Saa 12 kamili za jioni Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Coril. Miongoni mwa yale tumekuandalia: mkataba wa kusitisha mapigano kati ya jeshi la FRDC na waasi wa M23 mashariki mwa DRC ongezwa kwa siku nyingine 15. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kufungua rasmi bunge la kitaifa na kueleza malengo ya serikali yake. Na rais Joe Biden aendelea kushinikizwa kuachana na kinyang'anyiro cha urais nchini Marekani. Na tumai umekuwa na siku nzuri. Karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23 wamekubaliana kuongeza kwa siku 15 zaidi mkataba wa kusitisha vita jimboni Kivu Kaskazini kwa sababu za kibinadamu. Benson Okoli anaeleza zaidi. Hatua hii imekuja baada ya mkataba wa awali wa wiki mbili kumalizika, kati ya pande hizo mbili ambazo zimekuwa zikipigana kwa miezi kadhaa iliyopita. Marekani imekaribisha hatua kuongezwa kwa muda huo na kusema inaendelea kufuatilia kwa karibu utekelezwaji wa mkataba wa Luanda inayotarajiwa kusaidia kuleta amani ya kudumu. Wiki iliyopita jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lilishutumwa waasi wa M23 kwa kukiuka mkataba wa kusitisha vita baada ya kushuhudia kwa mapigano. Katika wilaya Masisi karibu na mji wa Goma, vita kati ya M23 na FRDC na washirika wake vimesababisha mamilioni ya watu kukimbia makazi yao, na sasa usitishaji wa vita unatarajiwa kuwapa fursa maafisa wa kutoa misaada ya kibinadamu fursa ya kufikia ili kuwapa chakula, dawa na huduma nyingine muhimu. Tukisalia nchini DRC, waasi wa ADF wanaoshirikiana na kundi la Islamic State wamewaua watu watano waliokuwa wanakwenda sokoni katika kijiji cha Kazahuri huku Beni siku ya Jumatano na kuteketeza makazi ya watu na pikipiki. Kinos Katuo ni kiongozi wa shirika la kiraia katika wilaya ya Mamovi. Tunasikitika sana na kushangaa, adui ikunaua watu ijapokuwa Eh, tangu jana tuliweza kuleta maalete za hiyo maeneo, kwani ilikuwa eneo ambao adui ameweza kujielekeza huku, japokuwa tuko na rejima mzima ya majeshi ya FARDC ambao wanapatikana ndani ya hizo maeneo, lakini hakuna lile ambao waliweza kufaa kwa kuweza kulinda populasion na mali yake. Na kwa kuweza kuchunguza eh, wameua raia mahali ambao kunakuwa eh, karibu metra mia moja na kambi ya jeshi na hiyo inatuletea sikitiko sana. Waasi wa ADF kwa muda mrefu wameendelea kuhatarisha usalama wa wakazi hasa wa Beni na kusababisha vifo vya maelfu ya watu kwa kipindi cha miaka kadhaa iliyopita. Tume ya uchaguzi nchini Rwanda imethibitisha ushindi wa asilimia 99.18 wa rais Paul Kagame kuongoza nchi hiyo kwa awamu ya yani nne. Rais Kagame alikuwa akipambana na Frank Habineza wa chama cha Green na mgombea huru Philip Mbaimana. Serikali ya Kenya imetetea uamuzi wa polisi kupiga marufuku maandamano jijini Nairobi kwa muda usiojulikana kwa kile inachosema yameingiliwa na wahuni wenye nia ya kufanya fujo na kuiba mali ya watu. Siku ya Alhamisi, baadhi ya wanaharakati walikuwa wamewataka waandamanaji wakutane kwenye bustani ya Uhuru, lakini eneo hilo ilizuiwa na maofisa wa polisi. Msemaji wa serikali Isaac Moura ameeleza kuwa maandamano ambayo yamekuwa yakiendelea yamekuwa na madhara makubwa kiuchumi. Kama serikali tuna kashifu vikali kwa sababu kuna waandamanaji wan, wan, ambao wanafanya njia hii kutokana na heshima na utaratibu, lakini kuna watu ambao wamejiingiza pale ndani ambao wanaleta vurumai na vurugu na wizi na uharibifu wa mali ya umma na mali ya, ya watu kibinafsi hata biashara za watu, na tunataka kukemea kabisa mtindo huo, kwa sababu sasa hivi unapoangalia waandamanaji wengi ni wale ambao wanataka kuleta vurugu kulingana na KRA tayari tumeweza kupoteza shilingi bilioni sita kutokana na maandamano haya, na hiyo inamaanisha kwamba tukiendelea kufanya hivi hata kazi za watu zitaharibika na vijana wetu hawataweza kupata ajira ipasavyo. Tume ya kitaifa ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya inasema maandamano haya ya mwezi mmoja yamesababisha zaidi ya watu hamsini kupoteza maisha, huku polisi wakishutumiwa kuwapiga risasi na no wengine zaidi ya mia nne wakijeruhiwa. Jioni hii mahakama imesitisha agizo la polisi kuzuia maandamano jijini Nairobi baada ya shirika la kiraia la Katiba Institute kufika mahakamani kupinga hatua hiyo. Tukisalia nchini kenya, polisi wa kenya wameanza kushika doria katika jiji kuu la Port-au-Prince kule Haiti, kutumia magari ya kijeshi baada ya polisi wenzao walioondoka kenya hivi majuzi kuwasili. Wakati huo huo, waziri mkuu Garry Conille akiwa ametangaza hali ya dharura katika maeneo kumi na nne yanayodhibitiwa na magenge. Michezo ya Olimpiki Paris mwaka elfu mbili na ishirini na nne kwenye mfululizo wa taarifa maalum kuhusu wanamichezo watakaowakilisha mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki katika michezo ya Olimpiki ya Paris inayoanza Julai 26, mwanahabari wetu Jason Sagini amemwangazia mwanariadha kutoka Kenya, mwanadada Susan Ejore wa mbio elfu moja na mia tano atakayewakilisha nchi yake kwenye mbio hizo katika kambi ya mazoezi ya Kipkeino High Performance Training Center mjini Eldoret. Tunamkuta Susan Ejore akipumzika baada ya mazoezi ya siku, akiwa na furaha ya kufuzu olimpiki kwa mara ya kwanza. Olimpiki ni mchezo mkubwa sana ambayo mwanariadha ama mchezaji wowote anatamani kuwa katika olimpiki. Je, ana presha ya kushiriki kwa mara ya kwanza? Nafil presha sana kwa sababu huu ni mchezo mkubwa sana, hujui uh, kenye kitatokelezea huko eh, na sijawahi shiriki katika mchezo mkubwa hivi, lakini vile nimeenda hizo diamond league kadha wa kadha, presha napara, mi nasikia a little confident susan ambaye makazi yake ni marekani tangu mwaka 2015 amezaliwa mwaka 1995 kaunti ya nakuru mkoa wa bonde la ufa nchini kenya kabla ya riadha alijaribu kucheza soka na netiboli ilianza kukimbia after high school nilisikia kuna scholarship inapeana huko uh, us so nikaanza mazoezi 2013 mwishomwisho 2014 akiwa chuoni monroe jijini new york alishiriki mbio za mita 800, 1500 na cross country alipovuna matunda NJCAA, National Titles. So alafu hiyo ikanisaidia kuwa recruited to the universities. baada ya kurejea nchini Kenya mwaka elfu mbili ishirini na moja Ejore alihamia mbio za mita elfu moja mia tano mwaka elfu mbili ishirini na mbili na mwaka huu tayari ameshiriki mashindano kadhaa. nilienda Doha Diamond League nikakuwa namba nane na nikaenda la Grand Prix nikakuwa namba tatu na nikakimbia PB, so hiyo ilinisaidia katika preparation ya Olympics. mwanariadha wake wa kuiga ni bingwa mtetezi wa dunia kwenye mita 1500 na bingwa mara mbili Olimpiki Faith Kipyegon ambaye wapo kwenye timu moja ya Paris mwaka huu. Anamwiga nini? Uvumilivu, yeye anavumilia sana. Yeah. Ina feel amazing. Kukimbia na your role model like ina feel vizuri kabisa. <laughs> Katika mazoezi yake Ejore anazingatia. Saizi nimekuwa tu nikifanya mazoezi ku maintain uh, ile fitness nilikuwa nayo. Make sure nime stay healthy. Nafanyanga speed workouts mara mbili kwa wiki, alafu nafanya long run once either Sunday ama Saturday. Jijini Paris, Ejore ana malengo makuu. Ni kufuzu kutoka kwa hizo mchujo, nifike finals, alafu nikifika finals sasa tutaangana tuone kama tutaingia podium. Ejore pia ana malengo ya baadaye ya kushiriki hadi mbio za marathon. Naitwa Susan Ejore, Paris. Jombie Jason Sagini, Eldoret, RFI Michezo. Nchini Afrika Kusini, rais Cyril Ramaphosa atapendekeza malengo ya serikali mpya ya Umoja wa Kitaifa wakati atakapofungua bunge baada ya uchaguzi wa mwezi Mei ambao ulishuhudia chama chake tawala cha ANC kuunda serikali ya mseto na vyama vingine. Jo Ajowi na maelezo zaidi. Ramaphosa anatarajiwa kuhutubia kikao cha pamoja cha bunge mjini Cape Town mwendo wa saa moja kamili saa za Afrika Mashariki. Katika hotuba ya leo rais Ramaphosa ataangazia sera zisizo na utata kama vile mageuzi kwa utumishi wa umma ulioathiriwa na ufisadi. Wiki iliyopita baraza la mawaziri lilifanya kikao chake cha kwanza. Hata hivyo, wachambuzi wanasema kuwa huenda baraza hilo likakumbwa na pingamizi katika siku zijazo kwani vyama vya mrengo wa kushoto vya Mkhonto Wesizwe na Economic Freedom Fighters ambavyo vilimaliza katika nafasi ya tatu na nne, zilipata asilimia 14 ya kura katika uchaguzi huo. Chama cha ANC ambacho kinakumbwa na kashfa za ufisadi na rekodi mbaya ya kiuchumi, kilipoteza wingi wake wa wabunge kwa mara ya kwanza katika miongo mitatu katika uchaguzi mkuu wa mwezi Mei. Mgombea wa kwanza wa urais kutoka chama cha Movement of Society for Peace kule Algeria, Abdilali Hassani amewasilisha karatasi zake za kutia nia ya kupambana na rais aliyeko madarakani Abdul Majid Tebboune katika uchaguzi wa hivi karibuni. Uturuki na Niger zimekubaliana kushirikiana katika sekta ya kawi, madini, intelijensia na ulinzi, makubaliano yaliyofikiwa wakati wa ziara ya waziri wa mambo ya kigeni wa Uturuki Fidan na mwenzake ulinzi Yasar Kuler kule jijini Niamey. Rais wa Nigeria Bola Tinubu amelitaka bunge la Senate nchini mwake kuidhinisha matumizi ya dola bilioni nne ambazo zitatumika kujezia kiwango kilichopungua kwenye bajeti ya kitaifa ya mwaka huu. Halo. Rais wa Marekani Joe Biden anaendelea kukabiliwa na shinikizo za kuachana na kinyang'anyiro cha kugombea urais mwezi Novemba, baada ya kusitisha kampeni zake kufuatia maambukizo ya uviko kumi na tisa. Hilaringati na nini, hatma ya Biden? ripoti zinasema viongozi wakuu wa chama cha Demokrati kwenye Senate Chuck Schumer na Hakim Jeffries wameripotiwa kukutana na rais Biden kwa nyakati tofauti na kumweleza mashaka yao kuhusu azma yake ya kuendelea kutafuta muhula wa pili wa uongozi wa taifa hilo. Aidha, inaelezwa kuwa aliyewahi kuwa spika wa bunge Nancy Pelosi amemwambia Biden kwenye kikao cha faraga kuwa hawezi kumshinda mpinzani wake Donald Trump. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la utangazaji la CNN, Biden amekuwa akipata shinikizo hizo baada ya kutofanya vyema wakati wa mdahalo wa televisheni dhidi ya mtangulizi wake Trump mwezi uliopita, huku umri wake mkubwa wa miaka themanini na moja na hali yake ya afya vikielezwa kuwa vikwazo. Hata hivyo, Biden ameendelea kusisitiza kuwa ataendelea na kampeni na hana mpango wa kuachana na kinyang'anyiro cha kutafuta uongozi wa nchi hiyo. Baada ya kuambukizwa uviko 19 amesema anajisikia vizuri, lakini amepumzika kwa muda ambao haujawekwa wazi. Tukisalii nchini Marekani, JD Vance amekubali uteuzi wa mgombea mwenza wa kirais wa zamani Donald Trump wakati wa uchaguzi wa urais mwezi Novemba. Vance amesema atamsaidia Trump kufanikisha ajenda yake ya kuwatumikia raia wa Marekani iwapo atashinda uchaguzi wa urais na ujumbe wangu kwa Wamarekani wenzangu wanaotazama kutoka nchi nzima, hatupaswi kutawaliwa na chama kisichoogopa mawazo bora na kupata suluhisho bora. Hicho ni chama cha Republican kwa kipindi cha miaka minne ijayo, kinachoungana katika upendo wetu kwa taifa hili na kujitolea kwa uhuru wa kujieleza na kubadilishana mawazo And so tonight, Chairman, kwa hivyo usiku wa leo bwana mwenyekiti, nasimama hapa him, kwa unyenyekevu nikiwa na wingi wa shukran say, na kusema kuwa nakubali rasmi ombi la kuwa makamu wa rais wa taifa la Marekani. Katika hatua nyingine, Trump ambaye aliponea jaribio la kumua wiki iliyopita, baadaye leo, leo anatarajiwa kukubali uteuzi wa chama cha Republican kwa mgombea wake wa urais. Chama cha Republican kinaendelea na mkutano wake mkuu kwenye mji katika jimbo la Wisconsin. Rais wa tume ya umoja wa Ulaya Osla von der Leyen ametetea utendakazi wake katika umoja huo wakati huu anapotafuta uungwaji mkono kwa awamu ya pili kuongoza EU katika kura ambayo inapigwa baadaye leo. Osla analenga vyama vya kisiasa kutoka mrengo wa kulia kutoka Italia, upande wa waziri mkuu Giorgia Meloni. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amepuzilia mbali kile anachosema ni njama kati ya Mosco na waziri mkuu wa Hungary Viktor Orban, akizitaka nchi za Ulaya kuendelea kuungana na kuisaidia Ukraine. Matamshi yake yakijiri baada ya Orban kumtembelea Rais Vladimir Putin. Israel imeendelea kufanya mashambulizi makali eneo la Gaza baada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kuwapa kuandama waasi wa Hamas, wakati Palestina wakiendelea kufanya kesha kuomboleza jamaa zao ambao wamewaua kwenye mashambulizi ya Israel.