Imetimia saa 12 kamili, saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili, saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corrier Tuliokuandalia jioni ya leo. Serikali ya china yasema raia wake sita wamewawa na wengine kutekwa katika shambulizi la waasi wa Codeco magharibi mwa Bunia, mashariki mwa DRC. Hali ya utulivu washuhudia wa maeneo mengi nchini Kenya kufuatia maandamano dhidi ya serikali. Jeshi la Nijar lathibitisha kuwawa magaidi zaidi ya mia moja katika operesheni ya usalama. Na mamilioni wa raia wa Uingereza waendelea kupiga kura katika uchaguzi mkuu. Natumai siku yako imekuwa nzuri. Karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo. Serikali ya China imethibitisha kuwa raia wake sita wamewawa, na wengine wametekwa baada ya waasi wa CODECO kushambulia mgodi wa dhahabu katika kijiji cha Bombi, umbali wa kilomita 90 magharibi mwa Bunia, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Raia wengine wawili wa DRC waliwawa katika shambulio hilo lililoripotiwa kutokea jana. Mwandishi wetu wa Beni, Erikson Luhembe, anaeleza kilichojiri madhara hayo yalifuatia shambulizi ghafla majira ya saa nne asubuhi, asema Inosa maduka Dala, mkuu kiongozi wa sekta ya Banyali Kilo, ni waasi wa CODECO kwenye kambi ya wachimba zabu ya Cooperative komite Bwa, wachina wamewawa na wajeshi la serikali wawili, wakapora vitu vyote na tena kuna wenye waliwateka. Sasa, hatujui hali yao kama ni namna gani. Raia nchini Kongo waomba waziri mkuu kuingilia kinaga ubaga swala la usalama mashariki mwa DRC. Bosco Kisoke ni raia mkoa ni Ituri ndani ya grupu ma kumi na tano ya wanyali kilo kumi na tatu, huko inavamia na wanagambo ya CODECO. Aa, watu wanafanya genocide. Tunachoka na hiyo mambo ya CODECO, waongeze askari hivi, justis ifanye kazi yake, wapime kusema jua nini wamewa watu miaka mingi hivi, jimbo ya Ituri haiendelee Serikali ya China inalaani kitendo hicho cha kuwaua raia wake mashariki mwa Kongo na kuitaka serikali ya Kinshasa kufanya kila liwezekanalo ili raia wa China waliotekwa waweze kupatikana. Beijing inapendekeza adhabu kali kwa wahusika wa mauaji ya raia wake mashariki mwa Kongo na kutaka hatua za kiusalama kuchukuliwa kuwalinda wale waliosalia mkoani Ituri. Erickson Luhembwe Beni, refi Kiswahili toki salia nchini DRC. wanajeshi 25, wamehukumiwa kifo na mahakama ya kijeshi baada ya kupatikana na hatua ya kukimbia uwanja wa mapambano dhidi ya waasi wa M23 ambao wameendelea kuchukua udhibiti wa sehemu ya eneo la mashariki mwa DRC. kufahamu mengi, huyu hapa Benson Wakoli. Kanali Kubaya Hanu akitoa hukumu hiyo amesema 25 hao kati ya 31 walipatikana na hatia ya kukimbia mapigano na waasi wa M23, kuteketeza silaha za vita na kukiuka amri waliopewa. Hukumu hiyo ya kifo kwa wanajeshi 25 inafikisha jumla ya wanajeshi 33 ambao serikali ya DRC imewahukumu kifo tangu Mei mwaka huu, hukumu kama hiyo pia ikitolewa kwa wanajeshi nane katika mji wa Goma. Uamuzi huu ulichukuliwa na serikali ya DRC ili kushinikiza wanajeshi wa taifa hilo kuendelea kupa ambana na waasi mashariki mwa DRC, badala ya kukata tamaa. Wakili Pascal Mpenda hapa anaeleza kwa nini. Kufuatana na sheria za