Ule Hartum, msikilizaji nchini Sudan, sasa ni saa 11 kamili. Haya ni matangazo ya idha ya Kiswahili yarido in France International. Benson Wakoli Tumekuandalia tu, mengi tu kwenye matangazo yetu msikilizaji, jioni hii, awamu ya kwanza. Baadhi ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba serikali ya Kenya imetoa tahadhari kwa raia wake kujilinda dhidi ya mafuriko ambayo anaendelea kutikisa taifa hilo. Raia nchini Chad nao wanatarajiwa kushiriki uchaguzi wa kidemokrasia siku ya Jumatatu, wakati rais wa Marekani Joe Biden akitetea maandamano yanayoendelea nchini humo kushinikiza kumalizika kwa vita kule Gaza. Popote ulipo hujambo na karibu msikilizaji. Tuanze na taarifa kwamba rais wa Kenya William Ruto amewataka raia kuendelea kuchukua tahadhari wakati huu nchi hiyo ikishuhudia mafuriko yanayotokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha, ambapo pia ameonya kuhusu uwezekano wa kukumbwa na kimbunga Hidaya. Katika hotuba yake kwa taifa, Ruto amesema wameshabaini maeneo hatari na tayari mchakato wa kuhamisha raia kutoka kwenye maeneo hayo umeanza. Serikali imeainisha mabwawa na hifadhi za maji zaidi ya 178 yaliyoko katika maeneo ya umma na binafsi kwenye kaunti 33 na ambayo tayari yamejaa na yanahatarisha jamii zilizoko jirani na watu wake. Aidha, tumeainisha maeneo mengine ambayo ni sugu kwa maporomoko ya udongo na mchanga katika kaunti kadhaa na kuyabainisha kuwa maeneo hatari we, na kwamba jamii jirani lazima ziondolewe. Jambo la tatu, notisi yeah, za kuondoka zimeshatolewa kwa wale wote wanaoishi katika maeneo ambayo hayakupangwa kujengwa na yaliyo jirani na kingo za mito rivers, streams. Katika hatua nyingine, rais Ruto ameagiza kuendelea kufungwa kwa shule nchi nzima kwa kipindi kisichojulikana. Wizara ya elimu tayari kuna maagizo na maelezo ya vile mambo ya shule itaendelea kutoka hapa. Tumesema mashule yale e, yalikuwa yanatarajiwa kufunguliwa Jumatatu, sasa hayatafunguliwa mpaka pale mwongozo mpya utakapotolewa. Tayari watu mia mbili wameripotiwa kufariki nchini Kenya kutokana na mafuriko huku Tanzania nayo ikiripoti idadi sawa na Kenya na Burundi. Wakazi wa maeneo ya pwani ya Kenya nao wametakiwa kuchukua tahadhari kufuatia uwezekano wa kutokea kwa kimbunga Hidaya ambacho dalili zake zimeanza kushuhudiwa usiku wa jana, kimbunga hiki kikiwa tayari kimekumba visiwa vya Komoru. Aidha, kimbunga hichi kinatarajiwa pia kuikumba nchi jirani ya Tanzania. Kutoka Mombasa, mwandishi wetu Diana Wanyonya ametutumia taarifa ifuatayo. Katika fuo ya Bahari Hindi, eneo la Pirates, nimezungumza na wavuvi kuhusu athari ya kimbunga hicho. Mambo ya kimbunga iyo lazima tatuathiri sana, hatuwezi kushindana nayo. Tayari upepo mkali kutoka baharini imeanza kuvuma huku wakaazi wakihofia mikurupuko ya magonjwa yatokanayo na upepo. Upepo Mombasa imezidi sana kiasi cha kuwa mpaka shughuli mtu ashindwa kufanya, na baridi, vumbi na mafua pia maoma kwa watoto. Aidha, kaunti ya Mombasa imetoa tahadhari kwa wakazi wake, huku wakiweka tayari maeneo yatakayotumika kuwapa hifadhi watakaoathiriwa na janga hilo. Daniel Manyala ni waziri katika kaunti ya Mombasa aliye pia mwenyekiti anayeshughulikia masuala ya majanga. Spidi yake inakadiriwa kwa about 40 nautical miles per hour ina kasi ya juu sana. tumetoa taarifa kwa wavuvi wetu na wale wenye wanapendelea ujivinjari katika beaches zetu, kwa sasa hivi wajaribu sana kuepuka kwenda katika beaches. Daktari Charles Magori ni mtafiti mkuu kutoka taasisi ya utafiti wa maswala ya baharini na samaki. kwa sababu ya karibu wetu na ikweta hizi vimbunga zikipo huwa zinadidimia na zinaisha nguvu. Kwa hivyo ningetaka kusema kama mtaalamu ya kwamba watu wasiwe na wasiwasi, lakini waweke tahadhari na wakuwe waangalifu. Kimbunga hicho kinatarajiwa kudumu kwa siku nne. Beana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Tukisalia na taarifa zinazofungamana msikilizaji, na mafuriko ni kwamba nchini DRC serikali imetangaza kuwa familia zaidi ya elfu ishirini na nane zimepoteza makazi yao kutokana na mafuriko baada ya kujaa kwa ziwa Tanganyika kutokana na mvua kubwa ambayo imekuwa ikinyesha hasa huko Kalemie. Je, watu walioathirika wako katika hali gani? Mwandishi wetu Dennis Mayo ametutumia ba taarifa hii baada ya kutembelea watu kule Kalemie. Miongoni mwa wafiriwa mamia ya kadhaa yalipata hifadhi katika kijiji cha Mukuku karibu kilometa nne kaskazini mwa jiji Kalimi. Bibi Jean amewasili hivi punde katika makao yake mpya ikiwapo haina bado madirisha. Bwana Andre Mirebo toka mtamkamkolobondo naye pia ni mkimbizi. Waafiriwa wengine waliamia vilimani katika kijiji cha Katanika magharibi mwa Kalimi. Wamoja wamejenga maka makazi ya muda, wengine wanaishi na familia zilizowakaribisha. Hivi sasa familia elfu ishirini na nane zimehamishwa na janga hili. Jodoni Kambulo, kiongozi wa tume ya kitaifa ya haki za binadamu, sende ya shuko Kalimi husema kuna zaruga. Maafa kama haya yanapotokea ni serikali ambayo inapaswa kuchukua tahadhari ili kukabiliana nayo na siyo raia. Ni lazima iwahudumie wahanga ili kuwapa hifadhi wanaokimbia janga hili. Kwa upande wake Bob Morisho, waziri wa mkoa wa masuala ya kibinadamu amesema maeneo ya kuwahifadhi waathiriwa hao ni tayari na kwamba mazungumzo yanaendelea ili kuwaandalia misaada. Denis Mayo Kalimi, RFI Kiswahili, Nairobi, 89.9 FM. Dakika sita baada ya saa kumi na mbili Afrika Mashariki, msikilizaji, taarifa zaidi zinasema kwamba shirika la kimataifa la wanahabari wasiokuwa na mipaka RSF limeonya kuhusu kupungua kwa mchango wa serikali katika kulinda uhuru wa vyombo vya habari, wakihitaja nchi ya Argentina na Eritrea kuwa hali iko mbaya zaidi. RSF imebainisha haya katika ripoti yake kila mwaka, kama anavyotueleza hapa mwandishi wetu Emmanuel Makundi. katika orodha yake kuhusu nchi zinazofanya vibaya na vizuri katika ulinzi wa uhuru wa habari RSF imeitaja Norway kuendelea kushikilia nafasi ya kwanza huku Eritrea ikishikilia mkia kutoka kwa Korea ya kaskazini iliyokuwa katika nafasi hiyo mwaka jana. Nchi ambazo zimeporomoka ni pamoja na Afghanistan iliyoanguka kwa nafasi 26 hadi ya 178, Togo kwa nafasi 43 hadi 113, pamoja na Ecuador iliyoanguka kwa nafasi 30 hadi 110, huku nchi kumi za mwisho zikijumuisha China, Iran, Korea Kaskazini, Siria na Eritrea. Aidha, RSF imeonya kuwa wanasiasa duniani kote kwa sehemu kubwa wameendelea kushambulia vyombo vya habari kwa kuchochea chuki, matusi, vitisho na hata kudhibiti baadhi ya vyombo vyenyewe na leo msikilizaji, ni siku ya Kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari duniani, ambapo UNESCO ilitenga siku hii kukumbusha umuhimu wa uhuru wa vyombo vya habari na serikali kuheshimu haki. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, utovu wa usalama mashariki mwa nchi umesababishwa na wanahabari zaidi ya mia moja kuacha kazi na kukimbia kwa hofu ya usalama wao. Kutoka Goma, Benjamin Kasemba ametutumia ripoti ifuatayo. Darlene Rushagu mwandishi wa habari aliyekimbia baada ya waasi wa M23 kuchukua uzibi tiwa Ruchuru aeleza: kweli kabisa, maisha yamekuwa, hali ya maisha amekuwa duni, sijui tumeshindwa namna gani tuishi, hatujue namna gani tujeleze, hatujue tuotoe msaada kwa nani. Vitisho vinavyoelekezwa kwaona makundi ya watu wasiojulikana, imekuwa pia ni changamoto kubwa zinazowakabili wanahabari hao wakimbizi. Kuna um, watu fulani fulani ambao hatuwajui kwa kutumia ujumbe za kututisha kwa zaidi ya miaka miwili sasa. Mbali na kituo chake cha redio Vyanee Watsongo amedai kuwa hali hii imewanyima uhuru wa kujieleza wakati huu ambapo vita vinaendelea kusambaa kote Kivu Kaskazini. Tumenyimwa hiyo uhuru, sababu kunakuwa wakati mpasha habari unaweza kusema habari ambayo inaaminika na inajulikana ni ukweli, lakini wakati utalitangaza, anasema eti wewe unakuwa kwa upande wa uwasi. Tuver Undi ni afisa mkuu wa chama kinachotetea uhuru wa vyombo vya habari mkoani Kivu Kaskazini. Je, pamoja nguvu tuko tunaungaunga uh, Tunaweza kupata suluhisho, ila suluhisho ya kudumu ni amani, rudi uh, vijijini mwao ili waweze kukaa baadhi ya vituo vya redio kwenye wilaya za Masisi na Ruchuru vililazimika kufunga matangazo baada ya kukimbia vita kwa wanahabari walioelekea katika mji huu wa Goma. Benjamin Kasembe, Goma, RFI Kiswahili. Spika wa bunge la Uganda Anita Among ametumu vikwazo alivyowekiwa na Uingereza baada ya madai kuhusika kwa rushwa, akisema vikwazo hivyo vimechochewa kisiasa RFI. Na msikilizaji, ni matangazo yanayozidi kuja mbashara kutoka hapa Nairobi nchini Kenya, ambapo raia nchini Chad Jumatatu wiki ijayo wanatarajiwa kushiriki uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia tangu kifo cha rais wa zamani wa taifa hilo Idris Debi, ambaye nafasi yake ilichukuliwa na mtoto wake Mahmad Idris Debi. Ni uchaguzi ambao huenda ukashuhudia kumalizika kwa utawala wa kijeshi kwenye taifa hilo. Kufahamu mengi, mwandishi wetu Douglas Omariba anaripoti. Jenerali Mahamat Idris Debi aliyeingia madarakani Aprili mwaka 2021 aliahidi mpito wa miezi 18, lakini baadaye akapitisha azimio la kuahirisha uchaguzi na kumruhusu kuwania urais. Hatua hiyo ilichochea ghasia, ambapo kinara wa upinzani Yaya ya Dilo alipigwa risasi na kuuawa na vikosi vya usalama, huku pia raia 50 wakiuawa. Wanajeshi wa Urusi wameanza kuchukua udhibiti wa kambi ya kijeshi nchini Niger ambayo imekuwa ikitoa makao kwa wanajeshi wa Marekani. Ili likitokana na, na hatua ya utawala wa kijeshi nchini humo kuagiza wanajeshi wa Marekani kuondoka. Jeshi nchini Nigeria limetangaza kufungulia mashtaka kwa wanajeshi waliohusika kwa, wali