Imetimia saa kumi na mbili kamili ya Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corrier tuliokuandalia. Marekani yaendelea kuituhumu Rwanda kwa shambulizi la bomu katika kambi ya wakimbizi mashariki mwa DRC na kutaka uchunguzi kufanyika. Waokoaji waendelea kuwatafuta watu 11 waliokwama kwenye vifusi vya jengo lililoporomoka nchini Afrika Kusini, na wito watolewa kwa Israeli kuaichana na mpango wake wa kushambulia Rafa, wakati huu ikituma magari yake ya kivita Natumai umekuwa na siku nzuri. Karibu katika matangazo yetu ya jioni. Marekani inasisitiza kauli yake ya kuituhumu wanajeshi wa Rwanda na waasi wa M23 kurusha mabomu kwenye kambi ya wakimbizi ya Mugunga wiki iliyopita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na kusababisha vifo vya zaidi ya watu kumi na kuwajeruhi wengine zaidi ya thelathini. Msemaji wa mambo ya nje Matthew Miller amesema Marekani inaitaka Rwanda ichunguze tukio hilo na kuwachukulia hatua wale waliohusika na shambulio hilo. Bila shaka tunashikilia msimamo wetu. Shambulio hilo lilitoka kwenye jeshi la Rwanda na kwenda katika maeneo ambayo yanadhibitiwa na M23 na kufika katika kambi ya wakimbizi ya Mugunga. Serikali ya Rwanda ni lazima ichunguze kitendo hiki kibaya na kuwajibisha wote waliohusika. Tumeweka wazi msimamo wetu kuhusu kitendo hicho na kwamba lazima uchunguzi ufanyike. Tuhuma za Marekani zimeendelea kuungwa mkono na serikali ya DRC lakini zimepingwa vikali na Rwanda inayosema jeshi lake alikutekeleza shambulio hilo. Msemaji wa serikali ya Rwanda Yolande Makolo alielezea madai haya kama kichekesho na kusema jeshi la Rwanda haliwezi kushambulia kambi ya wakimbizi kutoka kule nchini Rwanda. Tunaelekea kule Sudan ambapo hali ya usalama kwenye jimbo la Abyei nchini Sudan Kusini imeendelea kuwa mbaya kwa sababu ya ongezeko la mapigano ya kikabila. Florence Kibuba anaeleza zaidi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa tahadhari hiyo kwenye ripoti aliyowasilisha kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Katika ripoti hiyo iliyoeleza hali ya usalama kwenye jimbo hilo kati ya Oktoba 4 mwaka uliopita hadi mwezi Aprili mwaka huu, imeeleza kuwa mapigano ya kikabila yanasalia suala kubwa linalosababisha utovu wa usalama. Imebainika kuwa uhusiano kati ya makabila ya Ngok Dinka na Twik Dinka unaendelea kwa mbaya zaidi sawa na makabiliano kati ya Ngok Dinka na Nuer, kila upande ukitaka kudhibiti shughuli za kila siku kwenye jimbo hilo lenye utajiri wa mafuta. Ripoti ya Guterres imeeleza kuwa katika kipindi hicho mapigano hayo yamesababisha vifo vya watu 257 na kuwaacha wengine zaidi ya 200 na majeraha katika mapigano 175 yaliyohusisha silaha. Guterres ametaka jeshi la Sudan Kusini kuhakikisha kuwa shule katika jimbo hilo zinakuwa wazi hasa katika eneo la Agok na vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa vinaruhusiwa kuendelea na shughuli zake. Kenya na Somalia zimetiliana saini ya mkataba wa ushirikiano katika sekta ya elimu, ulinzi na maswala ya siasa, shughuli iliyoshirikisha waziri waziri wa wa mambo ya kigeni wa Kenya Musalia Mudavadi na waziri mwenzi wa Somalia anayezuru Nairobi, Hamed Mwalin Fiki. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International limeshinikiza kuchunguzwa shambulizi la ndege zilizo na ribani lililowaua raia ishirini na watatu nchini Somalia Machi kumi na nane, wakati wa operesheni ya kijeshi iliyosaidiwa na nchi ya Uturuki. Nchini Kenya, wiki moja baada ya watu zaidi ya hamsini kupoteza maisha katika eneo la Maimayu katika kaunti ya Nakuru na makazi yao kusombwa na mafuriko kufuatia kuvunjika kwa kingo za bomba lililokuwa limezuia maji katika eneo lililoinuka. Hali ya manusura ni mbaya, wanaishi kwa kutegemea msaada wa serikali na wahisani. Mwandishi wetu amerejea kutoka Maimau uh, George Joi na kutuandalia ripoti ifuatayo. Wabi, wabi, wabi, wabi. Jumapili ya tarehe tano mwezi huu wakaaji wa vijiji vitano hapa Mai Mahyu walikwenda kulala kama kawaida, lakini ilipofika alfajiri wengi walikuwa wameangamia kwa maji