DRC, inakatazwa kwa kweli eh, kwa wanajeshi kujikuta wanakimbia vita au kujikuta wakipana vifaa vya vita, kwa wale ambao wanagombanisha, na hiyo kwa kweli, kwa yeyote ambayo ataweza jikuta mnamo hali kama na ile hiyo, ni sheria ambayo inaipanga na haikuwa se ama juzi. Mashirika ya kiraia na wananchi wa DRC wameeleza hofu kuhusiana na sheria hiyo, wakisema huenda wanajeshi wengi wakahukumiwa kifo bila sababu za msingi. RFI Goma, 98.0 FM. Nchini Kenya hali ya utulivu imerejea katika jiji kuu la Nairobi na miji mingine isipokuwa Imali na Homa Bay baada ya vijana kutojitokeza kuandamana dhidi ya serikali ya Rais William Ruto kufuatia wasiwasi kuwa maandamano yao ya amani yalivamiwa na watu waliotumwa kwa makusudi kuiba mali ya watu na kuzua fujo kama ilivyoshuhudiwa siku ya Jumanne. George Ajoi amekuwa katika mitaa ya jiji la Nairobi na kuzungumza na baadhi ya wakazi wa jiji hilo. Siku ya Jumanne kulikuwa na tofauti kubwa sana ama kulikuwa na mvutano wa hapa na pale, lakini leo kuna tofauti, ila tu tunangoja masai songesonge ndio tujue vijana wa Gen Z wameamua aje. Mimi nafanya kazi ya delivery, lakini siku ya Jumanne hakuna kazi ilifanyika, kwa sababu ya hiyo maandamano yenye ilikuwa inaendelea. Lakini siku ya leo pia hakuna kazi vile, lakini tunajaribu tu leo, at least tuko sawa, lakini kazi naye ndio hakuna eh. Sasa tunajaribu kuomba sana president wa Kenya, ile kilio walio nacho ndio least kazi iweze kukua sawa, kwa sababu kwa saa hii tunaona maduka zimefunguliwa na lakini wateja naa hakuna, kwa sababu pia kuna wale wameogopa aenda kunaweza kuwa na furugufurugu furugu town. Sasa ndio maanake tunakaa tuna, tu namna tuna, hii vile mnaona. Waziri Mkuu wa serikali ya mpito nchini Haiti, Gary Conil, ametoa wito kwa Rais wa Kenya William Ruto kuwatuma polisi zaidi nchini humo kusaidia kupambana na magenge ambayo yamezidi kuzua vurugu nchini humo. Kenya tayari ilikuwa imetuma maofisa wa polisi mia nne kwenda kutuliza hali katika nchi hiyo ya Caribbean zaidi ya watu 25 wamefariki wa nchini Sudan baada ya boti yao kuzama ndani ya ya mto wa Blue Nile wakati wakijaribu kukimbia mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa RSF katika jimbo la Sennar. Jupiter Mayaka anakamilisha ripoti hii. Kwa mjibu wa shirika la kiraia la Resistance Committee, 25 hao wanajumuisha wanawake na watoto na kuongeza kwamba familia moja iliangamia yote kwenye ajali hiyo ya Jumatano. Mwishoni mwa juma lililopita wapiganaji wa RSF walitangaza kuchukua udhibiti wa kambi ya kijeshi ya Sinja ambayo inapatikana katika jimbo la Senaa, kambi iliyokuwa inatoa makazi kwa zaidi ya watu nusu milioni. Mamlaka katika jimbo jirani la Gidaref zimethibitisha kupokea zaidi ya watu laki moja na elfu ishirini wanaokimbia mapigano. Kwa upande mwingine, Umoja wa Mataifa katika ripoti yake umesema zaidi ya watu milioni kumi wamekimbia makwao hadi kufikia sasa tangu vita kuanza mwezi Aprili mwaka uliopita. Tukisalia Sudan, watu zaidi ya laki moja na elfu thelathini na sita wamekimbia jimbo la Senar kusini mashariki mwa Sudan kufuatia mapigano kati ya jeshi na wapiganaji wa RSF ambao yameonekana kuzidi, wakati huu RSF ikisema