Afrika Mashariki, msikilizaji, hivi sasa ni saa 12 kamili, yani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Benson Wakoli. Jioni hii tumekuandalia mengi tu baada ya taarifa. Utakazosikia ni pamoja na kwamba mafuriko yamesababisha zaidi ya wanafunzi elfu 35 kukosa kufika shuleni kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Uhesabu wa kura, wa kura baada ya uchaguzi wa wabunge jana nchini Togo bado unaendelea, wakati mataifa ya G7 yakikubaliana kuachana matumizi ya makaa ya mawe. Popote ulipo hujambo na karibu kwa matangazo yetu jioni hii. Tuanze na taarifa kwamba zaidi ya wanafunzi elfu 35 wameshindwa kwenda shuleni kwa sababu ya mafuriko na kusababisha kujaa kwa ziwa Tanganyika huko Kalemie, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo pia miundo mbinu kama vile barabara na madarasa zimeharibiwa. Mwandishi wetu Dennis Mayo amezuru Kalemie kujionea hali ilivyo na ametutumia ripoti ifuatayo. yeah, Saa mbili asubuhi, shule Nema iliyoko Kalemi inatishiwa sana na mawimbi ya ziwa Tanganyika. Madarasa yote hayafikiki. viatu vya plastiki kwenye miguu yake. Mkurugenzi wa shule Remi Nkulu ana wasiwasi sana. Tuko na tosha maba na bya lazima byote, sababu maji inatuingililia sana, sasa hapa tunaenda kutafuta gari kwa pesa yetu wenyewe ile ile vitu kwa wanafunzi wengine walikuja kuunga mkono kazi hii e, tutatosha yote kamwaya na tuwatoka hapa jua hakuna mwangisa kusoma hapa tena kujo maji napica. Mbali kidogo na hapo, makumi ya wanafunzi wengine kutoka shule Atene Dulac wako nje, wao pia hawakuweza kusoma kwa sababu mawimbi makubwa kutoka ziwa ya Tanganyika yalifika kwenye madarasa yaliyosalia. Majengo mengine tayari yamezama. Nicolas Prince Baeleai ni mkuu wa mamlaka ya elimu katika jimbo ya Tanganyika. Yani, watoto wanakuwa katika magumu ya kuendelea kusoma katika haya masomo. Kiongozi huyu wa elimu alitoa agizo kwa wakurugenzi wa shule zilizoathirika kutafuta miundombinu mengine ya kupokea wanafunzi ili waweze kukamilisha mpango wa shule. Denis Maeo, Kalemi, RFI Kiswahili kutoka DRC, msikilizaji. Hali ni sawa kama hiyo nchini Kenya, ambapo rais wa Kenya William Ruto amesema serikali yake itagharamia maelfu ya raia ambao wameathirika kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua zinazoendelea kunyesha kwenye taifa hilo na maeneo mengi ya ukanda wa Afrika Mashariki. Rais Ruto amesema haya baada ya kukutana na waathiriwa wa kupasuka kwa bwawa ambapo zaidi ya watu arobaini walipoteza maisha na wengine zaidi ya ishirini hawajulikani walipo. Lakini ni kitu gani nchi zinaweza kufanya kudhibiti madhara haya. Profesa Simon Onywere ni mtaalamu wa masuala mazingira akiwa Kenya. Majanga hayawezi kosa kuja, majanga lazima yaje, kwa sababu majanga hutokana na kitu tunaita hazard, na hizo hazard zikikuwa kiwango zaidi ya ile, tunaweza kinaleta madhara fulani, na kitu tunatakikana ni kutumia chombo ambacho tunaita policy without a disaster risk management policy hakuna kitu ambacho kinatuongoza. Ni nini kinatakana kufanywa? Ni pesa kiasi gani kinatakana kutengwa? Hiyo pesa inakuwa audited na managed. Kwangu hiyo, hilo ndio jambo muhimu kabisa. Mpaka sasa kwa mujibu wa takwimu zilizopo, kwa jumla zaidi ya watu 190 