Ni saa 12 kamili, saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa kiswahili ya Radio France International, Caroline Corir tuliokuandalia jioni ya leo. Mamlaka nchini Tanzania zatangaza kufungwa barabara kuu inayounganisha Dar es Salaam na maeneo ya pwani. Raia wa Chad washiriki uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia tangu kifo cha rais wa zamani Idris Deby Itno. Jeshi la Israel laanza kuwahamisha wakazi eneo la Rafa, ukanda wa Gaza, shambulio kali likinukia. Na tumai umekuwa na siku nzuri. Karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo. Tunaanzia kule Tanzania, ambapo mamlaka hapo jana zimefunga barabara kuu ya kilomita 396 inayounganisha mji mkuu wa Dar es Salaam na maeneo ya Lindi na Mtwara baada ya mafuriko kusomba madaraja mengine. Taarifa ya kina na Mezlet Ijai. Kulingana na kamanda wa vikosi vya uokoaji katika eneo la Lindi, Joseph Mwasabeja, barabara hiyo itasalia imefungwa hadi pale taarifa ya ziada itakapotolewa. Aidha, Mwasabeja anasema mafuriko hayo yalichochewa na mvua kubwa iliyoonyesha usiku kucha iliyosababishwa na kimbunga Hidaya ambacho kilipoteza kabisa nguvu yake baada ya kukumba kisiwa cha Mafia mapema Jumamosi. Mafuriko hayo yanaripotiwa kubeba daraja katika mito ya Mbwemkuru, Mikiringende, Mikerengende na Matandu katika wilaya ya Kilwa Mkoani Lindi. Kamishna wa wilaya ya Kilwa, Mohamed Nyundo, amesema kuwa mafuriko hayo pia yalifunika nyumba kadhaa katika vijiji saba na kuwalazimisha wanavijiji kuhama huku mimea ikiharibiwa kwenye mashamba. Takriban watu mia moja hamsini na watano wamepoteza maisha katika mafuriko na maporomoko ya udongo nchini Tanzania. Tukisalia na taarifa hiyo kuhusu mafuriko, watu watatu wamepoteza maisha huku wengine mia moja wakiwa wameokolewa baada ya kimbunga Hidaya kupiga eneo la pwani ya Tanzania mwishoni mwa wikendi. Mabaharia zaidi ya ishirini kutoka Tanzania na Zanzibar wakijipata pwani ya Kenya kutokana na mawimbi mazito. Katika hatua nyingine, shirika la wakimbizi duniani UNHCR limesema zaidi ya wakimbizi elfu ishirini kutoka Somalia wanaoishi kwenye kambi kubwa ya Dadaab kaskazini mwa Kenya wameachwa bila makao baada ya nyumba zao kuharibiwa na mafuriko yaliyotokana na mvua zina, zinazoendelea kunyesha. Kufahamu zaidi, mwanahabari wetu James Shimanyula aliandaa ripoti ifuatayo. Shirika hilo limetangaza kuwa sasa wakimbizi hao zaidi ya elfu ishirini wana ishi kwenye madarasa ya shule saba mbali na sehemu iliyokumbwa na mafuriko ambako vyoo vimefurika maji na kuna hatari ya kutokea magonjwa yanayosababishwa na maji machafu. Korad Abdi Wanahab ni mmoja wa wakimbizi waliolazimishwa kuhama walipokuwa wanaishi kutokana na mafuriko. Maji yaliingia kwenye nyumba kutoka pande zote: mashariki, magharibi, kusini na kaskazini. Mara tu nilipoona maji yameingia niliamka ghafla na kumwamsha mtoto wangu mlemavu na watoto wengine. Sasa ninapoongea maji yamepungua, lakini hatuwezi kurudi, kwani mvua inaonekana kuwa itaendelea kunyesha. Muhamed Aden Maalim, afisa wa shirika la wakimbizi wa Dadabu, anatupasha kwa kifupi hali