Imetimia saa 12 kamili za jioni Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corel. Miongoni mwa taarifa ambazo tumekuandalia: Rais wa Kenya William Ruto awataja baadhi ya mawaziri wapya sita wakiwa waliokuwa kwenye baraza lililovunjwa. Magaidi 263 wa Boko Haram wajisalimisha mwezi huu nchini Nigeria. Benki mbalimbali, vyombo vya habari na mashirika ya ndege katika baadhi ya nchi yakabiliwa na itilafu kubwa ya teknolojia duniani. Hujambo na karibu. Rais wa Kenya William Ruto jioni hii ametangaza nusu ya baraza lake la mawaziri na kueleza kuwa bado yupo kwenye mchakato wa kuunda serikali itakayojumuisha vyama vya upinzani baada ya kukabiliwa na maandamano ya mwezi moja kutoka vijana. Rais Ruto amewarejesha waliokuwa mawaziri sita kwenye baraza lake akiwemo Kithure Kindiki ambaye ataendelea kuwa waziri wa usalama wa ndani na Aden Duale kuwa waziri wa ulinzi. Amemteua Rebecca Miano Miano kuwa waziri kwenye serikali iliyopita kuwa mwanasheria mkuu wa serikali. Ruto amesema atataja nusu ya mawaziri wanaosalia wiki ijayo. Naendelea na mashauriano kutoka pande the zote za kisiasa kuhusu baraza jipya la mawaziri ambalo ninataja hivi punde Mashauriano hayo yako katika hatua nzuri na mchakato wa ndani katika sekta mbalimbali yanaendelea ili kuwezesha uteuzi wa mawaziri. Hata hivyo, wiki ijayo jinsi baraza hilo litafanya kazi. Awali vyama vya upinzani vinavyounda muungano wa Azimio la Umoja wan Kenya, vya Wipa, Dap Kenya na Jubilii vimesema havipo tayari kuunda serikali na Ruto, huku chama cha ODM kinachoongozwa na Raila Odinga kikiripotiwa kuwa tayari kushirikiana na Ruto. Kalonzo Musyoka ni kiongozi wa muungano huo. hatungi mkono pendekezo Kenya la kuwa na serikali inayopendekezwa kwamba itakuwa ya watu wote people. Huu ni usaliti mkubwa kwa Wakenya, hasa kizazi cha Gen Z ambacho kimejitolea kupinga utawala mbaya nchini Kenya. Unataka kusalia madarakani, hakuna kitakachobadilika kwa sababu kubadilisha baraza la mawaziri of ni jambo ambalo litakuwa kama kini macho tu wa kenya wanatarajiwa kuendelea kutoa mitazamo yao kuhusu kinachoendelea nchini mwao, wakati huu maandamano mapya yakiwa yamepangwa kufanyika wiki ijayo. Mahakama ya rufaa nchini Kenya imekataa kuzuia kurejeshwa Zanzibar kwa mchele uliokataliwa, pia kurudishwa kwa shilingi milioni tatu nukta mbili zilizotozwa kuwa faini kwa wafanyabiashara walioagiza mchele huo. Hali ya utulivu imeendelea kushuhudiwa katika maeneo ambayo yamekuwa na vita kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali ya DRC jimboni Kivu Kaskazini, baada ya pande mbili hizo kukubali kuongeza siku nyingine 15 za kusitisha vita ili kutoa fursa kwa wanaotoa huduma za kibinadamu kuwafikia maelfu ya watu waliokimbia makazi yao. Je, hatua hii inaweza kusaidia kwa upatikana kwa suluhu ya kudumu? Mapendo Kusudi ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa ya kijamii, akiwa mashariki ya DRC. Tutakuletea sauti hiyo baadaye. Ah, acha tupate mapendo Kusudi, mchambuzi wa maswala ya kisiasa na kijamii, akiwa mashariki mwa DRC. Hiyo ndio matumaini yetu kwamba hiyo ingelikuwa mwanzo wa kutafuta suluhu kabisa, kwa ajili kwa kulingana na huo mzozo ambao unaendelea, kwa sababu mzozo huo umetatiza watu ndani ya nchi yetu, lakini ile ambayo waraia wangelitamani wa, wange zaidi, si kwamba tu kusitishwa kwa mapigano lakini wangeliomba zaidi wapiganaji warudi, kila watu warudi mahali walikotoka, ndiko mazungumzo yanaweza yakaendelea, kwa sababu wakati wangali wanaangaliana dakika kidogo tena, wanaweza kuendelea kupigana, kwa sababu tukikumbuka katika kipindi cha kwanza cha kusitisho wa mapigano hayo mapigano yalikuwa tu yakiendelea na watu waliendelea wakipoteza maisha yao ni Mapendo Kusudi, mchambuzi wa maswala ya kisiasa na kijamii, akiwa mashariki mwa DRC. Kutoka DRC tuelekee taarifa kuhusu Sudan. Umoja wa Mataifa unasema