na msikilizaji, popote ulipo, unatumai uko salama. Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, yani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Benson Wakoli. Jioni tumekuandalia mengi tu pamoja na. Utakayosikia ni pamoja na kwamba rais wa Kenya William Ruto amewataka madaktari kurejea kazini akiahidi kushughulikia uh, matakwa yao yaliyosalia. Ilani ya kukamatwa kwa rais wa zamani wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Francois Bozize imetolewa, wakati polisi nchini Marekani kukabiliana na wanafunzi wanaoshiriki maandamano kuunga mkono mamlaka za Palestina. Na msikilizaji, natumai kwamba siku ya wafanyakazi na kuendea salama popote ulipo. Tuanza na taarifa kwamba rais wa Kenya William Ruto kwa mara nyingine ametoa wito kwa madaktari kurejea kazini, akiahidi serikali yake kushughulikia madai yaliyosalia. Matamshi yanayotoa wakati wa maadhimisho siku ya wafanyakazi duniani. Rais Ruto alisema haya wakati wa maadhimisho ya sherehe ya siku ya wafanyakazi duniani. Na nimekuja hapa kuungana na sisi wote, serikali na shirika ya wafanyikazi, sote tukiwa timu moja. Na ndio nimesema hatuna haja na ugomvi. Ni vizuri tunaweza kuketi chini pamoja. Tunataka kujieleza kwa njia ya taratibu bila ya msukosuko ama bila ya kupigana, kwa sababu inawezekana tukubaliane. Na ndio nawauliza hata madaktari wetu, tumeweka kwenye meza yale serikali iko tayari kufanya. Kati ya mambo, nafikiri, kumi na tisa serikali imekubali mambo kumi na saba imebaki mbili, kwa sababu haiwezekani kwa mambo ya fedha. Nawauliza madaktari wetu warudi kazini, mambo tutarekebisha, uchumi tutazalisha, na kila mtu atapata haki yake, tukisonga mbele. Ni sauti yake rais wa Kenya William Ruto. Kule nchini Tanzania, makamu rais Philip Mpango, mbali na kukiri serikali kushughulikia changamoto ya vinua mgongo kwa wastaafu, aligusia pia suala la bima kwa afya kwa wote ambalo hivi karibuni liliibwa mjadala mkali katika taifa hilo. Uhai na uendelevu wa mifuko ya bima ya afya duniani kote unategemea uwasilishaji wa michango ya wafanyakazi kwa wakati kutoka kwa waajiri. Sheria ya mfuko wa wa taifa wa bima ya afya inataka kila mwajiri kuwasilisha mchango wa bima ya afya ndani ya siku thelathini tangu tarehe ya malipo ya mshahara wa mfanyakazi. Waajiri wote wanaojiunga kwa hiari katika mfuko wanakumbushwa kuwasilisha kwa wakati michango ya wafanyakazi wao. Maadimisha ya msikilizaji yamefanyika kwenye nchi nyingine za Afrika Mashariki ambapo wafanyakazi wametaka kuboreshwa kwa mishahara licha ya changamoto ya kudorora kwa uchumi katika mataifa yao. Na tukisalia na taarifa hii ya kuhusu siku ya wafanyakazi duniani, kwamba serikali nchini Nigeria, msikilizaji, imetangaza nyongeza ya asilimia ishirini na tano hadi thelathini na tano kwa wafanyakazi wake, ikiwa ni juhudi za serikali ya taifa hilo kusaidia raia kukabiliana na kupanda kwa wa gharama ya maisha. Ya mfanyakazi wa chini nchini Nigeria sasa atapata mshahara wa dola mia tatu na ishirini na nne Jumuiya ya Afrika Mashariki imetangaza kwamba nchi za Kenya na Tanzania hatimaye zimetatua mvutano wa kibiashara unaohusu wanyama kama vile kuku, ambao mvutano huo umekuwepo kwa muda mrefu. Ni mvutano ambao umetatuliwa baada ya mazungumzo ya siku mbili yaliyohusisha wawakilishi kutoka nchini Kenya na Tanzania. Mamlaka nchini Uingereza zimeanza kuwakamata waomba hifadhi tayari kwa