ilivyo huko sasa. Tumeshuhudia mvua kubwa ambayo imesababisha mafuriko kwenye kambi za wakimbizi. Shirika la wakimbizi likiwemo washirika wengine wa majanga, pamoja na serikali ya kaunti, wamejihusisha kikamilifu kusambaza misaada kwa wakimbizi kama vile mikeka, blangeti, vyandarua vya kuzuia mbu, sabuni na dawa za kusafisha maji. Katika Dadaa kuna kambi tatu za wakimbizi ambazo ni makao ya wakimbizi kimbizi elfu mia mbili arobaini. Hatua ya shirika la ndege la Kenya, Kenya Airways, kusitisha safari zake kwenda Kinshasa baada ya mgogoro wa kidiplomasia imeibua wasiwasi wa wasi kupanda nauli, ikizingatiwa KQ ni moja ya kampuni mbili zinazosafiri kwenda DRC kila siku. Umoja wa Afrika umeungana na jumuiya ya SADC na Umoja wa Ulaya kulaani mashambulio ya bomu yaliyorushwa kwenye kambi za wakimbizi karibu na mji wa Goma na kusababisha vifo vya watu zaidi ya kumi na kuacha wengine zaidi ya thelathini na majeraha. Florence Kivuva anaeleza zaidi. Rais wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat, katika taarifa yake, amesema amesikitishwa sana na mashambulio hayo na kusisitiza usitishwaji wa utovu wa usalama mashariki mwa DRC. Aidha, mkuu huyo wa AU ameeleza kuwa kuendelea kwa utovu wa usalama kunarudisha nyuma mikataba ya Luanda na Nairobi inayotaka vita kusitishwa jimboni mwa Kivu Kaskazini. Ameongeza kuwa mikataba hiyo ndio njia pekee ya kumaliza mzozo wa utovu wa usalama mashariki mwa DRC na kupata suluhu ya amani kwenye ukanda wote wa Maziwa Makuu. Mwishoni mwa wiki iliyopita, Marekani kupitia wizara yake ya mambo ya nje ilishutumu wanajeshi wa Rwanda na waasi wa m sha mabomu hayo. Kauli hii iliungwa mkono na serikali jijini Kinshasa kupitia msemaji wake Patrick Muyaya aliyeshutumu jeshi la Rwanda na waasi wa M23 kutekeleza mashambulio hayo. Rwanda kupitia msemaji wake Yolande Makolo alikanusha madai hayo ya Marekani aliyoyaita ya kustaajabisha na kuongeza kuwa jeshi la nchi yake haliwezi kuvamia kambi ya wakimbizi kutoka DRC. Kutoka tuelekee Uganda, ambapo kampuni ya mafuta UNOC inatazamiwa kuagiza mafuta na bidhaa zingine za mafuta kuanzia mwezi Juni kutoka mataifa mengine kwa mara ya kwanza, hatua hii ikimaliza miongo ya utegemezi wa nchi ya Kenya kwa bidhaa hiyo muhimu mapigano makali yameendelea kushuhudiwa kati ya jeshi la Sudan na wapiganaji wa RSF katika jimbo la Al Jazira, jeshi likisemekana kuungana na, mko, na makundi mengine yenye silaha kufanya mashambulizi ya anga tangu siku ya Jumapili. Kitwe 92.5 FM. Unaweza pia kufuatilia matangazo haya kupitia mitandao yetu ya kijamii ikiwemo YouTube na Facebook. Wananchi wa Chad wamekuwa wakipiga kura kumchagua rais, ili kumaliza miaka mitatu ya utawala wa kijeshi chini chini ya Mahamad Idris Debi Itno. Uchaguzi huu utaamua iwapo familia ya Mahamat itaendelea kuongoza nchi hiyo ya Afrika ya kati au watamchagua waziri mkuu wake Sakse Masra, akiwa mpinzani wake mkuu gombo b uzibe Vibali vyetu kwanza vilitiwa saini, lakini walikataa kutukabidhi. Sababu hasa hatujui. Ushahidi ni kwamba leo ni siku ya tano, tunakwenda kwenye ofisi zao na