Afrika Mashariki msikilizaji, hivi sasa ni saa kumi na mbili kamili. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio France International. Benson Wakoli. Jioni hii tumekuandalia mengi tu. Baadhi ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba zaidi ya watu arobaini na wawili wamefariki nchini Kenya baada ya bwaa kuvunja kingo zake kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha. Raia nchini Togo wameshiriki uchaguzi kuwachagua wabunge, wakati Marekani ikieleza imani yake kuhusiana na mapendekezo ya kumaliza vita ukanda wa Gaza na msikilizaji, popote ulipo, hujambo na karibu. Tuanze na taarifa kwamba karibia watu arobaini na wawili wameripotiwa kufariki baada ya bwa kuvunja kingo zake katika eneo la Mahimahyu katika mkoa wa Bonde la Ufa, umbali wa kilomita mia mbili kutoka jini Nairobi nchini Kenya. Ile Ringati amekuwa akifuatilia taarifa hii. Haya yanajiri wakati huu mvua kubwa inayoendelea kunyesha, ikisababisha mafuriko makubwa, watu wakipoteza ya makao yao, huku usafiri ukitatizika kwa sehemu kubwa. Kwa mujibu wa gavana wa kaunti ya nakuru kulikotokea mkasa huu, Susan Kihika, shughuli za uokozi zinaendelea wakati huu watu zaidi wakihofiwa kunaswa chini ya udongo. Kwa sasa idadi ya watu waliofariki katika mafuriko yaliyotokana na mvua kubwa zinazoendelea katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo imefikia watu 120. Tayari waziri wa usalama wa ndani ame agiza maofisa wa usalama na wale wa idara ya e intelijensia kukagua mabwawa yote katika tawala zao ndani ya muda wa saa 24 na kutoa mwelekeo wa hali ilivyo. Kauli ya waziri amekuja huku mwishoni mwa juma lililopita boti iliyokuwa ikiwasafirisha raia kuzama katika mto Tana mashariki ya Kenya, shirika la Msalaba Mwekundu likisema limeopoa miili ya watu wawili huku wengine 23 wakiokolewa. Taarifa yake mwana habari wetu la Ringati. Tukisalia nchini Kenya, taifa hilo msikilizaji, limeahirishwa kufunguliwa kwa shule zilizostahili kufunguliwa leo kutokana na mafuriko ambayo ya Kongo kutokana na kile shirika hilo limesema ni mamlaka za DRC kuendelea kuwashikilia wafanyakazi wake wawili waliokamatwa juma lililopita. Viongozi wa Afrika wanaokutana jijini Nairobi, Kenya, wamezitaka nchi tajiri duniani kutoa mchango wa kifedha wa kutosha wenye riba nafuu kwa Benki ya Dunia kwa ajili ya kuzisaidia nchi zinazoendelea kupambana na umaskini pamoja na mabadiliko ya tabia nchi. William Ruto ni rais wa Kenya. Despite the myriad forces that threaten to divide us, licha ya nguvu zinazotaka kutugawanya, lazima tubaki kuwa makini katika kufikia lengo kuu la kulinda mustakabali wetu, raia na mifumo ya maisha yanayotegemeana. Afrika iko tayari kuchangia katika suluhu. Bara letu linatoa fursa na njia inayoeleweka kwa ustawi wa jamii zote. Kwa upande wake rais wa Ghana, Nana Akufo-Addo anataka taasisi za kimataifa kuwa na huruma kwa nchi masikini, huku pia akizitaka nchi za Afrika kuanza kuondokana na utegemezi. But let us be clear. Hebu tuwe wa kweli hapa. Hili siyo suala la michango peke yake. Hili ni suala la maono, uongozi na utashi wa kisiasa. Ni kuhusu kutambua kwamba maendeleo hayawezi kufikiwa kupitia msaada. Yanahitaji mpango na mkakati mahususi utakaobainisha kiini cha umaskini na kutokuwepo kwa