12, kamili za jioni, Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI Mintlet, ijai. Karibu msikilizaji kwa matangazo yetu awamu ya kwanza jioni hii, miongoni mwa habari tumekuandalia shule zafunguliwa nchini Kenya baada ya kuwa tarehe rasmi imeahirishwa kutokana na mvua kubwa ambazo zimekuwa zikishuhudiwa nchini humo. Mashirika kirai ya kiraia na vyama kadhaa vya kisiasa vyapinga kuongezwa kwa muda wa serikali ya mpito ya kijeshi kuendelea kuwa madarakani kule Mali, na rais Urusi Vladimir Putin afanya mabadiliko katika baraza lake la mawaziri, Sergei Shoigu akiondolewa katika wizara ya ulinzi. Karibu msikilizaji. Kumbuka pia matangazo haya unaweza kuyafuatilia mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook, Arifa ya Kiswahili. Tuanzie matangazo yetu nchini Kenya jioni hii, ambapo msikilizaji, zaidi ya asilimia tisini ya shule zimefunguliwa hivi leo, siku chache kupita tangu watu zaidi ya mia mbili wafariki kutokana na mafuriko, ambapo serikali ilitangaza kuzifunga kutokana na athari za mvua. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Shule zimefunguliwa licha ya mamlaka za hali ya hewa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki kuonya kuhusu uwezekano wa kushuhudiwa mvua zaidi Kenya. Kama ilivyo kwa baadhi ya mataifa ya ukanda ikiwemo Tanzania, imeshuhudia mvua za kupita kiwango cha kawaida tangu mwezi Machi mwaka huu, ambapo mafuriko yameharibu miundombinu na hata kusomba baadhi ya vijiji. Kwa mujibu wa naibu msemaji wa serikali ya Kenya Mwanaisha Chizuga, wanafunzi waliokuwa wakisoma katika shule zilizoathiriwa na mafuriko sasa wataendelea kupata elimu katika shule jirani. Zaidi ya shule elfu mbili zimeathiriwa kwa kiwango tofauti na mafuriko ya majuma mawili yaliyopita, ambapo baadhi zinatumika kuzikimu familia ambazo zilipoteza makazi yao. Tukisalia nchini Kenya, mapendekezo mapya ya wizara ya fedha nchini humo kuhusu kuongeza ushuri wa bidhaa kwa lengo la kufadhili uboreshaji wa miundombinu na programu nyingine za kijamii yameibua mjadala mkali miongoni mwa wadau. Baadhi ya kodi zinazopendekezwa ni pamoja na miamala ya simu ya na kibenki, vitu vinavyomgusa moja kwa moja mwananchi wa kawaida. Wachambuzi wa mambo wao wana mtazamo gani? Chachilo Dor ni mtaalam wa maswala ya uchumi nchini Kenya. Serikali inajipata katika hali ya changamoto ya kuweza kukusanya uh, ushuru katika nchini ili kuongeza mapato yake, lakini sasa imejilazimisha kuweza kuongeza uh, bei ya ushuru katika hizi bidhaa muhimu ambayo umeziangazia hapo awali. Hoja kuu ni kuwa serikali imejipata katika hali mbaya, haijaweza uh, kukusanya mapato kadri inavyowezekana. Hata tukiangalia katika huu financial, financial year ambayo inaisha mwezi unaokuja napata kuwa serikali inajipata katika hali mbaya. Sasa ndio inaweza kutafuta mbuni ya kuongeza mapato ya ushuru nchini Ta, itaweka mkenya katika hali mbaya, tukiangazia kuwa baadhi ya bidhaa ambazo zimeekelewa zimepewa upaumbele na tutapata kuona kuwa ushuru za hizo bidhaa zitaongezeka zitaadhiri, haswa wale watu wanaopata mapato ya chini. Ni mtazamo wake cha Chiludoro mtaalamu wa masuala ya uchumi, akiwa nchini Kenya na msikilizaji, wakati mapendekezo hayo yakiizua mjadala, muungano wa upinzani