Saa 12 kamili za jioni Afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ujambo, msikilizaji wetu mahali popote unapotegea sikio matangazo yetu jioni hii. Tumekuandalia mengi katika matangazo yetu ya leo jioni, Mei 16, lakini kwanza ni kujuze vidokezo Nchi za Kenya na Uganda zamaliza tofauti zao kuhusu biashara ya mafuta na bidhaa nyingine. Tunisia yazikashifu nchi za magharibi kwa kujaribu kuingilia maswala yake ya ndani kufuatia kukamatwa kwa wanahabari na wanasheria nchini humo. Na jumuiya ya kimataifa yaendelea kuionya Israeli dhidi ya kuendeleza opesheni zaidi kwenye mji wa Rafa. Karibu msikilizaji, fuatilia pia matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook Arifai Kiswahili. Viongozi wa Kenya na Uganda hivi leo wamekubaliana kumaliza tofauti zao za kibiashara na kufungua ukurasa mpya ushirikian wa ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi baada ya miezi kadhaa ya sintofahamu kuhusu usafirishaji wa mafuta ya Kampala. Haya yamekubaliwa baada ya kikao cha rais William Ruto na mgeni wake rais wa Uganda Yoweri Museveni ambapo pia walikubaliana kuhusu ujenzi wa bomba jipya la mafuta. Let me also, um, napenda kuwathibitishia ya kwamba tumekubaliana kuhakikisha kwa kuwa biashara baina ya nchi zetu hazina vikwazo sure, iwe vikwazo vya kikodi na visivyo vya kikodi. that the tumekubaliana kwamba msingi wa pamoja utakuwa ni utekelezaji kamili wa itifaki ya kodi uh, ya jumuiya ya Afrika, Afrika Mashariki, pamoja na miundombinu mingine inayochochea biashara kwenye jumuiya. Kwa hivyo maswala yote kuhusu chele, juisi uh, vitu vya ndani, mayai, kuku chicken, sukari na vitu vinginevyo sasa yametatuliwa. <laughs> Ni sauti yake, William Ruto, rais wa Kenya. Rais wa Rwanda Paul Kagame hivi leo katika kongamano kima la kimataifa la wakurugenzi wakuu amewataka viongozi wa kibiashara na kisiasa kufanya kazi kwa karibu na pamoja huku akisema kuwa bara la Afrika halihitaji kuomba nafasi kwenye meza ya maamuzi. Msikilizaji, maelfu ya watu ambao wamekataliwa kupewa hifadhi nchini Uingereza wameongezwa katika kundi la watu walio hatarini kupelekwa kwa nguvu nchini Rwanda, ofisi ya mambo ya ndani imetangaza. Kwa ufahamu zaidi, huyo hapa Emmanuel Makundi. Serikali za Uingereza na Rwanda zimekubaliana mpango wa kuongeza muda wa kundi la wale wanaostahili kuondolewa kwa nguvu hadi katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Tayari wanasheria wameshutumu hatua wa hiyo wanayosema itawalazimisha waomba hifadhi walioko nchini humo kujificha. Ofisi ya mambo ya ndani imethibitisha kuwa tayari baadhi ya wa waomba hifadhi wamekamatwa na maofisa wa uhamiaji na kwamba watahamishwa nchini Rwanda chini ya makubaliano haya mapya. Kwa mujibu wa mwongozo wa wizara ya mambo ya ndani uliotolewa wiki hii, pamoja na barua kutoka kwa wanadiplomasia wa Uingereza na Rwanda, waomba hifadhi ambao madai yao yamekataliwa sasa wanaweza kutumwa Kigali. Nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa mara nyingine, toleo la kumi la tamasha maarufu la amani limeahirishwa na sasa litafanyika jijini Goma mwezi Novemba mwaka huu. Awali tamasha hilo ambalo huandaliwa kila Februari Lilikuwa limeahirishwa kutoka mwezi Februari hadi mwezi Juni. Tukisalia nchini