Saa 12 kamili ya Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na nusu na kamili saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corel iliyokuandalia jioni ya leo. Polisi nchini Kenya wawakamata watu zaidi ya 250 wanaotumiwa kwa vitendo vya uhalifu wakati wa maandamano ya kuipinga serikali. Watu zaidi ya 40 wauawa nchini Mali katika shambulio la wanajihadi. Na mamilioni kushiriki kura nchini Uingereza hapo kesho, chama tawala cha Conservative chatabiriwa cha kushindwa. Natumai umekuwa na siku nzuri. Karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo. Zaidi ya watu mia mbili sabini wamekamatwa nchini Kenya, polisi wakisema ni wahalifu walioshiriki maandamano ya Jumanne kwa kupora mali ya umma na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali. Benson Wakoli anakamilisha taarifa hii. Maandamano ya vijana kupinga kodi za serikali nchini Kenya yamegeuka kuwa nafasi ya uporaji wa mali, polisi nchini Kenya wakifanikiwa kuwakamata watu zaidi ya mia mbili na sabini wanaoaminika kushiriki maandamano hayo kwa lengo la kupora mali. Idara ya ujasusi nchini Kenya imesema licha ya maandamano hayo kuanza kwa amani siku ya Jumanne, wahuni walitumia nafasi kupora mali ya wafanyi biashara na kusababisha uharibifu mkubwa. Vijana nchini Kenya maarufu kama Gen Z walianzisha maandamano mwezi uliopita nchini Kenya kutaka serikali kufuta mswada wa fedha wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne kutokana na kupanda gharama ya maisha, hatua ambayo Rais William Ruto aliridhia. Kwa mujibu wa tume ya haki nchini Kenya KNCHR, watu zaidi ya 39 wamefariki tangu kuanza kwa maandamano hayo huku wengine 361 wakiendelea kuuguza majeraha. Toke sale nchini Kenya, rais William Ruto ameagiza kukaguliwa upya kwa pendekezo la nyongeza ya mishahara kwa wafanyikazi wa umma nchini humo kutokana na chapisho la tume ya kuratibu mishahara ya wafanyikazi wa umma SRC mwaka uliopita. Hili linatokana na hatua ya rais Ruto kufuta mswada wa fedha wa mwaka 2024 uliolenga kukusanya ushuru zaidi na ambao umepingwa vikali na vijana kupitia maandamano makubwa nchini Kenya. wabunge wa upinzani nchini humo wameunga mkono hatua ya Rais Ruto. Opia Wandai ni kiongozi wa wachache katika bunge la kitaifa. Ni wazi kwamba vijana wa Gen Z na umma uh, wamekuwa wakishinikiza uh, kupunguzwa kwa mshahara salaries, wa wafanyakazi wa umma wakiwemo wabunge. Kwa hivyo haitakuwa haki kwetu sisi kama wabunge kukubali nyongeza yoyote ya mshahara. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Haman Manyora anazungumza akiwa jijini Nairobi. Lakini pamoja na hayo yote, tuseme kwamba wakati huu si wakati mzuri wa hata dhana dhana tu kwamba kunaweza kuwa na kikundi cha wafanyikazi wa umma, wawe ni mawaziri au ni wabu, ambao wanaongelea jambo la nyongeza, ni kitu kitawakera Wakenya sana. Maseneta wanasema kwamba hata hawataki hiyo nyongeza, sasa wamejifanya ni watu wazuri, maanake wanajua ni pesa ndogo. Ni sauti yake Haman Manyora, mchambuzi wa siasa za Kenya, akizungumza akiwa jijini Nairobi. Watumishi wa umma elfu hamsini nchini Uganda ni wafisadi, amesema mkurugenzi wa idara ya utafiti na elimu James Pwenyi, ambaye anasema takwimu hizo zimeangazia wilaya mbalimbali nchini humo ambazo utendakazi wao uliangaziwa. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ni wiki tatu, ni wiki, ni wiki tangu waasi wa M23 wanaodaiwa kuungwa mkono na nchi ya Rwanda kudhibiti mji wa Kanyabayonga, Kaina na Kirumba wilayani Lubero, jimboni Kivu Kaskazini. Mengi zaidi na Hilary Ingati. Hatua ya waasi hao kudhibiti miji hiyo yenye mikakati imesababisha hali ya usalama na kibinadamu kuendelea kuwa mbaya katika maeneo ya kaskazini mwa Kivu, hasa katika wilaya za Beni na Lubero. Raia wanaishi kwa hofu katika maeneo hayo ambayo kwa sasa yanadhibitiwa na waasi wa M23 na wale wa ADF, wakati huu maelfu ya watu wakiendelea kuyakimbia makazi yao kwa hofu ya kushambuliwa na waasi hao. Shughuli za kiuchumi pia zimeathiriwa ambapo wakulima wamekimbia mashamba yao kwa hofu ya usalama wao. Wakati hayo akijiri, viongozi wa mashirika ya kiraia na viongozi wengine kwenye maeneo ya wa Lubero wamelazimika kujificha kwa siku kadhaa baada ya waasi wa M23 kudhibiti eneo hilo. Hilaire Kamabu, kiongozi wa mashirika ya kiraia katika wilaya ya Lubero, amesema wanaofia maisha yao kwa sababu ya wasiwasi wa kulengwa na waasi wa M23, na kuongeza kuwa wanaogopa kuwa baadhi ya raia huenda wakatoa wa taarifa zao kwa waasi hao. Kutoka DRC tuelekee kule Sudan ambapo watu zaidi ya elfu hamsini na tano wamekimbia wa mji wa Sinja, jiji kuu la jimbo la Sennar kusini mashariki mwa nchi hiyo, ambapo mapigano yanaendelea kushuhudiwa kati ya jeshi na wapiganaji wa RSF, limesema shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu mipango ya misaada OCHA. Wanajeshi wa Ethiopia wametekeleza visa vya uhalifu wa kivita kwa kuwashambulia wahudumu wa afya, wagonjwa hospitali katika jimbo la Hamara kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa siku ya Jumatano na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch. George Ajowi anaeleza undani kuhusu ripoti hii. Human Rights Watch inasema vitendo hivyo vilifanyika hadi mwisho wa Juni wakati jimbo hilo lilipokuwa katika hali ya hatari baada ya kuzuka kwa vita kati ya wanajeshi wa serikali na vikosi vya Amhara vinavyojiita Fano tangu Agosti mwaka 2023. Katika ripoti ya kurasa 66, Human Rights Watch inasema imezungumza na watu 58 wakiwemo waathiriwa wa vitendo hivyo ambavyo inasema vilifanyika katika miji 13 ya jimbo hilo imebainika kuwa wanajeshi wa serikali na washirika walikamata na kuwapiga pamoja na kuwatishia wahudumu wa afya wakiwemo madaktari na manesi waliokuwa wanatoa huduma kwa wagonjwa na watu waliojeruhiwa kwa madai kuwa walikuwa wanawatibu wapiganaji wa kikosi cha Fano. Magari ya kuwabeba wagonjwa yaliharibiwa, huku wagonjwa wakikamatwa kwa kuhusishwa na kikosi cha Fano na hivyo kuzua wasiwasi mkubwa kwa watu wanaotaka kupata huduma za afya. Ripoti hii inakuja baada ya tume ya umoja inayohusika na masuala ya haki za binadamu kutoa ripoti nyingine mwezi uliopita, iliyoelezea kuwa wanajeshi hao wa Ethiopia walisababisha vifo vya watu zaidi ya elfu mbili katika jimbo la Amhara na kusababisha hali mbaya ya kibinadamu. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. Wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Matangazo haya yanakuja mubashara pia kupitia mitandao yetu ya kijamii ikiwemo Facebook na YouTube. Watu zaidi ya arobaini wamewawa nchini Mali katika shambulio lililotekelezwa na wanajihadi katika kijiji cha Jikumbombo karibu na mji wa Bandiagara siku ya Jumatatu. Jupita Mayaka anaeleza zaidi. Afisa wa serikali ambaye hakutaka kufahamika amethibitisha kutokea kwa mauaji hayo na kuongeza kuwa wanajeshi waliwasili baada ya shambulio hilo kutokea. Katika hatua nyingine, afisa mwingine wa serikali aliyewashtumu wanajihadi kuhusika ameeleza kuwa kutokana na hali ilivyokuwa, maafisa wa usalama walishindwa kufika katika eneo la tukio mapema watu walioshuhudia shambulio hilo wanasema tukio hilo lilidumu kwa saa tatu, huku nusu ya wote waliouawa wakiwa vijana waliokuwa wamekatwa shingo. Nchi ya Mali ambayo kwa sasa inaongozwa na wanajeshi tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili imekuwa ikisumbuliwa na Alqaida, Islamic State na makundi mengine ambayo yameendelea kutekeleza mauaji ya raia na wanajeshi na kusababisha maelfu ya watu kuyakimbia makazi yao. Makundi haya yamevuka mpaka na kuingia katika nchi za Burkina Faso na Niger, mataifa ambayo pia yanaongozwa na wanajeshi na hivi karibuni yametangaza kuunda muungano wao wa nchi za Sahel na kusitisha ushirikiano na nchi za Magharibi kama vile Marekani na Ufaransa. Rais wa Sierra Leone Julius Maada Bio amesaini sheria mpya ya kupiga marufuku ndoa za utotoni, hatua ambayo imepokelewa kwa mbwembe nyingi katika sherehe iliyoandaliwa na mke wa rais Fatima Bio katika mji mkuu wa Freetown. Yeyote ambaye sasa atahusika katika ndoa ya msichana aliye na umri wa chini ya miaka kumi na minane atafungwa jela kwa takriban miaka kumi na tano au kutozwa faini ya karibu dola elfu nne, au zote mbili. Mawaziri wanaounda serikali mpya ya umoja wa kitaifa chini ya rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa wameapishwa leo jijini Cape Town kabla ya kuanza kazi. Serikali hiyo ina mawaziri 30 na wawili akiwemo Paul Mashatile ambaye ameteuliwa tena kuwa naibu rais. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha DA John Steenhuisen ambaye ameapishwa kuwa waziri wa kilimo ameelezea matarajio ya chama chake kwenye serikali hiyo. Chama cha DA kimepata nafasi zifuatazo kwa serikali: kilimo, mambo ya ndani, sawa na mawasiliano pamoja na teknolojia technology. Chama hiki pia kimepata nafasi ya naibu waziri mkuu. Nafasi hizi ambazo like tumefanikiwa kuzipata zinatuhakikishia kwamba mbali na chama cha ANC, ANC, da, DA ni chama cha pekee ambacho kina sura katika idara mbalimbali za mbali serikali. Ni sauti yake waziri mpya wa kilimo nchini Afrika Kusini na kiongozi wa chama cha DA, John Steenhuisen. Rais wa Tunisia, Kais Saied, ametangaza kufanyika uchaguzi wa urais Oktoba tarehe 6 katika taarifa fupi iliyochapishwa rasmi, uchaguzi ambao Rais Saied anatazamiwa kuwania muhula wa pili, baada ya Tunisia kuwa kwenye mzozo wa kisiasa tangu mwaka 2022. RFI. Leo ni siku ya mwisho ya kampeni nchini Uingereza kuelekea uchaguzi mkuu siku ya Alhamisi. Kura za maoni zinaonyesha kuwa baada ya miaka kumi na mine chama cha Conservative