Imetimia saa kumi kamili za jioni jijini Kinshasa. Jijini Nairobi ni saa kumi na mbili kamili, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya jioni leo Aprili 26 mwaka 2024. Tuna mengi lakini kwanza ni mutasari. Idara ya Usalama wa Taifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inawashikilia wafanyakazi wawili wa shirika la ndege la Kenya Airways jijini Kinshasa. Tanzania imeadhimisha hii leo kumbukumbu ya miaka 60 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Uongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso umesitisha matangazo ya shirika la habari la Uingereza BBC Afrika na sauti ya Amerika. Na rais wa China Xi Jinping akutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken. Habari kamili, msikilizaji. Shirika la ndege la Kenya limewashutumu maafisa wa usalama wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kuwakamata na kuwahangaisha wafanyakazi wake wawili jijini Kinshasa baada ya kuzuka kwa sintofahamu kuhusu maswala ya forodha. mislet ijai lipoje hili Uongozi wa shirika la KQ kupitia taarifa iliyoitoa siku ya Ijumaa imesema wafanyakazi wake walikamatwa wiki iliyopita na maafisa wa jeshi kwenye kitengo cha ujasusi, na licha ya mahakama ya kijeshi kuamuru waachiwe huru ili uchunguzi ufanyike, bado wanashikiliwa. Wafanyakazi hao wameripotiwa kukamatwa kwa madai ya kutokuwa na nyaraka muhimu za kuruhusu mzigo unaoelezwa kuwa wa thamani. Shirika la ndege la Kenya limesema halikusafirisha mzigo huo baada ya kubaini kuwa nyaraka zilizowasilishwa hazikuwa lakini maelezo hayo hayakueleweka na maafisa wa usalama ambao wameendelea kuwazuia wafanyakazi wake. Aidha, jitihada zilizofanywa na maafisa kutoka ubalozi wa Kenya kutoa ufafanuzi ili wafanyakazi hao waachiwe huru zimegonga mwamba, kwa mujibu wa ripoti ya KQ. Mpaka sasa haijafahamika ni mzigo upi uliozua utata kati ya serikali ya DRC na shirika la ndege la Kenya ambalo limelaani kuzuiwa kwa wafanyakazi wake kwenye kizuizi cha kijeshi. Katibu kwenye wizara ya mambo ya nje nchini Kenya, Korir Sing'oei, amesema kupitia ukurasa wake wa kijamii wa X kuwa inawasiliana moja kwa moja na serikali ya DRC kutafuta ufumbuzi wa sintofahamu hii. Nam, serikali ya Kenya inasema watu sabini wamepoteza maisha nchini humo tangu kuanza kuonyesha kwa mvua kubwa iliyosababisha mafuriko kuanzia mwezi Machi. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na msemaji wa serikali Isaac Mwaura, idadi kubwa watu hao waliopoteza maisha ni kutoka jijini Nairobi, huku baadhi ya mitaa ikiendelea kujaa maji. Na katika nchi jirani ya Tanzania pia imeshuhudia maafa, na ambapo watu zaidi ya 155 wamepoteza maisha baada ya kusombwa na maji ya mafuriko, na ambapo mapema leo mvua hizo zimeendelea kunyesha katika jiji la Dar es Salaam na kusababisha mafuriko makubwa daima. Na habari kutoka nchini Kenya, siku ya 44 sasa baada ya kuanza kwa mgomo wa madaktari na matabibu, na hakuna matumaini ya kupata suluhu baada ya mazungumzo kati ya chama cha wahudumu hao wa afya na serikali kuvunjika wiki hii. Leo wabunge walikuwa wameandaa kikao cha pande hizo mbili kujaribu kupata suluhu, lakini wawakilishi wa serikali wa hawakuhudhuria. Mwandishi wetu wa maswala ya afya Karol Korir amekusanya taarifa hii. Mkutano huo uliratibiwa na kamati za afya za bunge la kitaifa na ile ya Senate, baada ya kusambaratika mazungumzo yaliyokuwa yakiongozwa na mkuu wa utumishi wa umma katika serikali, Felix Koskei. Hata hivyo, wadau muhimu wakiwemo mawaziri wa fedha, waziri wa afya, waziri wa utumishi wa umma, pia baraza la magavana walisusia kikao hicho, hali iliyowakera wabunge kama wanavyoelezea hapa. Mwenyekiti, nauliza unakwendaje mikutanoni World Bank kwako kukiteketea? Tunadharauliwa na hatuwezi kuendelea kuvumilia madharau kama haya. Watu miatano wamepoteza maisha tangu mgomo uanze na wengine bado wanafariki, inaweza kuthibitisha watatu Kikao hicho kikalazimika kuahirishwa hadi juma lijalo. Daktari Robert Pukose ni mwenyekiti wa kamati ya afya katika bunge la kitaifa. Tutawapa nafasi nyingine kufika so mbele