nchini humo wa Azimio umetishia kuitisha maandamano mapya iwapo mapendekezo ya bajeti haya ya mwaka elfu mbili ishirini na nne elfu mbili ishirini na tano yatapitishwa bungeni bila kuangazia maeneo ambayo yanawagusa wananchi moja kwa moja. Tukiondoka nchini Kenya, msikilizaji, mwishoni mwa juma liopita nchi ya Rwanda ilitupilia mbali madai ya serikali ya Burundi kuwa Kigali ilihusika kuwafadhili watuhumiwa waliotekeleza shambulio la bomu kwenye soko moja ambapo watu 38 walijeruhiwa. Katika taarifa yake, Rwanda imeitaka Burundi kujikita katika kutatua matatizo yake ndani kuliko kuinyoshea kidole. Wachambuzi wa mambo wanautazamaji mvutano huu mali ali anazungumza akiwa Ufaransa kwa kuli lawama zielekezwe kwa serikali kwa sababu ndiyo yenye majukumu ya kuwalinda wananchi na kulinda mipaka ya nchi licha e, ya kuwa kikundi hicho cha Red Tabara na vingine vinatumia ardhi ya Congo na kuweza kushambulia Burundi. Nadhani hata hawa CNDD-FDD wenyewe waliweza kushambulia Burundi na wakitokea nchi jirani kama Tanzania na Congo. Kwa hiyo mi nadhani hili ni jukumu la serikali yenyewe, na haitakiwi kupiga kelele kumlaumu huyu ama yule, lakini walivalia njuga swala hili nchi yao. Ni mtazamo wake Mali Ali, mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa akiwa nchini Ufaransa. Miili ya watu wawili inaripotiwa kugunduliwa mwishoni mwa juma katika eneo la Kirongozi jimboni Ituri nchini DRC, vyanzo katika eneo hilo vikieleza kuwa miili hiyo ni miongoni mwa watu kumi na watano wanaodaiwa kutekwa na waasi wa Kodeku Jumamosi iliyopita. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amemteua Meja Jenerali Richard Otto kuwa kamanda mpya wa Operesheni Shujaa, ambayo inajumuisha jeshi la UPDF na FRDC ya Kongo katika mapambano dhidi ya waasi wa ADF nchini DRC. Otto amechukua nafasi yake Meja Jenerali Dikolum ambaye ametumwa Sudani Kusini kwenye ujumbe wa kuleta utulivu. Watu 27 wameuawa mwishoni mwa wiki iliyopita kwenye mapigano mapya kati ya jeshi la Sudan na wanamgambo wa RSF katika mji wa El Fasher. Carol Koril na taarifa zaidi. Umoja wa Mataifa umesema mapigano yalizuka kuanzia siku ya Ijumaa ambapo milio ya risasi na silaha nzito zilisikika kwa saa nyingi hadi jana Jumapili, hali ambayo iliacha watu karibu mia nane hamsini bila makazi. Ripoti za umoja huo zinasema pia mji huo uliachwa bila umeme na mtandao wa internet, wahudumu wa afya na wanaharakati wa haki wakishindwa kutimiza majukumu yao. Mji huo una watu karibu milioni moja nukta tano na laki nane ni wakimbizi waliofurushwa katika mizozo tofauti. Kwa zaidi ya mwaka moja mapigano yameshuhudiwa nchini Sudan baada ya kuibuka tofauti kati ya majenerali wawili Abdel Fata al Buran anayesimamia jeshi na aliyekuwa msaidizi wake na kiongozi wa RSF Mohamed Hamdan Daglo. Kwingineko nchini humo, utafiti wa shirika la haki za binadamu la Sudan Witness umebaini kuwa moto uliotumika kama silaha katika vita vinavyoendelea nchini humo uliharibu vijiji sabini na mbili na makaazi mwezi uliopita, ambapo kulirekodiwa matukio ya moto mia moja na ishirini na moja, idadi ambayo ni kubwa zaidi kuwahi kurekodiwa tangu kwanza kwa vita mwaka jana. njema yote kuhusu afya yako Caroline Corid anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 