mazungumzo ya kutafuta suluhu ya mzozo wa Sudan kati ya pande mbili zinazokinzana, jeshi na wanamgambo wa RSF yanapiga hatua na yanaleta matumaini ya kupatikana kwa suluhu. Victor Maturi anaeleza zaidi. Hili limedhibitishwa na Ramtane La Mamra, mjumbe wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan, ambaye amedokeza kuwa ujumbe unaongozwa na kiongozi wa kijeshi na ule wa kiongozi wa RSF Muhamed Amdan, Amdan Dagalo wamekuwa wakikutana jijini Jeneva. Majadiliano hayo ambayo yalianza Julai 11 yanatarajiwa kukamilika siku ya e Ijumaa, huku Lamamra akidokeza kuwa wajumbe wake wamefanya takriban mikutano 20 na pande hizo mbili kujadiliana namna ya kurejesha hali ya utulivu na kushughulikia changamoto za mahitaji ya kibinadamu. Mazungumzo haya yamekuwa yakiendelea wakati vita vikiendelea, wakati huu maelfu ya watu wakiendelea kupoteza maisha na wengine zaidi ya milioni 10 wakiyakimbia makazi yao. Aidha, Umoja wa Mataifa umesema kuwa watu wengine zaidi ya milioni 26 wanakabiliwa na uhaba wa chakula na maji Marekani kupitia shirika lake linaloratibu msaada USAID imetoa milioni 213 kwa nchi ya Sudan kuisaidia usambazaji wa msaada wa kibinadamu. Michezo ya Olimpiki Paris mwaka 2024 kwenye mfululizo wa taarifa maalum kuhusu wanamichezo watakaowakilisha mataifa ya ukanda wa afrika mashariki katika michezo ya olimpiki ya paris inayoanza julai 26 mwanahabari wetu jason sagini anamwangazia mwanariadha kutoka kenya wycliffe kinyamal atakayewakilisha nchi yake kwenye mbio za mita 800 Mwaka 1997 kaunti ya Narok, bonde la Ufa, nchini Kenya lilizalisha bingwa mara mbili wa michezo Jumuia Madola na mshindi mara sita wa riadha za Diamond League Wiklif Kinyamal kutoka jamii ya Maasai. <coughs> alikosa mashindano ya dunia na Olimpiki ya Tokyo. Sikugive up, mi nikaendelea, tuko train. So 2022 tukaenda pia tana trials, tukaenda Oregon. Kwa Oregon nilikuwa position 8 in world championship 2023, so sikuweza kukata tim i think nili exos kwa wakati yenye tulikuwa nationals because nilikuwa na kipia 4 by 4 na mix relay then na final tena 800, so nilikuwa na fil, mwili ilikuwa imechoka sana. Olimpiki ya mwaka huu ni ya kwanza kwa Kinyamal, baada ya kumaliza wapili kwenye mchujo wa taifa kwa dakika moja sekunda 42.50. Naenda kule kama nimejikakamua jijini Paris, Kinyamal analenga makubwa. Naomba tu Mungu, yale yenye Mungu atanipea kama ni gold, ama ni silver ama ni bronze. So ni kuomba tu Mungu, tuende pale kwa sababu tuko watatu na tuweze ama wote tutaweza chukua. Kinyamal atashirikiana na bingwa wa taifa Emmanuel Wanyonyi na Koitatoi Kidali. Misingi ya kubaguliwa kikabila kwenye kushiriki riadha ni miongoni mwa changamoto alizopitia. Watu wengi wanasemanga Wamazai hakuna kitu yenye wanafanya kuliko kuchunga ng'ombe, lakini sasa mi lile lilenye ndawezawambia wale wadogo that si kuchunga tu ng'ombe. Kila kitu ni kujitolea na kuweka Mungu mbele. Muda wake bora binafsi ni dakika moja na sekunde arobaini na mbili nukta sufuri nane aliyoweka hivi karibuni mwezi Julai mwaka huu katika mkondo wa Paris Diamond League alipomaliza watano. Jason Sagini, Eldoret, RFI Michezo. Jeshi nchini Nigeria linasema magaidi mia mbili sitini na tatu wa Boko Haram na familia zao wamejisalimisha kati ya Julai kumi hadi kumi na saba katika mpaka wa nchi hiyo na Cameron. Florence Kibuba anaeleza zaidi. Msemaji wa jeshi la kikanda linalopambana na Boko Haram, kanali Abubakar Abdulahi amethibitisha hatua hiyo akisema magaidi hao walianza kujisalimisha kuanzia Julai kumi na moja wakati walipoanza kuja katika eneo la Wulgo. Miongoni mwa magaidi waliojisalimisha ni maalum Kori Bukar mwenye umri wa miaka 50 anayeripotiwa kutoroka katika kambi ya Boko Haram katika eneo la Jibil Haram. Miongoni mwa waliojisalimisha ni wanawake 20 na wanawake wengine 38 waliokwenda kwa fisa wa usalama katika eneo la Bonderi upande