ajili ya kuwatuma nchini Rwanda katika kipindi cha wiki 9 hadi 11 zijazo, hatua ambazo ni utekelezaji wa sera kali kuhusu wamiaji ya waziri mkuu Rishi Sunak. Taarifa hii inakamilishwa na Emmanuel Makundi. Sheria ya kuwatuma waomba hifadhi nchini Rwanda pindi wanapoingia Uingereza bila kibali iliidhinishwa na bunge mwezi Aprili, na waziri mkuu Sunak anataka safari za kwanza za ndege zianze Julai. Zaidi ya wa wahamiaji elfu saba na mia tano wamewasili Uingereza kwa boti kutokea Ufaransa, serikali ikisema sera hiyo itawazuia watu kufanya safari hatari katika mkondo wake maarufu wa bahari. Mashirika ya haki za binadamu na vyama vya wafanyakazi vinavyopinga sera hiyo unatarajiwa kutafuta njia nyingine za kisheria kusimamisha mpango huu, ambapo sheria iliyopitishwa inazuia uingiliwaji wowote wa mahakama za ndani na zile za kimataifa. Hata hivyo, kwa mujibu wa ripoti za vyombo kadhaa vya habari nchini Uingereza, tayari kundi la kwanza la waomba hifadhi limesafirishwa kwenda Rwanda hapo jana baada ya kukubali kufanya hivyo kwa hiari. Mataifa ya Kusini mwa Afrika kama vile Malawi, Zambia na Zimbabwe ambayo kwa wakati mmoja yalikuwa wazalishaji wakubwa wa vyakula barani Afrika sasa yanashuhudia kiangazi na ukosefu wa chakula kutokana na kile shirika la hali ya hewa duniani WMO limesema ni kutokana na mvua ambazo zimekuwa zikiathiri mataifa hayo kila mara. Serikali ya Uganda imetupilia mbali tangazo la vikwazo lililotolewa na Uingereza dhidi ya maafisa wake wa serikali, akiwemo spika wa bunge wa nchi hiyo, kwa kile London ilisema viongozi hao wanatuhumiwa kwa rushwa. Okele Oriam ni waziri wa mambo ya nje ya Uganda. This is a hii ni hatua mbaya sana. Nchi za magharibi zinatumia vikwazo kama fimbo ya kuwaadhibu wale ambao hawawezi kujibu, na ni nchi masikini. Kwa mfano, kwa nini wamemfungia Agnes Nandutu? Je, yeah, alipatikana na hatia katika mahakama yoyote ya sheria? Hapana, hakuwa hivyo. Kesi bado iko mahakamani. Sasa kwa nini serikali ya Uingereza haiwezi kusubiri hadi mchakato wa mahakama ufanyike, ndipo akipatikana na hatia aadhibiwe? Serikali ya Uganda itakuwa ya kwanza hata hivyo kuchukua hatua kama hiyo. Hii ni mara ya kwanza kwa serikali ya Uingereza kutumia mfumo wa vikwazo vya kupambana ufisadi duniani kwa watu wanaotuhumiwa kwa vitendo vya rushwa nchini Uganda. Umoja wa Afrika umesema jaribio la mmoja wa raia nchini Ethiopia kujaribu kuibia muungano huo dola milioni sita zilikosa kuzaa ama kufaulu baada yake kutambuliwa mapema na juhudi zake kuzuiliwa. Wanaharakati nchini DRC sasa wanaitaka serikali ya Ufaransa kutekelezwa kwa vitendo kauli yake ya kuitaka nje ya Rwanda kuachana kwa saidia waasi wa, wa m23 kutatiza usalama mashariki mwa nchi hiyo. Utowao umekuja kufuatia matamshi yaliyotolewa hapo jana na Rais Emmanuel Macron wakati alipokutana na mgeni wake Rais Felix Chisekedi jijini Paris ambapo lijadili hali ya usalama mashariki mwa Congo. Wachambuzi wa mambo na mtazamo gani? Francois Luende ni mchambuzi wa siasa za Maziwa Makuu wakiwa DRC kwa upande wangu nafikiri ni kwamba Rais Emmanuel Macron um, ni siasa ya ambayo inajulikana kwa upande wa Umoja wa Mataifa kuona kwamba hawataki kuonyesha picha yao wazi kwamba nchi fulani inasimama na, na Congo ama na Rwanda, kwa sababu ukiangalia vizuri wale wataalamu Umoja wa Mataifa walisema ya kwamba serikali ya Rwanda ina sapoti waasi wa emu wa