Saa kumi na mbili kamili saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili saa za Afrika Ini ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corel. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: maandamano kupinga mswada tata wa fedha nchini Kenya yaendelea kwa siku ya tatu katika miji mbalimbali. Viongozi wa dunia waahidi ufadhili wa dola bilioni moja kusaidia uzalishaji wa chanjo barani Afrika. Na rais wa Urusi, Vladimir Putin, afanya ziara nchini Vietnam baada ya kutokea Korea Kaskazini. na tumai, siku yako imekuwa nzuri. Karibu katika matangazo yetu ya jioni. Tuanzie nchini Kenya ambapo maelfu ya waandamanaji, wengi wakiwa vijana, wamejitokeza kwenye miji mbalimbali mbali, kupinga mswada wa fedha unaopendekeza nyongeza ya kodi kwenye bidhaa mbalimbali. Mwandishi wetu Victor Muturi alihudhuria maandamano haya jijini Nairobi na hii hapa ripoti yake. Polisi wakiwa wamejihami kwa mabomu ya kutoa machozi na maji ya kuwasha. Maafisa hao wa usalama waliwazuia maelfu ya vijana kufika kwenye majengo ya Bunge. Waandamanaji wanataka mswada huo kutupiliwa mbali. Tunataka government ache over taxation. Huyu president kabla yakuwa president alituelezea nini ya maisha itaenda chini, saizi imekuwa ikipanda, na hata jamaliza miaka tano. Sisi tunafaitia haki yetu, kazi hakuna, unga imepanda, ndio hii tena, kila kitu imepanda adi always hawasiani nimepanda nini mbaya. Wafanya biashara ni miongoni mwa walioshiriki kwenye maandamano hayo ambayo yamesambaa nchi nzima. Tunapinga finance bill yote, not sections ama portions of it. Tunataka kila kitu itupiliwe nje, that's why niko hapa nje leo. Wametudanganya mafuta fuel well, itakuja kupaa katika maandamano haya polisi wameshtumiwa kwa kutumia nguvu dhidi ya wa waandamanaji ambao hawakuwa wamejihami bali wanaopitisha sauti zao. Irungu Peterson ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu. Askari ah, watu wako very peaceful. watu hawajarusha mawe, hakuna mtu ameumizwa, we are very peaceful. Wao wenyewe hapo, tuna negotiate na wao, anatoa gun, anatoa live bullet, anatutishia kutuua, kwa nini? It is a constitutional right. Mbali na jiji kuu Nairobi, maandamano haya yamefika katika miji mingine kama vile Mombasa, Kisumu, Eldoret na Nakuru, ujumbe ukiwa mmoja: hawataki mapendekezo ya nyongeza ya kodi huku serikali ikisema mapendekezo hayo hayatasaidia kupata fedha za kufanya maendeleo. Victor Muturi, Nairobi, RFI Kiswahili. Jioni, jioni hii wabunge wame wamepigia kura mswada huo na mwandishi wetu Victor Muturi yuka hapo studioni kutueleza kilichojiri kule bungeni na pale maandamoni. Victor Muturi, wabunge wameamua nini sasa? Katika awamu ya kwanza, uh, wabunge kwa kweli wameweza kusema kwamba mswada usonge mbele. Kumbuka kwamba uh, wabunge mia mbili na nne wameweza kupiga kusema kwamba uh, usonge mbele. Kuna wale wengine uh, mia moja kumi na tano ambao wamesema kwamba la, usisonge mbele, lakini inamaanisha kwamba E, wiki ijayo e, kutafanyika na kamati za bunge zitaketi kuweza ku, ku, kutathmini jinsi ambavyo wataweza kufanya mawili wa matatu kuona mambo yatakavyokuwa ya siku ya e, Jumanne ambapo ndio watakuwa wanamalizia maswala kama haya ama katika, katika, uh, mswada