usawa. Mkutano huu msikilizaji wa Benki ya Dunia unafanyika kipindi ambacho nchi za Afrika zinataka kuwepo usawa katika utoaji na urejeshaji mikopo kwenye taasisi za kimataifa za kifedha. Wizara ya mambo ya nje ya Uganda imesema raia wake wanaoishi nje ya nchi hiyo huenda wasipate nafasi ya kupiga kura kutokana na kukosekana kwa sera ambazo serikali inapaswa kuzibuni na kwingineko, mwendesha mashtaka mkuu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sasa anataka askofu mkuu wa kanisa Katoliki jijini Kinshasa, Fridolin Ambongo, kuchunguzwa na kufunguliwa mashtaka kutokana na mahubiri yake hivi karibuni, ambapo amekuwa akilaumu serikali kwa kushindwa kudhibiti usalama na hali ya kisiasa nchini humo. Kufahamu mengi zaidi, hii hapa taarifa yake, Ali Bilali. Mwanasheria mkuu wa serikali Firmeu Mvonde alikuwa tayari ametoa mwaliko kwa Fridolin Ambongo tangu Aprili 2022 na ambapo kulingana naye alikataa mwaliko huo. Jimbo kuu la Kanisa Katoliki kwa upande wake, linaeleza kwamba mwaliko huu haukuwahi kufika ofisini kwao au kwa Kadinali. Kwa hivyo mwanasheria mkuu anaamuru kufunguliwa kwa faili ya kisheria dhidi ya askofu mkuu ambaye anaweza kuitwa katika siku zijazo. Anashutumiwa kwa matamshi ya uchochezi yanayojumuisha uvumi wa uongo unaochochea watu kufanya uasi na mashambulizi dhidi ya maisha ya binadamu. Askofu mkuu ambaye ni miongoni mwa wajumbe wa jopo linalomzunguka Papa Francis hakusita kushutumu wakati wa misa ya Pasaka na kukemea utawala mbaya wa Rais Felix Chisekedi, akikosoa usimamizi mbaya wa kifedha na usimamizi mbaya wa shida ya usalama. Tukisalia DRC, waziri wa fedha nchini humo Nicolas Kazadi, ule wa maendeleo ya vijijini Francois Rubota na mtangulizi wake Gai Mikulu wamezuiliwa kuondoka nchini humo kuambatana na rais Felix Chisekedi katika ziara yake katika taifa la Ufaransa kutokana na kile kiongozi wa mashtaka amesema, wanachunguzwa kuhusiana na matumizi mabaya ya pesa za umma na rais Felix Chisekedi, wakati huo ni kwamba yuko nchini Ufaransa kwa ziara ya kikazi, ambapo atakuwa na mazungumzo na rais Emmanuel Macron kuangazia hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na kuimarisha uhusiano wa mataifa hayo mawili. Chisekedi anazuru Paris akiwa ametokea Ujerumani, ambako alikutana na kansela Olaf Scholz. Wachambuzi wa mambo wanaitazamaje ziara hii ya rais Chisekedi? Jawad Muhamed anaangazia ili akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nadhani kwanza ni ziara ambayo ina malengo makubwa ni ya Chekedi kuimarisha mahusiano ya jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo, lakini na ufaransa yenyewe e, ambapo kumeshuhudiwa kwa muda mrefu mahusiano kati ya nchi hizo mbili. E, yamekuwa yana namna fulani ambayo yanahitaji kutiliwa mbolea ya zaidi, lakini wakati huo Kongo ikiwa inahitaji uungaji mkono wa Ufaransa juu ya kile kinachoendelea hasa katika kukabiliana na kundi la la emu ishirini na tatu ni mtazamo wake Jawad Muhamed, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Wafanyakazi sita wa kampuni ya mawasiliano ya Hamud nchini Somalia wameuawa baada ya gari lao kukanyaga kilipuzi katika mji wa Garsabelei, nje kidogo na jiji la Mogadishu. Magaidi wa Al-Shababu wamekiri kuhusika kwenye shambulio hilo. Wataalamu wa afya duniani