Imetimia saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka Habari za jioni hapo ulipo karibu. Tuanze na muhtasari wa habari. Rais wa Kenya William Ruto ateua baraza la mawaziri, miongoni mwao viongozi wanne wa upinzani. Wanahabari nchini Kenya waandamana kupinga mashambulio dhidi yao na vitisho vya uhuru wa vyombo vya habari. Familia za waathiriwa zawasilisha malalamiko yao dhidi ya kiongozi wa Guini Mamadi Dumbuya. Na kule Marekani, rais Joe Biden atarajiwa kulihutubia taifa ambapo ataweka wazi sababu za yeye kujiondoa katika kinyanganyiro cha uchaguzi wa mwaka huu. Ni Jumatano ya Julai 23 mwaka wa elfu mbili na uh, ni Julai ishirini na nne. Msikilizaji, tuanzie nchini Kenya ambako oh, rais wa Kenya William Ruto amejumuisha viongozi wanne wakuu wa upinzani kwenye baraza lake la mawaziri. Wanne hawa wakiwa wandani wa karibu wakikinara wa upinzani wa nchi hiyo Raila Odinga. Hatua ya rais Ruto inajiri baada ya kuvunja baraza la mawaziri kutokana na maandamano ya vijana wanaoshinikiza mabadiliko. Wachambuzi wa siasa kinachoendelea nchini Kenya. Maimuna Mwidau anaangazia hili akiwa Mombasa, pwani ya Kenya. Kwa haya yaliyojiri leo ni kama labda raisi, hakuelewa vizuri ama hakutaka kusikia, kwa sababu lile lililotokea leo ni kama serikali ya mseto ambayo siyo suluhu ya yale matakwa ya Gen Z, ama ambao tulivyoyatarajia kwamba pengine sasa ni wakati mwafaka wa raisi aangalie wapi pa kupatengeneza, wapi pa kurekebisha, lakini yaliyotukia leo ni kwamba upinzani imeingia katika serikali na siyo matakwa ya Jenzi miongoni mwa viongozi wa upinzani walioteuliwa ni na Rais Ruto ni pamoja na gavana wa zamani wa Mombasa, Ali Hassan Joho na Wycliffe Oparanya. Tukiwa bado nchini Kenya, wanahabari hivi leo waliandamana kupinga kileo, wanasema unyanyasaji na mashambulio dhidi yao yanayofanywa na idara ya polisi wakati wanapotekeleza majukumu yao, hasa wakati wa maandamano ya hivi karibuni ambapo wanahabari kadhaa walijeruhiwa. Mwandishi wetu Ajoi alishiriki maandamano ya leo na hapa anatuletea ripoti kamili. Maandamano yalianza katika barabara ya Kimathi na kuelekea hadi makao makuu ya polisi. Hapa waliwasilisha barua yao kwa idara ya polisi, huku wakitaka polisi wakome kwa nyanyasa, kupinga kile wanachokiona kuwa mbinu nzito za serikali kuminya uhuru wa vyombo vya habari na vilevile mashambulizi ya polisi dhidi ya waandishi wa habari wakati wa maandamano. Zubeda Koome ni rais wa chama cha uhariri wa habari nchini Kenya. Midia inastahili kufanya kazi yake bila mwingilio wote wa serikali, mm-hmm kwamba kila siku tuna wasiwasi kutoka idara hiyo ya polisi. Msafara ulifululiza hadi katika majengo ya Bunge ambapo wiki kadhaa zilizopita baadhi ya waandishi wa habari walipigwa marufuku ya kuangazia yanayojiri bungeni. Seth Olale ni miongoni mwa waandishi wa habari waliozuiliwa kuingia bungeni. Sijaruhusiwa. kwa mujibu wa spika wa bunge Moses Wetang'ula, aliweza kusema kwamba um, kuna uchunguzi ambao unaendelea, na kwamba baada ya uchunguzi huo, basi wataweza kuhakikisha kwamba linaregeshwa eh, ndani mwa majengo ya majengo ya bunge. Hatua ya mwisho ilikuwa katika ofisi za Wizara ya Teknolojia Habari na Mawasiliano, ambapo waliwasilisha barua ya kutaka kujiuzulu kwa katibu mkuu wa wizara hiyo, Profesa Edward Kisiangani wanatishwa, mko wapi? Maandamano haya yaliibuliwa kwa kukamatwa kwa mwandishi wa habari mkongwe wa Macharia Gaitho wiki iliyopita na kupigwa risasi kwa mwanahabari Catherine Kariuki. Taarifa mwandishi wetu George Ajoi. Msikilizaji, vyombo vya habari kule Uganda vimeripoti kuwa kulikuwa na ghasia bungeni hapo jana jioni baada ya baadhi ya wabunge kuwashutumu maafisa wa usalama kwa kukandamiza uhuru wa raia kuandamana, ambapo wengine baadhi yao walikamatwa wakati wa maandamano wakipinga ufisadi hadi bungeni. Mahakama nchini Uganda huko imewashtaki vijana wasiopungua 42 kwa makosa yanayodaiwa kufanywa wakati wa maandamano yaliyopigwa marufuku kupinga ufisadi ambayo alifanyika jana msikilizaji, ambapo pia imeagiza