kumi na mbili kamili za jioni hapa Afrika Mashariki, saa kumi na moja kamili za jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Karibu kwa matangazo yetu jioni hii, utasikia mengi jioni ya leo, lakini kwanza ni kupe muktasari wa matangazo haya. Mpango wa nchi ya Kenya kuwatuma polisi wake nchini Haiti huenda ukakutana na kikwazo kingine baada ya raia kadhaa kwenda mahakamani Senegali yagusia uwezekano wa kuzifunga kambi za wanajeshi wa Ufaransa nchini humo, hatua ambayo huenda ikawa pigo jingine kwa utawala wa Paris. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres asema operesheni zozote za kijeshi kwenye eneo la Rafa hazikubaliki. Karibu msikilizaji, fuatilia pia matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa facebook RFI Kiswahili. Chama kimoja cha upinzani nchini Kenya kimewasilisha kesi mpya mahakamani kutaka serikali izuiwe kupeleka polisi kwenye nchi ya Haiti ili kusaidia kutuliza ghasia za makundi yenye silaha yaliyotatiza usalama wa nchi hiyo. Taarifa zaidi na Emmanuel Makundi. Muungano wa Thirdway Alliance Kenya na viongozi wake Ekuru Aukot na Miruru Waweru waliwasilisha kesi hiyo hapo jana, wakisema serikali imepuuza wazi agizo la mahakama la Januari lililokataza kutumwa kwa kikosi hicho kuwa kinyume cha katiba na sheria. Haiti inakabiliwa na linde la umasikini na kukosekana kwa utulivu wa kisiasa na majanga ya asili kwa miongo kadhaa, ambapo kikosi cha kimataifa kinachoungwa mkono na Umoja wa Mataifa kitakachoongozwa na Kenya kimepewa jukumu la kusaidia polisi wa nchi hiyo wanaokabiliwa na hali ngumu ya kudhibiti magenge ya uhalifu kundi la kwanza litasafiri sambamba na safari ya rais william ruto ambaye anatarajiwa kwenda marekani mei 23 washington ikiwa ndio taifa linalochangia kiasi kikubwa cha fedha kwenye kikosi hicho kwa mujibu wa vyanzo kutoka serikali ya kenya kundi la kwanza litajumuisha polisi kati ya mia mbili na mia saba ingawa serikali haijathibitisha tarehe rasmi Tukisalia nchini humo, mamlaka ya wanyamapori KWS imetoa tahadhari kwa wakazi katika mji mkuu wa Nairobi kwa uangalifu baada ya simba watatu kuripotiwa uh, wakirandaranda katika eneo la Lang'ata, wakati zoezi la kuwatafuta simba hao ikiendelea. Rais wa DRC Felix Chisekedi amekutana na kufanya mazungumzo na kiongozi wa kanisa Katoliki nchini humo Kardinali Fridole Ambongo, kikao kilichofanyika siku chache kupita tangu mwendesha mashtaka wa serikali aagize uchunguzi dhidi ya kiongozi huyo kwa tuhuma za uchochezi. Hapa Kardinali Ambongo anaeleza alichozungumza na rais Chisekedi. <coughs> Kulikuwa na hali ya kutoeleweka zaidi na kushindwa kuelewa shida. Ndiyo maana kulikuwa na umuhimu wa kukutana, kujadili yote hayo yaliyotengeneza hali mbaya, na sasa tunapozungumza kila kitu kinakuwa sawa, na fikiri tunakubaliana kwenye pointi moja. Yeye kama rais, wasiwasi ni bora wa wananchi wa Kongo, ndio maana anajitolea kwa moyo wote, ili nchi iweze kupata utulivu na heshima kwenye ngazi ya kimataifa na mapambano anayoendeleza. Sisi kama kanisa, wasiwasi wetu pia ni ubora wa wananchi wa Kongo, tunalazimika kushirikiana kufanya kazi pamoja mkono kwa mkono kono kwa