tunaondoka saa nne usiku. Walituambia kwamba watatukabidhi muda wowote, muda wowote, muda wowote. Mpaka jana saa kumi na mbili tulipokelewa, tukaambiwa vumilieni, tutawakabidhi. Tulisubiri kwa muda wa zaidi ya saa mbili, wakafunga ofisi zao na kuondoka. De partis. Tayari muungano wa vyama vya kutetea haki za binadamu unasema kwa namna uchaguzi huo unavyofanyika hauonekani iwapo utakuwa na haki. Sanusi Mukhtar Ali ni mchambuzi wa siasa nchini Chad hapa anatoa tathmini yake kuhusu kinachotarajiwa yeah. Raia kuma... wa Chad, nyumbani na ugenini, wanapiga kura leo. Kama unavyofahamu, wagombea wakuu wawili ni Mahamati Idris Debi na waziri mkuu Sekse Masra. Sina shaka kwamba anayeshikilia madaraka sasa atashinda, ila tutasubiri kuona iwapo atakayeshindwa atakubali matokeo. Mchambuzi wa maswala ya siasa nchini Chad, Sanusi Mukhtar Ali. Mrengo wa upinzani nchini Togo umesema unajitathmini upya baada ya kufanikiwa kupata nafasi tano tu za ubunge kwenye uchaguzi wa ubunge uliopita, chama tawala cha rais Faure Nyesimbe kikipata viti 108 kati ya 113. Nchini Mali, awamu ya mwisho ya mazungumzo ya kitaifa na kikanda imerejelewa leo na itaendelea kwa siku tano. Kiongozi wa kijeshi Kanali Assimi Goita akihudhuria ufunguzi wa mazungumzo haya. Nchini Msumbiji, chama tawala cha Frelimo kimemteua gavana asiyefahamika Daniel Chapo kuwa kiongozi mpya wa chama hicho, na hivyo kumfanya kuwa mrithi wa rais Filipe Nyusi iwapo chama hicho kitashinda uchaguzi wa mwaka huu. Hila Ringati anaeleza zaidi. Kamati kuu ya chama hicho ilifikia uamuzi huo baada ya kikao cha siku tatu mwishoni mwa wiki iliyopita. Chapo mwenye umri wa miaka 47 amekuwa gavana wa jimbo la Inhambane tangu mwaka 2016 na aliwahi kuwa mhadhiri na mwanahabari. Uamuzi huu kwa mujibu wa wachambuzi wa siasa nchini Msumbiji unazua mvutano ndani ya chama hicho kati ya wafuasi wa rais Nyusi na wale wa mtangulizi wake Armando Geubuza kuelekea uchaguzi wa mwezi Oktoba. Baada ya uteuzi huo, chapo amesema atashirikiana na kila mmoja kwenye chama hicho tawala ili kuunganisha na kukifanya kuwa imara baada ya ripoti kuwa mgombea aliyekuwa anamtaka rais Nyusi alijiondoa. Rais Nyusi mwenye umri wa miaka 65 hawezi kuwania tena kwa muhula wa tatu, kwa sababu katiba inaruhusu rais kuhudumu kwa mihula miwili tu. Chama cha Frelimo kimeshinda uchaguzi nchini Msumbiji tangu mwaka wa 1975 licha ya kupata upinzani kutoka chama kikuu cha upinzani cha Renamo ambacho kimekuwa kikidai kuibiwa kura. Jeshi la Israeli limewaambia Wapalestina wapatao laki moja kuanza kuondoka mashariki mwa mji wa Rafa, ishara kuwa inajiandaa kutuma vikosi vyake vya ardhini katika mji huo. Mengi zaidi na Victor Abuso. Tangazo hili limelaaniwa na kiongozi wa juu wa kundi la Hamas, Sami Abu Zuri, ambaye amesema ni hatua hatari ambayo itakuwa na madhara makubwa kwa wakazi wa Gaza. Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa na Umoja wa Ulaya zimeshtumwa tangazo hilo la Israeli na kueleza kwamba hatua hiyo ya kuwahamisha watu kwa nguvu ni sawa na uhalifu wa kivita kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Rais wa Marekani Joe Biden naye anatarajiwa kuzungumza na Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu baadaye leo kwa njia ya simu kujadili hatua hiyo. Hatua hii ya Israeli imezua wasiwasi miongoni mwa wakazi wa Rafa, wakati huu mazungumzo ya kujaribu kutafuta mwafaka wa usitishwaji wa vita kati ya Hamas na Israeli ikionekana kukwama jijini Kairo. Katika hatua nyingine, maafisa wanaoshughulikia misaada ya binadamu kwenye ukanda wa Gaza wamesema tayari ndege za kijeshi za Israeli zimetekeleza mashambulio kwenye maeneo mawili karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Gaza. Israeli haijasema lolote baada ya hapo awali kuwataka wakazi wa maeneo ya Al-Shuka na Al-Salam kukimbilia kwenye maeneo ya usalama. Mkuu wa tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amepongeza jukumu la rais wa China Xi Jinping katika kutuliza mzozo ulioibuliwa kutokana na vitisho vya Urusi kuhusu matumizi ya silaha za nyuklia katika uvamizi wake nchini Ukraine. Von der Leyen amesema haya baada ya mkutano na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mwenzake wa China Xi Jinping ambaye amezuru Paris hivi leo. Continue... Nina imani kuwa Rais Xi ataendelea kuzuia vitisho vya nyuklia vinavyoendelea kutolewa na Urusi. Tumejadiliana pia kujitolea kwa China kuhusu kutoa msaada wowote wa silaha hatari kwa Urusi. Juhudi zaidi zinahitajika ili kupunguza usambazaji wa bidhaa zinazoweza kutumika kwa utengenezaji wa bidhaa za kivita na silaha kwa ajili ya Urusi, ambazo zinaweza kujipata kwenye uwanja wa vita kwa kuzingatia hali ya kuwepo kwa vitisho vinavyotokana na vita hivi kwa Ukraine na Ulaya. Hili linaathiri uhusiano kati ya Ulaya na China. Na je, wachambuzi wa mambo wanazungumzaje ziara hii ya Rais Xi kule Paris? Hamdun Maseli anachambua hili akiwa kule Tanzania uwezekano wa vita hii au wa Rais Putin kuachana vita kwa shinikizo si jambo jepesi, lakini pia Uchina si nchi ambayo inaweza kumshinikiza Urusi kwa sababu ni jirani yake, ni rafiki yake. Wanaweza kumshauri nini? Eh, kumshauri Putin aache pengine, au ajiondoe taratibu katika vita, au akubali masharti fulani fulani yatakayosaidia, eh, kutengeneza mwafaka wa kumaliza vita. Ni kwamba uwezekano wa Urusi kutumia silaha za nyuklia katika vita ni jambo hata kama ni silaha za nyuklia za kimkakati tu, lakini si si si jambo jepesi. Na katika hilo ni kwamba watu wa Ulaya wenyewe wanatakiwa kuonyesha nia ya kuto kuwalazimisha watu wa Urusi na rais wao Putin kufikiria njia hiyo. Matamshi haya yanajiri baada ya Rais Vladimir Putin kuagiza mazoezi ya kijeshi ya silaha za nyuklia yanayohusisha vikosi vilivyo karibu na Ukraine. Rais wa Urusi Vladimir Putin ameagiza uchimbaji wa silaha za nyuklia katika eneo karibu na Ukraine katika kile kinachoonekana kuvijibu vitisho vya nchi za magharibi kutaka vikosi vya NATO kutumika nchini Ukraine. Mfalme wa Uingereza Charles watatu ameadhimisha mwaka mmoja tangu kusimikwa kwake, akiwa anakabiliwa na changamoto za kiafya baada ya kukutwa na saratani na pia mgogoro wa kifamilia. saa kumi na mbili.