wamerejea tena kwenye meza ya mazungumzo, majadiliano yakiwa ni jaribio la mwisho la kupata makubaliano ya kimataifa kuhusu namna ya kukabiliana na mlipuko wa magonjwa siku zijazo. Mazungumzo hayo hata hivyo, huenda yasitoe matunda yanayotarajiwa. Kuangazia mkutano huu wa Jeneva, Uswiz, hii hapa taarifa yake Douglas Umariba. Janga la Uviko 19 ambalo lilisambaratisha uchumi wa dunia kudhoofisha mifumo ya afya na kuua mamilioni ya watu, lilisukuma nchi kutafuta mwafaka wa kuzuia janga lingine kama hilo. Suala kuu linalozua mgogoro ni ufikiaji na usawa wa bidhaa za kupambana na milipuko ya magonjwa ikiwemo chanjo. Timu inayoongoza majadiliano haya imetoa toleo jipya la kurasa 23 wanalotaka lipitishwe bila marekebisho. Hata hivyo, shirika la misaada ya kimatibabu la madaktari wasio na mipaka MSF linalalamika kuwa vipengele muhimu vimeondolewa katika toleo hilo ambalo linatazamiwa kupigiwa kura. RFI Nairobi 89.9 FM. Na msikilizaji kumbuka kwamba matangazo yanakuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Kwenye taarifa zaidi ni kwamba raia wa Togo wamepiga kura katika uchaguzi wa wabunge, majuma kadhaa baada ya marekebisho ya katiba yaliyoibua mgawanyiko, ambapo upinzani unasema yanaruhusu rais Fona Singbe kurefusha maisha ya familia yake madarakani kwa miongo kadhaa. kutoarifu zaidi huyu hapa Florence Kivuva. Wapiga kura milioni nne wanatarajiwa kushiriki kwenye uchaguzi huo muhimu katika taifa hilo la Afrika Magharibi ambalo linashuhudia mvutano wa kisiasa kuhusu mabadiliko ya katiba. Vyama vya upinzani vilivyosusia uchaguzi wa mwaka 2018 kwa madai ya wizi wa kura, vimetoa wito kwa wafuasi wao kujitokeza kwa wingi kupiga kura kwenye uchaguzi wa leo ili kukiondoa chama cha UNIR madarakani. Raia wa Togo wanawachagua wabunge 113 na madiwani 179 katika uchaguzi unaofuatiliwa kwa karibu ndani na nje ya nchi hiyo. Kwingineko ni kwamba shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International licha kupongeza hatua ya rais mpya wa Senegal kuunda tume kwa ajili ya kuchunguza na kupendekeza fidia kwa waathiriwa maandamano ya mwaka 2021, mwaka 2024, limesema mpango huo hata hivyo bado una mapungufu. Said Gasma ni mkurugenzi wa shirika la Amnesty International nchini in Senegal. Kwa hivyo tume hii ya fidia inaonekana kuwa haijulikani kwangu kwa sasa. Kwa hiyo tunahitaji hiyo amri iunde tume, lazima tuteue wajumbe wa tume, tuweke malengo yake, lazima ifanye kazi. Sisi ni wazi, tuko tayari kushirikiana kama shirika ambalo limesaidia waadhiriwa katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Ni wazi waadhiriwa wote watambuliwe na kulipwa fidia. Sauti yake Said Gasma, mkurugenzi wa shirika la Amnesty International nchini in Senegal. Utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso umesitisha upeperushaji wa matangazo ya runinga ya kifaransa ya TV5 Monde baada ya kupeperusha taarifa kuhusiana na jeshi la taifa hilo kuwaua raia wapatao 223 kwa, kwa madai ya kushirikiana wanajihadi. Utawala huo pia umesitisha matangazo ya mashirika ya kimataifa ya BBC na VOA. Tume ya uchaguzi nchini Chad imepiga marufuku upigaji picha wa shughuli za uchaguzi nchini humo, hasa baada ya kiongozi wa upinzani Ses Masra kutaka wafuasi wake kupiga picha kama ushahidi wakati uchaguzi