Imetimia saa 12 kamili saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa kiswahili ya Radio France International. Caroline Corel tuliyokuandalia jioni ya leo. miili ya watu kumi waliotekwa na waasi wa ADF yapatikana karibu na mji wa Beni, mashariki mwa DRC. Mahamad Idris Debi Etno asema atakuwa rais wa wote baada ya kutangazwa mshindi. na Wapalestina zaidi waendelea kukimbia eneo la Rafa wakihofia mashambulio ya jeshi la Israeli na tumai siku yako imekuwa nzuri. Karibu katika matangazo yetu ya jioni. Tunaanzia kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo miili ya watu kumi imegundulika kwenye kijiji cha Mandumbi, umbali wa kilomita 40 kaskazini mwa mji wa Beni. Ripoti zinasema watu hao walitekwa siku ya Jumatano na waasi wa ADF na baadaye kupigwa risasi. Erikson Luhembwe ana ripoti zaidi. Baada ya mauaji, asilimia kubwa ya raia wamekiondoka kijiji hicho. Luiki Kisaki ni raia wilayani Beni. kisha kuua adui aliweza akaunguza kwa nyumba hapa ndani ya mji, akarudi kwa mahali ambapo alitokelea wa intensifier ma patrouille de combat ndani ya mashamba ambapo adui anapatikana. Kulikuwa mama mmoja ambayo aliponyoka ndani ya mkono ya adui, alikuja kupana habari kwa jeshi mkuu. Kiongozi wa sekta ya Beni mbao Leon Siviwe aomba rai ya kutulia. Hiyo village iko na coalition UPDF na FARDC. Sasa tunakosa kama hii shida inatupata namna gani? Wasoda yetu iko na shikaza, waturudishie amani sasa adui naye iko na viake vyenye konafanya mastrateji yake iko natuletea shida. Kufuatia mauaji hayo, mbunge wa kitaifa apendekeza uchunguzi kufanyika. Eliva, umawa mchaguliwa wa Beni, inaomba kuongeza idadi ya jeshi Beni, wakati adui anakuja akute moto wa jeshi, sababu kama hatufanyi kitu watu watendelea kufa. Hakuna vita ambayo unaweza kuwina kama hakuna kubaliano ya raia. Aprili ishirini na nane. Raia kumi waliuawa tena na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF na washirika wao mjini Mangina wilayani Beni. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Tukisalia DRC, serikali imesema mazishi ya watu waliopoteza maisha katika mashambulizi ya bomu katika kambi ya ukimbizi karibu na mji wa Goma yatafanyika hapo kesho. Nchini Uganda, watu kumi wamepoteza maisha katika maporomoko ya udongo wilaya ya Kasese, magharibi mwa nchi hiyo, idadi hiyo ikifikisha idadi ya vifo ndani ya wiki moja kufikia watu kumi na watatu nchini Kenya leo ni siku ya mapumziko ambapo raia wa nchi hiyo wamekuwa wakipanda miti kuwakumbuka watu zaidi ya mia mbili waliopoteza maisha kutokana na mafuriko ambayo yamesababishwa na mvua kubwa ambayo imekuwa ikinyesha kuanzia mwezi Aprili. Rais wa nchi hiyo William Ruto amewaongoza raia wa nchi hiyo kwenye zoezi hilo. ndio tutatusaidia kuzuia mambo ya mafuriko na mambo ya kiangazi. Tumekubaliana kama taifa ya kwamba tunataka kuongeza ile sehemu iko na misitu Kenya kutoka asilimia kumi na mbili mpaka asilimia thelathini, ya Kenya iwe na misitu. Ni sauti yake Rais wa Kenya William Ruto. Serikali ya Tanzania imesema idadi ya watu waliopoteza maisha katika mafuriko imefikia watu 166 baada ya watu wengine watano kufariki dunia wakati wa kimbunga cha Hidaya kilicho wajeruhi wengine saba kilipopiga maeneo ya pwani katika sehemu kama Mtwara, Lindi na Morogoro. Mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Sudan Kusini na wawakilishi wa makundi ya upinzani ambayo hayakusaini mkataba wa mwaka elfu mbili kumi na nane yameanza leo jijini Nairobi baada ya kuzinduliwa jana kwenye ikulu ya Nairobi. Miongoni mwa washiriki wa mazungumzo haya ni Pagan Amum ambaye ameelezea matarajio ya makundi ya upinzani kwenye mazungumzo haya. We need to leave. Tunahitaji kuacha mtazamo wa mzozo. Tunapaswa kuacha kujiona maadui, sisi ni ndugu. Tunachohitaji ni mazungumzo ya kweli, ili tushughulikie sababu za msingi kwa lengo la kupata mkataba mpya ambao utafafanua ni aina gani ya serikali tunataka kuwa nayo, taifa la aina gani tunataka kuwa nalo, na tunasimamia vipi mambo yetu. Kenya