wa Cameroon. Ripoti za awali zinaonyesha kuwa magaidi wote waliojisalimisha ni raia wa Nigeria. Shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF linasema ofisi yao imeshambuliwa kwenye mji wa Jibo katika mpaka wa nchi za Niger, Burkina Faso na Mali. Felix Chalo, imekuwaje? Watu wenye silaha wameshambulia ofisi hizo siku ya Jumatano kwenye mji huo ambao kwa miaka miwili sasa umekuwa ukisumbuliwa na utofu wa usalama. MSF imelaani shambulio hilo na kutaka shughuli za watu huduma za kibinadamu ziheshimiwe, likiongeza kuwa watu wanaokimbia makazi yao na wenye uhitaji kubwa ndio waathiriwa wakubwa. Hii siyo mara ya kwanza kwa mashirika ya kibinadamu kushambuliwa nchini Burkina Faso, ambayo tangu mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili imekuwa ikiongozwa na jeshi. Jeshi nchini humo limekuwa lizungumzii mashambulio yanayotekelezwa na makundi ya kijiadi na badala yake kutangaza ushindi dhidi ya watu hao wenye silaha. Serikali ya Burkina Faso imekosoa hatua ya Ivory Coast kuwafukuza wakimbizi 164 raia wake waliokuwa wamekimbia utovu wa usalama. Waziri mkuu wa zamani wa Chad Sekse Masra ambaye amekuwa kimya tangu uchaguzi wa miezi miwili iliyopita ambapo rais Mahamad Debi alitangazwa mshindi amefunguka mara ya kwanza kupitia mitandao yake ya kijamii ambapo ameifananisha utawala wa sasa wa Chad na utawala wa kibaguzi Afrika Kusini huku akiendelea kutilia shaka matokeo ya uchaguzi huo. Watoto zaidi ya laki tano nchini Zimbabwe wanakabiliwa na utapia mlo huku mamilioni ya wanafunzi wakiwa kwenye hatari kubwa ya kuacha masomo kutokana na ukame ambao umeshuhudiwa tangu mapema mwaka huu katika mataifa kadhaa ya Afrika Kusini <mulia> Hitilafu kubwa ya kiteknolojia imetokea kote duniani na kuathiri shughuli za usafiri wa ndege, benki, mashirika ya utangazaji na afya katika mataifa mbalimbali mbali. Nini kimejiri? Ruben Likumbuka anaeleza. Sababu ya kutokea kwa hitilafu hiyo haijafahamika, lakini imekuja baada ya kampuni kubwa ya teknolojia ya Marekani Microsoft kusema kuwa ilikuwa inashughulikia changamoto zinazokabili upatikanaji wa baadhi ya huduma zake. Safari za ndege zimetatizika katika baadhi ya mataifa, huku shughuli za usafiri zikisitishwa kwenye viwanja mbalimbali mbali nchini Marekani, Uingereza na hata barani Afrika, ambapo shirika la ndege la Kenya Airways limesema limekabiliwa na changamoto ya wateja kupata huduma kupitia mtandaoni. Televisheni ya kwa saa moja Ijumaa asubuhi huku shughuli kwenye soko la hisa la London ikitatizwa pia. Baadhi ya wataalamu wanasema hitilafu hiyo imesababishwa na kampuni ya Crowd Strike inayohusika na usalama wa mitandao inayotumiwa kupambana na wadukuzi duniani. Aidha, inahofiwa kuwa changamoto hiyo pia huenda imesababishwa na mitambo ya Microsoft iliyopata hitilafu. Wakati huo huo, taasisi ya kudhibiti uhalifu wa kimtandao nchini Ufaransa imesema hakuna ushahidi kuthibitisha itilafu hiyo ilitokana na udukuzi au uhalifu wote wa mtandao. Donald Trump, mgombea wa urais kupitia chama cha Republican nchini Marekani, baada ya kuteuliwa kutafuta tena uongozi wa nchi hiyo mwezi Novemba, ameahidi kurejesha sifa ya nchi hiyo kwenye jukwaa la kimataifa. Aidha, Trump amesema iwapo ataingia madarakani, atashughulikia tatizo la uhamiaji haramu. Chini ya uongozi wetu Marekani itaheshimiwa kwa mara nyingine. Hakuna taifa litakalohoji nguvu yetu, adui atakayechezea nguvu yetu. Mipaka yetu itadhibitiwa, uchumi wetu utakuwa, tutarejesha utawala wa sheria katika mitaa yetu, uzalendo katika shule zetu, na muhimu zaidi, tutadumisha amani na utulivu duniani kote. Lakini kufikia mustakabali huu, lazima tuiokoe nchi yetu toka kwa utawala ulioshindwa kazi. Huu utakuwa ni uchaguzi wa kihistoria kwa nchi yetu. Chini ya utawala wa sasa, tumekuwa kama taifa linaloanguka. Ni mgombea wa rais kupitia chama cha Republican Donald Trump.