huu. Kwa hivyo uh, ukiangalia uh, katika siku ya leo ni kwamba maandamano wameweza kuwa kwa wingi mm -hmm, na vijana wamejitokeza kwa wingi sana kushinda siku ya Jumanne. Pengine Victor ulipowasikiliza nini ambacho kinawakera sana vijana hao mpaka wameamua mpaka kieleweke? Ni mambo mengi tu. Kumbuka kwamba gharama ya maisha pia huenda ikapanda iwapo kodi hii kwa kweli itaweza kuwekwa. Na kuna baadhi ya vijana ambao hawa mitandao sana sana, wanasema kwamba wao wana kazi, wanategemea mitandao ya kijamii, kwamba kodi hii itapandishwa. Kwa hivyo eh, ni wengi tu wanasema kwamba mswada huu kwao kidogo utakuwa uh, vigumu sana eh, katika maisha yao. Kumbuka pia kuna eh, chakula, eh, kodi ya chakula kumbuka, kama mkate kwa mfano, pia nao eh, ulikuwa kuongezewa ile 16% kungiwa kwamba pia, lakini kipi kipengele iko kilichoweza kutolewa kidogo, lakini wanasema kwamba wanadaiwa ni uongo akijatolewa kwa hivyo. Sasa wanasema kwamba hawataki marekebisho, ila wanataka tu mswada mzima uweze kuangushwa. Sasa tutarajie nini katika siku zijazo? maandamano zaidi, kwa sababu eh, ukiangalia vile wabunge wanavyoenda sasa hivi, vile wamepiga kura leo, asilimia kubwa ama asilimia kubwa ya wabunge wana wakapitisha mswada um, huu. Kwa hivyo tutarajia maandamano zaidi eh, katika siku zijazo. Nam, asante sana. Huyu amekuwa ni mwandishi wetu Victor Muturi ambayo amefuatilia matukio ya maandamano na kule bungeni, RFA Mombasa mia moja na tano nukta tano FM. Wanaharakati na watu mbalimbali wameendelea kulaani dhana potovu inayoendelea miongoni mwa watu waovu kwamba viungo vya walemavu wa ngozi vinasababisha utajiri. Tukio la hivi karibuni nchini Tanzania dhidi ya mtoto mwenye ulemavu wa ngozi limezua hisia miongoni mwa watu. Ali Bilali, ikoje? Jeshi la polisi nchini humo limewakamata watu tisa, akiwemo baba mzazi wa marehemu wakiwa na viungo vya mtoto huyo DCP David Misime ni msemaji wa jeshi la polisi nchini Tanzania. Watuhumiwa waliokamatwa ambao walieleza jinsi walivyoshiriki katika tukio hilo ni pamoja na baba mzazi wa mtoto huyo ambaye anaitwa Novat Venant, Desideli Evaris ambaye ni mganga wa jadi mkazi wa Nyakahama, Elpidius Regoshora ambaye ni paruko msaidizi wa parukia uh, ya Bugandika ambaye anadaiwa kumtafuta baba mzazi na kushawishi wafanye biashara ya viungo vya binadamu. Hivi karibuni, Rais Samia Suluhu Hasan alisikika akisema kuguswa na tukio la kifo cha mtoto huyo mdogo mwenye ulemavu wa ngozi. Kuna kifo kimetokea na kimenigusa sana, cha mtoto mdogo albino, wako wanacheza cheza nyumbani, katekwa, wamekwenda wamemnyofoa nyofoa, siku tatu hakijaonekana, kimeonekana, kimeshaharibika kwa uchungu sana. Mahmudu Mselemu, katibu mkuu wa chama cha watu wenye ulemavu wa ngozi katika wilaya ya Mleba, ameomba ulinzi zaidi kwa watu wenye ulemavu wa ngozi katika eneo hilo. Sasa tunaomba serikali uweze kuweka ulinzi, ulinzi shirikishi wa kitongoji na vijiji na kata bado inaendelea, lakini mi naona haitoshi. Jamii inatakiwa kuelimishwa vya kutosha ili kuondokana na dhana hiyo potovu ya kishirikina ambayo imeendelea kutanda katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati hasa pale nchi mojawapo inaelekea kwenye uchaguzi. Umoja wa Ulaya umeeleza wasiwasi kuwa hali ya usalama itazidi kuzorota DRC kufuatia kuondoka kwa vikosi vya MONUSCO mkoa wa Kivu Kaskazini. Na tukisalia nchini humo, Rais Felix Tshisekedi anazuru mji wa Lubumbashi alikozindua miradi ya kitaifa na kuhamasisha uzalendo. Vijana zaidi ya mia tano wasio na ajira wanatarajiwa kushiriki kwenye mradi huo ambao hata hivyo unapingwa na upinzani. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Lubumbashi, Denis hau kufanywa kulingana na sheria. Vijana hawa walikamatwa kwanza na polisi. Mnapoamua kumkamata mtu kwa sababu nywele zake ni nyingi sana au kwa sababu wewe uh, hupendi mavazi yake, na polisi wanapewa jukumu la kuwakamata watu wa aina hiyo na kuwafikisha moja kwa moja katika kituo cha kujenga taifa, inakuwa ni kazi ya kulazimishwa. Kwa upande wake, askofu mkuu jijini Lubumbashi Filgence Muteba anakumbusha kuwa huduma hii ya kitaifa iliundwa kwa ajili ya kuwakaribisha vijana wasio na ajira na ambao wanajitolea wenyewe ili kupewa mafunzo mbalimbali na uzalendo. Mwanzoni mwa operesheni hii, wakati mzee Lora Desire Kabila, vijana waliandikwa kwa hiari yao na kama inavyoendeshwa wakati wa kuandikisha vijana katika jeshi au polisi, na kwa hivyo uhuru wao lazima uheshimiwe. Kimsingi, Tume ya Taifa ya Haki za Binadamu Mjini Lubumbashi pia inasikitishwa na kesi ya watu kukamatwa kiolela wakati wa operesheni hii. Kwa upande wao, wasimamizi wa huduma hii ya kujenga taifa husema vijana hawa wamejitolea wenyewe Sio kwa shurti. Denis Mayo, Lubumbashi, RFI Kiswahili. Shirika la madaktari wasio na mipaka, MSF, limesema kuwa mapigano yanayoendelea nchini Sudan yamechochea mgogoro mbaya zaidi wa kibinadamu kuwahi kushuhudiwa duniani katika miongo kadhaa. Mnelet Ijai na maelezo ya kina. Rais wa MSF Kristos Kristu amesema kupitia mtandao wake wa X kuwa mateso makubwa pamoja na mahitaji ya raia yameendelea kuongezeka kila kukicha. Kulingana na MSF, mzozo wa Sudan haujapokea msaada wa kibinadamu wa kutosha kutoka kwa jamii ya kimataifa. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yameendelea kuonya kuhusu hali mbaya ya kibinadamu na njaa, wakati wito wa usitishaji mapigano ukiendelea kutolewa. Aidha, pande zote kwenye mzozo huo zimelaumiwa kwa kutekeleza uhalifu wa kivita kwa kuwalenga kwa kujua kulenga maeneo yenye makazi ya watu pamoja na kuzuia misaada ya ya kibinadamu. Wiki iliyopita Marekani ilionya kuhusu hali mbaya ya njaa katika taifa hilo huku ikiahidi msaada mwingine wa dola milioni mia tatu kumi na tano. Mapigano nchini Sudani yameendelea kwa zaidi ya mwaka mmoja kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF na kusababisha vifo vya maelfu ya watu huku wengine zaidi ya milioni tisa wakisalia wakimbizi. Viongozi wa dunia, mashirika ya afya na kampuni za kutengeneza madawa imetangaza ufadhili wa dola bilioni moja nukta mbili kupiga jeki utengenezaji wa chanjo barani Afrika. Ufadhili huu unakuja wakati bara hili likikumbwa na migogoro kadhaa ya kiafya. Tedros Adhanom Ghebreyesus ni mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani. No, hakuna shaka kwamba ucheleweshaji wa kufikisha chanjo kwa nchi zenye kipato cha chini na jamii kugharimu maisha na hatuwezi kuruhusu jambo hili kutokea wakati