Saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Ijai. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu jioni hii. Miongoni mwa habari za dunia tumekuandalia, kuandalia miili 35 ya wakimbizi wa ndani waliouawa kwa mabomu katika kambi jijini Goma ya zikwa, mazungumzo ya kitaifa kufanyika nchini Burkina Faso kutafuta maridhiano na ugonjwa wa moyo wasababisha vifo vya watu elfu kumi kwa siku barani Ulaya, yasema shirika la afya duniani WHO. Karibu msikilizaji, ni kukumbushe kwamba matangazo hayo unaweza kuyafuatilia mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Tuanze kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo miili 35 ya wakimbizi wa ndani waliouawa kwa mabomu katika kambi ya Mugunga jijini Goma tarehe tatu ya mwezi huu imezikwa leo kwenye eneo la Kibati wilayani Nyiragongo mkoani Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Kutoka Goma, Chubengo Rombi alishiriki shughuli hiyo na kututumia ripoti ifuatayo <tune> Raia waathiriwa wa vita na mauaji ya h3 kwa huzuni, pamoja na viongozi wa mashirika ya kiraia, viongozi mbalimbali mbali wa serikali walikutana mbele ya uwanja delinite jijini Goma, ambapo walizitolea heshima zao za mwisho raia 35 waliouliwa Mei 3 2024, katika mabomu yaliyodondoshwa kampini Mugunga. Hapa ni baadhi ya raia waathiriwa Government. Baada ya kuonyeshwa kwa miili hiyo ilizikwa kibati katika eneo la Nyiragongo, ambapo shamba la hekari tatu lilitumika kuwa kumbukumbu kwa wahanga wote wa vita vya M23. Benwakas, mshuhuda wa mauaji hayo, hapa alisema: tunakamatiwa kama manyama ndani ya Kongo sababu tu ya madini yetu trose tro kwanza, tunaomba bwana rais wetu aache kuogopa, sisi raia tuko nyuma yake, ache na masafari. Wakati wa hafla ya mazishi, viongozi wa serikali walitoa pongezi kwa waathiri wa waathiriwa wa mauaji haya na kulani ya M23 kuhusika mashariki mwa DRC. Peter Chirimwami ni gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini. tuna siku ya huzuni leo, tutafanya mazishi ya wandugu wetu waliouawa kwa mabomu waliopiga, na wazindue simetiere inaitwa Genocost kwenye tutakuwa tunazika waviktimu na wa M23. Haya najiri wakati pia Sadek yathibitisha kuunga mkono jeshi la Congo DRC katika kupambana na M23. Chubengorombi, Goma, Erefi Kiswahili. Tukisalia nchini DRC, msikilizaji, tangu jana kumeripotiwa maka, mapigano makali kati ya jeshi la serikali ya FRDC na waasi wa M23 katika maeneo ya mji wa Kikuku wilayani Ruchuru, ambapo taarifa zinasema mamia ya watu wamekimbia kutoka kwenye maeneo hayo. Ni mapigano yanayoripotiwa wakati wa vikosi vya jumuiya ya Sadik vikitarajiwa kuanza operesheni dhidi ya makundi yenye silaha mashariki mwa nchi hiyo. Wataalam wa masuala ya usalama wanazungumziaje kinachojiri na mchango wa Sami DRC? Job Kakule Saibarwandeke ni mchambuzi wa masuala ya usalama akiwa Goma ni kusema vikosi hivyo vya Sadek na majeshi ya Kongo bado hawaja kuwa na mpango mmoja ili ya kushambulia awa magaidi ya mi ishirini na tatu. Ni kweli wamesema siku zilizopita wataweza kuanzisha operesheni dhidi ya awa magaidi, lakini bado mambo ya lojistiki na hiyo ya ya komandma yengine ya, ya majeshi nadhani hiyo proses ya Rwanda huko Angola, ambapo wanangojelea wajue kama wataweza kuzungumza na Rwanda na, na pengine hiyo mpango ikaweza kufaulu na hakutakuwa vita ni mtazamo wake Job Kakule Saibarwandeke, mchambuzi wa maswala ya usalama, akiwa jijini Goma mashariki mwa DRC. Tuondoke kule DRC, msikilizaji. Mwendesha mashtaka wa Umoja wa Mataifa ameithibitisha kuwa washukiwa wawili Rwandikayo na Charles Kubabo waliokuwa wanatafutwa kwa kuhusika katika mauaji ya kimbari nchini Rwanda walifariki mwaka elfu moja kenda mia themanini na nane miaka minne baada yao kukimbilia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kidemokrasi ambayo kwa wakati huo ilikuwa inafahamika kama Zaire. Wawili hao walikuwa wanakabiliwa na mashtaka ya mauaji ya kimbari pamoja na uhalifu dhidi ya binadamu. Nchini Tanzania, moja ya kampuni kubwa za mawasiliano ya, ya simu imeripoti kurejea kikamilifu kwa mtandao baada ya kushuhudiwa hitilafu kwa takriban siku tatu. Huduma za intaneti zilikatika pia katika mataifa ya Kenya, Uganda na Rwanda kutokana na kukatika kwa nyaya mbili chini ya bahari zinazosambaza mtandao barani Afrika. Watu kumi na moja wameuawa katika mapigano ya kikabila yaliyoripotiwa upya katika kaunti ya Akobo, jimboni Jonglei, Sudan Kusini. Mapigano yanayojiri wakati mazungumzo ya kuleta amani nchini humo yakiendelea ya jijini Nairobi, Kenya. Undani wa taarifa hii na mwanahabari wetu wa masuala ya Sudan, James Shimanyula. Hii si mara ya kwanza kuripotiwa kwa mapigano haya, na hapa mkuu wa kaunti ya Kobo Lual Keji anathibitisha kilichotokea. Hadi sasa watu kumi na mmoja wameuawa na zaidi ya mia mbili kujeruhiwa, watoto tisa na wanawake walitekwa nyara. Tayari mamia ya raia wamekimbia kutoka kwenye mji huo, kama anavyoeleza hapa Kuol Garang, mkazi wa eneo hilo. Mapigano bado yanaendelea, watu wanaendelea kusikia milio ya bunduki. wakati wa ufunguzi wa mazungumzo ya kurejesha amani nchini humo, waziri wa habari Michael Makuei alikiri taifa kukabiliwa na vurugu za kikabila. Tatizo letu kubwa ni jinsi tunavyoweza kutuliza milio ya bunduki. Kamwe bunduki haziwezi kutulizwa na watu ambao wako mahali pengine, isipokuwa walioko kwenye vichaka Sudani Kusini. Vurugu kama hizi pia zimeripotiwa katika jimbo lenye utajiri wa mafuta la Abyei, Umoja wa Mataifa ukionya kuhusu machafuko hayo kutishia kuitumbukiza nchi hiyo katika mgogoro zaidi. Ripoti mpya ya jopo la wataalam wa Umoja wa Mataifa kuhusu Sudani Kusini imeshtumu serikali ya Juba kwa kukiuka vikwazo vya ununuzi wa silaha vilivyowekwa mwaka 2018. Kwa mujibu wa jopo hilo, kuna aina ya silaha zina zimeonekana Sudani Kusini na kuzua maswali kuhusu ni vipi silaha hizo zimepatikana nchini humo. Shirika la kimataifa la misaada Care limeelezea hofu yake kuhusu vita vinavyoendelea kwenye mji wa El Fasher nchini Sudan ambayo imeendelea kusababisha mateso kwa raia katika maeneo jirani ya mashariki na kusini mwa Darfur pamoja na kuzidisha hali mbaya ya kibinadamu katika jimbo la Darfur. RFI Juba 90.4 FM. Dakika 37 baada ya saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Watawala wa kijeshi nchini Burkina Faso wametangaza kuwa watafanya mazungumzo ya kitaifa ya kusaka maridhiano mwishoni huu mwa mwezi huu ili kuamua nini kifuate baada ya kukamilika kwa kipindi cha mpito. Hilary Ingati anatujuza zaidi. Taifa hilo la Afrika Magharibi limekuwa likiongozwa na wanajeshi tangu mapinduzi yaliyomwondoa madarakani Rock Ma Christian Cabore aliyechaguliwa kidemokrasia mwaka wa elfu mbili 22. Kapteni Ibrahim Traore, kiongozi wa sasa alitangaza, serikali ya mpito iliyokuwa na majukumu ya kuongoza kwa kipindi cha miezi 21, muda ambao hata hivyo unatarajiwa kukamilika tarehe moja ya mwezi ujao. Majadiliano haya yamepangwa kufanyika kwa muda wa siku mbili kuanzia tarehe ishirini na tano hadi tarehe ishirini na sita ya mwezi huu kama ilivyothibitishwa na mamlaka kupitia televisheni ya kitaifa. Vikao hivyo vinatarajiwa kuwaleta pamoja wawakilishi wa mashirika ya kiraia, vyama vya kisiasa na utawala wa kijeshi huku Kapteni Traure akiahidi kurejesha utawala wa kiraia wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka huu, lakini amekuwa akisisitiza kwamba swala hilo litaamuliwa na kitengo cha usalama wa kita wengine kujeruhiwa kutokana na ukandamizaji dhidi ya maandamano nchini Guinea tangu jeshi lilipochukua madaraka mwaka elfu mbili ishirini na moja na kisha baadaye mwaka elfu mbili ishirini na mbili kupiga marufuku maandamano ya aina yoyote, licha ya rais wa Togo fo Nyasimbe mwezi huu kutia saini kuanza kutekelezwa kwa mabadiliko ya katiba. Wanasiasa so wa upinzani wanaendelea kupinga hatua hiyo. Kiongozi wa chama cha upinzani cha muungano wa kitaifa wa mabadiliko, Jean Pierre Fabre, amesisitiza kuwa hawatakata tamaa kwenye harakati zao. Hatuwezi kamwe kuacha mambo haya ya mabadiliko ya katiba ya pite, tutaendelea na mashauriano kati yetu kwenye upinzani kuhusu jambo hili, halitaisha mpaka pale watakapoachana nalo. Hatuwezi kumwacha mtu aamke tu asubuhi na kusema kwamba ninapanga kuongeza muhula uh, kwa hivyo nabadilisha katiba. Hilo haliwezekani. Mabadiliko yanayopingwa ni pamoja na yale ya chama chenye wabunge wengi kumchagua rais. Waziri Mkuu wa, wa Niger Ali Mahamane, Lamine Zeine katika mahojiano na jarida la Washington Post amesema nchi yake ilifikia uamuzi wa, wa kusitisha ushirikiano wa kijeshi na Marekani kutokana na vitisho kutoka kwa maafisa wa serikali ya Rais Joe Biden. Umoja wa Ulaya hapo jana umeitaka mamlaka ya Tunisia kutoa maelezo kuhusu kamatakamata ya viongozi wa asasi za kiraia, wanahabari na wanaharakati wa kisiasa. Wito huu wa EU unakuja baada ya polisi kuvamia ofisi ya mawakili nchini humo na kuwakamata mawakili Mahdi za gruba na Sonia Damani, ambao ni wakosoaji wakuu wa serikali ya Rais Kais Said. RFI. Sauti za dunia Msikilizaji, ugonjwa wa moyo unahusika na asilimia 40 ya vifo barani Ulaya. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya shirika la afya duniani WHO, ambapo limewataka raia kwenye eneo hilo kupunguza ulaji wa chumvi. Tayari taarifa ya kina na Emmanuel Makundi. Kwa mujibu wa WHO, hii ni sawa na vifo elfu kumi kwa siku au milioni nne kwa mwaka, shirika hilo likiongeza kuwa utekelezaji wa sera zinazolenga kupunguza matumizi ya chumvi kwa asilimia 25 zinaweza kuokoa maisha ya takribani watu laki tisa kutokana na magonjwa ya moyo ifikapo mwaka 2030. Mkurugenzi wa shirika hilo ukanda wa Ulaya, Hans Klug amesema mtu mzima mmoja kati ya watatu walio na umri wa kati ya miaka 30 na 70 wanakabiliwa na shinikizo la damu, na mara nyingi kutokana na matumizi ya chumvi. Takwimu zinaonyesha nchi 51 kati ya 53 katika ukanda wa Ulaya zina wastani wa ulaji wa chumvi kila siku zaidi ya kiwango kilichopendekezwa na WHO cha gramu 5 au kijiko kimoja cha chai kulingana na ripoti hiyo wanaume katika eneo hilo wana uwezekano wa karibu mara mbili ya kufa kutokana na magonjwa ya moyo na mishipa kuliko wanawake rais wa marekani joe biden anaripotiwa kuliharifu bunge la congress kuhusu mpango mpya wa kuisaidia israeli kwa silaha zaidi zenye thamani ya dola za marekani bilioni moja Taarifa inayotolewa siku chache kupita tangu atishie kusitisha misaada ya silaha kwa nchi hiyo kutokana na uvamizi wake huko Rafa. Maelezo zaidi na Victor Abuso. Msaada huu utakuwa wa pili baada ya mwingine wa dola bilioni 95 kupitishwa wiki kadhaa zilizopita kwa ajili ya kuisaidia Israeli, Ukraine na Taiwan hata hivyo, Biden anakabiliwa na kibarua kigumu kwenye Kongres, hasa kutoka kwa wabunge na maseneta wa chama chake cha Democratic ambao wameripotiwa kusikitishwa na idadi kubwa ya raia wasiokuwa na hatia wanaopoteza maisha kwenye vita vya Gaza, wakati huu jeshi la Israeli linapoendelea na mashambulio. Umoja wa Ulaya hivi leo umeitaka Israeli kusitisha mara moja operesheni yake ya kijeshi kwenye mji wa Rafa, kusini mwa Gaza, na kuonywa kuwa operesheni hiyo huenda ikaharibu uhusiano kati ya nchi ya Israeli na Umoja wa Ulaya. Marekani kupitia waziri wake wa mambo ya nje Antony Blinken imetangaza msaada wa kijeshi wa dola bilioni mbili kwa Ukraine. Msaada huu ukiwa ni sehemu ya dola bilioni 61 ambayo Washington iliidhinisha wiki kadhaa zilizopita baada ya mvutano wa muda mrefu kwenye bunge. Washirika wa kimataifa wa nchi ya Georgia kama vile NATO, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa wameikashifu nchi hiyo kwa kuidhinisha sheria tata kuhusu ujasusi wa kigeni, sheria inayolenga ku, ku inayolenga mashirika yasiyo ya kiserikali yanayofadhiliwa na wafadhili wa kimataifa. Sheria hiyo ilizua mjadala na maandamano makubwa nchini humo, huku mamlaka zikipiga marufuku maandamano yaliyokuwa yamepangwa kufanyika jioni ya leo. Na shirika la afya duniani WHO limesema kuwa hali ya dharura kwenye maeneo yaliyoathirika zaidi na mafuriko yaliyosababisha vifo vya mamia ya watu nchini Afghanistan inasalia muhimu wakati mamlaka zikitabiri hali ya hewa kuendelea kuwa mbaya nchini humo. Matangazo haya msikiliza ya msikilizaji zidi kuyapata mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini usikose pia kutufuata kwenye mitandao ya kijamii kwenye Facebook ni RFI Kiswahili, kwenye Twitter ama mtandao wa X unatopata pia RFI Kiswahili <tune> Dakika kumi na tano baada ya saa kumi na mbili jioni Afrika Mashariki.