humo, msikilizaji, mamlaka kwenye jimbo la Ituri zimeripoti watu ishirini kufa maji kwenye ziwa Albert na bidhaa zenye uzito wa tani tano kuzama kufuatia ajali ya boti iliyokuwa ikitokea nchini Uganda. Kwa mujibu wa vikosi vya uokoaji ajali hiyo imesababishwa na mawimbi pamoja na upepo mkali unaoendelea kushuhudiwa kwenye ziwa hilo tangu mwezi Aprili mwaka huu. Pascal Simweragi ni nahodha wa meli Emmanueli inayofanya safari zake kwenye ziwa Kivu, mashariki mwa DRC. Kulingana na maajali fulani fulani zenye zi ziku zinapitikana kwa ile Lake Albert, ya kwanza inawezi kuwa ni kuko fasi kwenye kuko mameli kubwa. Kwa mfano, mwetablisma silimu, tuko na mameli kubwa sasa. Mulaki Albert wakuake na mameli kubwa, wanakwaka na mameli zambao tunasemaka bot haya, hawachunguze ngisi, wanapakiza wanapakiza mubaya. Mukupakiza mubaya anawezaleta ajali mbaya. Ingine ufanya embarkement kuweka watu wengi wenye wanasupase nombre, nenawezeleta ajali. Kule mulaka Luber, mwaili la Kivu hatuyapataka ajali yoyote. Ni sauti yake Pascal Simwiragi, na hodha wa meli Emmanuel inayofanya safari zake kwenye Ziwa Kivu, mashariki mwa DRC. Shirika la kimataifa la utatuzi wa migogoro ICG limesema kuwa nchi ya Sudani Kusini inakabiliwa na kudorora kwa uchumi wake, wakati huu vita vinavyoendelea katika nchi jirani la Sudan vikitatiza chanzo muhimu cha mapato ya serikali ya Juba ambayo hutegemea bandari ya Sudani kusafirisha mafuta yake. Wakazi wa mji wa El Fasher katika jimbo la Darfur wapo kwenye hatari ya kukabiliwa na baa la njaa kutokana na mapigano makali yanayoendelea kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF. Mapigano hayo yanakwamisha misaada ya kibinadamu kuwafikia wenye uhitaji. Clementine Nkweta Salami ni mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia maswala ya, ya kibinadamu nchini Sudan. Right now, the Kwasasa, msaada, binada, utigimea. Kwa sasa msaada wa kibinadamu unaotegemea hauwezi kuwafikia. Zaidi ya malori kumi yanayobeba bidhaa za msaada zikiwemo za afya na lishe kwa watu zaidi ya laki moja, elfu ishirini yamekwama kwa majuma kadhaa. Mapigano Elfasha ni mfano mwingine mbaya wa jinsi mzozo huu umezidi kuathiri raia. Tuna wiki sita kabla msimu ambao chakula haupatikani kwa urahisi, inamaanisha raia wa Sudan wako kwenye dhuruba inayozidi kuwa mbaya kila uchao. Ni sauti yake Clementin Kweta Salami, mkuu wa shirika lo mojo mataifa lo maso la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia maswala ya kibinadamu nchini Sudan. Kwingineko nchini humo, karibu mashirika mia moja ya misaada yamemwonya bilionea Elon Musk kuwa kuzimwa kwa huduma za intaneti za Starlink kutowaathiri mamilioni ya raia wa nchi hiyo kutokana na sababu kuwa mashirika hayo yanatumia mtandao wake wa satelit kufanya shughuli zao. Nchi ya Marekani kupitia balozi wake nchini Ethiopia Ervin Masinga amezitaka pande zenye uhasama nchini Ethiopia kukubali kuweka chini silaha na kutumia diplomasia kupata mwafaka. Balozi Masinga amesema haya alipokutana na viongozi wa Oromo wanaotoka kwenye jimbo la Oromia na kuwataka wale wafano kutoka Amhara kurejea kwenye meza ya mazungumzo. Wa wale walioko Oromia, mmeonyesha right. Juhudi za wazi ili kufikia makubaliano katika mazungumzo yaliyofanyika Dar es