imemteua jenerali mstaafu wa jeshi Lazaro Sumbeywa kuwa mpatanishi mkuu wa mazungumzo haya. Amekuwa na ujumbe huu kwa serikali na wawakilishi wa upinzani like. Napenda kutumia fursa hii kuzitaka pande husika kujadiliana kwa nia njema na kwa moyo wa ubinadamu ili kufikia lengo la amani peace mazungumzo haya yanawapa wahusika fursa muhimu ya kusitisha vita, jambo ambalo litasaidia sana kuwaondolea wananchi wa Sudani Kusini mahangaiko. Kwa kuzingatia hili, inatoa wito kwa uongozi wa pande ambazo zinahusika katika mazungumzo haya kuwaamuru wawakilishi wao kushiriki kikamilifu katika masuala yote na kufanya maamuzi kwa masilahi ya wananchi wa Sudan Kusini. Mazungumzo haya yanafanyika wakati huu Sudan Kusini ikijiandaa kwa uchaguzi wake wa kwanza mwezi Disemba. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz, Radio France Internationale. Kumbuka, ukiwa jiji kuu la Nairobi unatupata kupitia themanini na tisa nukta tisa. Ukiwa maeneo ya Mombasa unatupata kupitia mia moja na tano nukta tano. Na usiache pia kutufuatilia kwenye mitandao yetu ya kijamii. Nchini Chad, kiongozi wa kijeshi Mahamad Idri Debi Itno ametangazwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika Mei 6, licha ya mpinzani wake wa karibu Sekse Masra kuupinga matokeo ya uchaguzi huo yaliyotolewa na tume ya uchaguzi, huku wanajeshi wakionekana wakipiga doria katika maeneo kadhaa ya jiji kuu la Njamina. Katika hotuba fupi kupitia rininga, baada ya kutangazwa mshindi, rais Debi ameahidi kufanyia kazi ahadi zake na kuwa rais wa wote. Ukiangalia ushindi huu mkubwa, sasa mimi ni rais mteule wa raia wote wa Chad na rais kwa wale walionichagua, na ni rais kwa wale ambao walifanya maamuzi mengine. Na wachambuzi wa mambo wanazungumziaje ushindi wa rais Debi? Mali Ali anazungumza akiwa jijini Paris. Uchaguzi bado haujaelewekwa pande zote, iwe ni wapiga kura hawajui kile ambacho wanakichagua sana halisi ni nini, na wale ambao wanaogombea pia wanakuwa hawaheshimu misingi ya uchaguzi wa halali. Kunakuwa mambo mengi sana ya kufoji, lakini kwa nchi ya Chadi nadhani yeye mpinzani alikwenda anafahamu kwamba wazi utakuwepo mdogo na kupiga kelele baada ya matokeo. Nadhani hii itakuwa haina nguvu kwake kwa sababu itaonekana tu kwamba ni kelele za yule aliyeshindwa. Ushindi wa Debi sasa unahitimisha utawala wa mpito wa kijeshi ambao umekuwepo madarakani kwa miaka mitatu, pamoja na kurefusha utawala wa familia yake ambayo imetawala nchi hiyo kwa miongo kadhaa. Polisi nchini Zambia wamemwonya rais wa zamani Edgar Lungu dhidi ya kujihusisha na shughuli za kisiasa ambazo zinaweza kuvuruga utulivu na usalama wa umma, kwani anakabiliwa na tishio la kukamatwa na kufunguliwa mashtaka. Hii ni baada ya umati wa watu kujikusanya wakati Bwana Lungu alipokuwa akizunguka mji mkuu wa Lusaka Alhamisi, kutathmini gharama ya juu ya kufanya biashara jijini. Mahakama ya kikatiba nchini Afrika Kusini hivi leo inasikiliza rufaa iliyowasilishwa ya kumtaka rais wa zamani Jacob Zuma kuzuiwa kuwania nafasi yote ya uongozi katika kesi inayoonekana kuchochewa kisiasa na huenda ikazua mvutano kuelekea uchaguzi wa baadaye mwezi huu. Menzilet ijaye na maelezo ya kina kuhusu taarifa hii. Zuma mwenye umri wa miaka themanini na mbili anawania urais kupitia chama cha Umkonto Weswize mk chama kipya cha cha upinzani ambacho kimeibuka kuleta ushindani mkali katika uchaguzi wa urais wa Mei 29. Hata hivyo, mamlaka za uchaguzi nchini humo zimedokeza kuwa mwanasiasa huyo ambaye anakabiliwa na tuhuma za ufisadi anapaswa kuzuiliwa kugombea kutokana na kifungo cha mwaka 2021 alichopewa kwa kutoheshimu mahakama. Mwaka 2021, Zuma alihukumiwa kifungo cha miezi nojela baada yake kukataa kutoa ushahidi mbele ya jopo lililokuwa likichunguza tuhuma za ufisadi wakati wa utawala wake. Na sasa kikubwa kinachoangaziwa katika kesi hii ni tafsiri ya kanuni ya kikatiba inayomzuia mtu yeyote aliyehukumiwa kifungo cha zaidi ya miezi kumi na mbili kuhudumu bungeni. Katika hatua nyingine, mahakama