Saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ijai popote pale unapotegea sikio matangazo yetu jioni hii, ni kukaribishe. Na haya ni miongoni mwa yale ambayo tumekuandalia: ripoti ya Umoja wa Mataifa yaonyesha kuwa vikosi vya Rwanda vimekuwa vikipigana sambamba na waasi wa M23 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Senegal atoa wito wa mazungumzo kati ya jumuia ya ECOWAS na mataifa ya Niger, Mali, Nabuki na Burkina Faso yaliyojitenga na jumuia hiyo, na raia wa ufara, wa Ufaransa katika hali ya sintofahamu baada ya mrengo wa rais Emmanuel Macron kushindwa kwenye uchaguzi wa wabunge. Karibu msikilizaji, kwa matangazo yetu jioni hii. Msikilizaji, tuanzie na ripoti mpya ya wataalam wa umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa kati ya wanajeshi elfu tatu hadi elfu nne wa Rwanda wamekuwa wakipigana sambamba na waasi wa M23 mashariki mwa DRC, ripoti ikisema Kigali ina udhibiti mkubwa wa operesheni za kundi hilo. Aidha, ripoti hiyo imeitaja Uganda kuruhusu waasi hao kusafirisha zana zao kutoka Rwanda. Tuhuma zinaajiri siku chache kupita tangu Kampala ikanushe e kushirikiana na waasi hao. Lakini je, ripoti hii inaashiria nini? Kwa mara nyingine, Francois Alwende anaangazia hili akiwa DRC. Kinachoshangaza ni kuona ripoti zinaendelea kutolewa, lakini Umoja wa Mataifa haufanyi jambo ambalo linastahili kufanyika kwa kusaidia amani irudi eneo hilo. Kuna yale ambayo tumewahi kuyaona kwamba nchi hizo zina sanction nchi ambayo ama nchi ambazo zinahusika katika migogoro, na mbona jambo hilo lisifanyike, ikiwa kweli wanataka kusaidia Wakongomani ama nchi ya Kongo? Ikiwa wanaweza kufikia kwa hatua hiyo ya kusanction nchi kama hiyo, nafikiri inaweza kuleta matumaini lakini si mambo ya spichi tu. Hizo hizo hotuba hazileti matumaini kwa wakongomani. Hii si mara ya kwanza kwa wataalam wa UN kuhitaja Rwanda kuwasaidia waasi wa M23 tuma, ambazo mara zote utawala wa Kigali umekuwa ukikanusha, ingawa nyaraka mbalimbali mbali zinathibitisha ushirikiano wao. Tukisalia na maswala ya DRC, msikilizaji, washtiti na walumbi wa lugha ya Kiswahili nchini humo wameyaomba mataifa yanayozungumza lugha hiyo kuingilia kati mzozo unaoendelea kati ya serikali ya Kongo na waasi wa M23 jimboni Kivu Kaskazini. Kauli wanayotoa wakati huu dunia hapo jana yani, ikiadhimisha siku ya Kiswahili kama lugha ya kuchochea amani. Kutoka Goma, mwanahabari wetu Benjamin Kasembe ametutumia ripoti ifuatayo. Kambale kenda Kenda ni naibu kiongozi wa chama cha ukuzwaji wa lugha ya Kiswahili nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. waje kwa haraka kusaidia Waswahili wenzao wanaokuwa wakimbizi huku na huku katika mashariki mwa Kongo, waonyeshe kama hiyo utamaduni wetu wa Waswahili wa kuweza kusaidiana. Akihutubia mkutano wa wanahabari katika mji wa Goma siku moja baada ya maazimisho ya siku ya Kiswahili duniani, afisa huyo amebaini kuwa kumekuwa na maendeleo makubwa ya lugha hiyo tofauti na miaka miwili iliyopita mwaka huu tumeona kama kumekuwa mabadiliko zaidi, na mabadiliko hii tunaiona ndani ya kazi mbalimbali tunazozifaa. Wananchi upande wao, hata hivyo, wamekuwa na hisia tofauti kufuatia kusambaa kwa lugha ya Kiswahili katika baadhi ya majimbo, ikiwemo yale yanayozungumza