Ni saa kumi na mbili kamili kwa za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mentlet Ijai, karibu msikilizaji, kwa matangazo yetu jioni hii. Miongoni mwa habari tumekuandalia: nchini Kenya, baada ya maandamano ya kupinga mswada tata wa fedha vijana sasa wanajipanga kupinga utawala mbaya na vitendo vya rushwa Chama cha upinzani nchini Afrika Kusini cha da chakanusha kujiondoa kwenye majadiliano na ANC kuhusu ugavi wa nafasi za mawaziri. Na wafuasi wa chama cha demokrats nchini Marekani waingiwa na uoga baada ya rais Joe Biden kufanya vibaya kwenye mdahalo wa televisheni karibu msikilizaji baada ya kupata mafanikio kwa kuishinikiza serikali kuachana na mpango wa nyongeza za kodi zilizokuwa zifikie dola za marekani bilioni 2.7 wanaharakati vijana wa kenya wanajipanga kwa mkakati mwingine wa kupinga vitendo vya rushwa na utawala mbovu baada ya maandamano ya jumanne ya wiki hii yaliyotawaliwa na vurugu kabla ya serikali kutupa nje mswada tata wa sheria ya fedha hapo jana baadhi ya vijana jitokeza kushinikiza mageuzi zaidi katika serikali. Douglas Omariba amezungumza na Mark Bichachi, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa Dar es Salaam Tanzania. Kero la Wakenya si kwamba tu ni ushuru, ni kwamba pia wameona kwamba serikali ya Ruto kiujumla inafuja hela. Lakini cha pili, kumekuwa na ripoti nyingi sana za ufisadi na uwizi serikalini ikitendeka katika uh, serikali ya Rais Ruto na inaonekana kwamba yeye hatendi lolote kukomesha hayo. Inaonekana pia Wakenya hawamwamini Rais Ruto. Mara nyingi wanasema amewadanganya. Rais William Ruto ameashiria kwamba yupo tayari kwa mazungumzo lakini hawa ni vijana ambao hawana viongozi au chama. Serikali ifanye nini? Mm, maana huenda sasa ikawa vigumu kwao kujaribu kuongeza ushuru tena au bei ya bidhaa kama vile mafuta. Hawa vijana si kwamba hawana viongozi, ni ile kwamba hawataki kuwa na viongozi ili ile ambayo ni movement yao isisambaratishwe na serikali, lakini serikali yenyewe isipo tafuta namna ya kujionyesha kwamba inajali wale vijana na inawataka kuwasikiza, na iache kuwapiga risasi na kuwaua, basi vijana hawa wataendelea kugoma. Na ndio hapo swali langu linatoka kwamba huenda kasi ya vijana hawa ikapungua kadri muda unavyozidi kusonga. Swali la gumu hilo kujibu, kwa sababu cha kwanza ni tukumbuke, vijana hawa wamepigwa risasi, wameuliwa, bado wakarudi katika barabara. Hata kama wakisita sasa hizi na wasimame sasa hizi, kuna uwezekano mkubwa katika siku zijazo ama miezi zijazo watarudi tu pale pale, kwa sababu wameona kwamba sauti zao zinaweza kusikika na hawana hofu tena na serikali. Ni mtazamo wake Mak Bichachi, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa nchini Tanzania. Tukisalia nchini Kenya, mahakama kuu imezuia maafisa wa polisi dhidi ya kutumia nguvu kupita kiasi kwa waandamanaji baada ya zaidi ya watu ishirini kuripotiwa kupigwa risasi na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati wa maandamano ya kulalamikia gharama ya juu ya maisha. Douglas Omariba ametuandalia taarifa ifuatayo. Uamuzi huu wa mahakama ulifuatia kesi iliyofunguliwa na raia, ambapo jaji Mugure Thande akisoma uamuzi wake pia alipiga marufuku matumizi ya nguvu au mbinu nyingine yoyote itakayokuwa na athari kwa waandamanaji. Aidha, mahakama imetoa amri kuagiza maafisa wa polisi kuacha mara moja kutekeleza mauaji ya kiholela, ukamataji, utekaji, kuzuia watu bila kesi, udhalilishaji, vitisho mateso au vitendo vingine vyovyote vinavyoweza kudhuru au kudhalilisha utu wa waandamanaji wanaopinga mswada ambao sasa serikali imekubali kuuondoa. Kwa mujibu wa walalamikaji, polisi wamekuwa wakikiuka haki zao za msingi za uhuru wa kukusanyika bila kunyanyaswa au kuteswa. Siku chache tangu polisi mia nne wa Kenya kuwasili nchini Haiti kama sehemu ya kikosi cha kimataifa cha polisi cha kulinda amani raia wa nchi hiyo katika mji mkuu wa Port-au-Prince, sasa wameonyesha matumaini kwa kikosi hicho kinachoongozwa na Kenya kurejesha amani na utulivu nchini mwao. Nchini Burundi, waziri wa mambo ya ndani Martin Niteretse ameitaka idara ya polisi kusaidia katika kuwafuatilia wanafunzi wakati wa kipindi cha likizo ili kuhakikisha hakuna anayevuka mipaka ya nchi hiyo kutafuta ajira katika nchi jirani. Rais wa Angola Joao Lourenco amesema juhudi za kuwakutanisha rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa DRC Felix Chisekedi zitazaa matunda hivi karibuni na kwamba mzozo baina ya nchi hizo mbili lazima upatiwe ufumbuzi. Kauli yake ameitoa miezi kadhaa kupita tangu atangaze mkakati wa kujaribu kuwakutanisha viongozi hao. Wadadisi wa mambo wana mtazamo gani? Profesa Dadi Saleh anaangazia hili akiwa Kinshasa linafikiria kama ni uh, mpango ya mzuri sana juu ya kuleta amani uh, naona kama rais wa kongo ye alisema kama inabidi vikosi vya Rwanda vitoke juu baikale. Ni ni mzuri tu kuzungumuza na ni mzuri kujua kama batu banaweza kupatana. Aitume kusema kama Kongo haipashwe kabisa kupiganisha juu ya amani ya nchi yake na Rwanda pia haipashwe kutafuta amani na Kongo juu ya amani inabidi kukuwa tayari kuikala saa zote. Sagisi Rasha na na Marekani hapa wanapasha kuikala juu vita ishe uh, Ukraine. serikali ya Uganda kufuta sheria tata inayopinga ushoga nchini humo, azimio hilo pia likipendekeza kuendelea kutekelezwa kwa vika, vikwazo pamoja na kupunguzwa kwa msaada wa Washington kwa serikali ya Uganda hadi pale sheria hiyo itakapofutwa. Ofisi ya misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA inasema zaidi ya watu 1079 kwenye jimbo la Jonglei Sudani Kusini wanakabiliwa na hali mbaya ya machafuko, mafuriko, mdororo wa uchumi na njaa, sasa ikitoa wito kwa nchi wafadhili kulisaidia taifa hilo. Stefan Dujarric ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Kwa ujumla, zaidi ya watu milioni saba wanakabiliwa na uhaba wa chakula. Hiyo ni zaidi ya asilimia ishirini ukilinganishwa na idadi ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu ilipofika katikati ya mwaka. Sudani Kusini pia inajiandaa kukabiliana na mafuriko mabaya zaidi kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka sitini. Ili kudhibiti janga hili, mashirika ya misaada ya kibinadamu yanalenga kutoa msaada wa kuokoa maisha kwa watu milioni mbili na laki nne kati ya milioni tatu na laki tatu wanaotarajiwa kuathiriwa na, na mafuriko katika maeneo ya kaskazini, kaskazini mashariki na katikati mwa nchi kuanzia mwezi Septemba. Jimbo la Jonglei ni miongoni mwa majimbo kadhaa ya Sudani Kusini ambayo kwa muda mrefu yanashuhudia machafuko ya kikabila. Kule Sudan, nchi hiyo imemwita nyumbani balozi wake nchini Chad, Osman Mohamed Yunis, kufuatia mzozo wa mpakani unaoendelea kutokota pamoja na madai ya serikali ya Khartum kwamba Chad imekuwa ikiwezesha msaada wa kijeshi kwa kundi la wapiganaji la RSF kutoka kwa nchi ya Falme za Kiarabu. RFI Juba 90.4 FM, matangazo haya msikilizaji, unazidi kuyapokea mubashara kutoka hapa jijini Nairobi nchini Kenya. Zidi pia kufuatilia matangazo haya kupitia ukurasa wetu wa Facebook na vilevile vile kwenye mtandao wa YouTube. Chama kikuu cha upinzani nchini Afrika Kusini DA ambacho pia kinaunda serikali ya umoja wa kitaifa na chama tawala ANC kimesema hakija jiondoa katika majadiliano na rais Cyril Ramaphosa kuhusu ugavi wa nafasi za mawaziri. Haya yanajiri baada ya taarifa kuibuka kuwa viongozi wa vyama hivyo wanatofautiana pakubwa kuhusu nafasi ya waziri wa viwanda na biashara, jambo linalotishia ushirikiano wao. Lusungu Mubofu ni mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa akiwa kule Tanzania kwa namna ambavyo ANC wamewajibu eh, DA kwenye ile barua ambayo iliivuja, imeandikwa na Ramaphosa, moja ya vitu wamewashutumu ni kwamba kwanza kulikuwa kuna shutuma ya kuvujisha zile taarifa za barua ama za yale majadiliano, ni ni moja ya mambo ambayo barua ya ANC imeongea kwamba, eh, viti vilivyoombwa ni vingi, lakini pia wakumbuke kwamba eh, serikali hiyo ya GNU, Government of National Unity, ina vyama vingine pia lakini ni wazi kwamba DA naye anaona kwamba ana nafasi ya kusema, kwa sababu mchango wake ni mkubwa. Na ndio matatizo ya kuwa na mshirika ambaye mara nyingi anakuwa na zile asilimia nyingi na si asilimia ndogo katika kuunda serikali. Ni mtazamo wake Lusungu Mobofu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa kule Tanzania. Shirika la Wanahabari Wasio na Mipaka, RSF, limeitaka mamlaka za kijeshi nchini Gini kuvifungulia takriban vyombo sita vya habari vilivyofungwa juma lililopita, baada ya kubainika kuwa hatua hiyo ilichukuliwa baada ya wanahabari wa vyombo hivyo vya habari kukataa shinikizo za utawala wa kijeshi uliowapa ofa ya franka za Gini bilioni tatu kuisifia serikali. Serikali ya Nigeria imekubali kusitisha mpango wa kupeleka mzozo wa mpaka na nchi ya Cameroon kwenye mahakama ya haki ya kimataifa na kutoa nafasi ya mazungumzo kufanyika ili kutatua tofauti zilizopo. Nchini Mauritania, tume ya uchaguzi seni imetangaza kuchukua hatua ili kuhakikisha uchaguzi wa urais wa hapo kesho unafanyika kwa njia ya uwazi, tume hiyo ikisema kila mgombea ataruhusiwa kuchagua mwakilishi katika kila kituo cha kupigia kura, huku pia matokeo yote ya uchaguzi kutoka kila kituo cha kupigia kura yakiwekwa wazi kwenye tovuti ya tume hiyo. Mambo vipi? Ni mimi DJ Fly nikiwa na ndugu yangu Vital Mugisho. Jumamosi mosi saa 12 na dakika 10 jioni, usikose kusikiliza. Niko bes hapa ndio bali pekee utasikiliza ngoma unaipenda kuichangamisha wikend yako. Wasiliana nami kupitia nambari ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254707888555. Wafuasi wa wanasiasa na wanasiasa wa chama cha Demokrat nchini Marekani sasa wameingiwa na uoga baada ya mgombea wao Joe Biden kufanya vibaya katika mdahalo wa kwanza wa televisheni dhidi ya Donald Trump. Mara kadhaa Biden alionekana kushindwa kujibu maswali na kumpa nafasi ya simu wake kutawala mjadala, hali ambayo hata baadhi ya wa washirika wake wanataka abadilishwe. Jawadu Mohamed ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Sa, mimi nadhani kwa kweli maoni ya walio wengi wanamwona hivyo kwamba yeye vigezo anakuwa hana, kwa so sababu tumesikia hata kwenye mjadala wenyewe sahau hata baadhi ya maswali ya msingi, lakini mara kadhaa ameonekana kwenye majukwaa mbalimbali ya kimataifa akiwa anasahau hata sehemu za kuketi, lakini akiwa anaanguka. Sasa kidogo, kwa taifa kubwa kama Marekani, inalitia doa, na ingekuwa busara kama angepatikana kiongozi kichongozi ambaye anafanana fanana na taifa lenyewe, kuanzia kwenye eneo la nguvu ya kimwili, lakini hata nguvu ya kimaarifa na uwezo wa kukabiliana na vishindo ambavyo vinaendelea kwa sasa. Umri wa Biden ulionekana kuwa kikwazo kwa, kwa mgombea huyo kujinadi vizuri. Vyama vya siasa nchini Ufaransa leo vinafanya kampeni za lala salama kuwashawishi raia kuwachagua katika uchaguzi wa ubunge unaotarajiwa kufanyika wikendi hii, uchaguzi ambao huenda ukashuhudia vyama vyenye misimamo mikali vikipata ushindi. Kufahamu zaidi, hapa taarifa yake Ruben Lukumbuka. Wakati huu kampeni zikiendelea ukingoni hivi leo na kufuatiwa na siku moja ya mapumziko hapo kesho. Tume ya uchaguzi nchini Ufaransa imesema shughuli za kisiasa ni marufuku kabla ya kupiga kura Jumapili, na kwamba wiki nyingine ya kampeni itakayoongoza kwa duru ya pili itaanzia Julai saba. Chama cha siasa chenye mrengo wa kulia cha Rassemblement National RN kinapigiwa upatu kushinda uchaguzi huo, hii ikimaanisha kwamba kina uwezekano na mamlaka ya kumteua waziri mkuu kwa mara ya kwanza katika historia ya nchi hiyo. Takriban wapiga kura milioni sitini na moja wa Iran hivi leo wanatarajiwa kushiriki zoezi la kumchagua rais katika uchaguzi ambao chama cha reformists kina matumaini ya kupata matokeo mazuri dhidi ya chama cha cha conservative ambacho kinashuhudia mgawanyiko. Hatua ya Umoja wa Ulaya kuwachagua tena Ursula von der Leyen kama mkuu wa kamisheni ya umoja huo pamoja na waziri mkuu wa Estonia Kaja Kalas kama mwanadiplomasia mkuu wa EU haujapokelewa vyema na utawala wa Kremlin ambao umetaja hatua hiyo kuwa mbaya kwa uhusiano wa Moscow na Brussels. Nchini Afghanistan, mashirika ya kutetea haki yamekashifu hatua ya mamlaka za Taliban kuyatenga mashirika ya kiraia pamoja na wana wanaharakati wa wanawake wa nchi hiyo kwenye mazungumzo na wajumbe wa kimataifa yatakayoandaliwa siku ya Jumapili nchini Qatar, mashirika hayo yakisema hatua hiyo inatishia kuhalalisha mfumo wa utawala wa Taliban unaowakandamiza wanawake. Na shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF limetangaza nia ya kusitisha shughuli zake katika jimbo la Rakhine, kaskazini mwa Myanmar, kutokana na kuenea kwa ghasia kati ya jeshi na kundi lenye kujihami la jeshi la Arakan.