Salaam. Msikate tamaa, ongezeni bidii kujenga kuaminiana na tafuteni amani ambayo inaungwa mkono na umma. Watu wengi wanaumia mapigano yakiendelea. Kwa wale wanaopigana Amhara wanaojiita fano, jueni ya kuwa kukataa kwenu mazungumzo hakuwasaidii na katika maeneo mengine ya Ethiopia ni raia wasio na hatia ndio wanataabika kutokana na mapigano. Ni sauti yake Ervin Masinga, balozi wa Marekani nchini Ethiopia. RFI Goma 98.0 na FM msikilizaji. Rais wa Tunisia Kais Said ametuhumu kile ametaja mwingilio wa masuala ya ndani ya taifa lake kutoka kwa jamii ya kimataifa, baada ya jamii hiyo kukosoa serikali yake dhidi ya kuwakamata wakosoaji wa kisiasa, mawakili pamoja na wanahabari. Benson Wakoli, rais Said amesema nini cha ziada? Rais Saidi aliyevunja bunge mwaka 2021 na kujilimbikizia madaraka ameagiza wizara ya mambo ya nje kufanya kikao na mabalozi ili kuwaeleza kwamba Tunisia ni taifa huru na kwamba hawastahili kuingilia maswala ndani ya taifa hilo. Rais huyo amesema mataifa ya Afrika huwa yajihusishi na yale yanayoendelea katika mataifa ya Ulaya, akitolea mifano namna polisi walivyowakabili waandamanaji nchini Marekani na uvamizi unaoendelezwa na Israeli kule Gaza. Kauli yake imekuja siku moja tu baada ya Umoja wa Ulaya juma hili kukosoa serikali yake kwa kuendelea kuwakamata wakosoaji wa serikali yake wakiwemo wanahabari zaidi ya sitini, mawakili na wanasiasa. Mashirika ya kiraia nchini Tunisia yameendelea kukosoa utawala wa Rais Said kwa kuendelea kuminya uhuru wa kujieleza tangu kujilimbikizia madaraka mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Nchini Afrika Kusini, baada ya Rais Siril Ramaposa hapo jana kutia saini kuashiria mswada tata kuhusu afya kwa wote, wakosoaji wake sasa wanalenga kuwasilisha kesi mahakamani kupinga sheria hiyo ambayo Ramaposa anasema inalenga kushughulikia tatizo la ukosefu usawa katika upatikanaji wa huduma za afya nchini humo. Nchini Chad, chama cha waziri mkuu Siks Masra ambacho kilimaliza chapili katika uchaguzi wa juma liopita sasa kinaitaka tume ya uchaguzi kuchapisha na kuwakabidhi matokeo ya jumla ya urais, wakati huu kikiwa wa kimeenda mahakamani kupinga ushindi wa Mahamat Deby Itno. Hata hivyo, tume ya uchaguzi kupitia msemaji wake Tahir Hassan ametupilia mbali madai ya upinzani, akisisitiza kuwa sheria ziko wazi. Hiyo sivyo kanuni ya uchaguzi inavyosema. Kanuni za uchaguzi hazisemi kwamba tuwape wana uwezo wa kuyapata matokeo. Matokeo yatachapishwa kwenye tovuti ya ange, yeyote anayetaka kurejelea matokeo haya, yako kituo kwa kituo na faili lipo. Ikiwa watapinga matokeo ya kituo cha kupiga kura, lazima waende kwenye tawi ya husika na kuchukua nakala za muktasari huo. Ndivyo sheria inavyosema. Ni sauti yake Tahir Hassan, msemaji wa tume ya uchaguzi nchini Chad. Nchini Nigeria, takriban waumini 11 wa Kiislamu wa wameuawa kwa kuteketezwa na moto wakati wakifanya ibada ya asubuhi ya leo, ambapo mwanaume mmoja alimwaga petroli kuzunguka msikiti uliokuwa na waumini 40 katika jimbo la Kano, tukio ambalo polisi wanasema limesababishwa na mzozo wa familia moja kuhusu ugavi wa urithi. Ujumbe wa Marekani unaendelea na majadiliano na mamlaka za Nija kuhusu kuondoka kwa vikosi vyake katika taifa hilo la Afrika Magharibi ambalo