ishirini na tatu. Ile siasa ya Umoja wa Mataifa ya kwamba haitaki kuonekana kwamba inalemea upande moja na kushtaki kabisa waziwazi wazi upande mwingine, ni hali ya kidiplomasia tu peke yake. Mtazamo wake Francois Luende, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu. Baraza la maskofu kule kule nchini DRC Sengol, kupitia katibu wake Donatien Jule, linataka raia wa nchi hiyo kusalia utulivu baada ya serikali kumfungulia mashtaka askofu mkuu Florin Ambogo. Wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamemaliza rasmi operesheni zao jimboni Kivu Kusini baada ya miaka ishirini. Kadolo ni msemaji wa MONUSCO. Da sauti ya Kadolo, msikilizaji, itakuwa inakujia muda mrefu ambapo wanajeshi wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamemaliza operesheni zao jimboni Kivu Kusini. Kadolo. Kuanzia Mei mosi mwaka elfu mbili ishirini na nne, jukumu la usalama na ulinzi wa wananchi linarejea kwa serikali ya Kongo. Wajumbe wote wanaovalia sare watasafirishwa kuanzia Juni 30 mwaka huu 30 Mkataba wa sehemu kubwa ya wafanyakazi raia utakamilika tarehe hiyo. Itabaki pekee kundi la wafanyakazi wachache raia watakaofanya kazi kipindi cha mpito zaidi ya Juni 30 mwaka huu. Sehemu ya vifaa vitasafirishwa Aprili 29. Walindamani kutoka China walitoa msaada wa vifaa wenye thamani ya zaidi ya dola milioni saba kwa DRC, ikiwemo vifaa vya kiraia na vya hospitali. Eip équipements médicaux. Ni sauti yake Kadolo, msemaji wa MONUSCO kule DRC. RFI Lubumbashi 98 FM na msikilizaji, zimekatika dakika tisa baada ya saa kumi na moja jioni Afrika ya Kati, ambapo mahakama ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati hapo jana ilitoa hati ya kimataifa kukamatwa kwa rais wa zamani wa nchi hiyo aliyohamshoni Francois Bozize. Maelezo zaidi na Caro Coril. Bozize anatafutwa kwa ukiukaji wa haki za binadamu, hati hiyo ikihusu uhalifu uliotindika kutoka mwaka elfu mbili na tisa hadi mwaka elfu mbili kumi na tatu na walinzi wa rais pamoja na vikosi vingine vya usalama. Hata hivyo, rais wa Guinea Bissau Umaro Sisoko Embalo, ambaye amempa hifadhi Bozize, aliliambia shirika la habari la Associated Press kwamba hajapokea ombi lolote kutoka Bangi kuhusu hati ya kukamatwa kwake, akisisitiza sheria za nchi yake haziruhusu kiongozi huyo kusafirishwa. Kulingana na ripoti ya mwaka ya elfu mbili ishirini na moja ya Amnesty International, makumi ya watu wanaoshukiwa kuhusika na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu bado hawajakamatwa licha ya vibali vilivyotolewa na mahakama. Mahakama hiyo ya makosa ya uhalifu iliundwa kushughulikia kesi za uhalifu wa kivita na ukiukaji mwingine wa haki za binadamu uliofanywa wakati wa mapinduzi na ghasia ambazo nchi hiyo imepitia tangu mwaka elfu mbili na tatu. Mahakama nchini Afrika Kusini zimeanzisha uchunguzi dhidi ya chama cha rais wa zamani Jacob Zuma wa iwapo chama hicho kiligusha sahihi za wafuasi wao ili kupata idhini ya kushiriki uchaguzi wa tarehe 29 mwezuu. Muungano wa vyama vya upinzani nchini Tunisia, Tunis msikilizaji, National Salvation Front Movement umetangaza kwamba hautakuwa na mgombea urais kwenye uchaguzi unaotarajiwa kufanyika nchini humo. Wow, rais wa muungano huo akisema kwamba tume uchaguzi jaakishusawa katika kushiriki uchaguzi huo. Mauaja ya mwanahabari Zogo nchini Cameron tarajiwa kurejelewa Jumatatu juma lijalo, lakini mawakili wanahabari