kuwa madarakani kitashindwa na kile cha upinzani cha Leba kwa kushindwa kutekeleza ahadi zake kwa wananchi wa taifa hilo. Kuelekea uchaguzi huo, kiongozi wa chama cha Leba Keir Starmer amekuwa na kauli hii. Imekuwa ni miaka kumi na minne ya mizozo, mgawanyiko na mafanikio duni. Uamuzi wa kesho ni wa kuimaliza hilo, kufungua ukurasa na kuanza upya kutenda kazi na chama cha leba. Naye waziri mkuu Rishi Sunak amewatahadharisha raia wa nchi hiyo kwa kukiondoa chama chake madarakani Alhamisi sio uchaguzi mdogo, sio kura ya maoni tu, ni siku ya kufanya maamuzi muhimu kuhusu mstakabali wetu kama taifa. Uamuzi utakaofanywa utakuwa na matokeo mengi tu kwenyu na familia zenyu. Nataka mtafakari sana kuhusu na mmeona kura ya maoni na kile kinachosemwa. Mkifanya makosa, tutajipata tumechagua chama cha leba, hilo litakuwa na hatari mbaya kwenyu vituo vya kupigia kura vitafunguliwa kuanzia saa moja asubuhi na kufungwa saa nne usiku saa za London. Na chama kitacha kukuwa kimepata viti vingi katika maeneo bwingo 650 kitaunda serikali. Na kule Ufaransa, kampeni za lala salama kuelekea duru ya pili ya uchaguzi wa ubunge siku ya Jumapili zinaendelea, rais Emmanuel Macron akikanusha uwezekano wa serikali ya pamoja na New Popular Front Alliance. Ufaransa imemfukuza nchini raia wa Iran Bashir Biazar anayetumiwa kuunga mkono na kuwa sehemu ya wapiganaji wa Revolutionary Guards wa nchini Iran. Nchini Marekani, mjadala umeibuka kwenye chama cha Democratic chake Rais Joe Biden kuhusu uwezo wake wa kugombea urais kwa muhula wa pili mwezi Novemba, baada ya kutofanya vizuri kwenye mdahalo wa televisheni wiki iliyopita dhidi ya mpinzani wake na rais wa zamani Donald Trump. Victor Abuso anaeleza. Makamu wa rais Kamala Harris anapewa nafasi kubwa ya kuwa mgombea mbadala wa Rais Biden iwapo kiongozi huyo ataamua kuwa hataki kuwania taarifa za ndani kutoka chama cha Democratic zinasema kamati ya kampeni ya Rais Biden ikulu ya White House na kamati ya taifa ya chama hicho inatafakari uwezekano huo kumekuwa na wasiwasi iwapo Biden ataweza kuhimili mikiki mikiki ya kampeni na mdahalo unaokuja dhidi ya rais wa zamani Donald Trump baada ya wiki iliyopita kutofanya vizuri kutokana na umri wake mkubwa wa miaka 81 kuna watu hata kwenye chama chake wanaona kwamba hapaswi kuwania muhula wa pili baada ya kuonekana kusitasita na, na kushindwa kujieleza vizuri wakati wa mdahalo uliopita. Biden mwenyewe amekiri kwamba hakufanya vizuri kwa sababu ya uchovu wa safari ya ndege kutokana na ziara yake barani Ulaya kabla ya mdahalo huo. Kimbunga cha Beril kilichokuwa kinaelekea Jamaika kimesababisha vifo vya watu watatu na kuharibu mali nyingi katika nchi kadhaa za Karibian. Vikosi vya Israel vimeendelea kushambulia kusini mwa Gaza kuwasaka wapiganaji wa Hamas kutumia majeshi ya anga na ardhini baada ya jeshi la Israel kutoa agizo jipya la raia kuondoka maeneo haya licha ya matamshi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu hivi majuzi kuwa shambulio yatakuwa yanatamatishwa. Kiongozi wa kidini nchini Iran Ayatollah Ali Kamenei amewataka raia wa nchi hiyo kujitokeza na kushiriki kwenye duru ya pili ya uchaguzi wa urais siku ya Ijumaa.