hiyo imetupilia mbali ombi la timu ya mawakili wa Zuma kutaka majaji sita kujiondoa kwenye kesi hiyo kwa tuhuma za kuwa na upendeleo. Tayari wafuasi wa Zuma wametishia kuzua iwapo matokeo ya kesi hiyo yatakuwa kinyume na matarajio yao. Wahamiaji 26 waliokuwa wametoka pwani ya Guinea kwenda nchini Senegal wamepoteza maisha baada ya boti waliokuwa wanasafiria kuzama pwani ya nchi ya Senegal. Waziri mkuu wa Guinea Amadu Uriba amesema kiwango cha raia wa nchi yake kuondoka nchini humo kwa njia zilizofaa inaonyesha namna hali ilivyo mbaya. Bunge la Seneti nchini Nigeria limependekeza adhabu kali zaidi kwa makosa ya ulanguzi wa dawa za kulevya, ikiwemo adhabu ya kifo badala ya kifungo cha maisha jela. Nigeria imeorodheshwa kuwa eneo la kutumika kusafirisha dawa hizo, uzalishaji, usambazaji na utumikaji mkubwa wa dawa hizo. Mambo vipi? Ni mimi DJ Fly nikiwa na ndugu yangu Vital Bugishow. Jumamosi saa 12 na dakika 10 jioni, usikose kusikiliza. Niko base hapa, ndo bali pekee utasikiliza ngoma unaipenda kuichangamsha wikendi yako. Wasiliana nami kupitia nambari ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254707888555 RFI watu zaidi ya laki moja wamekimbia kutoka mji wa Rafa ulipo kwenye ukanda wa Gaza kuhofia mashambulio ya jeshi la Israel kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Mengi zaidi na Hilary Ingati. Tangazo la kukimbia kwa wakazi wa Rafa linakuja wakati huu kundi la Hamas likisema mazungumzo na Israeli ujaribu kutafuta mkataba yaliyokuwa yanaendelea jijini Kairo yamekwama na wajumbe wake wameondoka. Aidha, viongozi wa kundi hilo wamesema baada ya mwafaka kutopatikana hatima ya upatikanaji wa mkataba wa kusitisha vita kwenye ukanda wa Gaza ipo mikononi mwa Israeli. Wanajeshi wa Israeli nao wameendelea kurusha mabomu kwenye mji wa Rafa, huku afisa wa juu wa Umoja wa Mataifa akisema operesheni za kutoa misaada ya kibinadamu kwa sasa imeshindikana, licha ya wito ya jumuiya kimataifa kuitaka Israeli kutoendelea na operesheni yake mjini rafa na Marekani kusema haitotuma silaha kuisaidia operesheni hiyo kwa hofu ya kuuawa kwa raia wasiokuwa na hatia imeendelea kutekeleza operesheni hiyo. Vikosi vya ardhini vya Urusi vimeshambulia vijiji vya kaskazini mashariki mwa jimbo la Kharkiv nchini Ukraine na kusababisha makabiliano makali siku ya Ijumaa. Mengi zaidi na Jupiter Maiaka. Raia wa eneo hilo wameshauriwa kukimbilia kwenye maeneo yenye usalama baada ya kuzuka kwa mapigano kati ya wanajeshi wa Ukraine na Urusi mapema siku ya Ijumaa. Ripoti zinasema kuwa rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amekiambia kikao cha usalama jijini Kiev kuhusu makabiliano hayo, ambayo ameeleza kuwa wanajeshi wake wamefanikiwa kudhibiti mashambulio hayo. Aidha, Zelenski amesema vikosi vya Ukraine vimefanikiwa kuzuia uvamizi huo katika eneo la mpakani baada ya kuwashambulia wanajeshi wa Urusi. Hii inakuja baada ya Urusi kudai wiki hii kuwa vijiji viwili katika jimbo la Kharkiv vilikuwa chini ya vikosi vyake baada ya rais Vladimir Putin kuonya kuwa vikosi vya nchi yake vitachukua maeneo zaidi mashariki mwa Ukraine. Wachambuzi wa mzozo unaoendelea wanasema Moscow inatumia fursa hii kuendeleza mashambulio nchini Ukraine kwa sababu ya Marekani kuchelewa kupeleka silaha kwa mshirika wake Ukraine kampuni ya kutengeneza dawa ya Ufaransa Sanofi kwa ushirikiano na kampuni ya Marekani ya Novavax zimetangaza kuingia ubia wa dola bilioni moja nukta mbili kugusa chanjo ya uviko kumi na tisa na kuzalisha aina nyingine ya chanjo ambayo inajumuisha kinga dhidi ya mafua. Uingereza imefanikiwa kutoka kwenye kipindi cha kushuka uchumi katika miezi minne iliyopita, imeonyesha takwimu za serikali, hii ikiwa ni hatua chanya kwa waziri mkuu Rishi Sunak kuelekea uchaguzi wa mwaka huu. Mahakama ya juu ya India imemwachia kwa dhamana mpinzani wa waziri mkuu Narendra Modi Anvike Jiwal aliyekamatwa Machi kwa kesi ya ufisadi, hatua inayomruhusu kuendelea kujinadi kwenye uchaguzi unaoendelea.