246 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 146 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza RFI. Dakika saba baada ya saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kule Mali, vyama kadhaa vya kisiasa na mashirika ya kiraia yametoa tangazo kukataa hitimisho la mkutano wa mazungumzo ya kitaifa yaliyoandaliwa na utawala wa kijeshi ambapo ilipendekeza jeshi kuongezewa muda zaidi kuokaa madarakani. Kufahamu zaidi, hapa taarifa yake Jojajoi. Mali imekuwa ikiongozwa na wanajeshi tangu walipopindua serikali mwaka 2020 na 2021 ambapo Kanali Asimi Goita alizindua mazungumzo ya kitaifa mwezi Disemba kujaribu kupata maridhiano ya kumaliza mzozo wa kisiasa kwenye taifa hilo. Katika taarifa ya pamoja, vyama na mashirika hayo ya kiraia wanasema hawaungi mkono makubaliano yaliyopatikana na kuongeza kuwa walioshiriki wengi wao ni wa mrengo wa kijeshi. Aidha wameongeza kuwa fanywa na utawala wa kijeshi ni kinyume na makubaliano ya awali yaliyoratibiwa na ECOWAS ambapo jeshi lilitakiwa kuwa limemaliza muda wake na kuitisha uchaguzi mpya. Mbali na makubaliano kutaka jeshi kuongezwa muda, washirika walitaka Kanali Goita kuwa mgombea katika uchaguzi unaokuja. Nchini Chad, siku tatu tangu kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi wa urais, wa waziri mkuu Sases Masra ambaye pia anadai kushinda uchaguzi huo, amewasilisha kesi mahakamani kupinga matokeo yaliyompa ushindi aliyekuwa rais wa mpito Mahmat Idris Debi Etno. Raia wanaokadiriwa kuwa zaidi ya mia moja wameuawa wiki iliyopita mashariki mwa Bukina Faso na watu waliokuwa na silaha na kuvalia sare za kijeshi. Mengi zaidi na Vikta Abus. Ripoti zinasema mauaji hayo ilitokea kati ya Mei tatu na tisa katika kijiji cha Tankolou na maeneo jirani. Aidha, imeelezwa kwamba tarehe tatu mwezi huu msafara uliokuwa na wanajeshi wa Bukina Faso uliondoka kwenye mji wa Fada Goma kuelekea katika kijiji hicho. Mashuhuda wanasema waliouawa ni wanakijiji wanaoripotiwa kwamba waliokuwa wamewalipa wanajihadi wali fedha ili kuwalimia mashamba yao. Vikosi vya usalama nchini Nigeria vimewaokoa wanafunzi wa chuo cha sayansi na teknolojia cha Confluence waliotekwa katika jimbo la Kogi, vyanzo vya mawasiliano katika jimbo hilo vikieleza kuwepo kwa makabiliano na gengi la watu waliojihami kwa silaha. Muungano wa mawakili nchini Tunisia umeitisha mgomo wa nchi nzima kupinga kuendelea kushikiliwa kwa mmoja wao wakili Sonia Damani aliyekamatwa katika makao makuu ya muungano huo jumamosi iliyopita, wakati huu mamlaka za nchi hiyo zikiendeleza msako dhidi ya wakosoaji wa serikali, mashirika yasiyo ya kiserikali na wahamiaji weusi. Nchini Afrika Kusini, wiki moja tangu kuporomoka kwa jengo la orofa tano katika mji wa kusini wa Georgi, idadi ya watu waliofariki katika tukio hilo imeongezeka na kufikia watu 26 wakati mamlaka za uokoaji zikiendeleza shughuli za kuwatafuta watu wengine 26 ambao bado hawajulikani walipo. RFI, Sauti za Dunia. Msikilizaji, mapigano makali yameripotiwa hivi leo kaskazini mwa Gaza kwenye kitunguji cha Jabalia, ambako vikosi vya Israeli vimerejea tena kwa kile wanadai wapiganaji wa Hamas wamekita kambi haya ya kijiri. Israeli pia imeanza kutekeleza