lugha nyingine tofauti na Kiswahili. Ukiona katika njia za kibiashara hapa Kongo, Kiswahili kimekuwa mfumo mzuri wa kuweza kuunganisha Wakongomani. Ukitoka Goma unafika mahali pengine unakutana, hiyo mchanganyo kwanza ya lugha unakutana, tunakuwa tuko watu wafasi moja, lakini hiyo kukuwa na lugha mingi ilishakaacha kwenye unatokea hawatapajua vizuri zaidi. Aidha, miungano kirai ya kiraia mkoani Kivu Kaskazini yamechitia ya kwenye mstari wa mbele Kiswahili kwa kuhimiza amani kwa maelfu wa raia wanaohangaishwa na vita. Benjamin Kasembe, Goma. Kwingine kwa nchini humo vikosi vya serikali FRDC na waasi wa M23 wanaripotiwa kuheshimu makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyotangazwa na Marekani juma iliyopita. Vyanzo nchini humo vikisema hadi kufikia jana kuna makabiliano yaliyoripotiwa kati ya pande hizo. Tukifunga mkusanyiko wa habari kutoka kule DRC, wakati huu nchi ya Burundi kwa miezi kadhaa ikishuhudia uhaba wa mafuta ya petroli, dizeli na mafuta ya taa, viongozi kwenye eneo la Uvira, mashariki mwa DRC, ambako raia wengi wa nchi hiyo wamekuwa wakichukua mafuta wametangaza mikakati ya kuzuia biashara haramu ya bidhaa hiyo mpakani. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu William Basimike ametutumia ripoti hii. Msimamizi wa mtaa wa Uvira anahalalisha uamuzi wake kwa lengo la kulinda idadi ya watu wake. Mabiso Selemani anasema, ukiangalia namna ambayo watu wanachunga hiyo hiyo mafuta ya taa, ninaogopa ajali ambayo inaweza kutukia kufatana na hali au matumizi mbaya ya kuchunga hiyo mafuta. Pia Mabiso Selemani Jean de Dieu anahisi kuwa mafuta kuvuka Burundi kila mara kwa namna hiyo ni kusababisha upungufu katika hazina ya serikali ya Kongo. Tunapoteza pesa nyingi sana, hatuna uadui na Burundi, lakini biashara hivyo vinapashwa kupita kwenye kuwa njia halali. Andrei Biadunia ni miongoni mwa wanasiasa mjini Uvira, anaitaka Kongo kuchukua majukumu yake. Shida kubwa ni kwamba kuna wenzetu ambao wanatoka Burundi na wanakuwa narahisishiwa na wale viongozi ambao wanatumika kwenye boda hapo Kavimvira, wanawapitisha kupitia laki nne laki tatu na tano laki tano, wanapita hapa, wanauza mafuta, wanaenda kuuzisha kwenye bei kubwa hapo Ushumbura. Msimamizi wa wilaya ya Uvira anaonya kuwa mawakala wa vyombo vya usalama wakikamatwa katika biashara ya mafuta ya gari watajibu mbele ya mahakama. William Basimike, Bukavu, erefi Kiswahili. Mchungaji mwenye utata nchini Kenya Paul Makenzi hivi leo amefikishwa tena mahakamani kwa tuhuma za ugaidi kufuatia vifo vya wafuasi wake zaidi ya mia nne katika kesi ambayo imeshtua ulimwengu. Makenzi alifikishwa katika mahakama ya mjini Chanzo, pwani ya Kenya, akiwa sambamba na washtakiwa wengine tisini na wanne kutoka Mombasa. Mwanahabari wetu Diana Wanyonyi ameandaa taarifa ifuatayo. Katika taarifa yake ya ufunguzi rasmi ya kusikizwa kwa kesi hiyo, waendeshaji mashtaka waliorodhesha uzito wa ushahidi dhidi ya washukiwa mahakamani. Afisa kutoka ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka Jami Amina amesema kuwa Makenzi alikuwa mhusika mkuu kwa vifo vya watu mia tano ndani ya msitu wa Shakahola, waliopoteza maisha wakiwa watoto, wanaume na wanawake. Katika mahakama hiyo, wanahabari hawakuruhusiwa kuhudhuria