ujao. Ndio maana mataifa wanachama 194 ya shirika la afya duniani yanaingiliana kuhusu makubaliano mapya ya ya kimataifa ya kuruhusu kuzuia na kukabiliana na majanga ni kutokana na chanjo ambapo mtoto aliyezaliwa leo ana uwezo wa asilimia arobaini kuona siku ya kuzaliwa ya kwanza kuliko mtoto aliyezaliwa miaka hamsini iliyopita. Kupanua upatikanaji wa chanjo kunamaanisha kupanua uzalishaji wa chanjo hasa barani Afrika ni sauti yake, Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani. Mbunge wa chama cha Democratic Alliance kule Afrika Kusini, Renaldo Gouws, amesimamishwa chama baada ya kuibuka video za mitandaoni za zamani ambapo alitumia lugha za kibaguzi dhidi ya watu weusi. RFI Urusi na Vietnam zimekubaliana kuimarisha uhusiano kati ya nchi zao, kauli iliyotolewa wakati wa ziara ya Rais Vladimir Putin jijini Hanoi. Victor Buso anaeleza zaidi. Rais Putin amezuru Vietnam, mshirika wa karibu wa Urusi tangu kipindi cha vita baridi vya dunia, akitokea Korea Kaskazini, mshirika wake mwingine wa karibu na wasiku nyingi. Mwenyeji wake, Rais To Lam, amesema nchi hizo mbili zinataka kuimarisha zaidi ushirikiano kwenye masuala ya ulinzi na usalama kwa ajili ya usalama wa kikanda na dunia. Hata hivyo, kinyume na ilivyokuwa nchini Korea Kaskazini ambapo kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un aliitangaza wazi kwamba anaunga mkono uvamizi wa Urusi nchini Ukraine, lakini msimamo wa Vietnam haukufahamika wazi katika ziara ya rais Putin. Putin amesema kwamba Urusi na Vietnam zimekubaliana katika masuala mbalimbali ya kimataifa kutokana na hatua ya mshirika wake huyo wa siku nyingi kutaunga mkono ajenda za nchi za magharibi kwenye Umoja wa Mataifa. Ziara ya Putin imekuja baada ya ziara ya rais wa Marekani Joe Biden nchini Vietnam mwaka uliopita, ambapo alikwenda kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili hasa kwenye masuala ya biashara. Korea ya Kusini ambayo imekuwa ikiongoza kwenye mauzo ya silaha imesema inatathmini sera yake inayozuia kuuza silaha zake moja kwa moja kwa nchi ya Ukraine baada ya Urusi na Korea Kaskazini kutiliana saini mkataba wa ulinzi hapo jana. Nchini Ufaransa, kuelekea uchaguzi wa bunge Jumapili ijayo, chama cha rais Emmanuel Macron kimeahidi kupunguza bei ya umeme na kupunguza kodi ya malipo ya uzeeni iwapo kitashinda uchaguzi huo. Hakikisho hili limetolewa na waziri mkuu Gabriel Attal ambaye amewaomba wapiga kura kumuunga mkono Rais Macron. C'est la première fois depuis plus de 25 ans. Ni mara ya kwanza tangu <muchosia> miaka um, 20 ishirini wafaransa wanaenda kumchagua waziri mkuu eleksion. Baada ya uchaguzi huo kutakuwa na yaloopita na yajayo katika mazingira ya kuendesha utawala kwenye usawa wa taasisi. Januari 9 Rais wa Jamhuri alinichagua na ningependa wafaransa wanichague Juni 30. Ni sauti so yake waziri mkuu Fransa Gabriel Attal. Marekani imetoa wito kwa umoja wa Ulaya kuchelewesha utekelezwaji wa sheria inayosisitiza katazo la uagizwaji wa bidhaa zinazochangia uharibifu wa misitu ikisema itawaathiri vibaya wazalishaji wengi ambao hawawezi kwa sasa kukubaliana na sheria hiyo. Uwekezaji wa kigeni umeendelea kushuka kwa miaka miwili mtawalia kufuatia kuyumba kwa uchumi wa dunia.