Lundika, lundu. Elizabeth Njeri ambaye amezaliwa katika mojawapo ya kijiji hapa maimayu anaelezea alivyowapoteza wapendwa wake. Kuna wote wanaenda na maji, hata tuna hiyo mama ule tunaachana naye Jumapili saa e, kumi na mbili ikikuja tukaesha tukawachana naye nikamwambia, umekusha usiku umeigia eda na mimi niende, akakuja. Hofu inaonekana kwenye nyuso za walionusurika, wanaonekana kukata tamaa baada ya janga hilo kisaikolojia, ukianza kunyesha kama jana, umeona ile mtu tumeonyeshwa inamwagiria kwa kwale, ile mguruma ilikuwa imekuja naye na duru, hauachi hata ukapata usigizi. Wakati wa janga hilo, Steven Masharia anakumbuka kuwaokoa wapendo wake, lakini maji yalimzidi akaamua kujiokoa. Nikutoa watoto harakaharaka haraka, na bibi na wakaenda, mimi kaachwa nikivunga nyumba kutokea kwa ngeti, ati niwafuate, nikakuta maji imenipita mbele tena, mi nipata nienda kwa choo juu. Sasa hiyo maji yote ilipita, nikiwa kwa choo juu, nikiangalia tu. Alice Njoki anasema kuponea kwake ni sababu hakuwepo nyumbani usiku huo. kila mtu ananiona anataka kuanguka, walisema mi nilienda na maji juu, sionekani na hakuna mtu, nilikuwa nimeelezea nimeenda nyumbani. Sasa wakiniona jana walifikilia nikufufuka, nimefufuka hadi sasa. Kuna wale ambao hawajawapata wapendwa wao, huku walionusurika wakiwa katika shule ya sekondari ya Ngeya, maisha yao yamebadilika, wapendwa wao wamepoteza maisha na makazi yao hayapo tena. George Ajowi, Mai Mahiu, RFI Kiswahili. Tupate kwenye facebook.com/rfisw RFI Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Nchini Afrika Kusini, timu ya uokoaji wamethibitisha kuwa kwenye mawasiliano na watu kumi na moja wanaoripotiwa kuwa wamekwama kwenye vifusi baada ya jengo kuporomoka siku ya Jumatatu katika mji wa George ulio karibu kilomita 40 kutoka mji wa Cape Town. Taarifa ya kina na Menzelet Ijai. Mamlaka za uokoaji nchini Afrika Kusini zinasema watu takriban 20 wameokolewa kutoka kwenye vifusi vya jengo hilo la orofa sita lililokuwa likiendelea kujengwa, watu sita kati yao wakiwa wamefariki, kulingana na mamlaka. Timu ya wajenzi sabini na watano walikuwa wakiendeleza ujenzi wa jengo hilo wakati wa tukio, huku shughuli za uokoaji zikiendelea kujaribu kuwaokoa makumi ya watu ambao bado wamekwama kwenye vifusi vya jengo hilo. Aidha, bado haijabainika chanzo cha kuporomoka kwa jengo hilo ambalo lilikuwa na eneo la kuegeza magari katika si ya chini. Rais Cyril Ramaphosa ametuma salamu za pole kwa jamaa na marafiki wa waathiriwa wa mkasa huo huku akitaka uchunguzi kufanyika ili kuepuka matukio mengine kama hayo. Nchini Ghana, usajili wa wapiga kura kuelekea uchaguzi mkuu wa Disemba tarehe saba umeanza na utaendelea kwa majuma matatu. Nchini Togo, chama tawala cha rais Faure Nyasimbe UNIR kimepata ushindi mkubwa kwenye uchaguzi wa wabunge na serikali za mitaa uliofanyika mwezi uliopita. Victor Buso anaeleza zaidi. Matokeo yaliyochapishwa na tume ya uchaguzi yanaonyesha kuwa chama cha rais Nyasimbe kimepata ushindi wa viti 137 kati ya 179 vya madiwani. Katika uchaguzi wa wabunge, chama tawala kimeshinda viti 108 kati ya 113 vilivyokuwa vinawaniwa, na sasa mahakama inasubiriwa kuthibitisha matokeo hayo. Vyama vya upinzani vilivyoshiriki kwenye uchaguzi huo vikiongozwa na chama cha FDR vimekataa kutambua matokeo hayo na kudai kwamba kulikuwa na wizi mkubwa wa kura wakati chama tawala kitangazwa mshindi, Rais Nyasimbe siku ya Jumatatu alitia saini mabadiliko tata ya katiba licha pingamizi kubwa kutoka kwa wanasiasa wa upinzani, viongozi wa dini na mashirika ya kiraia. Kwa mujibu wa katiba mpya, mamlaka sasa itakuwa chini ya baraza la mawaziri litakaloongozwa na kiongozi wa chama chenye wabunge wengi bungeni. Nafasi ya urais haitakuwa na mamlaka yote na wapinzani wanasema kwamba mabadiliko hayo ni mpango wa rais Nyasimbe ambaye aliingia madarakani mwaka elfu mbili na tano kuendelea kusailia katika uongozi wa nchi hiyo kwa muda mrefu zaidi. Shughuli ya uhesabuji kura inaendelea nchini Chad baada ya raia hapo jana kushiriki uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia uliofanyika kutamatisha kipindi cha miaka mitatu cha mpito chini ya utawala wa kijeshi. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. Wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Ukiwa jiji kuu la Nairobi unatupata mubashara kupitia 89.9. Ukiwa Mombasa ni 105.5. Jeshi la Israeli limetuma magari ya kivita kwenye mji wa Rafa, kusini mwa Gaza, karibu na mpaka wa Misri, licha ya pingamizi kubwa kutoka kwa jumuia ya kimataifa ikiongozwa na Marekani. Kuna hofu kubwa kuwa hatua ya serikali kutuma wanajeshi wa, wa ardhini huko Rafa kutakuwa na madhara makubwa kwa wapalestina wasio kuwa na hatia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameitaka serikali kuachana na mpango wake na kufungua vifukio vinavyotumika kusafirisha misaada ya kibinadamu. Natoa wito kwa pande zote kuonesha ukomavu wa kisiasa na kupata mkataba wa kusitisha vita sasa hivi, kuacha umwagaji damu na kuachia huru mateka, ili kudhibiti ukanda ambao upo kwenye hatari ya kuharibika kabisa. Huu ni wakati muhimu sana kwa dunia na ukanda kusimama pamoja. Mambo yanaendelea kuwa mabaya zaidi, na nimesikitishwa na ripoti za wanajeshi wa Israeli kwenda Rafa. Kufungwa kwa vivukio vya Rafa na Karem Shalom ni hatari sana, kwa sababu misaada ya kibinadamu itashindwa kufika, na ni lazima vifunguliwe haraka. wakati haya ya kijeri Israeli imetuma wajumbe wake jijini Cairo kwa ajili ya mazungumzo mapya, baada ya kukataa mkataba uliokubaliwa na kundi la Hamas linalosema limetoa nafasi ya mwisho ya mazungumzo. Rais wa Urusi Vladimir Putin ameapishwa kuwa kuhudumu kama rais wa Urusi kwa muhula wa tano baada ya kuibuka mshindi kwenye uchaguzi mkuu uliofanyika mwezi Machi. Mengi zaidi na Hilary Ingati. Katika hotuba yake baada ya kuapishwa, Rais Putin amekiri kuwa nchi yake inapitia kipindi kigumu baada ya kuwekewa vikwazo vya kiuchumi na kibiashara na mataifa ya Magharibi kutokana na hatua yake ya kuivamia nchi ya Ukraine. Licha ya changamoto hizo, Rais Putin mwenye umri wa miaka 71 amewaambia wananchi wa Urusi kuwa nchi hiyo itakuwa imara na itavuka changamoto zilizoko. Kuhusu vita vinavyoendelea nchini Ukraine, Putin amesema vikosi vya Urusi vitatumia kila gharama kuibuka mshindi na kuifanya nchi hiyo kuwa imara zaidi. Sherehe za kuapishwa kwa Putin zilizofanyika kwenye ikulu ya Kremlin zilisusiwa na mabalozi kutoka Marekani, Uingereza na mataifa mengine ya Umoja wa Ulaya yanayoiunga Ukrain mkono katika vita vyake dhidi ya Urusi. Yulia Navalna, mke wa Navalni, mwanasiasa wa upinzani aliyepoteza maisha akiwa jela, amemwelezea Putin kama muongo na kuongeza kuwa Urusi itasalia kwenye hali ya mizozo kipindi chote kiongozi huyo atasalia madarakani. Putin ameingia kwenye vitabu vya kihistoria kwa kuwa kiongozi aliyekaa madarakani kwa muda mrefu zaidi katika historia ya Urusi baada ya aliyekuwa dikteta wa Umoja wa Kisovieti Joseph Stalin. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amefanya mkutano na rais mwenza wa China Xi Jinping anayezuru Paris kwa mara ya kwanza Wakikutana wawili hao katika milima ya Pirene alikolelewa Macron, kiongozi huyo akitumia mkutano huo kumsisitizia rais Xi Jinping kuhusu China kusitisha kuunga mkono Urusi katika mashambulizi yake Ukraine na badala kuchagua kufanya biashara na nchi ya Ufaransa. Wizara ya ulinzi nchini Uingereza imethibitisha kulengwa kwenye kisa cha udukuzi wa mitandao kadhaa uliolenga mfumo wa kuwalipa wafanyikazi, na sasa waziri wa ulinzi Grant Shapps anatazamiwa kulihutubia bunge baadaye leo kuhusu kisa hicho. Raia wa India wameshiriki uchaguzi mkuu, waziri mkuu Narendra Modi akipiga ya kura yake mapema asubuhi katika mji wa Ahmedabad, mchaguzi ambao umeshuhudiwa mwitiko mdogo na wapiga kura kulinganishwa na uchaguzi uliopita wa mwaka elfu mbili kumi na tisa. Matangazo ya RFI yakikujia mubashara kutoka jiji kuu la Nairobi kupitia Mitapendi 89.9, na kupitia pia application yetu ya RFI Pure Radio, kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili. Ni saa 12 na