kipindi cha kwanza cha kesi hiyo iliyoanza rasmi, kwa kuwa shahidi wa kwanza alikuwa chini ulinzi na hakupaswa kujulikana kwa umma. Makenzi na wengine 94 wanakabiliwa na mashtaka kumi na mbili ikiwemo mauaji, ugaidi, kusaidia watu kujiua, utekaji, mauaji, ukatili dhidi ya watoto na utakatishaji fedha. Kesi hiyo itaendelea Jumanne wiki hii. Dayana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Mjane wa mwanahabari wa Pakistan Ashrad Sharif aliyeuawa na polisi wa Kenya mwaka elfu mbili ishirini na mbili amekaribisha uamuzi wa, wa mahakama nchini Kenya kuwa mauaji ya mumewe yalikuwa kinyume cha sheria. Kuelekea siku ya kimataifa ya Kiswahili Julai 7, RFI Kiswahili kwa kushirikiana na chuo cha Multimedia hapa Kenya tumeandaa mjadala kuhusu mchango wa lugha ya Kiswahili kwa vyombo vya habari. Utasikia mjadala huu katika makala zetu za habari Rafiki na changu chako chako changu, ni tarehe kumi Julai katika ukumbi wa mikutano wa chuo cha Multimedia, usikose. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya kiswahili ya radio france international. Rais wa Senegal ambaye pia ni mpatanishi kutoka jumuiya ya ECOWAS, Basiru Faye, ametoa wito wa mazungumzo na maridhiano ya amani kati ya jumuiya hiyo na mataifa ya ni ja Nijar, Mali na Burkina Faso, ambayo mwishoni mwa juma iliopita yalitangaza kuunda muungano wao. Kauli ya Faye imekuja saa chache baada ya viongozi wa ECOWAS kumwagiza kuzungumza na viongozi wa mataifa hayo matatu ambao ni rasmi wamejiondoa kwenye jumuiya hiyo. Mali Ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na angazia hili akiwa nchini Ufaransa. Tatizo liko ndani ya ECOWAS ni kubwa mno, kiasi kwamba kila mwanachama wa ECOWAS haishi kama jumuiya ile ina manufaa. Kwa hiyo itakuwa vigumu kwa kweli kumtuma rais wa Senegal aende kuzungumza nao na warudi ndani ya ECOWAS. Lazima waoneshe nia ya kuwaondolea vikwazo, waoneshe nia ya kuwasogelea pia, na waoneshe nia ya kuwakubali kama viongozi wenzao, na huku wakiwashauri, wakijadiliana, nchi ziweze kurudi kwenye uongozi ambao ni wa kidemokrasia. Lakini wakiendelea kuonyesha upinzani na kuwakataa kabisa na vikwazo itakuwa vigumu. Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Ufaransa. Vikosi vya Marekani vimeondoka rasmi kwenye kambi yao jijini Niamey nchini Niger, na sasa wanajeshi hao wanatarajiwa kuondoka kabisa katika eneo la Agadez kabla ya Septemba 15, ambayo ni tarehe ya mwisho iliyotolewa na utawala wa kijeshi wa Niger. Wabunge nchini Gambia wameidhinisha mapendekezo yanayoitaka nchi hiyo kuendelea kupiga marufuku ukeketaji wa wanawake, uamuzi wa uliochukuliwa wa siku chache kabla ya wabunge kupiga kura kuamua ikiwa sheria hiyo itolewe au la. Maelfu ya raia wa Moroko wameandamana mwishoni mwa juma lililopita katika mji wa kaskazini wa Tanjer kuwaunga mkono wa Palestina, huku wakipinga uhusiano wa Moroko na Israeli, maandamano yaliyofanyika baada ya ripoti kuwa meli ya Israeli ilitia nanga katika bandari ya Tanjer mwezi uliopita. Raia wa Ufaransa sasa huenda wakashuhudia serikali ya muungano wa vyama vya mrengo wa kushoto na vile vya kati baada ya matokeo ya uchaguzi wa Jumapili kutotoa mshindi wa jumla ambapo vyama vya mrengo wa kulia viliambulia nafasi ya tatu. Ni matokeo ambayo yamekashifiwa