operesheni kwenye mji wa Rafa, ambako watu zaidi ya laki tatu na elfu sitini tayari wamekimbia kwa mujibu wa umoja wa Mataifa. Marekani tayari imekosoa operesheni hiyo, kama anavyoeleza hapa Anthony Blinken, waziri wa mambo ya nje. Hatujaona mpango wa nini ambacho kitakachotokea baada ya vita vya Gaza kumalizika, kwa sababu mpango wa Israeli sasa ni kuvamia Rafa na kutumia silaha nzito, lakini bado kutakuwa na maelfu ya waasi wa Hamas ambao wataachwa katika mji huo. Tumeona maeneo ambayo Israeli imevamia kama kule Khan Yunis, Hamas wamerejea. Kwa hivyo mpango wa kuingia Rafa bila kuwepo kwa mpango madhubuti kwa husu raia, kutakuwa na madhara makubwa bila ya suluhu, ambayo ni kuhakikisha kwamba Hamas hawarudi tena Gaza. Ni sauti yake Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Rais wa Urusi Vladimir Putin amefanya mabadiliko katika baraza lake la mawaziri, ambapo amemwondoa Sergei Shoigu, mshirika wake wa karibu na waziri wa ulinzi aliyesimamia vita nchini Ukraine. Taarifa zaidi na Douglas Wamariba. Mabadiliko hayo ndiyo makubwa zaidi kufanyika miaka miwili baada ya vita vya Ukraina. Andrei Belasova, aliyewahi kuwa naibu waziri mkuu wa kwanza na mtaalamu wa masada ya uchumi, ameteuliwa kuwa waziri mpya wa ulinzi. Shoigu, ambaye ni mshirika wa karibu wa muda mrefu wa rais Putin, sasa atahudumu kama katibu wa baraza la usalama la Urusi. Mabadiliko hayo yanatokea wakati huu Urusi kishambulia mkoa wa Harkiv kaskazini mashariki mwa Ukraina, ambapo maelfu ya watu wamelazimika kuyakimbia makazi yao. Mengineko, Urusi hivi leo imeshambulia zaidi ya miji na vijiji thelathini katika mkoa wa Kharkiv kaskazini mashariki mwa Ukraine. Hii ni baada ya Mosco kufanya shambulio la kushtukiza kwenye mpaka huo wa wiki iliyopita. Haya yanajiri wakati Kyiv ikikiri kuwa Urusi imeendelea kupata ushindi wa kimkakati. Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak ameendelea kusisitiza kuwa chama chake cha Conservative kina uwezo wa kushinda uchaguzi mkuu licha ya matokeo ya hivi karibuni ya uchaguzi ucha wa serikali za mitaa na kura ya maoni ambayo imeendelea kukiweka juu chama cha Leba. Nchi ya Kambodia na China zinapanga kufanya mazoezi ya kijeshi ya pamoja kuanzia Alhamisi ya wiki hii, mazoezi ambayo yatafanyika wakati huu Marekani ikionyesha hofu kuwa huenda Beijing ikatumia kambi ya jeshi la wanamaji la Kambodia kuongeza ushawishi wake katika ukanda huo na nchini India, zoezi la uchaguzi limerejelewa hivi leo katika maeneo nchini humo likiwemo eneo la Kashmir, ambapo wapiga kura wanatarajiwa kuonesha kutoridhishwa kwao na waziri mkuu Narendra Modi. Matangazo haya msikilizaji, unazidi kuyapokea mubashara kutoka hapa jijini Nairobi nchini Kenya. Kumbuka unaweza kutofuatilia moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini vilevile kupitia tovuti RFI Kiswahili, ukiwa kule DRC, RFI kitu unatupata kupitia masafa ya 92.5 FM, lakini kule Bunia RFI Kiswahili inasikika kupitia masafa ya 90.2 FM. Nikukumbushe pia msikilizaji, ukiwa kule Bujumbura nchini Burundi, masafa unayopata matangazo haya ni kupitia masafa ya 96.1 FM Ule jijini Kampala nchini Uganda, matangazo haya unayapata mubashara kupitia masafa ya 93.7 FM. Dakika 15 zimekatika baada ya saa 12.