wamefariki katika mataifa ya Kenya na Tanzania pekee, na juhudi za kuwatafuta zaidi ya Wakenya 91 wanaoaminika kusongwa na mafuriko nchini Kenya bado zinaendelea, wizara ya mambo ya ndani ikisema watu 46 walifariki jana pekee kutokana na, na mafuriko hayo kule kule nchini Kenya, madaktari wamefanya maandamano jijini Nairobi, ikiwa ni siku ya 47 tangu wasitishe kutoa huduma kushinikiza kuboreshwa kwa maslahi yao ikiwemo utekelezaji wa mkataba wa mwaka 2017. Madaktari hao wanasisitiza kuwa hawatatishwa na kwamba hawana mpango wa kurejea kazini hadi pale madai yao yatakapotimizwa. Daktari Daja Atela ni katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini Kenya. And soon. Kama chama tunasema tukati tamaa. Hivi karibuni hatutawahi kuwa na maelewano iwapo CBA bado inakiukwa. Serikali inajua cha kufanya, na ni suala la kushauriana tena, ni wao kutenda kilicho sahihi. Tumekuwa na mazungumzo na serikali kwa zaidi ya siku 40, lakini hakujawa na maendeleo. Wanatoa ahadi wakati wakiendelea kukiuka CBA, na ndo maana tunasema kwanza waheshimu CBA kisha tuzungumze mambo mengine, ila hatupo kwenye mgomo kwa sababu yetu sisi tu ni wa Kenya na tunaelewa mahangaiko yao. Juma lililopita, mazungumzo yaliyokuwa yameratibiwa na kamati ya afya za bunge yaligonga mwamba baada ya mawaziri husika kususia kikao hicho. Kwingineko, Uingereza imetangaza vikwazo dhidi ya spika wa bunge la Uganda, Anita Mong, na wabunge Meri Kitutu na Agnes na Ntutu, kwa tuhuma za kuhusika na ufisadi, hasa sakata ya mabati yaliyolenga kuwafikia raia maskini wa taifa la Uganda. Rais wa Bengi ya Dunia ajaye Baga amesema anataraji nchi wafadhili wafadhili msikilizaji kukidhi ombi la viongozi wa afrika la kutoa mikopo yenye riba nafuu kwa mataifa yanayoendelea, akisema mikopo hiyo sio takrima bali ni uwekezaji katika siku zijazo. Kauli yake ameitoa baada ya wakuu wa nchi za Afrika hapo jana kuzitaka nchi tajiri kuzisaidia na kukusanya angalau dola bilioni 120 kwa jumuia ya maendeleo ya kimataifa. Samuel Nyandemo ni mtaalam na mchambuzi mchambuzi wa maswala ya uchumi anaangazia hili akiwa Nairobi, Kenya. Kwanza lazima tuseme ni vizuri sana, Rais wa banki ya Ulimwengu amepeana hiyo ombi, lakini stani kama wafadhili wataitikia wata hiyo mwito. Sana sana, unajua wafadhili kati yao ni kupata faida. Nchi za afrika zinatarajiwa kujitegemea kupitia banki ya afrika na sana sana watafute wa mabanki zingine zile ambao ziko na mikopo rahisi, waachana na hii mambo ya World Bank, kwa maana World Bank ni, ni kunyanyasa nchi ambayo zile zinaendelea ni mtazamo wake Samuel Nyandemo, mchambuzi wa masuala ya uchumi akiwa Nairobi, Kenya. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anataka nje ya Rwanda kukoma mara moja kuunga mkono waasi wa mshi na tatu wanaoendeleza harakati zao mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Macron akitaka mipaka ya mataifa jirani kuheshimiwa, amesema hayo wakati wa kikao na waandishi wa habari ambapo amekuwa mwenyeji wa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi. Shirika la kuwashughulikia wahamiaji nchini Ufaransa Franceland Oversilem limesema taifa hilo liliwakamata wahamiaji zaidi ya elfu 46, uh, ikiwa ni idadi ya juu zaidi