ni eneo la kimkakati katika ukanda wa Sahel ambapo Urusi na Iran zimeendelea kuongeza ushawishi wao. RFI. Sauti za dunia, dakika 11 baada ya saa 12 jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Jeshi la Marekani limemaliza kujenga daraja la muda katika pwani ya mji wa Gaza, daraja litakalotumika kufikisha misaada ya kibinadamu kwenye eneo hilo, wakati wa mashirika ya misaada yakionya hatua ya Israeli kuendelea kuzuia misaada. Farhan Hak ni naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa. 000... kufikia leo kuna watu zaidi ya laki sita ambao ni robo ya wakazi wa Gaza ambao wamekimbia mji wa Rafa tangu mwezi Mei tarehe 6. Ofisi ya kuratibu misaada ya kibinadamu inasema kwamba mapigano makali yanaendelea katika eneo la katikati ya mji wa Gaza na kaskazini mwa eneo hilo. Familia nyingi zimesalia kuwa wakimbizi na kikubwa sasa ni kuhakikisha kuwa raia wote wanalindwa. Katika hatua nyingine, nchi ya Bahrein ambayo ni mwenyeji wa mkutano wa mataifa ya Kiarabu imetaka kuitishwa kwa kongamano maalum la amani kuhusu eneo la Mashariki ya Kati. Mahakama ya Haki ya Kimataifa imeanza kusikiliza ombi la Afrika Kusini linaloitaka mahakama hiyo kuishinikiza Israeli kusitisha operesheni yake ya kijeshi katika mji wa Rafa kusini mwa Gaza, ambapo mamilioni ya raia wa Gaza wanapewa hifadhi. Hii ni mara ya nne kwa Afrika Kusini kuitaka mahakama hiyo kutoa hatua za dharura. Rais wa Uchina Xi Jinping na mwenzake Urusi Vladimir Putin wamesifu uhusiano imara wa nchi zao, waliosema umesaidia kuweka usawa katika dunia ambayo inashuhudia machafuko. Haya wameyasema wakati wa mkutano wao mjini Beijing, ambapo Mosco inajaribu kusaka uungwaji mkono wa China katika vita ya Ukraine. Daktari Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Kenya. Bila shaka, ni ziara ambayo wengi wanatazama kwamba ni ziara ya ukombozi. Bila shaka, Urusi imeweza kupata pigo kubwa kabisa. Mataifa magharibi kwa kubwa yakaweza kutenga taifa la Urusi na vilevile kujaribu kusaidia taifa hili la Ukraine. Kwa ufupi ni kwamba ziara yake Putin bila shaka inampa nguvu, nguvu za ziada na matumaini makubwa kwamba ana marafiki, kwamba licha ya kutengwa na mataifa magharibi, lakini katika taifa la Uchina ana rafiki wa dhati ambaye anaweza kumtegemea hasa zaidi wakati wa matatizo. Ni mtazamo wake Daktari Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Kenya. Mamlaka nchini Slovakia zimemfungulia mashtaka ya jaribio la mauaji mwanaume anayedaiwa kumshambulia kwa kumpiga risasi wa waziri mkuu Robert Fitso katika shambulio linalotajwa kuchochewa na ushindi wa mwezi uliopita wa mshirika wa karibu wa Fitso. Mamlaka zinasema waziri huyo mkuu hali yake imedhibitiwa ila angali hospitalini katika hali mbaya. na Ufaransa imeshtumu nchi ya Azerbaijan kwa kile mitaja kama kuingilia siasa za eneo lake la Pasifiki huko New Caledonia, eneo ambalo limeshuhudia maandamano mabaya katika siku za hivi karibuni, tuhuma ambazo hata hivyo utawala wa Baku umekanusha. Matangazo haya msikilizaji zidi kuyafuatilia mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, vilevile vile kupitia tovuti ya RFI Kiswahili. Usikose pia kutufuata kwenye mitandao ya kijamii kwenye Facebook RFI Kiswahili, kwenye Twitter at RFI Kiswahili.