imefanikiwa kuchukua ngome muhimu ya kijeshi eneo la Miram magharibi mwa jimbo la Kodofan. Ethiopia inatazamiwa kupokea dola bilioni kumi nukta tano kutoka Benki ya Dunia baada ya kufanikishwa mazungumzo kati ya shirika la fedha duniani na nchi hiyo kuhusu deni kubwa lililokuwa linadaiwa Ethiopia, amesema waziri mkuu Abiy Ahmed. Kuelekea siku ya kimataifa ya Kiswahili Julai 7, RFI Kiswahili kwa kushirikiana na chuo cha Multimedia hapa Kenya, tumeandaa mjadala kuhusu mchango wa lugha ya Kiswahili kwa vyombo vya habari. Utasikia mjadala huu katika makala zetu za Habari Rafiki na Changu Chako Chako Changu ni tarehe kumi Julai katika ukumbi wa mikutano wa chuo cha Multimedia. Usikose. Jeshi nchini Niger limesema limewaua magaidi zaidi ya mia moja katika operesheni ya anga na nchi kavu katika mpaka wa nchi hiyo na Burkina Faso. Ali Bilali, ilikuwaje? Uongozi wa kijeshi umesema operesheni hii ilikuja baada ya muungano wa kundi lenye silaha kuwaua wanajeshi ishirini na raia mmoja katika eneo la Tera, magharibi mwa nchi hiyo Juni 25. Aidha, jeshi limesema baada ya kuwaua magaidi hao zaidi ya mia moja, operesheni bado inaendelea kuwasaka wengine. Tukio hili linakuja baada ya hapo awali jeshi hilo siku chache zilizopita kuwaua magaidi wengine 30 katika operesheni nyingine iliyofanyika katika jimbo hilo la Tera kwenye jimbo la Tilaberi karibu na Mali na Burkina Faso. Ukosefu wa usalama umesababisha raia wengi kuyakimbia makazi yao kwa hofu ya kushambuliwa katika mji wa Tera, ambao ni njia kuu ya malori ya mizigo. Burkina Faso ni jeni miongoni mwa nchi za eneo la ukanda wa Sahel, ambalo kwa muda mrefu sasa inaendelea kushuhudia ukosefu wa usalama kutoka kwa makundi ya kijihadi kwa miaka kadhaa sasa. Utawala wa kijeshi nchini Niger umeridhia mazungumzo na serikali ya Benin kutatua mzozo wa mipaka ambao umekithiri tangu mwaka jana na kusababisha kufungwa bomba kubwa la kusafirisha mafuta kati ya nchi hizo mbili. Waongoza mashtaka nchini Ufaransa wameamuru uchunguzi wa, wa tuhuma za ufisadi na ubadilifu wa pesa za umma unaosema kufanywa na rais wa Chad Mahamad Idris Deby Itno kupitia manunuzi ya mavazi ya kifahari jijini Paris. Mahakama ya kikatiba nchini Mauritania inasubiriwa kuthibitisha matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika Jumamosi iliyopita baada ya tume ya uchaguzi kumtangaza rais Mohamed Ould Sheikh Al Gazwani mshindi wa kupata asilimia 56.12 ya kura. Felix Chalo anaeleza zaidi hii inakuja baada ya kupita saa 48 za kuwasilisha pingamizi kwenye mahakama hiyo kupinga ushindi wa rais Gazuani kumalizika siku ya Jumatano jioni. Hakuna pingamizi yoyote iliyowasilishwa mbele ya mahakama hiyo ya katiba hata kutoka kwa mpinzani mkuu Biram Da Abeid ambaye pia ni mwanaharakati wa haki za binadam kudai kuibiwa kura. Badala yake Abed, aliyemaliza katika nafasi ya pili amependekeza kufanyika mazungumzo na serikali kuhusu namna uchaguzi huo ulivyofanyika. Wapinzani wengine wakiongozwa na Ahmad Hold Moktar amempigia simu rais Gazuani na kumpongeza kutangazwa mshindi licha ya chama chake cha Kiislamu cha Tawasol udai udanganyifu kwenye uchaguzi huo. Kwa mjibu wa katiba ya nchi hiyo