huyo aliyeangazia ufisadi serikalini pamoja na afisi ya mkurugenzi wa mashtaka wamekosa kuelewana ni vipi kesi hiyo itaendeshwa na msikilizaji, ni matangazo yanayokuja mbashara kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Kwenye taarifa zaidi, ni kwamba vurugu zaidi zimeripotiwa hivi leo katika vio vikuu kadhaa vya Marekani, ikiwemo chuo kikuu cha California na Los Angeles, ambapo wanafunzi wanaiunga mkono mamlaka ya Palestina wamekabiliana na polisi waliolazimika kutumia nguvu kwa tawanya. Hali kama hii imeripotiwa katika chuo kikuu cha Colombia, kama anavyotuarifu mwanahabari wetu Victor Abusu. Polisi wamewavamia wanafunzi hao waliokuwa wamejifungia kwenye ukumbi wa Hamilton kwenye chuo hicho na kuwakamata. Kabla ya hatua hiyo, mamia ya wanafunzi walikuwa wamefunga barabara za kuingia kwenye chuo hicho na kuapa kuendeleza maandamano hayo hadi pale mashambulio kwenye ukanda wa Gaza yatakapokoma. Uongozi wa chuo hicho umesema waandamanaji waliovamia ukumbi huo sio wanafunzi wa taasisi hiyo ya elimu ya juu huko Marekani, na hivyo kuumba maafisa wa usalama kusaidia kuwaondoa. Aidha, wanafunzi walioingia kwenye ukumbi huo wametishiwa kufukuzwa chuoni, huku rais Joe Biden akilaani kila alichokisema kwamba maandamano yaliyokuwa yanaendelea hayakuwa ya amani, baada ya kushuhudiwa kwa uharibifu na makabiliano makali kati ya wanafunzi na polisi. Marekani kupitia kwa waziri wake wa mambo ya nje Antony Blinken amemwambia waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kwamba aiungi mkono oparesheni ya kijeshi katika mji wenye idadi kubwa kule Rafa, Gaza, wakati huu Netanyahu akiapa kuendelea na operesheni katika mji huo kwa saka wapiganaji wa Hamas. Waziri wa mambo wa Ufaransa Misri wakati huu Misri ya nje wa Ufaransa yupo nchini Misri wakati huu Misri ikiendeleza mazungumzo ya kupatikana mwafaka wa kusitisha vita kati ya Israeli na wapiganaji wa Hamas. Chama tawala nchini Uingereza cha Conservative kinatarajiwa kupoteza viti vingi katika uchaguzi wa serikali za mitaa unaotarajiwa kufanyika wiki hii, hali ambayo huenda ikaongeza shinikizo kwa waziri mkuu Rishi Sunak. Douglas Omariba anatuarifu zaidi. Uchaguzi huu ni mtihani wa mwisho kwa waziri mkuu Sunak kabla ya uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu, ambao chama chake kinatarajiwa kupoteza nusu ya viti. Wachambuzi wa mambo wanasema iwapo chama chake kitashindwa na Leba huenda akalazimika kuitisha uchaguzi wa mapema zaidi kuliko alivyotarajia. Baadhi ya wabunge wa Conservative wamepanga wa kuleta mswada ndani ya chama kumwondoa Sunak, hatua ambayo baadhi ya wa wachanganuzi wanasema itakuwa pigo zaidi kwao kuelekea uchaguzi mkuu ujao. Uchaguzi wa mwisho wa mtaa ulifanyika mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Taarifa yake mwanahabari wetu Douglas Omariba. Kwenye taarifa zaidi ni kwamba polisi nchini Uturuki wamelazimika kuwarushia bomu za machozi waandamanaji waliokuwa wanashinikiza ama wanashiriki maandamano ambayo yalipigwa marufuku jijini Istanbul, hasa kwenye bustani ya kihistoria ya Taksim. Msikilizaji, ni matangazo yanayokuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Unaweza pia kutufuata kwenye tovuti yetu pamoja na msikilizaji, kutufuata kwenye mitandao yetu ya kijamii ili kusoma na kuzielewa taarifa hizi kiundani. Afrika Mashariki msikilizaji, hivi sasa ni saa kumi na mbili na dakika