ajili ya ubora wa wananchi wetu kwa ubora wa nchi yetu ambayo leo ipo hatarini kutokana na uvamizi wa jirani zetu kama tunavyofahamu. Ni sauti yake Kardinali Fridole Ambongo, kiongozi wa kanisa Katoliki nchini DRC. Kwingineko nchini humo, mashirika ya kiraia kwenye mji wa Kokola wilayani Beni sasa yanalitaka ya jeshi la serikali FARDC kuongeza nguvu katika operesheni zake dhidi ya makundi yenye silaha mashariki mwa nchi hiyo. Wito wao unakuja wakati huu waasi wa M23 na wale wa Kiislamu wa ADF wakiendelea kutatiza usalama kwenye eneo hilo. Bravo Vukulu ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia kwenye mji wa Kokola wilayani Beni. Tunazidi kutoa mwito kwa wakuu viongozi wa FRDC ili waweze kuanjisha e, duria ya mapambano ndani ya groupment yetu ya Bambuba-Kisiki ngambo ya mashariki mwa kitongozi cha Kokola, kwa kuwa adui aliweza kuonekana mahali haya na akaweza kutisha raia ambao walitafuta kujielekezea ndani ya mashamba zao pale ngambo ya uh, atokaka kimbau mahou na kadhalika. Tunapenda jeshi tusaidie ifanye hii kazi, doria mapambano, iwatafute na turudi ndani ya mashamba zetu. Ni yes, sauti yake Bravo Vukulu, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia kwenye mji wa Kokola wilayani Beni nchini DRC. Kule nchini Rwanda kipindi cha uchaguzi kimeanza rasmi hivi leo kuelekea uchaguzi mkuu wa Julai 15 ambapo wagombea wa urais na wabunge wana hadi wiki mbili kuwasilisha stakabadhi zao kwa tume ya uchaguzi, ambapo Rais Paul Kagame amekuwa wa kwanza kurejesha fomu hizo. Tayari wagombea huru wa nane wameonyesha nia ya kuwania kiti cha urais, ambacho Rais Kagame anatafuta muhula mwingine. Serikali ya Sudani Kusini na baadhi ya makundi ya waasi hapo jana walitilia na saini mkataba wa kuonyesha uwajibikaji kwa ajili ya kuleta amani ya kudumu kwenye taifa hilo katika mazungumzo yanayoendelea jijini Nairobi nchini Kenya. Lakini je, hatua hii inaashiria nini? Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaangazia hili akiwa nchini Uganda. E, tumekuwa tukingoja hali kama hiyo kwamba wafikie wakati ambapo wameketi kwenye meza mlingo wakubaliane na walete amani kwa sababu tangu wapate uhuru hawajapata amani yeyote, na hiye inamaanisha kwamba hawajapata uhuru. Kwa hivyo ni tamko nzuri na ni hatua nzuri, wanaendelea mbele. Makundi yanayoshiriki mazungumzo ya Nairobi hayakuwepo katika mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka elfu mbili kumi na nane. Sudan Kusini hapo jana imeonya kuhusu uwezekano wa kutokea mafuriko kutokana na kuongezeka kwa kina cha maji katika Ziwa Victoria, hali ambayo imeongeza kiwango cha maji katika bwawa la Jinja nchini Uganda. Kutokana na hali hii, huenda Uganda italazimika kufungulia maji ya bwawa hilo kuelekea nchini Sudan Kusini. Mkuu wa haki mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa amesema anaguswa na machafuko yanayoripotiwa kwenye mji wa El Fasher nchini Sudan, ambako tangu juma liopita vikosi vya serikali vimekuwa vikipigana na vile vya RSF. Katika hatua nyingine, shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF limeonya kuhusu hali kuendelea kuwa mbaya kwenye jimbo la dafu na maeneo