ya Afrika kazikazini, kama hakuna pingamizi kwenye matokeo hao, mahakama ya katiba sasa ina mpaka siku nane kumthibitisha mshindi. Kiongozi wa chama cha upinzani nchini Tunisia, Lotfi Mrai, ambaye imetangaza nia ya kuonea urais katika uchaguzi wa urais Oktoba tarehe sita, amekamatwa na polisi kwa madai ya utakatishaji fedha. RFI. Sauti za Dunia. Mamilioni ya wananchi wa Uingereza wanaendelea kupiga kura kuwachagua wabunge huku chama kitakachopata viti vingi kikitarajiwa kunda serikali. Victor Abuso amekuwa akifuatilia kinachoendelea huko Uingereza na hii hapa ripoti yake. Kuanzia saa moja asubuhi saa za London wapiga kura walijitokeza katika vituo zaidi ya elfu 40 kuwachagua wabunge watakaowakilisha katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Kura za maoni zinaonyesha kwamba chama cha Leba kinatarajiwa kushinda huku kiongozi wa upinzani Keir Starmer akitarajiwa kuwa waziri mkuu mpya. Ushindi wa chama cha Leba utamaliza miaka 14 wa chama kilichopo madarakani cha Conservative, chini ya waziri mkuu Rishi Sunak aliyeitisha uchaguzi wa mapema licha ya dalili kuonyesha kwamba ushindi kwa upande wa Starmer mwenye umri wa miaka 61 jana alitoa wito kwa wapiga kura nchini Uingereza kujitokeza kwa wingi kukipiga kura chama cha leba, akiongeza kwamba muda wa nchi hiyo kuzaliwa upya umefika. Huu ni uchaguzi wa kwanza ambapo wapiga kura zaidi ya milioni 46 wametakiwa kuonyesha kitambulisho cha kupiga kura chenye picha kabla ya kuruhusiwa kushiriki kwenye uchaguzi huo, na ni uchaguzi wa kwanza kufanyika mwezi Julai tangu mwaka 1945. Ili chama kiunde serikali kinahitaji kupata viti mia tatu ishirini na sita kati ya mia sita hamsini vinavyowaniwa na katika taarifa kuhusu uchaguzi Foransa, pili, wa bunge kule Ufaransa siku ya Jumapili, kiongozi wa mrengo wa kulia nchini humo National Rally, Marine Le Pen amesema chama chake bado kina matumaini na kina uwezo wa kupata ushindi mkubwa kwenye duru ya pili ya uchaguzi wa bunge siku ya Jumapili, licha ya chama chake kusitisha ushirika na chama kingine cha kati. Wapiganaji wa, wa Hezbollah nchini Lebanon wamerusha roketi zaidi ya mia mbili na ndege zilizo na rubani kwenye maeneo kadhaa yanayokaliwa na majeshi ya Israel baada ya mmoja wa makamanda wao wakuu Mohamed Nima Nasir kuwawa katika shambulio la anga la Israel kusini mwa nchi ya Lebanon. Kundi hilo la waasi linaloungwa mkono na Iran limeonekana kulipiza kisasi kwa msururu wa makombora dhidi ya Israel. Jeshi la Ukraine limetangaza kuondoa vikosi vyake katika baadhi ya maeneo ya mji wa Chasiv Yar mashariki mwa eneo la Donetsk, siku moja baada ya Urusi kudai kudhibiti eneo hilo baada ya Moscow kuendeleza mashambulizi majuma kadhaa katika eneo hilo. Waziri mkuu wa India narendra Modi anatazamiwa uh, kuzuru Urusi kuanzia Jumatatu wiki ijayo, hii ikiwa ni ziara yake ya kwanza tangu Moscow kushambulia Ukraine. Modi na rais vladimir Putin watajadili namna ya kukuza uhusiano wao wa tangu zamani kati ya nchi hizo mbili, vilevile maswala kadhaa ya kimataifa. Mtaalam wa haki za binadamu katika ujumbe wa Umoja wa Mataifa kuhusu Myanmar, thomas Andrew ameonya kuhusu uwezekano wa mauaji ya kilaiki.