliano na kupata suluhu hiyo, kwa sababu ikumbukwe toka awali wamekuwa wakionyesha dalili za kutokutoa ushirikiano, lakini walieleza baadhi ya sababu zao. Walitamani watambulike, walitamani wachukuliwe kama e, wachukuliwe kwa heshima. Nadhani ni vitu ambavyo vilikuwa vinawatatiza ni mtazamo wake Lusungu Mubovu, mchambuzi wa siasa za kimataifa anaangazia hatua hii akiwa nchini Tanzania. Waziri wa afya kulekule nchini Sudan, Haitham Ibrahim, amesema zaidi ya watu ishirini na wawili wamefariki wa dunia kutokana na ugonjwa wa kipindupindu, wagonjwa wengine mia tatu na hamsini na wane kote nchini Sudan wakitambuliwa <mucho> njema yote kuhusu afya yako Caroline Corid anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 2 na 46 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 1 na 46 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza RFI. Na msikilizaji, ni matangazo yanayokujia mbashara kupitia uh, redio washirika. Ukiwa kule Goma, msikilizaji, tunasikika vizuri tu kupitia redio mshirika tiktak, kama safi kiwa, uh, 88.7 FM. Nchini Mali, imepita miaka minne tangu jeshi lilipochukua uongozi wa nchi hiyo. Hata hivyo, wananji walio wengi wanalalamikia hali ngumu ya uchumi na Kukatika kwa umeme kila wakati, undani wa taarifa hii na Victor Abuso. Tangu mwezi Agosti mwaka elfu mbili na ishirini, wakati jeshi ilipochukua madaraka wananchi wengi wa Mali wanasema bado wanasubiri kuona iwapo maisha yao yataimarika. Wafanyabiashara wengi wanaotegemea umeme kwa ajili ya kazi zao za kila siku wanaeleza kwamba miaka minne baadaye, wanaendelea kupata hasara kubwa, kwa sababu hawawezi kuendelea na majukumu yao kama zamani kwa ukosefu wa nishati hiyo muhimu. Benki ya Dunia kwenye takwimu zake inasema uchumi wa Mali utashuka kutoka asilimia 3.5 hadi 3.1 mwaka huu, wakati huu viwango vya umasikini miongoni mwa wananchi wa taifa hilo vikiendelea kuongezeka. Mapinduzi nchini Mali yalichochea mataifa mengine kama Burkina Faso na Nija kufuata mtindo huo na kuondolewa kwa serikali za kiraia baada ya jeshi kudai kwamba zilikuwa zimeshindwa kupambana na utovu wa usalama kutokana na uwepo wa makundi yanayoshirikiana na Al Qaida na Islamic State. Maafisa wawili wa vuguvugu la upinzani la aliyekuwa waziri mkuu Guillaume Soro kule nchini Ivory Coast wamehukumiwa kifungo cha miaka miwili jela kwa kutatiza usalama wa umma na kueneza habari za kupotosha. Vyama vya upinzani nchini Benin vinataka mamlaka nchini humo kumwachilia huru mwanaharakati ma maarufu kama brother Hovi, mkosoaji mkubwa wa Rais Patrice Talon ambaye amekamatwa bila kufunguliwa mashtaka. Nchini Chad, taifa hilo bado linashuhudia athari iliyotokana na mafuriko mwishoni mwa juma, mamlaka zikisema mkoa wa Tibesti ndio ulioathirika zaidi kwa kusajili vifo vya watu zaidi ya sabini na msikilizaji, chama tawala nchini Ghana, New Patriotic, kimezindua rasmi manifesto yake hapo jana kuelekea uchaguzi wa mwezi Disemba, mwaniaji wa chama hicho ambaye ni makamu rais wa sasa Mahamadu Bawumia akiahidi kubuni nafasi za ajira na kuimarisha uchumi. Makamu rais huyo atachuana na rais wa zamani John Mahama. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI piwa redio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16, ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure na msikilizaji jijini Kampala pia tunasikika vizuri tu, masafa yakiwa 93.7 FM, zikiwa zimekatika dakika 11 baada ya saa 11 jioni kule Afrika ya Kati. kwa zero, Marekani, ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken hivi leo anaitaka Israeli na, na kundi la Hamas kutoharibu kwa namna yoyote mchakato wa kupata mkataba wa usitishaji mapigano kwa Gaza wakati huu akikutana na viongozi wa Israel Blinken amesema huenda mchakato huu ukawa wa mwisho kuelekea kupata suluhu ya kudumu katika mzozo unaoendelea je wachambuzi wa mambo wanamtazamo gani profesa Masharia Munene anaangazia hili akiwa nchini kenya nafikiria vile anavyofanya ni kwa sababu muhula wa biden uko karibu kumalizika na angependa aondoke ikiwa hana uh, vita ambavyo amewacha nyuma na lawama kubwa, na ili apate uh, sifa ya kusemekana alijaribu na akaweza. Kwa hivyo uh, vile uh, Blinkin anafanya na ni kujaribu vyovyote anawezaweza ili kuona kama anaweza uh, fikia uh, mafikiano baina ya wa, Waisraeli na Hamas ili aondoke uh, na sifa njema. Maatamsha wazuruiwa mambo ya nje ya Umarekani Antony Blinken ameatoka tua akiwa katika ziara nyingine kwenye eneo la Mashariki ya Kati kushinikiza panda simu kukubaliana kundi la Hamas na lile la Islamic Jihad yamedai kuhusika na shambulio la Tel Aviv na kusikitisha kwamba yataendelea kutekeleza mashambulio zaidi nchini Israeli wakati wa Israeli ikiendeleza uvamizi wake kule Gaza. Polisi wa Israeli wameataja mashambulio ya Tel Avivu kuwa ya kigaidi na kutaka raia wake kwa uangalifu. Wakati huu kongamano la chama cha demokrati nchini Marekani likitarajiwa kung'oa nanga hivi leo, msikilizaji, mjini Chicago. Mgombea wa Republican Donald Trump anajiandaa kwa kampeni za nchi nzima kujaribu kuzima wimbi la umaarufu wa mpinzani wake Kamala Harris. Felix Kyalo anakamilisha taarifa hii. Tangazo la timu ya kampeni ya Trump linalenga kujaribu kuzima sherehe za wanachama wa Democrats ambao juma hili wanatarajiwa kumwidhinisha rasmi Kamala kama mgombea wao katika uchaguzi wa mwezi Novemba. Tangu rais Joe Biden atangaze kujiondoa kwenye kinyang'anyiro na kumwidhinisha Kamala kama mbadala wake, Trump amekuwa akihaha kujaribu kumchafua na kuonyesha raia wa nchi hiyo kuwa hafai kuongoza nchi yao na ana tofauti na Biden. Wadadisi wa siasa wanasema Trump na timu yake hawakujiandaa kubadilishiwa mpinzani na kuingia kwa Kamala kumebadilisha upepo wa kampeni zake na sasa amejikita katika kumshambulia kwa maneno. Kongamano la Democrats linafanyika wakati huu. Licha ya umaarufu na kura za maoni kuonyesha Kamala anaongoza dhidi ya Trump, baadhi ya wafuasi wamegawanyika kimtazamo, ikiwa atakipa ushindi chama chao. Waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov amesema ni wazi Marekani ndiyo iliyoagiza kushambuliwa kwa kiwanda cha gesi cha Nord Stream mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski kwa upande wake naye amesema vikosi vyake vimefanikia na kuafikia malengo yake katika eneo la kask nchini Urusi, majuma mawili tangu kuchukua udhibiti wa jimbo hilo. Mael feraia nchini India kwa juma la pili sasa wameshiriki maandamano kutaka haki kutendeka kwa daktari aliyebakwa na kisha kuuawa. Mgomo wa madaktari nchini humo msikilizaji ukilemaza huduma za matibabu kote nchini India. Ni taarifa zinazokuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya na Nairobi. Msikilizaji, vipunde tutakuwa tunapata habari za mchezo.