utakapokuwa ukifanyika. Nchini Gabon, hatua ya kamati ya maridhiano kupendekezwa kuvunjwa kwa vyama vya kisiasa zaidi ya mia moja na zaidi kuibwa mjadala mkali miongoni mwa wadau wa kisiasa wanaosema utawala wa kijeshi umeanza kutumia mkono wa chuma kutawala. Tupate kwenye facebook.com/rfisw. RFI ni dakika 11 baada ya saa 12 jioni ya Afrika Mashariki. Kwenye taarifa zaidi, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken amesema ana imani kuwa Hamas itaridia mapendekezo mapya ya usitishaji mapigano kati yake na Israel, wakati huu Washington ikionya dhidi ya operesheni zozote kwenye mji wa Rafa. We have arguably the worst crisis in the, uh, Middle East. Kwa sasa tunaweza kusema tuna mzozo mbaya zaidi mashariki ya kati kushuhudiwa tangu mwaka 1948 na tunaoshughulikia, tunaofanyia kazi kwa pamoja na washirika kwenye eneo lote la ukanda kujaribu kuumaliza mzozo wa Gaza, kujaribu kuhakikisha hauenei, na yote haya ni juhudi za pamoja. Kwa hivyo wanaweza kusema kwamba ni suala la pande mbili za shilingi, lazima tupate ushirikiano wenye majibu, kwa sababu hakuna kati yetu anayeweza kushughulikia changamoto hizi peke yake na Of us have the ability to effectively, uh, deal with these challenges alone. Katika hatua nyingine, nyingine ni kwamba rais wa mamlaka ya Palestina Mahmud Abbas amesema ni Marekani pekee iliyo na ushawishi inayoweza kushawishi Israeli kuachana operesheni inayoendelea kuzifanya huko Gaza. Wapalestina wa wote wamekusanyika Rafa na itachukua shambulio dogo tu kuwalazimisha wote kukimbia, jambo ambalo litakuwa maafa makubwa zaidi katika historia ya watu wa Palestina. Tunatumai Israel itasimamisha shambulio hili na tunatoa wito kwa Marekani kuiomba Israel isifanya operesheni yake Rafa kwa sababu Marekani ndio nchi pekee inayoweza kuizuia Israeli kufanya uhalifu huu. Haya yanajiri wakati huu, Misri ikionyesha kuwa ina imani ya kufaa kuafikiwa kwa makubaliano, wakati huu jumbe kutoka pande zinazohasimiana zikikutana mjini Kairo. Mamlaka za afya kule Palestina zimesema makubaliano ya ama mashambulio, samahani msikilizaji, mashambulio ya anga ya Israeli yameua watu zaidi ya ishirini na wawili katika mji wa Rafa, wakiwemo wanawake sita na watoto tano. Waziri mkuu wa Hispania Pedro Sanchez amesema kamwe hatajiuzulu kutokana na tuma za mkewe kuhusishwa na kashfa za ufisadi. Sanchez amesema madai hayo yanachochewa na vyombo vya habari vinavyoegemea mrengo wa kulia. Kauli yake imejiri siku kadhaa tu baada ya kwa kuashiria kwamba huenda angejiuzulu kutokana na, na kashfa hiyo inayomwandama mkewe. Wanachama tisa wa mrengo wa kulia nchini Ujerumani wanaotuhumiwa kuhusika na jaribio la kushambulia bunge na kupindua serikali wameanza kufikishwa mahakamani hii leo, mpango huu ukidaiwa kwamba ulifadhiliwa na mfanyabiashara ya Henrich wa nane rus. Urusi nayo imetangaza kuchukua udhibiti wa muji wa Samnkiva nchini Ukraini, muji ambao upo karibu na ule mji ambao ulichukuliwa mwezi Februari. Wakati huu wanajeshi wa Urusi wakiendeleza operesheni yao katika taifa hilo la Ukrain. Ni matangazo ya msikilizaji yanayokuja moja kwa moja mbashara. Unaweza tufuata pia kwenye uh, mtandao wetu wa Facebook na kuzisoma taarifa hizi pia kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili