Saa 12 kamili saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Coriel. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: waandamanaji nchini Kenya huitisha maandamano makubwa na mgomo wa kitaifa Jumanne ijayo kupinga mswada tata wa fedha. Mahakama kuu nchini Namibia ya tupilia mbali sheria inayopinga mapenzi ya jinsia moja, na Urusi yaionya korea kusini kuhusu mpango wake wa kuipa silaha nchi ya Ukraine. Hujambo na karibu. Nchini Kenya, waandamanaji wameitisha mgomo wa kitaifa wiki ijayo kufuatia kifo cha mwenzao anayedaiwa kufariki kutokana na majeraha ya risasi aliyowapata hapo jana wakati wa maandamano ya vijana jijini Nairobi kupinga mapendekezo ya nyongeza ya kodi kwenye mswada wa fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na nne. Menzile Tijai anatujuza kilijojirwe. Rex Kanyike Masai kijana wa miaka 24 anaripotiwa kupigwa risasi hapo jana majira ya ya saa moja jioni wakati wa maandamano ya siku nzima ya kupinga mswada wa fedha. Kifo cha kijana huyo kimesababisha ghadhabu miongoni mwa vijana wenzake waliofurika hivi leo katika chumba cha kuhifadhi maiti cha jiji la Nairobi, kama ishara ya heshima. Kulingana na mamake Rex Gillian Munyao Polisi walikuwa na uwezo wa kumkimbiza mwanao hospitalini lakini wakachagua kumwacha fariki kutokana na majeraha aliyopata tayari. Mamlaka inayosimamia utendakazi wa polisi na kutetea haki za raia IPOA imesema imeanzisha uchunguzi kuhusu kisa hicho. Nao viongozi wa muungano wa upinzani wa Azimio sasa wanawataka inspekta mkuu wa polisi Jafeth Coome na mkuu wa polisi jijini Nairobi Adamson Bungei kujiuzulu mara moja kutokana na mauaji ya Rex Kanyiki Masai. Taarifa za kifo cha Rex zilisambaa mitandaoni huku waandamanaji wakichapisha bango la kuitisha mgomo wa kitaifa mnamo Juni 25. Wito huu kijiri baada ya maandamano ya vijana hao hapo jana yaliyoshuhudiwa kwenye miji mikuu nchini Kenya. Mashirika kadhaa likiwemo Amnesty International yameripoti kuwa watu takribani 200 walijeruhiwa kwenye maandamano ya jijini Nairobi. Tukisalia nchini Kenya, rais William Ruto amefanya mazungumzo na rais wa baraza la mpito nchini Haiti, Edgar Leblanc Fils, ambapo rais Ruto alitoa uhakikisho kwa mara nyingine kuwa anaamini katika ushirikiano wa Umoja wa Mataifa wa vikosi vya Kenya kwenda Haiti kusaidia kurejesha usalama. Kabla ya mazungumzo haya, makamanda wa Haiti walikutana na wenzao wa Nairobi na kueleza kuridhishwa na maandalizi ya vikosi vya Kenya kuelekea nchini Serikali ya Uganda kwa siku kadhaa sasa imezuia malori ya samaki kutoka Kenya na Sudan Kusini pamoja na mamia ya wafanyabiashara waliokuwa wanasafirisha bidhaa hiyo kwenye nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. James Shimanyula anaeleza zaidi. Wasafirishaji wa samaki na malori yao wamekuwa wakizuiwa kwenye mpaka wa Mpondwe. Uganda inadai kuwa wafanyabiashara hao wamekuwa wakisafirisha samaki ambao hawajakomaa waliotolewa nchini mwao kimagendo na kupelekwa nchini Kenya na Sudani Kusini kabla ya kufungashwa na kusafirishwa nchini DRC. Maluaka Cheki, mwenyekiti wa chama cha wafanyabiashara wa samaki Sudani Kusini, analalamikia hatua hii. Si sawa kwa serikali ya Uganda kutuzuia so, kusafirisha bidhaa zetu ambazo so tunazipeleka nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Natoa wito kwa serikali ya Uganda kukubali masoko ya Uganda na DRC kutumiwa kibiashara bila the pingamizi the sisi Uganda, tuna wateja DRC na si Uganda. Uganda inasisitiza kuwa uvuvi wa samaki wa changa unahatarisha uhai na usalama wa samaki hao katika maziwa yake na kuharibu uchumi wa nchi yao. Na sasa suala hili linashughulikiwa kama anavyoeleza Roni Balia, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje. Wizara imejulishwa kuhusu suala hilo na linashughulikiwa na Wizara ya Biashara. Kitendo cha Uganda kinazua mgogoro mpya wa kibiashara kati ya nchi hizo za Jumuiya ya Afrika Mashariki, huku kila nchi ikiwa na sheria zake kuhusu uvuvi wa samaki katika taarifa nyingine. Kuhusu nchi ya Uganda, nchi hiyo imesaini mkataba wa kibiashara na muungano wa ufalme za Kiarabu, mkataba ambao unalenga kusimamia ujenzi wa uwanja wa ndege watatu nchini humo, imesema ofisi ya rais Yoweri Museveni. Mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mabaki ya watu 19 imepatikana katika eneo la Kilya, umbali wa kilomita 20 kutoka mjini Beni. Watu hao wanaaminiwa kuuawa na waasi wa ADF na kuzikwa kwa, kwa pamoja, na inakuja baada ya mwezi Februari mwaka uliopita, mabaki ya watu wengine hamsini kupatikana kwenye eneo hilo. Kasirika Mapati ni kiongozi wa serikali katika eneo la Ruenzori, anaeleza kilichotukia. Ile mifupa ambayo imegunduliwa Kilia inapasha kuwa mifupa ya watu ambao waliua na adui ADF wakati alikuwa nafanya mauaji wake. Ile ndiyo picha ambayo tuko nayo kwa sasa, na haiko mara ya kwanza, kwani mwaka jana kuna wengine mifupa ambayo iliyogunduliwa mwa ile eneo tu, na ilikuwa mifupa watu hamsini wa yes. mifupa haija bado zikwa lakini, tuko kumademarshi ya kuizika baada ya kuongea na wakubwa wa sheria. Haya yanajiri wiki hii baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kulaani mauaji ya raia yanayoendelea kutekelezwa na waasi wa ADF mashariki mwa DRC. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuwashughulikia wakimbizi UNHCR Filippo Grandi ameitaka dunia kutosahau mzozo unaoendelea nchini Sudan na ambao umesababisha mamilioni ya watu kukimbilia katika nchi jirani na wengine kusalia wakimbizi wa ndani. Akizungumza hapo jana wakati wa maadhimisho ya siku ya wakimbizi duniani, Grandi alisisitiza uh, umuhimu wa amani huku akionya kuwa wimbi la wakimbizi raia wa Sudan Kusini wanaorejea nchini mwao kutoka Sudan linaweza kuvuruga hali ya utulivu. Tusisahau wakimbizi kutoka Sudani. Tusisahau nchi jirani za Chad, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Sudani Kusini, Ethiopia na Misri, ambazo zote zinapokea wakimbizi kwa ukarimu, lakini pia zinakabiliwa na changamoto zao wenyewe. Hapa Sudani Kusini, nchi ambayo imeshuhudia vita vya wenyewe kwa wenyewe mara mbili kwa muda wa miaka kumi na bado inajaribu kujikwamua kutoka kwa mgogoro huo. Ujio wa mamia ya maelfu ya wakimbizi ambao wanarejea unaweza kuvuruga hali ya utulivu. Mapema mwezi huu, ripoti ya Umoja wa Mataifa ilionyesha kuwa idadi ya wakimbizi wa ndani nchini Sudan imevuka zaidi ya watu milioni kumi. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa Unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 21690 kHz, Radio France International. Mahakama kuu jijini Windhoek nchini Namibia imefuta sheria inayopinga mapenzi ya jinsia moja katika taifa hilo la kusini mwa Afrika, uamuzi ambao umesifiwa na watetezi wa haki za binadamu. Hila Ringati anaeleza zaidi. Katika uamuzi wake, mahakama hiyo imesema sheria ya kikoloni iliyokuwa imeharamisha vitendo vya mapenzi ya jinsia moja nchini Namibia ni kinyume cha katiba nchini humo. Majaji wa mahakama hiyo wameenda mbali na kueleza kuwa kutokana na Namibia kuwa nchi ya kidemokrasia, ilikuwa ni kosa kwa vitendo vya mapenzi ya jinsia moja kuharamishwa kwa sababu idadi kubwa ya raia wa nchi hiyo wanapinga. Uamuzi huo unabadilisha sheria ya mwaka elfu moja mia tisa 27 iliyotungwa wakati wa ukoloni kupinga mapenzi ya vitendo vya jinsia moja katika taifa hilo la kusini mwa Afrika na imekuwa ikitekelezwa hata baada ya kupata uhuru mwaka 1990. Wanaharakati wa mapenzi ya jinsia moja nchini humo na wale wa kimataifa wamesifia uamuzi wa huo wa mahakama na kueleza kuwa ni wa kihistoria, wakisema hawatajiona wahalifu nchini Namibia. Hata hivyo, kuna nafasi ya kukata rufaa uamuzi huu kwenye mahakama ya juu. Barani Afrika ni nchi ya Afrika kusini tu ndio iliyoruhusu ndoa ya jinsia moja baada ya mabadiliko ya sheria ya mwaka wa 2006 huku mataifa mengine yakipinga. Nchini Mali, viongozi wa vyama vya siasa na mashirika ya kiraia wamekamatwa na maofisa wa usalama wa serikali ya kijeshi walipokuwa kwenye kikao cha siri katika makazi ya wa waziri wa zamani. Victor Buso anatuelezea miongoni mwa waliokamatwa ni mawaziri wa zamani Mohamed Ali Bathili kutoka chama cha M Sank, Yaya Sangare na Mustafa Diko kutoka chama cha Adema. Wengine ni washirika wa karibu wa marais wa zamani waliotawala kwa nyakati tofauti Bubakar Keita na Amadu Tumaniture. Vyama vya siasa na mashirika ya kiraia yanashinikiza kuachiwa huru kwa viongozi hao wanaokadiriwa kuwa zaidi ya kumi na kulaani kitendo hicho cha ukamataji anachosema ni kinyume cha katiba ya Mali. Serikali ya kijeshi haijazungumzia hatua hii, inayokuja miezi kadhaa baada ya kupiga marufuku mikutano yote ya kisiasa nchini humo. Marufuku hayo yamepingwa kwenye mahakama ya mahaka juu lakini haijafahamika ni lini kesi hiyo itasikilizwa na mwuzi wake kutolewa. Tangu jeshi lilipochukua madaraka na nchi hiyo kukumbwa na mizozo ya kisiasa na kiusalama tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili, haki za wanasiasa, wanahabari na utetezi wa haki za binadamu zimeendelea kuminywa. Utawala wa kijeshi nchini Niger umefuta leseni ya biashara ya kampuni ya Ufaransa ya kuzalisha nishati ya nyuklia ya Orano inayozalisha pia kwa kiasi kikubwa madini ya uranium, hii ikijiri wakati Niger ikionekana kukata uhusiano na mkoloni wake wa zamani. Kiongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso, Ibrahim Tore, amezuru ofisi za runinga ya taifa jijini Wagadugu kuhakikisha wafanyikazi kuhusu usalama wao baada ya ripoti ya kushambuliwa katika ofisi hiyo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Rais wa Urusi Vladimir Putin ameionya Korea Kusini kuhusu mpango wake wa kuipa silaha Ukraine. Putin amesema hatua hiyo itakuwa ni kosa kubwa kufanywa na Korea Kusini, ambayo imesema inafikiria kuingia kwenye makubaliano ya kiusalama baada ya Urusi kufanya hivyo na Korea Kaskazini. Hii ni kauli ya Cho Tae-yul, balozi wa Korea Kusini kwenye Umoja wa Mataifa: Ushirikiano wowote wa moja kwa moja au sio wa moja kwa moja unaolenga kuisaidia kwa silaha Korea ya Kaskazini ni jambo la wazi linalokiuka maazimio kadhaa ya Baraza la Usalama. Ni jambo la ajabu kuona nchi mwanachama wa Baraza la Usalama ambaye alikubaliana na maazimio haya anaenda kinyume. Kwa hivyo jumuiya ya kimataifa lazima isimame pamoja katika kulaani nchi ambazo zinafanya kwa makusudi kudumaza usalama na amani ya dunia. Aidha, Korea Kusini siku ya Ijumaa imesisitizwa ime kuwa itatumia mbinu mbalimbali kuipa Ukraine silaha na itategemea ushirikiano wa Urusi na Korea Kaskazini kwenye maswala ya usalama. Waziri wa fedha wa Ufaransa Bruno Le Maire amesisitiza um, Ufaransa utapunguza deni la kitaifa hadi chini ya asilimia tatu ya mapato ya kitaifa kufikia mwaka 2027. Hii ni baada ya umoja wa Ulaya kuikosoa Ufaransa kwa kukiuka kanuni za bajeti za umoja huo. Mamlaka nchini Ufaransa zimeripoti visa mia moja tisini na tatu vya ugonjwa wa kipindupindu kwenye kisiwa cha Bahari Hindi cha Mayote, na tayari watu watatu wamefariki tangu mlipuko wa ugonjwa huo mwishoni mwa mwezi Aprili. Douglas Omariba na taarifa zaidi. Kisiwa cha Mayote ambacho kina jumla ya watu karibu laki tatu na elfu ishirini kinapambana kudhibiti kusambaa kwa ugonjwa huo wa kipindupindu huku mamlaka za Ufaransa zikishutumiwa kwa kushindwa kuzuia maambukizi. Kati ya visa vilivyothibitishwa, watu mia moja na sabini na wawili waliambukizwa ndani ya kisiwa hicho, huku watu wengine 21 wakiambukizwa nje ya nchi katika visiwa jirani vya Komoro na baadhi ya nchi za bara Afrika. Shirika la afya ya umma la Ufaransa, SPF, limeonya kwamba kuna hatari kubwa ya maambukizi katika vitongoji visivyo na uwezo wa kupata maji safi ya matumizi. Kwenye hotuba yake wakati wa mkutano wa kilele siku ya Alhamisi kuhusiana na utengenezaji wa chanjo barani Afrika, rais Emmanuel Macron alitoa wito wa kumalizwa kabisa kwa ugonjwa wa kipindupindu. Komoro ambayo imeathiriwa na janga la kipindupindu kwa muda wa miezi minne iliyopita, imerekodi vifo 134 na zaidi ya kesi elfu nane na mia saba kulingana na ripoti iliyochapishwa na mamlaka nchini humo. Nchi wanachama wa muungano wa Ulaya zimeidhinisha mchakato wa kwanza wa kuiunga Ukraine na Moldova kuwa wanachama, hatua ambayo Rais Volodimir Zelenski amesema ni ya kihistoria. Wiki moja kabla ya uchaguzi wa urais nchini Iran, wananchi wamegawanyika kuhusu uchaguzi ambao utashughulikia changamoto za kiuchumi au ulazima wa uvaaji wa vazi la kike la hijab.