ya vikali na chama cha Marine Le Pen kilichosema muungano wa Macron na vyama vya mrengo wa kulia ni batili, kama anavyoeleza hapa Jordan Bardella Kiongozi mwenzi wa chama cha National Rally. Kwa bahati mbaya sana, muungano na mikataba mibovu iliyopangwa na Emmanuel Macron na Gabriel Atal na washirika wao wa kisiasa wa mrengo wa kushoto umewanyima Wafaransa sera ambazo zingesaidia sana kuirekebisha nchi hii. Tulishinda uchaguzi wa bunge la umoja wa Ulaya, lakini pia tukashinda duru ya kwanza ya uchaguzi huu kwa asilimia 34. Hata hivyo mikataba hiyo isiyofaa imempa ushindi Jean-Luc Melenchon anayeongoza siasa za mrengo wa kushoto na hii imewanyima fursa mamilioni ya raia wa Ufaransa waliotaka kuchukua madaraka, kwa hivyo kuwafanya Wafaransa kutoona hatima nzuri ya nchi yao. Kwa upande wake Jean Luc Melenchon, ambaye muungano wake umeongoza katika kura ya hapo jana, ametaka wapewe nafasi ya waziri mkuu. Watu wetu wamepiga kura kwa kufahamu wanachokitaka. Nawashukuru sana kwa jitihada kubwa mlizofanya kwa kuwashawishi maelfu ya watu wanaume kwa wanawake na kutuwezesha kupata matokeo haya. Nawashukuru wale wote walioamua kujiondoa kwenye kinyang'anyiro hiki na wale wote waliofanya kampeni bila kuchoka, wakitafuta ungwaji mkono nyumba kwa nyumba, lakini ana kwa ana na kuhakikishia kwamba ushindi tulioutaka unawezekana. Wapiga kura wamekataa chama cha National Rally na kimeshindwa kupata wingi wa viti kama ambavyo wengi walivyokuwa wametabiri. Awali kulikuwa na wasiwasi si tu kwa nchi ya Ufaransa lakini ukanda wa Ulaya, baada ya matokeo ya juma lililopita kuonyesha uwezekano wa chama chenye misimamo mikali kushinda uchaguzi wa hapo jana. Ofisi ya rais wa Ufaransa imesema Rais Macron amemtaka Waziri Mkuu Gabriel Attal kusalia katika nafasi yake kwa muda ili kuhakikisha nchi inasalia na utulivu, na hii ni baada ya Attal kuwasilisha barua ya kujiuzulu. Msikilizaji, baada ya matokeo ya uchaguzi wa Ufaransa, raia kuchagua wabunge wengi kutoka vyama vya mrengo wa kushoto na kuwanyima nafasi vyama vyenye misimamo mikali, sasa hatma ya sera za rais Macron ziko shakani. Kufahamu nini hasa kitafuata baada ya kukosekana kwa mshindi wa jumla, hii hapa taarifa yake Victor Abuso. Kwanza, matokeo yanaonyesha kuwa hakuna chama kinachoweza kuunda serikali mpya peke yake kwa kushinda idadi kubwa ya viti Rais Emmanuel Macron ambaye muungano wake wa Ensemble ulimaliza katika nafasi ya tatu kwenye uchaguzi huo, amejikuta kwenye kipindi kigumu cha kuwakumbatia wanasiasa wa mrengo wa kushoto kutoka muungano wa New Popular Front ili kuunda serikali mpya. Waziri wake mkuu Gabriel Atal anatarajiwa kuwasilisha barua yake ya kujiuzulu siku ya Jumatatu na haijafahamika iwapo atakubali kusalia madarakani kwa kipindi cha mpito, wakati huu mazungumzo yakianza kuamua ni nani atakayemrithi. Tayari kiongozi wa muungano wa New Popular Front Jean-Luc Melenchon, ambaye sara zake haziendani na zile za rais Macron, tayari amesema yuko tayari kuunda serikali mpya. Hata hivyo, baadhi wa wachambuzi wanasema huenda kiongozi wa chama cha mazingira Marine Tondelier atachukua nafasi hiyo, lakini kwa sasa inasubiriwa kuona namna mazungumzo yatakavyokwenda. Bila shaka ni ripoti yake mwanahabari wetu Hilary Ingati.