waendelee kukaa rumande. Undani wa taarifa hii na Jupita Mayaka. Benard Oundo, rais wa chama cha wanasheria wa Uganda ambaye anaongoza timu ya mawakili wanaowatetea washukiwa hao, amesema wameshangazwa na hatua ya mahakama kuagiza waendelee kuzuiliwa. Waandamanaji hao wameshtakiwa kwa makosa mbalimbali, ikiwemo kutofanya kazi na kufanya fujo Imeonyesha hati ya mashtaka iliyowasilishwa mahakamani. Washukiwa wote wamekana mashtaka na kuamriwa kurejea kotini kwa tarehe tofauti kati ya Julai thelathini na Agosti sita. Viongozi wa upinzani na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wanasema ubadhirifu na matumizi mabaya ya fedha za serikali umeenea nchini Uganda. Shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch limesema li kukamatwa kwa waandamanaji kunaonyesha namna serikali ya Rais Yoweri Mseveni haiheshimu haki ya watu kuandamana na kujieleza. Namna kule DRC wataalamu wa afya wamebainisha wasiwasi wao kuhusu kutokea a kwa homa ya tumbili mpox kwenye kambi za wakimbizi huku taarifa zikisema waathiriwa wakubwa huenda wakawa ni watoto. Tukisalia huko DRC, Umoja wa Mataifa umeeleza hofu yake kuhusu kuendelea kushuhudiwa kwa machafuko kwenye jimbo la Kivu ya kaskazini licha ya makubaliano ya usitishaji mapigano yaliyotangazwa zaidi ya wiki mbili sasa. OCHA inasema mashambulio yanayoendelea dhidi ya raia katika eneo la Lubero yamelemaza ufikishaji wa misaada ya kibinadamu. Stefan Dijarich ni msemaji wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Licha ya kuwa makubaliano ya usitishwaji mapigano yameruhusu mashirika ya misaada ya kibinadamu kurejelea shughuli za usambazaji wa vifaa vya matibabu na misaada mingine kwa raia katika eneo la Rubero, wengi wao bado wanahitaji misaada muhimu. Uh, <coughs> ili kuwafikia raia hao, ni lazima wafanyakazi wa misaada walindwe kama raia wengine. OCHA inakaribisha hatua ya kuongezwa kwa muda wa usitishwaji wa mapigano hadi tarehe tatu mwezi Agosti, lakini ni muhimu kwa pande zote kwenye mzozo huo kufanya kazi ili kumaliza mapigano na kutafuta suluhu ya kudumu kwa njia ya majadiliano. Ni sauti yake Stefan Dijarichi, msemaji wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Shirika la Mpango wa Chakula Duniani WFP limesema kwamba linahitaji dola za Marekani milioni 199.8 katika ufadhili wa jumla ili kuongeza shughuli za kibinadamu nchini Somalia kwa muda wa miezi sita ijayo. Kiongozi wa wapiganaji wa Sudan wa RSF wanaopigana na vikosi vya serikali Mohamed Dagalo amekaribisha wito wa mazungumzo ya amani yaliyoitishwa na Marekani ambapo yatafanyika Agosti 14 nchini Uswiz. Matthew Miller ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Lengo la mazungumzo haya ni kutengeneza msingi wa yale yaliyofanyika Jeda to to, ili kusonga katika hatua inayofuata. Sisi tunaendelea kuamini kuwa hakuna suluhu ya kijeshi inaweza kupatikana katika mzozo huu wa Sudan. Tunaamini katika mazungumzo ya kitaifa ya kusitisha mapigano na ambayo yanaungwa mkono na wadau wa kimataifa, ambao ndio njia sahihi ya kumaliza mzozo na kuzuia njaa inayoshuhudiwa kwa sasa, kutengeneza mazingira ya kurejesha utawala wa kiraia. Tunafikiri ni muhimu wakatumia fursa hii dili kuhusu usitishaji wa mapigano na kumaliza mzozo huu na kuhakikisha misaada inawafikia raia wa Sudan wenye uhitaji. Na je, mazungumzo haya yatazaa matunda? Wachambuzi wa mambo kama Lugete Musa Lugete wanazungumza, wanatoa mtazamo wao kuhusu hili. Bwana Burhani anaungwa mkono na Marekani, na utakumbuka kwamba Marekani ana maslahi na ana kambi ya jeshi huko Khartoum. Kama Marekani ameikia kujaribu kutafuta suluhu la Sudani, vita inaelekea kuisha sasa, kwa sababu serikali ya Sudani ya bwana Burhani inamsikiliza zaidi Marekani, kwa sababu bajeti, karibu bajeti ya jeshi la Sudani na vyombo vya ulinzi na usalama vya Sudani vimekuwa vikitegemea mfuko wa fedha kutoka Marekani. Ni muda mwafaka kwa wale wanaowaunga mkono wapiganaji, ndio wanamaliza vita. Kwa hiyo kama tunataka vita ya Sudani iishe, kwa kweli hatunabudi kumshirikisha Marekani. Mtazamo wake Lugete, Musa Lugete, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Timu ya wachunguzi wa Umoja wa Mataifa imezungumza na manusura wa vita vya Sudan, wakieleza kwa kina mauaji, ukatili wa kingono ikiwa ni pamoja na ubakaji unaotekelezwa na makundi yanayohasimiana nchini humo. Arifa Juba. Msikilizaji, familia za Fonike Menge na Mamadu Biloba zimefungua kesi katika mahakama ya Paris kule Ufaransa dhidi ya rais wa Guini Mamadi Dumbuya. Bunge la Nigeria hapo jana lilipitisha mswada wa nyongeza maradufu ya kima chachini, cha chini cha mshahara kwa wafanyakazi wa serikali. Jeshi la Mali limetangaza kuwa limechukua udhibiti wa mji wa Inafarak ulioko kwenye mipaka ya eneo la Kidal, kilomita kumi tu kutoka mpaka na Algeria, hatua inayochukuliwa kuwa ni pigo kubwa kwa waasi wanaodhibiti eneo la Azawad. Mamlaka ya Misri zimeongeza muda wa kuzuiliwa kwa watu wasiopungua 125 baada ya kukamatwa kwao, miongoni ni pamoja na waandishi wa habari wawili. Familia ya mfanyakazi wa kutoa misaada uh, kutoka Ureno na Ubelgiji ambaye alikamatwa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa tuhuma za kushirikiana na makundi yenye silaha ili kupanga mapinduzi, inaendelea kusisitiza kuwa mtoto um, wao hana hatia na sasa wametaka aachiliwe uh, huru mara moja. Hello. Rais wa Marekani Joe Biden hivi leo huenda akatoa hotuba yake ya mwisho akiwa katika ikulu ya Washington, kueleza sababu za kujitoa ka, kama mgombea wa Democrats katika uchaguzi wa mwezi Novemba na pia kufafanua kwa nini atasalia kama rais. Wachambuzi wa mambo wanazungumzieje haya na hotuba yake, msikilizaji, natarajiwa wakati huu naibu wake Kamala Harris akijiandaa kuchuana na, na Trump katika uchaguzi huu, ambapo katika mkutano wake wa kwanza wa kampeni Kamala Harris alishambulia rekodi ya mpinzani wake Donald Trump, ran a for profit college Donald Trump alimiliki chuo kilichowatapeli wanafunzi. Wakati nilikuwa mkuu wa mashtaka huko California, nilikuwa mtaalam wa kesi Trump za unyanyasaji wa kimapenzi na Donald Trump alishtakiwa kwa tuhuma hizo. Was just found guilty of fraud on 34... lakini pia amepatikana na hatia katika kesi zingine 34, lakini tusisahau kuwa kampeni hii siyo tu kati yetu na wao Trump, bali inahusu hasa wale tunaowapigania nam ni sauti yake Kamala Harris, makamu wa rais wa Marekani. Waziri mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu, baadaye leo anatarajiwa kuhutubia bunge la Kongres kule Marekani, hotuba yake ikitarajiwa pakubwa kuomba uungwaji mkono wa Marekani katika uvamizi wa Israeli huko Gaza. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje ziara ya Netanyahu? Abdul Karim Watiki anaangazia hili akiwa Tanzania. inaashiria kisha kwamba yoyote atakayeingia madarakani kati ya rais Donald Trump na raisi kiongozi ambaye atachaguliwa kumwakilisha mgombea wa Demokrat. Kwa hiyo ni namna tu ambayo wanataka kwenda kuweka masuala ya kidiplomasia vizuri, ili atakayeingia, uungwaji mkono wa Marekani kwa Israeli huzidi kuwepo. Inaonekana muda sio mrefu, mgogoro wa Palestina na Israeli unaweza ukapata majawabu mapya, hata muda wake Netanyahu wa kuwa waziri mkuu wa Israeli unazidi kupungua. Nam, hii itakuwa ni mara ya nne kwa Netanyahu kuhutubia Bunge la Congress nchini Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi amekutana na mwenzake wa Ukraine Dmitro Kuleba katika eneo la kusini mwa China Jumatano hii, ambapo kwa pamoja wamejadili kuhusu mipango inayoweza kurahisisha upatikanaji wa amani huko Ukraine. Hii leo Iran imelaani ripoti iliyotolewa na mtaalamu mmoja wa Umoja wa Mataifa ikiishutumu hiyo kwa uhalifu wa kikatili dhidi ya watu wachache na kuendesha mauaji katika miaka ya 1980 nchini humo, Iran ikisema ripoti hiyo haina msingi wowote. Maafisa wa mamlaka ya usafiri wa anga huko Nepal wamethibitisha kuwa ndege ya abiria imeanguka na kuwaka moto muda mfupi baada ya kupaa kutoka mji mkuu wa Nepal, Kathmandu, hii leo na kwamba abiria 18 waliokuwemo wamekufa huku rubani pekee ndiye amenusurika.