yetu amri ili wafike madaktari. Nao wakieleza kuendelea kughadhabishwa na serikali kutokuwa na nia ya kumaliza mgomo huo. Daktari Dennis Miskela ni naibu katibu wa chama cha madaktari ya serikali kutupa cheche ya maneno pande hii havitasaidia. Kauli sawa zikitolewa pia na matabibu, anavyoelezea katibu mkuu wa chama cha matabibu George Gebore. Sisi hatutakubali vitisho vyovyote, mgomo utaendelea mpaka watimize magano ambayo tumekuwa nayo na waweze kuja kwenye meza tusungumze. Serikali awali ilitoa ofa kwa madaktari iliyoangazia makataa ya mkataba tata wa mwaka elfu mbili kumi na saba, ila swala la kulipwa kwa madaktari wanagenzi bado alijepata mwarubaini. Ripoti yake Karol Kurir, mwandishi wetu wa maswala ya afya hapa RFI Kiswahili. Leo ni miaka 60 tangu kuundwa kwa jamhuri ya muungano wa Tanzania, na ambapo maadhimisho hayo yamefanyika jijini Dar es Salaam chini Tanzania na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali wa nchi za kikanda na wengine kutoka maeneo mengine ya bara la Afrika. Mwandishi wetu Stephen Mumbi amefuatilia sherehe hizo. Gwaride maalum la jeshi la wananchi wa Tanzania, JWTZ, lilikaguliwa na Rais Samia Suluhu Hassan na baadaye akatoa neno kwa Watanzania hatuna budi kuitekeleza falsafa yetu ya maridhiano, kustamiliana, kuleta mageuzi na kujenga nchi yetu. Hata hivyo, haya ndiyo yataendelea kutujengea amani na utulivu wa kudumu nchini kwetu. Akizungumza kwa niaba ya viongozi mbalimbali waliohudhuria sherehe hizo, Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye amesema Tanzania imepiga hatua kubwa kimaendeleo. udugu uliopo baina ya mataifa jirani ni wadamu yaani, kabla ya wakoloni kufika kwetu Waha, Waangaza na Warundi walikuwa wa ndugu. Mtanzania wa Kigoma, wa Kagera na kadhalika, huwezi kumtofautisha na Murundi. Je, baada ya muungano wananchi kutoka kule visiwani Zanzibar wanazungumziaje sekta ya afya ilivyoimarika? Sasa hivi tuna starehe kabisa, wananchi tunafurahikia sana, wanafurahikia sana kabisa. Tulikuwa tunakwenda hospitali mkuu wane, tunalala vijijini tu majumbani basi, hapo tena ndo unapoteza maisha. Miongoni mwa marais waliohudhuria sherehe hizi ni pamoja na Rais William Ruto wa Kenya na Hakainde Hichilema wa Zambia. Steven Mumbi Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Na shukrani sana, Steven Mumbi. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir Alhamisi, hapo jana, alimfukuza kazi waziri wa mambo ya nje balozi James Pitia Morgan na kumteua kuwa mjumbe wake katika ukanda wa maziwa makuu, miongoni mwa mabadiliko mengine katika uongozi wa Wizara ya Mambo ya Nje. Umoja wa Afrika unasema unasikitishwa na kuendelea kwa mapigano kati ya makundi yenye silaha kaskazini mwa Ethiopia na inatoa wito wa utulivu mengi zaidi na Vikta Abuso. Wito huu wa AU unakuja wakati huu Umoja wa Mataifa ukisema watu zaidi ya elfu hamsini wamelazimika kuyakimbia makazi yao kwa sababu ya vita hivyo mwezi huu wa nne katika miji ya Alamata, Raya Alamata, Zata na Ofla. Mkuu wa tume ya Umoja Afrika Musafaki ametaka makundi yanayopigana kule kaskazini mwa Ethiopia kuweka silaha chini na kuhakikisha kuwa raia wa kawaida wanaokimbia makazi yao wanakuwa salama. Aidha, ametaka mazungumzo ya kisiasa kufanyika ili kutatua changamoto zilizosababisha vita hivyo ambavyo vinaendelea kusababisha utovu wa usalama kaskazini mwa Ethiopia. Ripoti zinasema kundi lenye silaha kutoka jimbo la mhara limekuwa likipambana na lile kutoka jimbo la Tigray kila upande ukitaka kudhibiti mji wa raya Alamata ulio kusini mwa jimbo la Tigrei. Wito wa utulivu pia umetolewa wiki iliyopita na wawakilishi kutoka nchi za Ufaransa, Uingereza, Marekani na Japan, ambao pia wamependekeza kuwepo kwa mazungumzo. Victor Abuso. Serikali ya Somalia anasema kuwa imewasimamisha kazi na kuwaweka kizuizini maafisa kadhaa wa kikosi cha makomando waliofunzwa na Marekani kwa kuiba mgao uliotolewa na Marekani, ambao walikuwa na jukumu la kugawa msaada uliokuwa ukitolewa na Marekani. Juba 94 FM matangazo hayo yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Uongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso umetangaza kusitisha matangazo ya shirika la habari la Uingereza BBC Africa na sauti ya Amerika VOA kwa wiki mbili baada ya kupeperusha ripoti ya kulishtumu jeshi kuwaua raia. Victor Muturi. Hatua hii inakuja baada ya wiki hii ripoti ya shirika la kibinadamu la Human Rights Watch kutoa taarifa kuhusu mauaji ya watu zaidi ya 200 wakiwemo watoto 56 katika vijiji vya Nordin na Soro yaliyotekelezwa na wanajeshi na kupeperushwa na idhaa hizo mbili. Msemaji wa serikali ya kijeshi Ntonsira Merian Corine Sanu ameonya kufungwa kwa vyombo vingine vya habari iwapo vitaendelea kupeperusha ripoti dhidi ya jeshi. Aidha, kampuni za kutoa huduma za intaneti nchini humo zimeagizwa kufunga tovuti ya mitandao mengine ya kidijitali ya BBC, VOA na Human Rights Watch. Sadibu Maron kutoka shirika la kimataifa la kutetea wanahabari RSF amelani hatua hiyo ya uongozi wa Burkina Faso na kuongeza kuwa inakiuka haki za kujieleza na kuwanyima raia wa nchi hiyo kupata taarifa. Mwaka uliopita jeshi pia liliagiza kuzuiwa kwa matangazo ya televisheni ya France 24 redio ya France International na gazeti la Jeune Afrique huku mwanahabari wa gazeti la Le Monde akifukuzwa nchini humo. Nam, taarifa ya mwenzangu Victor Muturi. Benin, Liberia na Sierra Leone zimeanza utoaji kwa wingi wa chanjo ya malaria iliyoidhinishwa na shirika la afya duniani WHO siku ya Jumatano na kuwa nchi za hivi sasa zaidi za kiafrika kujiunga na mpango wa kawaida wa chanjo ya malaria ulioanzishwa hivi karibuni. Chanjo ya RTSS itatolewa kwa watoto wenye umri wa miezi mitano au zaidi katika dozi nne zilizoratibiwa. Nchini Senegal, baada ya kuapishwa mapema mwezi huu, kwa Rais Bassirou Diomaye Faye amekuwa akifanya uteuzi wa nyadhifa mbalimbali serikalini ikiwemo kwenye jeshi na kuonekana kuwateua marafiki na watu wa familia yake kwenye nafasi hizo. Mfano ni uteuzi wa jenerali martin Fai kwenye nafasi ya juu ya jeshi la nchi hiyo. Hii inamaanisha nini? Mali Ali ni mtaalamu wa siasa za Afrika Magharibi, anazungumza akiwa jijini Paris. Uteuzi ni matakwa na ni chaguo la rais mwenyewe, yule ambaye anayemwamini, na ikiwa kwamba kigezo cha kuwachagua watu ni undugu, hilo atashutumiwa na itakuwa ni kosa, lakini kama hata kama ni ndugu na ni wananchi wa Senegal na wana vigezo vya kuchaguliwa, wanaeneza masharti, hakuna ubaya hata akiwa ndugu, sababu haikatazi kufanya kazi na ndugu, ikiwa atakuwa kidogo ameeneza masharti ya kufanya kazi ile. Kwa hiyo hii tunamsubiri yeye, mafanikio yake ndio yatamhukumu, bado mapema. Ni mtazamo wake Alhaji Mali Ali ambaye ni mchambuzi wa siasa alikuwa akizungumza akiwa jijini Paris nchini Ufaransa. Wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, imesema Marekani itaondoa baadhi ya wanajeshi wake kutoka nchini Chad, hatua ambayo inakuja siku chache baada ya Washington kukubali kuhamisha vikosi kutoka nchi jirani ya Niger. Marekani ina takriban wanajeshi mia moja walioko Chad kama sehemu ya mkakati wake wa kukabiliana na itikadi kali Afrika Magharibi. Benki ya Dunia imesema hii leo Ijumaa kwamba itatoa dola bilioni 57.6 katika ufadhili wa kutolewa kwa haraka kwa Malawi kuisaidia nchi hiyo kukabiliana na shida ya ukosefu wa chakula RFI. Na matangazo hayo yaendelea kujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Rais wa China Xi Jinping amekutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na kumwambia kuwa nchi hizo mbili zenye uchumi mkubwa duniani hazipaswi kuwa pinzani, bali washirika wa maendeleo. Naye Blinken baada ya kutamatisha ziara yake ya siku tatu, amekosoa hatua ya China kuendelea kuiunga mkono Urusi baada ya kuivamia Ukraine. Umoja wa Ulaya siku ya Ijumaa umesema ulikuwa ukitoa euro milioni sitini na nane za ziada kutoa msaada unaohitajika sana kwa Wafalestini. Usaidizi huu unaleta jumla ya usaidizi wa kibinadamu wa Umoja wa Ulaya kufikia euro milioni 193 kwa Wafalestini wanaohitaji msaada huko Gaza na katika eneo lote katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nne na matangazo haya