Dr. imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Habari za jioni, msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika matangazo ya jioni, na kwanza kabisa tuanze na muktasari wa habari. Mahakama ya kijeshi huko Kinshasa, DRC kumhukumu kiongozi wa chama cha AFC Corneille Nangaa na washirika wake wakiwa hawapo. Wahasiriwa wa vitendo vya unyanyasaji chini ya serikali ya rais wa zamani wa Senegal Macky Sall wawasilisha malalamiko yao katika chombo cha Umoja wa Mataifa. Biden atoa wito wa kutetea demokrasia nchini mwake anapoweka wazi sababu za kujiondoa katika kinyanganyiro cha uchaguzi wa mwaka huu. Ni Alhamis ya Julai 25 mwaka wa 2024. Tuanzie kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, msikilizaji, ambako mahakama ya kijeshi katika nchi hiyo imeanza kusikiliza kesi dhidi ya kiongozi wa kundi la Alliance Fleuve Congo, AFC, Corneille Nangaa na washukiwa wengine 24 wanaotuhumiwa kwa uhaini. Undani wa taarifa hii na Benson Wakoli. Nangaa mwenyekiti wa zamani DRC, Kongoza, wa tume huru ya uchaguzi nchini DRC anatuhumiwa kuongoza washukiwa wengine ishirini na wanne akiwemo mkewe Vet Lubanda na Zinda anayedaiwa kwa mafichoni kule wilaya kujiunga na kundi la uasi ili kutatiza usalama wa DRC. Hata hivyo, mahakama hiyo itatoa uamuzi dhidi ya Nangaa licha ya kwamba hayupo mahakamani akidaiwa kwamba yuko katika eneo linalodhibitiwa na waasi wa M23, huku polisi wakifanikiwa kuwafikisha mahakamani washukiwa tano kati ya ishirini na wanne. Mbali na uhaini na Ng'aa na wenzake wanatuhumiwa kuhalifu wa kivita na kujihusisha na kundi la waasi ambapo wanatuhumiwa kuanzisha kundi la waasi linaloshirikiana na jeshi la Rwanda kupambana na wanajeshi wa FRDC. Kesi ya wa washukiwa hao ilihudhuriwa na waziri wa haki Constant Mutamba na kiongozi wa mashtaka ya kijeshi Jean Rebe likulia. Benson Wa Koli. Tukiwa bado kule DRC, miezi saba baada ya kufanyika uchaguzi mkuu katika nchi hiyo, taasisi ya wakfu wa Carter imechapisha ripoti yake inayokosoa mchakato mzima wa uchaguzi na kupendekeza marekebisho ya sheria ya uchaguzi. Polisi nchini Uganda wamewakamata waandamanaji zaidi jijini Kampala waliokuwa wakiandamana kwa siku ya pili kupinga ufisadi nchini humo na kushinikiza kujiuzulu kwa spika wa bunge Anita Among. Haya yanajiri huku Rais Yoweri Museveni kupitia mtandao wake wa X amesisitiza kwamba serikali haitoruhusu vijana kuandamana, akiwatuhumu uh, kuwa na nia mbaya, akidai wanafadhiliwa na mataifa ya magharibi kutatiza usalama wa Afrika. Je, wachambuzi wa, wa siasa huko Uganda wanazungumziaje hili? Gawaya Tegule ni mwanaharakati na mchambuzi wa siasa za Uganda. Jambo zuri zuri sana kuona raia hasa vijana wakijitokeza kupambana na saratani ambayo imewaletea shida nyingi nchini mwao. Uh, hivi ndivyo mambo yapaswa kwavyo, eh, na ukiwa nchi, na ikiwa nchi yeyote ina raia kwa namna hii lazima, nakwa vyovyote vile nchi hiyo ina mstakabali mwema. Sisi wakuu tukiona mambo yapo hivi uh, huwa twajua nchi yetu ina mahali na, au kiwango imefikia na kesho yake bila shaka itakuwa salama kabisa. Maandamano ya vijana wa Uganda yanaonekana kupata ushawishi kutoka wenzao wa Kenya ambao wamekuwa wakiandamana kwa mwezi mmoja sasa. Hofu na matumaini zimewakumba wanachama wa jumuiya ya wafanyabiashara katika eneo la Afrika Mashariki wakati huu eneo la biashara huria la pande tatu komesa EAC SADC linapoanza Msikilizaji, lengo la kuondoa njaa duniani ifikapo mwaka wa 2030 linaonekana kutowezekana, huku idadi ya watu wanaokabiliwa na njaa ikiwa imebadilika katika mwaka uliopita, ripoti ya Umoja wa Mataifa imeonyesha. Maelezo zaidi na Emmanuel Richard Makundi. Ripoti ya kila mwaka ya hali ya usalama wa chakula na lishe duniani imesema takriban watu milioni 733 walikabiliwa na njaa mwaka 2023, mmoja kati ya watu 11 duniani kote, na mmoja kati ya Watano