kwa kuwaua kimakosa raia 85 5 mwaka uliopita katika jimbo la Kaduna. Na Rais wa Liberia Joseph Boakai amesaini agizo la Rais litakalofanikishwa kuundwa kwa mahakama ya uhalifu wa kivita ambayo imekuwa ikisubiriwa kwa zaidi ya miongo miwili baada ya kumalizika kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kwenye taarifa zaidi, msikilizaji, ni kwamba Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma amesema ataheshimu wito wa chama tawala Chensi kufika mbele ya kamati yake ya nidhamu kueleza kwa nini amekuwa akipigia debe chama cha upinzani cha Umkhonto we Sizwe kuelekea uchaguzi Mei 29 RFI. Rais wa Marekani Joe Biden ametetea kitendo cha wanafunzi wa vyuo vikuu nchini humo kuandamana kushinikiza kumalizika kwa vita ku Gaza, lakini akionya kuwa ni lazima harakati hizo zifanywe kwa utulivu bila watu kuvunja sheria. Is the right to free speech. Kuna mambo mawili ambayo tunayaamini hapa Marekani. Jambo la kwanza ni uhuru wa watu kuongea na kukutana ili wasikike. Lakini pili ni utii wa sheria. Sisi sio nchi ya kimabavu ambayo tunawaziba watu midomo ili wasiseme. Hapa Marekani, watu wanasikika lakini ni lazima hilo lifanyike kwa utaratibu. Maandamano yenye fujo hayalindwi, na uharibifu wa mali sio maandamano ya amani, na ni kinyume cha sheria. Wakati Biden akitoa kauli hiyo, jeshi la Israeli limeendeleza mashambulizo kwenye ukanda wa Gaza. Uh, usiku wa kuamkia leo, kundi la Hamas limesema limepokea kwa uzuri mapendekezo ya Israeli ya kumaliza vita kule ukanda wa Gaza, hasa likisema hivi karibuni litatuma wakilishi wake nchini Misri kujadili kuafikia mwafaka wa kumaliza vita kule Gaza. Na msikilizaji, ni kwamba chama kikuu cha upinzani nchini Uingereza cha Leba kimemtaka Waziri Mkuu Rishi Sunak kuitisha uchaguzi mkuu baada ya chama hicho kunyakua kiti kingine cha ubunge. Maelezo zaidi na George Ajui. Kiongozi wa chama cha Leba Kier Starmer amesema ushindi wa chama hicho kwenye eneo la Blackpool Kusini, kaskazini magharibi mwa Uingereza umetuma ujumbe kwa waziri Sunak ambaye ana hadi Januari mwaka ujao kuitisha uchaguzi. Chama cha Leba kilichoondolewa madarakani mwaka 2010 kimeshinda kura ya Blackpool kusini kwa asilimia 26, hatua ambayo imemlazimu mbunge wa eneo hilo la Conservative kujiuzulu. Matokeo ya awali yanaonyesha kuwa chama cha Leba kime kuwa kikipata mafanikio katika viti kadhaa, lakini macho yote yamekuwa kwenye kinyang'anyiro hicho muhimu cha umea wa kikanda, matokeo ambayo yanatarajiwa kutangazwa rasmi leo na kesho Jumamosi. Msemaji wa utawala wa Kremlin Dmitri Peskov amekosoa vikali kauli ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwamba yuko tayari kutuma wanajeshi wake kusaidia Kiev kupambana na uvamizi wa Urusi, Peskov akisema ni wazi NATO inajihusisha na vita vya Ukraine. Rais wa China Xi Jinping Jumapili anaanza ziara yake barani Ulaya, akielekea kutetea uhusiano wa nchi yake na Urusi. Ping atazuru taifa la Ufaransa na baadaye Hungari na Serbia, ambao wote ni washirika wa karibu wa Urusi. Israeli naye msikilizaji, imetangaza kifo cha mmoja wa mateka waliokuwa wanashikiliwa na kundi la Hamas tangu Oktoba mwaka uliopita. na msikilizaji, Afrika Mashariki hivi sasa ni