Ni saa kumi na moja kamili za jioni jijini Paris nchini Ufaransa, sawa kabisa na maeneo ya Mugunga huko Goma, mashariki mwa DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, hujambo hapo ulipo? Karibu tuanze na muhtasari wa habari. Ufaransa yashuhudia shambulio kwenye miundombinu ya reli kabla ya kuanza kwa michezo ya Olimpiki. Marekani yawawekea vikwazo mkuu wa muungano wa waasi wa Alliance Fleuve Congo AFC unaojumuisha kundi la waasi la M23 Corneille Nanga na wenzake. Ni mwaka mmoja tangu mapinduzi ya kijeshi kule Niger, rais wa sasa Jenerali Abdurahman Tiani aelezea matarajio ya serikali yake. Michezo ya Olimpiki Paris mwaka 2024. Tuanzie kule Ufaransa, msikilizaji. Waendesha mashtaka katika nchi hiyo wameanzisha uchunguzi kuhusiana na tukio la mashambulio ya miundo mbinu ya reli e, treni za umeme yaliyofanywa saa chache kabla ya sherehe za ufunguzi wa michezo ya olimpiki jijini Paris. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makonde. Tayari meya wa jiji la Paris ametoa taarifa kueleza kuwa mashambulio yaliyofanyika hayataathiri chochote sherehe za ufunguzi huku akiahidi usalama zaidi kuimarishwa kwenye maeneo yote yenye miundombinu muhimu. Mashambulio haya yameathiri zaidi ya asilimia 25 ya safari za treni kati ya Paris na London, wakati huu mamlaka ya reli ya Ufaransa ikilazimika kuongeza wafanyakazi zaidi ili kutengeneza miundombinu iliyoharibiwa. Waziri Mkuu Gabriel Attal amesema washambuliaji walitekeleza mfululizo wa mashambulio kulenga miundombinu ya reli ambapo wasafiri zaidi ya laki nane wameathiriwa. Wikendi hii treni za umeme zilitarajiwa kubeba idadi kubwa ya raia kati ya London na Paris, lakini kwa wasafiri wa ndani, ambapo sasa mashabiki watalazimika kutumia mabasi kufika kwenye viwanja tofauti. Katika hatua nyingine, polisi wameanzisha msako dhidi wa ya watu waliohusika na matukio haya ambayo yalilenga kutatiza shughuli za ufunguzi wa michezo ya Olimpiki ya Paris. Katika hatua nyingine, rais wa kamati ya kimataifa ya Olympic Thomas Bach hii leo amesema kwamba anayeamini ma mamlaka ya Ufaransa kuwa itafanikisha uh, kufanyika kwa michezo hiyo ya olimpiki licha ya shambulio lililojitokeza na kwamba hana wasiwasi wowote wasi kuhusu usalama wa michezo hiyo. Msikilizaji, baada ya ripoti ya Emmanuel Richard Makundi, na sasa naungana moja kwa moja na mwanahabari wetu aliyeko jijini Paris Paul Nzioki. Bila shaka unanipata vema, Paul Nzioki, habari ya huko Paris? Paul Njoki wa jijini Paris nchini Ufaransa. Naam hali, ikoje huko? Hali ni salama Incoming kabisa kwa sasa. Mm -hmm. Na pengine unatumika tujuse... Mm -hmm. katika sherehe ya ufunguzi na hali ni shwari kabisa. Watu bado wanaendelea kuingia kwenye boti zao kabla ya sherehe kuanza rasmi saa moja usiku za saa za hapa Paris, chini Ufaransa. Mm -hmm. Na pengine tujuze tu nini kinaendelea kwa sasa mara baada ya uh, mashambulio ya miundombinu ya treni za umeme. Uh, dakika tano zilizopita nimetoka kutembelea eneo ambalo wapo walinda usalama na kwa sasa usalama ndani ya mto huu upo chini ya wanajeshi wa majini ambao wanapambana na mambo ya ugaidi kwa sasa. Kwa hivyo wapo ange, wapo vizuri, wanaendelea kuzunguka na boti zao ndani ya mto Seine na nje ya lango la kuingia ambalo nipo sasa, eneo la mase eh, ni polisi ambao wanafanya ukaguzi na pia ndani Uh, ya mto kuna polisi ambao wana boti zao ambazo zimeandikwa polisi, kando na wanajeshi ambao wanaangalia usalama, na kwa sasa ni kila uh, watu wanaingia kwenye boti lao kama ni ujumbe kutoka Moroko au ni wanariadha na, na makocha ambao wamechaguliwa wanaingia kwenye boti lao kama ni kutoka Ethiopia na, kwa sababu ya muda pengine mashabiki wameanza kuwasili na ni wengi kiasi gani? Mashabiki bado hawajaanza kuwasili kwa sababu eneo ambalo tupo wanaingia tu waandishi wa habari na wajumbe ambao tayari wamepewa hatimiliki za kuingia katika eneo hili. Kwa hivyo mashabiki wanaruhusiwa kukaa nje kidogo ya mto, lakini walioruhusiwa kuingia ndani ni wanahabari na wajumbe. Naam, asante na sana Paul Nzioki, bila shaka utaendelea kutujuza kinachoendelea huko Paris nchini Ufaransa na michezo ya Olimpiki mwaka huu, asante sana. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambako saa chache baada ya Marekani kutangaza vikwazo dhidi ya viongozi na makundi ya waasi yanayotatiza usalama mashariki mwa DRC, Umoja wa Ulaya nao umewaongeza watu tisa ukiwemo muungano mpya wa waasi katika orodha yake ya vikwazo haya yanajiri watu zaidi waliotoa ushahidi katika mahakama kuhusu kiongozi wa zamani wa tume ya uchaguzi Corneille Nangaa aliyetuhumiwa kutatiza usalama mashariki mwa nchi hiyo. Ali Bilali na maelezo zaidi. Washukiwa wametoa ushuhuda wa shughuli za AFC katika mataifa jirani, hususan Rwanda na Uganda mbele ya majaji. Eric Nguba Malembe ameeleza baada ya uundwaji wa AFC nchini Kenya, yeye na Corneille Nangaa walielekea Uganda na kuthibitisha kuwa wali ipewa malazi katika hoteli iliyotolewa na mtoto wa rais wa Uganda Jenerali Muhozi kaini Rugaba. Wakati ya hayo akiharifiwa jana, Marekani imetangaza kuwa imechukua vikwazo dhidi ya Kornei Nanga, kiongozi wa muungano wa FC na baadhi wa ya washirika wake Namna kule Burundi, wizara ya afya imetangaza kuwa imerekodi visa vingine vitatu vya virusi vya mpox, hali inayozua wasiwasi kuwa huenda aina mpya ya virusi hivyo vimevuka mipaka baada ya shirika la afya duniani WHO mapema mwezi huu kuonya juu ya milipuko wa aina mpya ya virusi hivyo nchini DRC nchi jirani na Burundi. Wachezaji wa mpira wa vikapu wa Sudan Kusini Bright Stars wako kwenye harakati za kulifanya taifa lao kuwa na sifa nzuri baada ya kufuzu kwenye michezo ya Olimpiki kwa mara ya kwanza. Msikilizaji, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa uh, wito wa ushirikiano wa kimataifa ili kufikia malengo ya hali ya hewa na kulinda mabilioni ya watu wanaokabiliwa na athari za joto kali duniani. Antonio Guterres Joto linakadiriwa kuua zaidi ya watu nusu milioni kila mwaka, na hii ni asilimia 30 zaidi kushinda hata vimbunga. Na tunajua kile kinachochangia hili ni pamoja na mafuta ya kisukuku na mabadiliko ya tabia nchi yanayotokana na shughuli za kibinadamu. Tunajua hali huende ikawa mbaya, nyuzi joto za juu itakuwa hali ya kawaida abnormal? Ila tuna taarifa nzuri kwamba kuna suluhisho. Taarifa nzuri ni kwamba tunaweza okoa maisha na tunaweza zuia athari zake. Nam ni sauti yake Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Ushahidi wa kutosha unaonyesha kuwa Umoja wa Falme za Kiarabu UAE unahusika katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan ambapo pasipoti zilizopatikana kwenye viwanja vya vita nchini zinaonyesha kuwa ufalme umoja wa falme za Kiarabu unashiriki kwa siri katika vita inayoendelea nchini humo. Msikilizaji, idadi ya watu waliofariki kutokana na maporomoko ya ardhi nchini Ethiopia kwenye eneo la Gofa Zone imefikia 257 kwa mujibu wa afisi Eh, haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA mengi zaidi na Benson Wakoli. OCHA imeongeza kusema kwamba huende idadi ya watu waliofariki kafikia mia tano wakati huu shughuli za kutafuta mili zaidi zikiendelea huku zaidi ya watu elfu 15 wakitarajiwa kuhamishwa kutoka eneo lililoathirika. Shughuli za uokozi zimelemazwa pakubwa na ukosefu wa vifaa vya kisasa kuwasaka manusura pamoja na mili katika eneo hilo la Gofa ambalo lilishuhudia maporomoko mawili ya ardhi siku ya Jumapili. Waziri Mkuu Abiy Ahmed anatarajiwa kuzuru eneo la mkasa baada ya kueleza kuguswa kwake na maafa yaliyotokana na maporomoko hayo ya ardhi. Maporomoko ya ardhi nchini Ethiopia hutokea mara kwa mara hasa mwezi Julai hadi Septemba kutokana na mvua kubwa ambazo hunyesha nchini humo. Benson Wacoli, msikilizaji, OCHA ni ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na misaada ya kibinadamu. Leo hii ni mwaka mmoja tangu wanajeshi wa Niger kufanya mapinduzi dhidi ya serikali ya Rais Mohamed Bazoum. Miongoni mwa hoja zilizotolewa wanajeshi wakati wa mapinduzi ni kuzorota kwa hali ya usalama na utawala mbaya. Jenerali Abdurahman Tiani, Rais wa mpito wa Niger, alikuwa na kauli hii: katika ngazi ya ulinzi wa taifa jeshi letu limepiga hatua kubwa katika operesheni na kushinda matukio kadhaa. Natumia fursa hii kutoa pongezi kwa majeshi yetu. Katika nyanja ya ushirikiano wa kikanda, tumefaulu pamoja na wenzetu wa Mali na Burkina Faso kuunda fuko la pamoja la undwaji wa shirikisho la mataifa ya ukanda wa Sahel. Hakuna taifa lolote au taasisi yoyote kimataifa itaotuamrisha nini tufanye na nani wa kushirikiana naye. Katika ngazi ya kimkakati na kidiplomasia, siku kadhaa za sherehe zimeandaliwa ambazo zinaanza leo Ijumaa. Msemaji wa kundi la wapiganaji wanaotaka kujitenga Uh, hasa muungano wa kikabila wa Tuareg kule Mali, Muhamed uh, El Maulud Ramadan ameviambia vyombo vya habari kuwa wanajeshi wa Mali na mamluki uh, kutoka Urusi wa Wagner walijaribu kumiliki eneo la Tinzauaten kituo cha mwisho cha raia waliokimbia unyanyasaji wao kwenye mpaka na Algeria. Shirika la uangalizi wa vyombo vya habari la maripota wasio na mipaka RSF hapo jana lilisema kuwa waandishi wanne waliokosoa utawala wa Burkina Faso wametoweka katika muda wa mwezi mmoja, huku shirika hilo likitoa lawama kwa maafisa wa kijeshi nchini humo, na hadi sasa hatima ya waandishi hao wanne haifahamiki. Idara ya kudhibiti uhamiaji haramu ya Libya jana Alhamis, iliwatimua zaidi ya wahamiaji haramu mia saba hadi katika nchi zao za Niger na Misri. Afisa mmoja wa maswala ya usalama wa idara hiyo Mohammed Breda ameviambia vyombo vya habari. Na huko Afrika Kusini, msikilizaji, polisi wamethibitisha kukamatwa kwa Walibya 95 karibu na mji wa White River katika jimbo la kaskazini mashariki aa, la mm, Mpumalanga ta, nimelipata takriban ni kilomita 360 mashariki mwa Johannesburg, baada ya kulivamia shamba ambalo lilionekana kugeuzwa kuwa kituo cha mafunzo ya kijeshi RFI. Sauti za dunia. Kule Marekani, makamu wa rais Kamala Harris ambaye pia anatarajiwa kuwa mgombea wa chama cha Democratic katika uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka huu amesema hata nyamaza kuhusu mzozo wa Gaza, ambapo amemsisitizia wazi, ame waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kufikia makubaliano na Hamas. What has happened in Gaza over the past nine months is devastating. Kile ambacho kimetokea Gaza kwa miezi tisa iliyopita kinasikitisha sana. Tumeona miili ya watoto waliopoteza maisha na watu wenye njaa wanaokimbia makazi yao. Hatuwezi kuendelea kutazama mambo haya yakiendelea na kuona ni ya kawaida. Mimi sitanyamaza, ni wakati wa kumaliza vita hivi na kuhakikisha kuwa Israeli inakuwa salama, mateka wanaachiwa huru, mateso ya wapalestina yaishe, na wawe na uhuru wa kuamua hatima yao. Kauli hii ya Kamala Harris ameyatoa wakati Marekani yenyewe ikiendelea kushinikiza Israeli kuachana na vita yake huko Gaza. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama amemuunga mkono Kamala Harris kuwa mgombea urais na hivyo kumaliza uvumi uliokuwa umeenea kuhusu iwapo angemuunga mkono au la. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi atakutana na mwenzake wa Marekani Antony Blinken kando ni mwa mkutano wa mazungumzo ya Umoja wa Mataifa kusini mashariki mwa Asia huko Laos. Wizara ya mambo ya nje ya Beijing huko China imesema hivi leo. Mkutano wao unakuja siku moja baada ya waziri huyo wa China Wang Yi kukutana na mwenzake wa Ukraine Dmitro Kuleba. Msikilizaji, serikali ya Venezuela na upinzani wamekamilisha kipindi rasmi cha kampeni za uchaguzi wa rais kwa kufanya maandamano yanayodhihirisha uungwaji mkono yaliyovuta maelfu ya watu kwenye mitaa ya mji mkuu Caracas, ambapo Rais Nicolas Maduro, ambaye anamaliza muhula wake wa pili, sasa atawania tena muhula wa tatu. Hata hivyo, Nicolas Maduro ameonekana kuungwa mkono na raia wengi wa nchi yake huko Venezuela licha ya kashfa nyingi kutoka upinzani, upinzani ukimwelezea kuwa rais mwenye sera za udikteta katika nchi hiyo.