barani Afrika, huku mizozo, mabadiliko ya hali ya hewa na migogoro ya kiuchumi ikizidisha hali kuwa mbaya. David Laborde, mkurugenzi wa kitengo cha shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo, FAO, amesema licha ya maendeleo yaliyopigwa katika baadhi ya maeneo ya dunia hali imekuwa mbaya katika kiwango cha kimataifa. Aidha, ameongeza kuwa ikiwa hali ya sasa itaendelea, takriban watu milioni 582 watakumbwa na utapiamlo hadi kufikia mwishoni mwa muungo huu nusu yao wakiwa barani Afrika, ripoti hiyo ilionya. Ripoti imeongeza kuwa lengo la upatikanaji wa chakula cha kutosha limekwama katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita huku asilimia 29 ya watu duniani ambao ni watu bilioni mbili wakikabiliwa na uhaba wa chakula wa wastani katika mwaka uliopita. Ripoti mpya ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa imeonyesha kuwa ni lazima vikosi vya polisi wa Kenya walioko Haiti wafanikishe operesheni iliyowapeleka huko ili kuleta amani ya raia kwa vikosi vya akimataifa michezo ya Olimpiki Paris mwaka elfu mbili ishirini na nne. Nam, wakati huu michezo ya olimpiki ya Paris ikitarajiwa kuanza hapo kesho, uh, nchini Ufaransa, tumekuwa tukikuletea mfululizo wa ripoti kuhusu wanamichezo kutoka uh, nchi za Afrika Mashariki na Kati wanaokwenda kushiriki kwenye michezo hiyo. Leo ni zamu yake mwanamasumbwi Marcela Sakobi Machu uh, kutoka DRC amezungumza uh, na mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tendilonge. Nakutana na, na Marcela Sakobi, binti mwenye umri wa miaka 28 kwenye mitaa ya jiji la Kinshasa. Bingwa huyu wa Afrika kwenye uzani wa kilo 60 na kilo 57 amesema anafahamu kuwa wakongomani wanamtegemea kwenye michezo ya Olimpiki. Lengo letu kwanza ni kuleta medali ndani ya nchi yetu. Kama mnavyojua, DRC katika historia yake haijawahi kupata medali kwenye michezo ya Olimpiki. Tutapambana ili tuwe miongoni mwa wale ambao wataleta medali ndani ya nchi. Hii itakuwa mara ya pili kwa Marsela kushiriki kwenye michezo ya Olimpiki. Mara ya kwanza ilikuwa jijini Tokyo, mchini Japani. Katika maandalizi yake, anaelezea changamoto anazozipitia yeye pamoja na wenzake kwenye ulimwengu wa michezo ya masumbwi. Hadi sasa tumejiandaa vizuri kimwili lakini kiufundi hakuna. Tunachohitaji ni ukumbi wa masumbwi na vifaa vya mazoezi. Hatuna nafasi iliyotengwa kwa ajili ya masumbwe. Marcela Sakobi alifuzu michezo ya Olimpiki baada ya ushindi wake mwezi Septemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu jijini Dakar huko Senego zidi ya Mnigeria Jojo Joy Fredi Tenzilonge, Kinshasa. RFI Kiswahili. Shirika la ndege la Ethiopia limethibitisha kuwa mamlaka za Eritrea zimewapa notisi kwa ndege hizo kusitisha safari za Asmara kuanzia uh, Septemba mosi bila kuweka wazi sababu za kufanya hivyo. Nalo shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linautaka Umoja wa Mataifa kuongeza muda wa kuzuia uingizwaji wa silaha nchini Sudan ili kudhibiti wimbi la silaha haramu zinazotumiwa kwenye vita inayoendelea. RFI, Sauti za Dunia. Ni saa 11 na dakika 8 kule Goma, mashariki mwa DRC. Haya ni matangazo ya idhaa Kiswahili ya RFI. Kule Senegal, familia za wale waliopoteza maisha au kufungwa kinyume cha sheria wakati wa maandamano ya upinzani katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita zinaendelea kudai haki. Takribani watu mia saba wameamua kuwasiliana na kamishina mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadam kuomba kufunguliwa kwa uchunguzi wa kina. Bubakar Seye ni rais wa kikundi cha watu waliofungua kesi hii. Yafaa kwa vyovyote vile, haki itendeke. Ni muhimu kwa waathiriwa. Huwezi kuongelea maridhiano ya kitaifa, ukarabati wa nchi bila kutenda haki. Kuna watu mpaka leo wameathirika kisaikolojia baada ya kupoteza ndugu zao wakati wa maandamano. Nimekuwa na mawasiliano na familia