mengine likitaka pande hasimu kuruhusu misaada ya kibinadamu. Philipe Van Brak ni mratibu wa maswala ya dharura nchini Sudan. mji mkuu umeharibiwa kabisa water, hakuna umeme hakuna maji. Hospitali kubwa iliyokuwepo imeharibiwa. Idadi ya wagonjwa tunaopokea inaongezeka wiki baada ya wiki na tunaguswa kwa sababu kuna hofu ya baa la njaa lililoko na linalokuja. Msimu wa mvua utaanza katika miezi mitatu ijayo, na wagonjwa wa malaria ambao tunawahudumia wataongezeka bila shaka. Mfumo wa utoaji chanjo kwa sasa nao umeharibiwa kabisa. Ni sauti yake Philipe Van Brok, mratibu wa maswala ya dharura nchini Sudan. Umoja wa Mataifa umeonya kuwa umepokea asilimia 12 pekee ya dola bilioni 2.7 zinazohitajika kwa ajili ya Sudan ambayo inakumbwa na vita, ofisi ya misaada OCHA ikisema iwapo rasilimali zaidi hazitatolewa mashirika ya misaada yatashindwa kupanua shughuli zao kwa wakati unaofaa. RFI, Sauti za Dunia. Waziri Mkuu wa Senegal Ousmane Sonko amehoji kuhusu uwepo wa kambi za majeshi ya Ufaransa kwenye taifa hilo akisema kitendo hicho kinatishia uhuru wake. Aidha, Sonko amehoji ukimya wa Ufaransa kuhusu madhila ambayo wapinzani waliyapitia chini ya utawala wa rais Macky Sall. Nimesema hivyo kwa sababu katika kipindi chote hicho cha mateso na unyanyasaji wa juu dhidi ya siasa niliyoendeleza hapa nchini Senegal, ambapo takribani watu 60 waliuawa na maelfu ya majeruhi, pia wafungwa wa kisiasa zaidi ya elfu moja walikamatwa, hungeweza kuisikia serikali ya Ufaransa ikilaani yaliyofanyika Senegal ungeweza kusikia Umoja wa Ulaya ukishutumu yaliyofanyika. Lakini je, wachambuzi wa mambo wanaitazamaje kauli ya Sonko? Abdul Karimatiki anaangazia hili akiwa Tanzania. Kauli ya Sonko ni ya halali na ni ya kweli kwa hakika. Wafaransa wamekataa kuwa Waingereza. Waingereza baada ya kurudisha makoloni wakaanzisha Commonwealth. Waingereza wafaransa wakaanzisha francophone lakini francophone na commonwealth ni tofauti francophone ni kama neo-colonialism ni kama vile ukoloni mamboleo ukoloni mpya alichozungumza sonko ndicho ambacho ni cha ukweli na yeye sasa achukue tahadhari kwa sababu watangulizi wake walikubali kuwa vibaraka yeye ajenge kuonyesha kwamba senegal itakuwa ni nchi huru maamuzi yake Mtazamo wake Abdul Kari Matiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Jeshi nchini Nigeria hapo jana limetangaza kuwaua washukiwa 227 wa ugaidi katika operesheni tofauti zilizoendeshwa nchini humo katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Aidha, wengine 529 walikamatwa. Jumla ya mateka 25 aliyeachiwa huru kutoka kwa watekaji wao wakati wa operesheni hizo. Bunge nchini Ghana ambalo vikao vyake viliahirishwa tangu mwezi Machi mwaka huu baada ya mvutano kati ya spika na rais kuhusu mswada tatu wa ushoga linatarajiwa kurejelea tena vikao vyake hivi leo kupitisha orodha ya mawaziri walioteuliwa chini ya hati ya dharura. Umoja wa Mataifa hivi leo umekashifu vikali hatua ya hivi karibuni ya mamlaka za Tunisia kuwakamata mawakili pamoja na waandishi wa habari, ukisema hatua hiyo inadumaza utawala wa sheria kwenye taifa hilo la Afrika ya Kaskazini. Kule Afrika Kusini, kesi ya ufisadi inayomkabili aliyekuwa rais Jacob Zuma itasikilizwa mwezi Aprili mwakani, miaka minne tangu ifunguliwe rasmi. Na haya yanajiri wakati pia uh, Zuma akikabiliwa na kesi nyingine inayomzuia kuwania urais katika uchaguzi mkuu wa tarehe 29 mwezi huu. Makala mazingira leo, dunia yako kesho, ni kila siku ya Jumatatu saa moja na sa dakika arobaini asubuhi na saa kumi na mbili na dakika ishirini jioni saa za Afrika Mashariki. RFI Mataifa 13 ya magharibi yakiwemo kadhaa ambayo kwa muda wote yamekuwa yakiunga kiunga mkono Israeli yametoa wito kwa taifa hilo kutotekeleza operesheni zozote kubwa za kijeshi kwenye mji wa Rafa. Haya yanaajiri wakati huu, katibu mkuu wa UN Antonio Guterres akishinikiza kukoma kwa mapigano kwenye mji wa Gaza pamoja na kusitishwa kwa operesheni kwenye mji wa Rafa. Hakuna kinachoweza kuhalalisha shambulio la kigaidi la Oktoba 7 lililofanywa na Hamas, na ninapenda nirudie wito wangu wa kuachiliwa mara moja bila masharti kwa mateka wote. Hakuna kinachoweza kuhalalisha adhabu ya pamoja kwa watu wa Palestina. Idadi ya raia wanaouawa inaendelea kuongezeka. Familia zimeangamia, watoto wameathirika kisaikolojia na kujeruhiwa, watu wananyimwa fursa ya kupata misaada ya kibinadamu kuokoa maisha, njaa nayo inakaribia. Shambulio lolote huko Rafa halikubaliki, litasababisha maumivu mengine na tabu. Wakati tunahitaji kuokoa maisha, ni wakati wa kusitisha mapigano mara moja na kuruhusu misaada ya kibinadamu kufika katika maeneo yote ya Gaza. Ni sauti yake Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Rais wa Urusi Vladimir Putin hivi leo anahitimisha ziara yake nchini China, ambapo ameendelea kusukuma uhusiano wa kibiashara baina ya nchi hizo mbili pamoja na kuitaka Beijing iunge mkono kwenye vita yake nchini Ukraine. Hata hivyo, Marekani kupitia naibu msemaji wa wizara ya mambo ya nje Vedant Patel imeonyesha kuchukizwa na urafiki wa nchi hizo mbili, akisema Uchina lazima ichague kwanza ni kwamba watu wa jamhuri ya Uchina hawawezi kuwa na keki yake na kuila pia. Huwezi kuwa na njia zote mbili, huwezi uh, kutaka kuwa na uhusiano mzuri zaidi ulioimarishwa na Uropa na nchi zingine, wakati huo huo ukiendelea kuongeza kuchochea moto fuel, kwa mtu ambaye ni tishio kubwa kwa usalama wa Ulaya um, ni sauti yake Vedant Patel, naibu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Israeli imeendelea kukamilisha utetezi wake katika mahakama ya Umoja wa Mataifa ya haki ICJ, kufuatia kesi inayo iliyofunguliwa na Afrika Kusini inayotaka majaji kushinikiza Israeli kusitisha operesheni zake kwenye eneo la Rafa. Jeshi la Urusi linasema limefanikiwa kuchukua vijiji 12 kwenye mji wa Kharkiv, wakati huu rais Vladimir Putin akisema nchi yake haina mpango wa kuuteka mji huo. Wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa imesema mtu aliye nawawa na polisi hivi leo wakati akijaribu kuchoma moto kanisa moja alichochewa na chuki ya ubaguzi dhidi ya Wayahudi. Na Korea Kaskazini imefanya majaribio ya makombora kadhaa yanayodaiwa kuwa ni ya masafa mafupi katika bahari jirani ya Korea Kusini, ikiwa ni saa chache tangu Pyongyang ikanushi kuwa inaisaidia Urusi kwa silaha.