ikilinganishwa na mwaka 2022 ambapo iliwakamata wahamiaji wapatao elfu 43. Balozi wa, wa, wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield ameonya kuwa wanamgambo wa RSF wanaopambana na jeshi nchini Sudan wanapanga kushambulia muji wa Alfasha kwenye jimbo la Dafur, wakati huu wito wa kusitisha mapigano ukiendelea kutolewa. Linda Thomas Greenfield kuna ripoti the za uhakika kuwa RSF na washirika wake wamezingira vijiji kwenye mji wa el Fasher. Uh, na wakati huu tunapozungumza wamepanga kushambulia. As I've said before, kama nilivyowahi kusema, historia inajirudia Darfur, na iwapo shambulio hilo litafanyika itakuwa ni janga kubwa sana kwa sababu watu zaidi ya laki tano wamekimbilia eneo hilo kutoka Darfur kupata hifadhi. Katika hatua nyingine, Marekani pia imezitaka inji washirika na Sudan wa zinazosaidia waasi hao kwa silaha kuacha mara moja. 91.9 FM ni matangazo yanayokuja mbashara, msikilizaji kutoka Nairobi, Kenya. Zoezi la kuhesabu kura katika uchaguzi wa bunge nchini Togo linaendelea katika uchaguzi uliofanyika hapo jana baada ya mageuzi ya katiba. Jupita Mayaka amekuwa akifuatilia taarifa hii. Uchaguzi huu umekuja baada ya wabunge kuidhinisha mabadiliko ya katiba ya kubuni wadhifa mpya wa waziri mkuu ambao wapinzani wanaona ni njama ya kumfanya Rais Fonya Simbe kuendelea kuhudumu licha kuongoza kwa zaidi ya miaka ishirini. Wapiga kura walishiriki zoezi hili kuwachagua wabunge 113 na viongozi wengine 179 watakaohudumu katika wadhifa mpya wa seneti uliobuniwa kwenye mageuzi haya ya katiba tume ya uchaguzi nchini humo imesema inatarajia kutoa matokeo kwa wakati na kwa mujibu wa katiba mpya inayoruhusu mfumo wa bunge. Chama tawala cha UNIR kikishinda viti vingi, ina maana nyasimbe atachaguliwa moja kwa moja. Ujumbe wa uangalizi kutoka Umoja wa Afrika na mashirika mengine yameidhinishwa kuchunguza uchaguzi huu, taarifa zikisema tume ya uchaguzi iliwazuia waangalizi wa kanisa Katoliki mamlaka nchini Mali zimetangaza kumuua kiongozi wa kundi la Islamic State kanda ya Afrika Magharibi, Abu na msikilizaji anafahamika kama Abu Zaifa kupitia operesheni iliyofanyika katika mmoja wa kaskazini wa Manekam. Mazungumzo ya kitaifa kule kule nchini Mali ambayo utawala wa kijeshi unalenga kuyatumia kuidhinisha utawala wake ni kuwa sheria, mswada wa kuadhibu mashoga uliopitishwa na bunge mwezi Februari, mahakama ikisema haitakuwa haki kumlazimisha rais kusaini mswada huo, wakati kuna kesi mbili katika mahakama ya juu zaidi kupinga uhalali wa mswada huo. Raia wa Zimbabwe wataanza kutumia sarafu mpya za noti ikiwa ni mara tatu kakumi ya tatu chini ya kipindi cha miaka kumi serikali ya nchi hiyo kuzindua matumizi ya sarafu mpya ikiwa pia ni juhudi za hivi punde kwa serikali ya Rais Emmerson Mnangagwa kupambana na kuzorota kwa uchumi wa taifa hilo. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI piwa radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure na msikilizaji, hivi sasa zimekatika dakika 11 baada ya saa 11 jioni. Katika jiji la Lubumbashi kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo taarifa zaidi zinasema kwamba mawaziri wa nishati na mazingira kutoka muungano wa mataifa ya G7 wamekubaliana kimsingi kuachana na matumizi ya nishati zinazotokana na makaa ya mawe kwa lengo la kukubaliana ama kukabiliana na uchafuzi wa mazingira. Taarifa zaidi na Douglas Omariba. Maafikiano hayo ni hatua kubwa zaidi ya kisiasa kufikiwa tangu dunia ikubaliane kukumbatia nishati jadidifu kutoka kwa makaa ya mawe, mafuta na gesi katika mkutano wa kilele wa COP 28. Licha ya hatua hiyo, mawaziri hao wameacha nafasi ya kubadilisha makubaliano hayo kwa kuruhusu mataifa kufuata muda unaoendana na kuweka kikomo cha ongezeko la joto lisilozidi nyuzi joto 1.5. Vyanzo vya habari vinasema mazungumzo ya kuwa na tarehe maalum ya mpito wakati wa mkutano wa mawaziri hao yaligonga mwamba, huku Japan, inayotegemea sana makaa ya mawe, ikipinga vikali ili kufaulu kupunguza joto duniani. Jopo la wataalamu wa hali ya hewa la Umoja wa Mataifa limesema uzalishaji wa hewa kaa unahitaji kupunguzwa katika nusu muongo. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema nchi yake itatekeleza operesheni za kijeshi kwenye mji wa Rafa hata kama itakuwa au kutokuwepo na makubaliano ya usitishaji wa mapigano na kundi la Hamas kwenye ukanda wa Gaza. Kauli yake anaitoka tu wapatanishi wakionyesha matumaini ya kuwa huenda hivi karibuni mwafaka ukapatikana. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Hamdun Marcel ni mtaalamu wa siasa kimataifa akiwa Tanzania. Kwanza ifahamike vizuri, Wayahudi ni watu wenye kutimiza mawazo yao kwa vitendo. Ahadi ya Myahudi hajawahi kuishia njiani hata kidogo. Waliposema wataingia Rafa, kwa wale wa tunaofuatia tu, wataingia Rafa kwa matashi ya Amerika, kwa upinzani wa Amerika na kadhalika, lakini wataingia Rafa. Hoja inayokuja ni kwamba watu wengi walijiegemeza katika fikira kwamba kwa kuwa Marekani alitangaza kwamba anapinga mpango wa Israel kuingia Rafa, Israel wataacha kuingia, lakini wanasahau kwamba waziri mkuu wa Israel Netanyahu walimwambia Rais Biden kwamba ataingia Rafa bila kujali kwamba anasaidiwa au asaidiwi na Marekani. Mtazamo wake Amdun Marcel, ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Tanzania. Mahakama ya Kimataifa ya Haki imetupilia mbali ombi la inji ya Nicaragua kutaka hatua za dharura kuchukuliwa dhidi ya jeshi la Ujerumani kutoa misaada kwa Israeli, wakati huo operesheni ikiendelea kule Gaza, mahakama hiyo ikisema hakuna ushahidi kuthibitisha kwamba Ujerumani inafadhili jeshi la Israeli. Waziri wa mambo nje wa Marekani Antony Blinken amesisitiza haja ya Israeli kufanya juhudi zaidi kuruhusu misaada ya kibinadamu kufika Gaza, akisema atatumia ziara yake ya saba eneo la mashariki ya kati tangu vita kuanza kule Gaza kushinikiza Israeli kuruhusu misaada kufika kule Gaza kwa wingi. Umoja wa Ulaya umetangaza kuanzisha uchunguzi kuhusiana na kampuni ya Meta inayomiliki mitandao ya Facebook na Instagram kwa madai kwamba mitandao hiyo imeshindwa kuzuia taarifa za kupotosha kuhusu uchaguzi wa Umoja wa Ulaya unaotarajiwa mwezi Juni mwaka huu. Kuinginea kwa uh, msikilizaji ni kwamba mfalme Charles watatu wa Ingereza amerejelea shughuli zake za kawaida tangu kupatikana ugonjwa saratani mwezi Februari, ambapo amewatembelea wagonjwa saratani katika hospitali ya chuo cha Macmillan na kuambia kwamba yeye yuko katika hali salama.