zilizoathirika pakubwa kisaikolojia, na ambao leo wanahitaji msaada wa kisaikolojia na mengine. Nafikiri ili kuwepo amani ya kweli ya kijamii, maridhiano nchini inabidi haki itendeke. Tunahitaji kufahamu nini kilitokea. Mwishoni mwa mwezi Aprili, Rais Basiru Diomae Faye aliahidi kuundwa kwa tume ya kuwalipa fidia waathiriwa wa maandamano hayo. Jeshi la Nigeria limesema huenda likaingilia kati kukabiliana na vuguvugu vugu ama vurugu kwenye radhi hizo zote zinazotarajiwa kujitokeza wakati wa maandamano ya vijana yaliyopangwa kuanza mwezi ujao kupinga utawala mbovu na hali ngumu ya maisha. Shirika la kimataifa la uhamiaji limesema zaidi ya wahamiaji 150 hawajulikani walipo baada ya mashua yao kuzama katika eneo la pwani ya Mauritania wakielekea Ulaya. Msikilizaji, miaka mitatu tangu rais wa Tunisia Kais Saied kufanya mageuzi katika taasisi za umma washirika wake wa kisiasa na mashirika ya kiraia wamegawanyika kuhusu utawala wake, wakati huu nchi ikijiandaa kwa uchaguzi wa Oktoba 6. Kule Misri ni kwamba, ni kwamba serikali imetangaza ongezeko la asilimia 15 la bei ya petroli, ikiwa utekelezaji wa matakwa ya shirika la fedha duniani IMF ili iweze kupatiwa mkopo mpya wa dola za Marekani milioni tano. Hello. msikilizaji Rais wa Marekani Joe Biden ametetea uamuzi wake wa kujitoa kwenye kinyang'anyiro cha kuwania urais katika uchaguzi wa mwezi Novemba dhidi ya Donald Trump, akisema uamuzi wa wake umelenga kulinda demokrasia na kuiunganisha nchi. naamini kuwa rekodi yangu kama rais na uongozi wangu duniani na maono niliyokuwa nayo kwa nchi ya Marekani, nilitakiwa kuwania muhula wa pili, ila hakuna kinachoweza kuzuia kuokoa demokrasia yetu ikiwemo matamanio binafsi. Kwa hivyo niliona ni vema nikabidhi kijiti kwa kizazi kipya na kuliunganisha taifa letu. Baada ya muda mrefu kwenye utumishi wa umma, ni wakati wa kuwaachia watu wengine, sauti mpya na watu wenye umri mdogo waendelee, na wakati huo ni sasa. Matamshi yake yameyatoa wakati huu, naibu wake Kamala Harris akirushiana maneno na mgombea wa Republican Donald Trump, huku Donald Trump na yeye akimshambulia Kamala Harris anayetarajiwa kupewa nafasi ya kugombea urais wa chama chake na chama chake cha Democratic akimwita mbaguzi. Utawala wa Iran umeikashifu serikali ya Marekani na bunge la Congress kwa kumkaribisha kwa heshima waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu, ambaye wanasema anakwamisha mpango wa kupatikana kwa amani huko Gaza. Akihutubia bunge la Marekani, Netanyahu amesema The ICC Kiongozi wa mashtaka kwenye mahakama ya kimataifa ya ICC anaishtumu Israeli kwa kuwalenga raia, lakini Hamas wao wanaendelea kuhatarisha maisha ya Wapalestina kwa kurusha makombora wakiwa shuleni na hospitalini. Kibaya zaidi, wanalenga na kuwapiga risasi raia wao wanaokimbia katika eneo la vita When Haya Nijeria. Wakati huu muungano unaopigania kuachiwa kwa mateka wa Israeli ukisema kuna njama kukwamisha mpango wa kubadilishana mateka na wafungwa. Marekani na Kanada zimetangaza kufanikiwa kuzuia ndege mbili za kivita za Urusi na China kuingia katika eneo lake la Alaska, wakati huu Beijing na Moscow wakiendelea na mazoezi ya pamoja ya kijeshi. Mawaziri wa mambo ya nje wa Urusi na China watakutana kando ya mkutano wa jumuiya ya nchi za kusini mashariki mwa Asia huko Laos, ambapo watazungumzia kuhusu vita inayoendelea huko Ukraine. Waziri wa afya wa Ufaransa Frederic Valetu amesema hakujawa na wala hakuna uwezekano wa kuongezeka au kutokea kwa mlipuko mwingine wa ugonjwa wa uviko 19 wakati wa michezo ya olimpiki ya Paris itakayoanza amba inayong'oa nanga hapo kesho Ijumaa. Haya yanajiri wakati watalii wamemiminika kwa wingi kushuhudia michezo hiyo ya olimpiki jijini Paris na maeneo mengine ya Ufaransa. Matangazo haya yanasikika pia kupitia radio renzururu Renzu huko Beni mashariki mwa DRC.